[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Em tưởng nữ phải 57 tuổi mới đến tuổi về hưu thì người nhà mợ về thế là sớm trước 4 năm chứ ?
Về trước 2 năm sao lương thấp vậy ah ?
à thế là về sớm trước 4 năm, em cứ đinh ninh nữ về hưu 55, sn 1969 về hưu non năm ngoái có lương hưu.
Thấp vậy đó cụ, vì đóng ngoài nên tính trung bình cả quá trình, các cụ cân nhắc làm tư nhân đóng thiệt lắm

nhatthang

Xe Cứu Trợ
à thế là về sớm trước 4 năm, em cứ đinh ninh nữ về hưu 55, sn 1969 về hưu non năm ngoái có lương hưu.
Thấp vậy đó cụ, vì đóng ngoài nên tính trung bình cả quá trình, các cụ cân nhắc làm tư nhân đóng thiệt lắm
Làm tư nhân thiệt là do làm ở các công ty đóng bhxh ở mức lương thấp hơn mức phải nộp (ví dụ đóng ở mức 50-70% của mức thu nhập thực tế) thì mức hưởng thấp là phải rồi. Còn làm ở những doanh nghiệp tuân thủ đúng quy định ngoài ra lại làm các công việc có mức lương cao thì em nghĩ cũng chẳng thiệt đâu. Khoe chút như em chẳng hạn bây giờ mà về hưu thì lương hưu chắc cũng phải ngang cơ thiếu tướng (kể từ khi đi làm (gần 30 năm), em chưa làm cho nhà nước ngày nào cả)).

Dung TOYOTA

Xe tăng
Hiện giờ E đang đóng lương 9 triệu đc 12 năm. 18 năm nữa E hưu thì mỗi tháng E đc mấy tiền hả các cụ :D

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
Làm tư nhân thiệt là do làm ở các công ty đóng bhxh ở mức lương thấp hơn mức phải nộp (ví dụ đóng ở mức 50-70% của mức thu nhập thực tế) thì mức hưởng thấp là phải rồi. Còn làm ở những doanh nghiệp tuân thủ đúng quy định ngoài ra lại làm các công việc có mức lương cao thì em nghĩ cũng chẳng thiệt đâu. Khoe chút như em chẳng hạn bây giờ mà về hưu thì lương hưu chắc cũng phải ngang cơ thiếu tướng (kể từ khi đi làm (gần 30 năm), em chưa làm cho nhà nước ngày nào cả)).
Đại đa số người lao động làm tư nhân ở ngoài đâu được như cụ ạ? Thế nên mới có hiện tượng rút hàng loạt

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
Hiện giờ E đang đóng lương 9 triệu đc 12 năm. 18 năm nữa E hưu thì mỗi tháng E đc mấy tiền hả các cụ :D
Cụ xác định dần làm công ty ngoài sau nay hưu thì số tiền đó đủ ăn sáng hoặc đủ đóng tiền điện cơ bản, như người nhà em đóng 3 năm cuối gần nhất khoảng 20tr/ năm; giờ về hưu non để nhận lương sớm khoảng 22tr/ năm. Vì đến tuổi đó làm ngoài phải bỏ tiền cá nhân ra đóng toàn bộ, số tiền đóng quá lớn so với mức nhận sau này nên muốn nhận lương hưu càng sớm càng tốt. Người nhà em nữ, sn 1969

Chỉnh sửa cuối:

vnthan

Xe buýt
Họ thiệt vì họ ko đc Nhà nước bảo hộ cho mức bắt buộc chủ DN phải đóng cụ ạ. Chứ chuyện làm nhiều ăn nhiều, làm ít ăn ít thì ko phải vấn đề.

Như em, hơn 20 năm đóng BH rồi, nhưng tính ra nếu bây giờ đủ tuổi nghỉ hưu thì lương hưu đc có 2.5tr. Vậy em là một “nạn nhân” của sự bất công trong hệ thống quy định đóng BH chứ, 2.5tr thì em sống sao nổi.

Mà em biết rõ chuyện này rồi, nhưng hiện tại em cũng ko thể bắt chủ DN phải đóng BH full lương cho em được. Lại dính quy định bình quân lương toàn bộ thời gian nữa, em có đóng thêm 20 năm nữa thì bình quân 40 năm tiền lương cũng chả đc bao nhiêu cả. Về già tính sao?

Đừng cụ nào bảo là chuyển sang làm cho nước ngoài hay tự mở cty để đóng BH theo mức mong muốn nhé. Cái đó chỉ phù hợp cho số ít, ko đúng với số đông.

SunshineA

Xe tăng
Cụ chưa nộp đủ 35 năm BHXH quy định, chưa đến tuổi nghỉ hưu mà giờ nghỉ mức lương đã ngang cơ thiếu tướng ? Vậy cụ thông não cho anh em biết mức lương cụ đóng trong gần 30 năm qua tính như thế nào để được cao vậy ah ?

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
Họ thiệt vì họ ko đc Nhà nước bảo hộ cho mức bắt buộc chủ DN phải đóng cụ ạ. Chứ chuyện làm nhiều ăn nhiều, làm ít ăn ít thì ko phải vấn đề.

Như em, hơn 20 năm đóng BH rồi, nhưng tính ra nếu bây giờ đủ tuổi nghỉ hưu thì lương hưu đc có 2.5tr. Vậy em là một “nạn nhân” của sự bất công trong hệ thống quy định đóng BH chứ, 2.5tr thì em sống sao nổi.

Mà em biết rõ chuyện này rồi, nhưng hiện tại em cũng ko thể bắt chủ DN phải đóng BH full lương cho em được. Lại dính quy định bình quân lương toàn bộ thời gian nữa, em có đóng thêm 20 năm nữa thì bình quân 40 năm tiền lương cũng chả đc bao nhiêu cả. Về già tính sao?

Đừng cụ nào bảo là chuyển sang làm cho nước ngoài hay tự mở cty để đóng BH theo mức mong muốn nhé. Cái đó chỉ phù hợp cho số ít, ko đúng với số đông.
Đúng như cụ phân tích, NLĐ làm tư nhân đa số là nạn nhân, hoặc biết nhưng cam chịu vì họ cũng hiểu là phải chơi theo luật của cả công ty nữa, khi mà đại đa số công ty như vậy. Thậm chí, có nhiều công ty còn lờ đi kí hợp đồng và đóng bảo hiểm cho NLĐ. NLĐ đi làm theo đúng mô hình chợ người ở bên ngoài ráo mồ hôi là hết tiền.

TUCSON9389

Xe điện

đôi khi dn đóng cao mà người lđ ko thích ấy chứ, vì tương đương phần bỏ ra của người lđ cũng bị đóng tăng thêm dẫn tới thu nhập hiện tại giảm đi. Về lợi ích sau này nhận lương hưu là có; nhưng tâm lý đồng tiền nhận trước là đồng tiền ....khôn thì việc nhận lương cao hiện tại cũng có những điểm tích cực
Đúng ra là làm bài toán so sánh giữa việc đóng tối thiểu và tối đa và giả thiết phần chênh này được mang đi đầu tư gửi bank thì sẽ có cơ sở để phán.

phuongmit

Xe cút kít
Đại đa số người lao động làm tư nhân ở ngoài đâu được như cụ ạ? Thế nên mới có hiện tượng rút hàng loạt
Về hiu khi đã già, giảm hoặc hết khả năng lao động thì 1 đồng cũng quý. Trẻ còn sức thì k tìm cách đóng thêm, tích luỹ mà đi tính thiệt hơn trc mắt, rút 1 lần tiêu rốn phát hết xong quá trình từ lúc rút đến già thì zero chế độ, già k lương hiu tạo gánh nặng cho xh. Covid có người hết sạch tiền phải rút ra tiêu thì k nói, giờ mà vẫn rút thì già chấp nhận thôi

TUCSON9389

Xe điện
Về hiu khi đã già, giảm hoặc hết khả năng lao động thì 1 đồng cũng quý. Trẻ còn sức thì k tìm cách đóng thêm, tích luỹ mà đi tính thiệt hơn trc mắt, rút 1 lần tiêu rốn phát hết xong quá trình từ lúc rút đến già thì zero chế độ, già k lương hiu tạo gánh nặng cho xh. Covid có người hết sạch tiền phải rút ra tiêu thì k nói, giờ mà vẫn rút thì già chấp nhận thôi
đối với nhiều người thì việc rút là việc cực chẳng đã, chứ ko phải họ ngu đâu cụ ạ

vnthan

Xe buýt
đôi khi dn đóng cao mà người lđ ko thích ấy chứ, vì tương đương phần bỏ ra của người lđ cũng bị đóng tăng thêm dẫn tới thu nhập hiện tại giảm đi. Về lợi ích sau này nhận lương hưu là có; nhưng tâm lý đồng tiền nhận trước là đồng tiền ....khôn thì việc nhận lương cao hiện tại cũng có những điểm tích cực
Đúng ra là làm bài toán so sánh giữa việc đóng tối thiểu và tối đa và giả thiết phần chênh này được mang đi đầu tư gửi bank thì sẽ có cơ sở để phán.
Cụ bị ảnh hưởng bởi nguỵ biện của một số quan chức và chủ DN tư nhân rồi. DN đóng thấp thì họ có lợi lớn chứ tỷ lệ người lao động phải bỏ ra có đáng bao nhiêu đâu.

Nếu xã hội “công bằng” thì phần đóng BHXH bắt buộc cũng phải công bằng, thế nó mới đúng nghĩa của từ “bắt buộc”. Thực tế những người làm việc cho khối tư nhân nội địa là nhóm yếu thế và ko đc bảo vệ quyền lợi, nên thiệt hại lớn nhất.

Những công nhân nhà máy mà các cụ đọc trên báo hàng ngày ko phải là đối tượng này đâu nhé. Doanh nghiệp có yếu tố nước ngoài là phải đóng BH full lương, họ tính toán thiệt hơn ở câu chuyện khác.

ngthenam

Xe buýt
Từ khóa là: "Khái quát hóa".

Rất mất công với các bác.
E ko ý kiến về kết luận chung. E chỉ đưa thêm thông tin cho đầy đủ vì nhiều cụ vẫn còn chưa hình dung ra hệ số điều chỉnh. Với nhiều năm trước thì hệ số 5 cũng là con số ko ít đâu.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nói đến bảo hiểm bắt buộc dạng như BHXH hay BHYT em nghĩ nhiều khi nó là giải pháp của nhà nước bảo vệ cho người người lao động, đòi hỏi người sử dụng lao động phải có phần trách nhiệm. Xét ở góc độ người thụ hưởng thì ở một khía cạnh nào đó nó mang ý nghĩa chia sẻ lợi ích trong cộng đồng vì có người đóng nhiều nhưng hưởng ít (do điều kiện hoặc nguyên nhân nào đó) và ngược lại có người được hưởng nhiều hơn những gì đã đóng góp. Ví dụ đơn giản như vợ chồng em, đóng BHYT gần 30 năm nay nhưng khi khám chữa bệnh từ trước đến nay thì nhà em chả bao giờ dùng đến cái thẻ BHYT cả ~o)

ngthenam

Xe buýt
Cụ nào thích tự tính của mình xem mình đóng đến hiện tại có thể rút 1 lần bao nhiêu, lương tb đang là bao nhiêu thì có nhiều trang online để tính.
Ví dụ:
Mở VssID lên lấy thông tin rồi nhập vào thôi.

kienvinh

Xe lăn
E ko ý kiến về kết luận chung. E chỉ đưa thêm thông tin cho đầy đủ vì nhiều cụ vẫn còn chưa hình dung ra hệ số điều chỉnh. Với nhiều năm trước thì hệ số 5 cũng là con số ko ít đâu.
Ít!

Lương cơ sở năm 1995 (1/1/95-31/12-1996) là 120.000đ.

Con số này của năm 2023 là 1.800.000đ.

Hệ số trượt giá cho năm 1995 là là 15 lần mới đúng.

vnthan

Xe buýt
Ít!

Lương cơ sở năm 1995 (1/1/95-31/12-1996) là 120.000đ.

Con số này của năm 2023 là 1.800.000đ.

Hệ số trượt giá cho năm 1995 là là 15 lần mới đúng.
Haha, có ông nào tự tay bóp d… đâu cụ. Chính phủ ko cần đặt ra hệ số đến mức này, chỉ cần làm đúng: bảo hiểm bắt buộc phải theo đúng tổng lương. Thế đã là bất khả thi trong giai đoạn hiện tại rồi.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cụ chưa nộp đủ 35 năm BHXH quy định, chưa đến tuổi nghỉ hưu mà giờ nghỉ mức lương đã ngang cơ thiếu tướng ? Vậy cụ thông não cho anh em biết mức lương cụ đóng trong gần 30 năm qua tính như thế nào để được cao vậy ah ?
Em nghĩ là cụ đang hỏi "đểu" em nhưng mà thôi đã trót bốc phét thì em bốc phét cho hết vậy. Em đóng BHXH từ tháng 1 năm 1995 đến tận bây giờ. Có gián đoạn nhưng ko đáng kể. Từ khi áp dụng mức lương trần đóng BHXH (từ tháng 1 năm 2007) cho đến nay thì mức đóng của em luôn luôn là mức trần. Ngoài ra trước thời điểm áp dụng mức lương trần đóng BHXH thì mức lương đóng BHXH của em cũng tương đối (gấp trên 2 lần mức lương trần đóng BHXH áp dụng tại thời điểm tháng 1/2007). Do vậy, nếu bây giờ em nghỉ hưu thì lương hưu em tầm khoảng 14-15 triệu (em đoán chắc cũng phải ngang cỡ lương hưu của thiếu tướng). Nói thêm với cụ, số lượng người đóng BHXH liên tục và với mức lương như vậy cũng tương đối nhiều ạ (không phải là cái gì quá bất thường).

vnthan

Xe buýt
Em nghĩ là cụ đang hỏi "đểu" em nhưng mà thôi đã trót bốc phét thì em bốc phét cho hết vậy. Em đóng BHXH từ tháng 1 năm 1995 đến tận bây giờ. Có gián đoạn nhưng ko đáng kể. Từ khi áp dụng mức lương trần đóng BHXH (từ tháng 1 năm 2007) cho đến nay thì mức đóng của em luôn luôn là mức trần. Ngoài ra trước thời điểm áp dụng mức lương trần đóng BHXH thì mức lương đóng BHXH của em cũng tương đối (gấp trên 2 lần mức lương trần đóng BHXH áp dụng tại thời điểm tháng 1/2007). Do vậy, nếu bây giờ em nghỉ hưu thì lương hưu em tầm khoảng 14-15 triệu (em đoán chắc cũng phải ngang cỡ lương hưu của thiếu tướng). Nói thêm với cụ, số lượng người đóng BHXH liên tục và với mức lương như vậy cũng tương đối nhiều ạ (không phải là cái gì quá bất thường).
Vậy cụ làm cho khối DN có vốn đầu tư nước ngoài. Vợ em mới đóng BH khoảng 20 năm nhưng dự kiến nếu giờ nghỉ ko đóng nữa và chờ đủ tuổi nhận hưu thì cũng tầm như cụ hoặc hơn một chút 😂