[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

Nhimtiu

Xe container
Cháu chưa tiêu dc mà ông đã dòm rồi đây này :))
Đấy tàu ngầm lâu lâu tự nhiên lại thấy có khoản 100củ, khéo em phải bẩu chúng nó phấn đấu đẻ lấy nửa đội bóng để sau các cháu bâu vào nhổ tóc sâu cho bà kiếm xèng, cứ mỗi cái bà cho 10k thôi bỏ lợn gs ạ.=))

just for fun

Xe lăn
Đùa chứ kế hoạch thế cũng hay mà bà nội. K tính đến trượt giá thì ra đời có món cũng tự tin mà. Còn hơn bắt đầu = 0 thậm chí đi vay thì nhức đầu các cháu :))
Các cụ người HN nên ko nếm trải cảm giác ra đời tay trắng như dân ngoại tỉnh chúng cháu. Đến kỳ làm luận văn U gửi cho 400k rồi bảo khoản cuối nhé. Ra trường tự xin việc, tự thuê nhà, tự kiếm ăn. Tự lập nghiệp. Lấy chồng thì tổng số vàng bên ngoại cho được đúng 5 chỉ. Mua nhà u cho 100 M. Hết ạ

TorienT

Xe container
Các cụ người HN nên ko nếm trải cảm giác ra đời tay trắng như dân ngoại tỉnh chúng cháu. Đến kỳ làm luận văn U gửi cho 400k rồi bảo khoản cuối nhé. Ra trường tự xin việc, tự thuê nhà, tự kiếm ăn. Tự lập nghiệp. Lấy chồng thì tổng số vàng bên ngoại cho được đúng 5 chỉ. Mua nhà u cho 100 M. Hết ạ
Thật, cháu thì bé nhờ mẹ nhờ cha, lớn lên nhờ vợ, già (chắc là) nhờ con. Bất tài vô dụng nhưng số sướng.

just for fun

Xe lăn
Thật, cháu thì bé nhờ mẹ nhờ cha, lớn lên nhờ vợ, già (chắc là) nhờ con. Bất tài vô dụng nhưng số sướng.
Các cụ các mợ dân HN thì dù sao cũng có cái nhà, ts lớn nhất mà dân ngoại tỉnh phấn đấu có khi nửa đời mới có chỗ chui. Rồi lỡ làm ăn thất bại về u ăn chực bữa cơm cũng ko lo chết đói. Bọn cháu là đói thật đấy. Nhiều khi nghĩ lại, nếu như về quê chắc ko khổ như này mà thành đại za lâu rồi. Cháu gái bên vợ của bí thư tỉnh uỷ thời bấy giờ về quê xin đâu chả được chỗ ngon phải ko ạ.
Còn đương nhiên các cụ HN được học hành tốt hơn, giáo dục kỹ lưỡng hơn, bệ phóng tốt hơn thì phát triển tốt hơn chúng cháu. “Ăn bám” được vợ là 1 loại năng lực đới :))

phuongmit

Xe cút kít
Đấy tàu ngầm lâu lâu tự nhiên lại thấy có khoản 100củ, khéo em phải bẩu chúng nó phấn đấu đẻ lấy nửa đội bóng để sau các cháu bâu vào nhổ tóc sâu cho bà kiếm xèng, cứ mỗi cái bà cho 10k thôi bỏ lợn gs ạ.=))
Số hưởng thì tiền tự rơi vào đầu luôn cụ nhỉ :)) VIP mà nó cứ như phiên qua thì bà enter cái là xong, các cháu k phải nhổ, cứ để tóc bà tự nhiên ;))

tasx

Xe tăng
Cụ cho em hỏi bảng trượt giá này cập nhật hàng năm ạ?Em tìm thấy bảng đến 2023, vậy năm 2025,2026..thì hệ số lại khác chứ nhỉ
Hàng năm Nhà nước sẽ thông báo cập cập nhật hệ số mới Cụ nhé. Mấy năm vừa rồi toàn là 0 thì phải.

phuongmit

Xe cút kít
Hàng năm Nhà nước sẽ thông báo cập cập nhật hệ số mới Cụ nhé. Mấy năm vừa rồi toàn là 0 thì phải.
cụ đọc lại xem mấy năm vừa rồi hệ số là bao nhiêu nhé

biahoihanoi

Xe lăn
Đấy tiền là số tiền đóng BH hàng tháng chứ cụ. Như em hiện nay đang đóng mức khoảng 6tr/tháng. Cty đóng 15% của 6tr, em là người LĐ đóng 5% của 6tr. Tổng mỗi tháng tiền đóng BH của em là 1,2tr/tháng cụ ạ.
Sao cụ tính có 20%? Phải khoảng 32% chứ.

toyennha

Xe lăn
Em đóng bh hết năm nay là dc 30 năm , nó có cho rút 1 cục ko các cụ nhỉ ? Nếu dc thì có nên rút ko ?
Nên rút hay không thì em ko dám trả lời. Nhưng 30 năm thì rút được. Mà 30 năm cụ thành "bô lão" rồi rút chi nữa trừ khi cụ làm việc với doanh nghiệp được như cụ poiuy nói bên dưới
Với chính sách hiện nay thì đóng càng gần thời điểm nghỉ hưu thì càng lợi. Thậm chí chỉ cần đóng độ 11 năm cuối trước tuổi hưu, sau đó đóng tự nguyện luôn 1 cục 9 năm 22% là nhận luôn hưu 45%. Chỉ 5 năm sau coi như hoàn đủ số đóng thêm.
sau này chính sách thay đổi thế nào thì không rõ.

poiuy

Xe ba gác
Nên rút hay không thì em ko dám trả lời. Nhưng 30 năm thì rút được. Mà 30 năm cụ thành "bô lão" rồi rút chi nữa trừ khi cụ làm việc với doanh nghiệp được như cụ poiuy nói bên dưới
Đóng trên 20 năm là không rút 1 lần được rồi, trừ 1 vài trường hợp đặc biệt thôi.

TUCSON9389

Xe điện
Các cụ các mợ dân HN thì dù sao cũng có cái nhà, ts lớn nhất mà dân ngoại tỉnh phấn đấu có khi nửa đời mới có chỗ chui. Rồi lỡ làm ăn thất bại về u ăn chực bữa cơm cũng ko lo chết đói. Bọn cháu là đói thật đấy. Nhiều khi nghĩ lại, nếu như về quê chắc ko khổ như này mà thành đại za lâu rồi. Cháu gái bên vợ của bí thư tỉnh uỷ thời bấy giờ về quê xin đâu chả được chỗ ngon phải ko ạ.
Còn đương nhiên các cụ HN được học hành tốt hơn, giáo dục kỹ lưỡng hơn, bệ phóng tốt hơn thì phát triển tốt hơn chúng cháu. “Ăn bám” được vợ là 1 loại năng lực đới :))
nhưng nó lại là động lực để lao động. cùng khóa đh của bọn em, giờ dân HN gốc toàn nhà cửa....chugn cư hoặc tập thể cũ thôi. mấy ae ngoại tỉnh phấn đấu mua nhà lại thành ra hay, thằng thì chung cư cao cấp, thằng thì trong khu phân lô đô thị, sang chảnh hơn hẳn những cái cc cũ trước kia-một thời là mơ ước của dân ngoại tỉnh

just for fun

Xe lăn
nhưng nó lại là động lực để lao động. cùng khóa đh của bọn em, giờ dân HN gốc toàn nhà cửa....chugn cư hoặc tập thể cũ thôi. mấy ae ngoại tỉnh phấn đấu mua nhà lại thành ra hay, thằng thì chung cư cao cấp, thằng thì trong khu phân lô đô thị, sang chảnh hơn hẳn những cái cc cũ trước kia-một thời là mơ ước của dân ngoại tỉnh
Tỷ lệ thành công của anh em HN cao hơn chứ cụ, ko thể lấy nhóm thành công của dân ngoại tỉnh rồi so với nhóm bt của anh em HN được.
Thằng cu em con chú nhà cháu, bố nó làm ở viện Toán học, nó ra trường đi làm về ở với thầy u, nhà to vật vã gần viện E, diện tích mặt sàn 300m chưa tính vườn. Sinh ra ở vạch đích rồi giờ các cụ chỉ có mua thêm nhà thêm đất thêm xe thôi.
Đội ngoại tỉnh đa phần là bố mẹ ở quê, gia cảnh bt, người quen nâng đỡ ko có thì mọt kiếp mới mua được căn chung cư ạ
Còn các cụ mua được chung cư cao cấp, nhà biệt thự các kiểu thì dạng tinh hoa rồi

QUYẾT 6688

Xe tải
Em đã tính sẵn bằng file EXEL- Các cụ quan tâm tham khảo nhé:
(Em chuyển đổi từ DNNN (Nhà nước) sang công ty CP (Tư nhân) tháng 12-2015):
(Hệ số trượt giá theo Thông tư 01/2023/TT-BLĐTBXH có hiệu lực từ ngày 20/2/2023)
View attachment 7863866

View attachment 7863872

View attachment 7863880

View attachment 7863885
tổng tiền lương đóng là 3.5 tỷ đó là tính tiền mình đóng và doanh ngiệp đóng ah cụ ? là 32% ?

TUCSON9389

Xe điện
Tỷ lệ thành công của anh em HN cao hơn chứ cụ, ko thể lấy nhóm thành công của dân ngoại tỉnh rồi so với nhóm bt của anh em HN được.
Thằng cu em con chú nhà cháu, bố nó làm ở viện Toán học, nó ra trường đi làm về ở với thầy u, nhà to vật vã gần viện E, diện tích mặt sàn 300m chưa tính vườn. Sinh ra ở vạch đích rồi giờ các cụ chỉ có mua thêm nhà thêm đất thêm xe thôi.
Đội ngoại tỉnh đa phần là bố mẹ ở quê, gia cảnh bt, người quen nâng đỡ ko có thì mọt kiếp mới mua được căn chung cư ạ
Còn các cụ mua được chung cư cao cấp, nhà biệt thự các kiểu thì dạng tinh hoa rồi
nếu xét về thành công thì cũng khó mà so sánh. e chỉ xét ở khía cạnh động lực. điểm hạn chế của các bạn ở ngoại tỉnh là ko có nhà cửa nên động lực kiếm tiền hay phải thu sếp mua nhà lấy mảnh đất cắm dùi nó sẽ là khá lớn. các bạn dân HN thì có nhà ở rồi nên cứ tằng tằng năm du lịch vài chuyến chẳng hạn chứ ko có/ưu tiên mục tiêu mua nhà nữa; hoặc có tiền thì sửa nhà thì nó cũng chỉ là cái nhà đẹp hơn thôi, chứ tiền sửa nhà đó mua đất thì nó lại là 1 tài sản rồi

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đề này k cũ, mỗi tội khi đem so thì các cụ đang ganh tị, quay lưng với bhxh chỉ nhăm nhăm vào con số mà quên đi thành phần bhxh nó bao gồm 5 loại và quyền lợi kèm theo trong suốt quá trình tham gia, cái này k tính dc vì có người dc nhận có người k, mà k thì luôn tốt hơn nhận, trừ thai sản :)) nên là tranh luận khi hiểu sai, khi đưa thiếu data thì mãi mãi k đi đến đâu cả
Ai chả biết ý nghĩa của bảo hiểm mà cụ phải nhắc
Vấn đề ở đây là:
- Sự không công bằng về cách tính giữa các đối tượng khác nhau ( mà lẽ ra PHẢI CÔNG BẰNG)
- Sự thiếu minh bạch trong quản lý (mà lẽ ra PHẢI MINH BẠCH)
- Sự không tuân thủ cam kết bằng cách hồi tố, thay đổi những qui ban đầu (mà lẽ ra KHÔNG ĐƯỢC HỒI TỐ)
- Sự áp đặt đối với các đối tượng yếu thế (mà lẽ ra PHẢI ĐƯỢC LỰA CHỌN)

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Ai chả biết ý nghĩa của bảo hiểm mà cụ phải nhắc
Vấn đề ở đây là:
- Sự không công bằng về cách tính giữa các đối tượng khác nhau ( mà lẽ ra PHẢI CÔNG BẰNG)
- Sự thiếu minh bạch trong quản lý (mà lẽ ra PHẢI MINH BẠCH)
- Sự không tuân thủ cam kết bằng cách hồi tố, thay đổi những qui ban đầu (mà lẽ ra KHÔNG ĐƯỢC HỒI TỐ)
- Sự áp đặt đối với các đối tượng yếu thế (mà lẽ ra PHẢI ĐƯỢC LỰA CHỌN)
Cụ nói rất hay. Tuy nhiên mm chỉ đồng ý với cụ duy nhất ý đầu tiên. Còn những ý còn lại nếu cụ chỉ dừng lại ở mức chỉ đưa ra ý kiến mà không đưa ra bất kỳ giải pháp (theo ý cụ) để khắc phục những điều còn thiếu sót thì em cho rằng nó cũng tương tự như muôn vàn những ý kiến "phản biện" đầy rẫy trên mạng. Đưa ra chỉ để mà đưa ra nhưng chẳng nếu được bất kỳ giải pháp gì.

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói rất hay. Tuy nhiên mm chỉ đồng ý với cụ duy nhất ý đầu tiên. Còn những ý còn lại nếu cụ chỉ dừng lại ở mức chỉ đưa ra ý kiến mà không đưa ra bất kỳ giải pháp (theo ý cụ) để khắc phục những điều còn thiếu sót thì em cho rằng nó cũng tương tự như muôn vàn những ý kiến "phản biện" đầy rẫy trên mạng. Đưa ra chỉ để mà đưa ra nhưng chẳng nếu được bất kỳ giải pháp gì.
Giải pháp thì nhiều lắm cụ ạ
Đơn giản nhất là học các nước có điều kiện tương tự ở xung quanh chúng ta
Nhưng ai được nói? nói ai nghe? nghe xong ai thực hiện?
Cụ đừng cho rằng không ai biết cách, và khó có giải pháp. Tất cả chỉ phụ thuộc vào lợi ích và ý chí của nhà quản lý.

Hự.

Xe điện
Nếu cứ phải đưa ra giải pháp rồi mới được nêu thắc mắc, sự ko hài lòng với 1 vấn đề nào đó thì em đành chịu ko dám kêu ca giá xăng tăng, tắc đường, tỷ giá đô cao, lương thấp,.... Đại biểu QH cũng ko thể chất vấn các Bộ trưởng.

Thực ra với nhiều vấn đề mà người dân phàn nàn, giải pháp kiến nghị chính là "đừng làm như thế nữa" chứ có khó hiểu gì đâu. Quay lại 4 điểm cụ ở trên tổng kết về BHXH, thì giải pháp kiến nghị chính là:
- các nhóm đối tượng tham gia BHXH áp dụng CÙNG CÁCH ĐÓNG & LĨNH. Nhóm đối tượng nào đặc thù cần có chính sách riêng thì NN hỗ trợ bổ sung từ ngân sách, hoặc áp dụng quỹ BHXH riêng. Còn đã tham gia nồi cơm chung thì mọi thứ như nhau.
- Quản lí quỹ MINH BẠCH.
- Mọi thay đổi về cơ chế vận hành của quỹ chỉ áp dụng cho người bắt đầu tham gia BHXH sau khi có thay đổi, KHÔNG HỒI TỐ.
- Tăng quyền LỰA CHỌN cho các đối tượng yếu thế với các hình thức rút BHXH.