[Funland] Lương hưu hiện tại có đủ chi trả các nhu cầu cuộc sống của người già?

hoviethung

Xe lăn
Lương cơ bản hiện nay là 1.59 Tr
Nếu hệ số 10, tức là lương 15.9Tr
Lãnh 75% thì được #12tr
Tính như vậy đúng Ko cụ?
Nâng lương đại tá lần 2 hệ số là 8.6, ngoài ra còn phải tính đến phụ cấp chức vụ, thâm niên nữa cụ ạ. Nên lương hưu có người hơn 15 t đó cụ

xecon

Xe điện
Ko đúng (từ 2021) cụ nhé.

Cách tính lương hưu hàng tháng từ ngày 01/01/2021
Lương hưu hàng tháng được xác định bằng tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng nhân và mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH đối với NLĐ tham gia BHXH bắt buộc; hoặc bằng tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng nhân và mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH đối với người tham gia BHXH tự nguyện.

Tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng được tính như sau
**Đốivới nam:
Nghỉ hưu trong khoảng thời gian từ 01/01/2021 đến 31/12/2021: Đóng đủ 19 năm BHXH thì được 45% (hiện tại chỉ cần đóng đủ 18 năm BHXH thì được 45%);
Trường hợp nghỉ hưu từ 01/01/2022 trở đi: Đóng đủ 20 năm BHXH thì được 45%.
- Sau đó, cứ cứ thêm mỗi năm đóng BHXH, được tính thêm 2%.
Mình đang nói về công chức, họ được đặc quyền lấy bình quân 5 năm cuối (mức lương cao nhất) và giả sử làm 35 năm
Còn NLĐ bình thường được lấy theo bình quân

baolac

Xe buýt
Người có tâm tốt đến với đám đông người yếu thế hơn mình để làm từ thiện. Người kệch cỡm thì đứng giữa khoe của.
Bố mẹ mình còn ko nuôi nổi còn ca bài "cái tâm cho đám đông" mới là siêu kệch cỡm!
Mức 15-20tr chu cấp cho người già mà gọi là "khoe của" thì thôi, đừng bi bô từ thiện từ thiếc gì cho rởm đời!

toyennha

Xe lăn
Em ko rành vụ nay. Nhưng 2 đời nhà em ông bà , nội ngoại , ba má em, đều sống được = lương hưu đứa con đứa cháu nào cũng hỏi cũng cho 2 chỉ vàng sjc. Riêng em đích nhôm được thêm 1000 usd. Bên ngoại em là út ít được bà ngoại gửi lại 2 chỉ và 100 usd trước khi bà ra đi. ( nội ngoại em đều có nhà riêng ko phải thuê mướn. Và là cộng sản nòi. Ba má em là trí thức du học sinh ở Nga về . Lúc ba em bị ung thư ko thèm lấy của em 1 đồng. Nên em nghĩ nếu cuộc sống b.t chẳng sẽ ổn nếu bệnh hiểm nghèo thì ....... thua ko thể trông chờ vào bảo hiểm y tế được. Đúng là dân số vn đang già giờ nhà toàn con 1 . Đang cố tích trữ để năm rồng tới em làm cho tỷ lệ nợ trên đầu người Việt mình giảm đi 1 tý ti. :(

Bản thân em đưa cho má em cái credit để tiêu sai. Mà từ đâu tháng đến giờ chỉ mua đồ ăn ở nhà mà dùng cũng gần hết 7tr rồi.

Chỉnh sửa cuối:

xecon

Xe điện
Nâng lương đại tá lần 2 hệ số là 8.6, ngoài ra còn phải tính đến phụ cấp chức vụ, thâm niên nữa cụ ạ. Nên lương hưu có người hơn 15 t đó cụ
Đã hưu thì còn phụ cấp gì nữa ? Còn thâm niên thì đã thể hiện qua hệ số, mức % theo năm rồi

pandahn

Xe điện
Bố mẹ mình còn ko nuôi nổi còn ca bài "cái tâm cho đám đông" mới là siêu kệch cỡm!
Mức 15-20tr chu cấp cho người già mà gọi là "khoe của" thì thôi, đừng bi bô từ thiện từ thiếc gì cho rởm đời!
Kệch cỡm nó ở cái việc khoe khoang, chứ k phải là bao nhiêu tiền, cụ ạ. Từ thiện đâu so bì nhiều ít mà là tấm lòng. Người như cụ chắc nói cũng chả hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

baolac

Xe buýt
Mình đang nói về công chức, họ được đặc quyền lấy bình quân 5 năm cuối (mức lương cao nhất) và giả sử làm 35 năm
Còn NLĐ bình thường được lấy theo bình quân
Cách tính đó chỉ còn đúng vs những công chức tham gia BHXH trước 1/1/1995 thôi cụ nhé:

Cách tính lương hưu công chức nhà nước về mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội sẽ được tính theo quy định tại khoản 1 Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 1/1/1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 5 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/1995 đến 31/12/2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/2001 đến 31/12/2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 8 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/2007 đến 31/12/2015 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 1/1/2016 đến 31/12/2019 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 15 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 1/1/2020 đến 31/12/2024 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 1/1/2025 trở đi thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

Như vậy, để được hưởng lương hưu cũng như những người lao động bình thường công chức phải đáp ứng được những điều kiện nhất định theo quy định của pháp luật, bên cạnh đó cách tính lương hưu cho công chức đã được Luật bảo hiểm xã hội quy định một cách cụ thể như trên

Rô-Ron

Xe điện
Mợ nên tìm cách mà tự lo cho mình khi tuổi già, đừng nên dựa dẫm hoàn toàn vào con. Dựa vào con cái thời gian ngắn thì được chứ lâu dài thì sẽ mất sự tôn trọng của con cái, chưa kể con dâu nữa. Sống mà để chúng nó nuôi, phụ thuộc hoàn toàn vào chúng thì nhục lắm.
Mợ phải nghĩ là mợ cũng không nuôi được bố mẹ của mợ thì con mợ nó cũng thế thôi, đừng nghĩ là chúng nó khác mình, chúng nó cũng như mình thôi.
Chúng nó nuôi thân, nuôi con chúng nó là quá đủ rồi.
Em có nói quá lời thì mợ đại xá cho.
Vâng cụ! Em cũng xác định nuôi chúng ăn học tử tế đến hết đại học thôi còn đâu cho chúng tự bơi! Em cũng xác định phải chuẩn bị đủ tài chính cho tuổi hưu của mình đã rồi còn thừa đâu mới lo nhà cửa cho chúng. Ko thừa thì thôi. Nhưng em cũng cứ gióng giả thế để xây cái nếp biết nghĩ cho tuổi già của bố mẹ từ khi còn trẻ, sau này nhỡ có sa cơ lỡ vận thì còn có cái mà trông ý. Cơ bản thì mình cũng tự lo cho mình được!

hoviethung

Xe lăn
Đã hưu thì còn phụ cấp gì nữa ? Còn thâm niên thì đã thể hiện qua hệ số, mức % theo năm rồi
Mình có nói phụ cấp hưu đâu. Mà phụ cấp lúc đương chức làm cho thu nhập để tính lương cao hơn rất nhiều. Ví dụ một đại tá chức vụ sư đoàn trưởng lương hưu sẽ cao hơn đại tá làm ở văn phòng không có phụ cấp chức vụ, hay lương hưu người 40 năm phục vụ khác người 35 năm chứ. Cho nên cùng cấp bậc quân hàm lương hưu khác nhau đó cụ

thanhlam171

Xe tăng
Bây giờ được đấy cụ, cấp đại tá không cần đến tướng đâu
Đại tá hệ số 7,8 nếu tăng lần1 thì 8,1 là cùng...hệ số lương cơ bản là 1,6tr. Về hưu chỉ hưởng 75% lương thôi.
Tính ra: 8,1x1,6x0,75 = 9tr720
Thâm niên 40 năm tương ứng 40%
==> xấp xỉ gần 15tr. Đấy là em tính bác nào đại tá gần kịch khung đấy. Thường không đc số ấy.

Chỉnh sửa cuối:

baolac

Xe buýt
Kệch cỡm nó ở cái việc khoe khoang, chứ k phải là bao nhiêu tiền, cụ ạ.
Có trách nhiệm chu cấp cho bm mình cs tối thiểu tuổi già cũng gọi là "khoe" á? Tôi muốn khoe lắm mà chưa dc đây vì thấy mình chu cấp mấy đồng tiền còm đó chả đáng gì vs công sức của bm làm ra và đóng góp cho xh, gđ đấy!
Còn cụ chưa biết đã làm đc gì cho bố mẹ mình và xh chưa mà đã thấy hò reo đòi dạy dỗ n khác làm "cho đám đông" rồi thì tôi cũng đến ạ cụ về độ rởm đời!

baolac

Xe buýt
Mình có nói phụ cấp hưu đâu. Mà phụ cấp lúc đương chức làm cho thu nhập để tính lương cao hơn rất nhiều. Ví dụ một đại tá chức vụ sư đoàn trưởng lương hưu sẽ cao hơn đại tá làm ở văn phòng không có phụ cấp chức vụ, hay lương hưu người 40 năm phục vụ khác người 35 năm chứ. Cho nên cùng cấp bậc quân hàm lương hưu khác nhau đó cụ
Cái chính là luật BHXH có tính lương hiu bao gồm cả thu nhập từ tiền phụ cấp hay ko? Theo như luật BHXH thì ko thấy nhắc đến phụ cấp:

Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 1/1/2020 đến 31/12/2024 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 1/1/2025 trở đi thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

thanhlam171

Xe tăng
Đại tá lần 2 không có 8,6 đâu cụ. Quá khung mỗi lần tăng một nửa và ko tăng quá 2 lần. Giờ đại tá kịch khung cũng chỉ 8,4 là hết. Mà hiếm có ông nào đại tá đủ 12 năm trước khi về hưu lắm cụ.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
à, e hiểu ý cụ rồi, mấy cụ già mà nhu cầu như thế kia thì 4tr đúng là không đủ thật
Các cụ nhà e thì nhõn cái TV VTV1, điện, nước ít thôi, không nằm điều hòa, có nhõn cái quạt, lái xe thì không đủ sức nữa
Nên e đang lấy cụ nhà e làm hệ quy chiếu, hơi khập khiễng thật. vì các cụ nhà e là 76-80 tuổi rồi
60t đã hưu rồi cụ ơi. Tầm 60t vẫn khỏe lắm, thậm chí sex cần vẫn nhiều!

pandahn

Xe điện
Có trách nhiệm chu cấp cho bm mình cs tối thiểu tuổi già cũng gọi là "khoe" á? Tôi muốn khoe lắm mà chưa dc đây vì thấy mình chu cấp mấy đồng tiền còm đó chả đáng gì vs công sức của bm làm ra và đóng góp cho xh, gđ đấy!
Còn cụ chưa biết đã làm đc gì cho bố mẹ mình và xh chưa mà đã thấy hò reo đòi dạy dỗ n khác làm "cho đám đông" rồi thì tôi cũng đến ạ cụ về độ rởm đời!
Người khoe khoang rởm rít như cụ tôi gặp ngoài đời nhiều lắm. Tặng cụ hai câu trong bài hát này “ Tôi muốn cười vào những khoe khoang. Tôi muốn khóc thương đời điêu tàn”

holland

Xe tăng
Mợ nên tìm cách mà tự lo cho mình khi tuổi già, đừng nên dựa dẫm hoàn toàn vào con. Dựa vào con cái thời gian ngắn thì được chứ lâu dài thì sẽ mất sự tôn trọng của con cái, chưa kể con dâu nữa. Sống mà để chúng nó nuôi, phụ thuộc hoàn toàn vào chúng thì nhục lắm.
Mợ phải nghĩ là mợ cũng không nuôi được bố mẹ của mợ thì con mợ nó cũng thế thôi, đừng nghĩ là chúng nó khác mình, chúng nó cũng như mình thôi.
Chúng nó nuôi thân, nuôi con chúng nó là quá đủ rồi.
Em có nói quá lời thì mợ đại xá cho.
Bạn ấy trêu thế thôi chứ đại gia BDS thì cần gì vài đồng hiu còi, tiền cho thuê nhà ăn nhòe.

xecon

Xe điện
Cách tính đó chỉ còn đúng vs những công chức tham gia BHXH trước 1/1/1995 thôi cụ nhé:

Cách tính lương hưu công chức nhà nước về mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội sẽ được tính theo quy định tại khoản 1 Điều 62 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 1/1/1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 5 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/1995 đến 31/12/2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/2001 đến 31/12/2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 8 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 1/1/2007 đến 31/12/2015 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 1/1/2016 đến 31/12/2019 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 15 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

- Trong trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 1/1/2020 đến 31/12/2024 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm cuối trước khi công chức nghỉ hưu.

Như vậy, để được hưởng lương hưu cũng như những người lao động bình thường công chức phải đáp ứng được những điều kiện nhất định theo quy định của pháp luật, bên cạnh đó cách tính lương hưu cho công chức đã được Luật bảo hiểm xã hội quy định một cách cụ thể như trên
Good , nhà nước đang sửa sai

Môi trường sống hiện nay ô nhiễm dẫn đến số người mắc bệnh ung thư tăng . Điều này khiến nhiều người có tâm lý muốn nhận bhxh 1 lần .

xebetong

Xe container
Còn tùy người già nào nhé.
Người già có thẻ đỏ có bằng chiến sĩ thi đua, lương hưu tầm 8-10tr, còn người già có sao có vạch lương hưu tầm 12-15tr. Thì thừa sống khỏe. Thậm chí vẫn đi làm thêm kiếm nhiều hơn trước do không bị gông cùm.
Còn người già mà chờ vào mấy đồng hưu chết đói từ cái mức lương đóng 3-4tr thì cứ xác định là lương hưu chỉ đủ mua thuốc.

Chính sách lương hưu hiện nay là do giới công chức ưu tú các bộ soạn ra nên sẽ theo hướng bảo vệ quyền lợi cá nhân họ khi về hưu, vô hìn chung sẽ là tăng quyền lợi cho giới hưu cổ cồn sao vạch. Chứ giới hưu từ lao động mà thành thi chỉ mong không ốm đau bệnh tật đến chết là sướng lắm rồi.

Giờ cứ thử đề xuất thiết lập lương hưu sàn & lương hưu trần, cắt giảm tổng quỹ lương hưu, tăng chế độ phúc lợi xã hội với người già (y tế, bảo hiểm, giá thuốc, giao thông, tiền điện nước, phúc lợi ...), xem cả cái giới công chức nhà nước có sồn sồn lên không.
Trong cái mớ ăn lương ngân sách lĩnh lương hưu thì chỉ có 1/3 số người như cụ phán còn lại để ăn được mớ lương tạm ổn thì thời gian công tác cũng sống mòn thôi (tất nhiên vẫn hơn công nhân)

baolac

Xe buýt
Người khoe khoang rởm rít như cụ tôi gặp ngoài đời nhiều lắm. Tặng cụ hai câu trong bài hát này “ Tôi muốn cười vào những khoe khoang. Tôi muốn khóc thương đời điêu tàn”
Sống cứ phải hậm hực vs người khác thế thì thật khổ.
Nghe nhạc thì huýt sáo theo cho vui cuộc đời, chứ chỉ để hậm hực xỏ xiên thì cũng tội :D

Chỉnh sửa cuối: