[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

taiadau

Xe điện
Vậy ý san sẻ của cụ trong còm trên là ai san sẻ cho ai ạ?
Là dùng cho các mục đích khác của NN bao gồm cả an sinh XH và thậm chí cho cả phân lương hưu cho bên công chức nhà nước. Nói tóm lại tất cả nộp vào quỹ BHXH, nếu anh lấy ko đủ số tiền của a nộp vào, tức là quỹ sẽ sử dụng phần còn lại của anh, đơn giản thế thôi mà cụ

taiadau

Xe điện
Cụ làm như mọi NLĐ đều có năng lực quản lý tài chính hết ấy nhỉ? Nếu thế đã chẳng có ai bị lừa chuyển TK thành trái phiếu, thành BHNT đâu. NN người ta lo cho người kém khôn là chính nhằm ổn định chung.
Cái này em ko phản đối,... nên mới có mấy còm bên trên mà (từ còm em bảo qly nhà nước là nó phải san sẻ ý)

haiyen1012

Xe điện
Dĩ nhiên là đóng tiền vào quỹ có người khác quản lý thì làn sao lợi bằng tự mình quản lý được? Nhưng đại đa số làm gì có năng lực quản lý tài chính? Cầm đồng tiền không khéo lại mất sạch. Tiết kiệm không gửi ham lãi mua trái phiếu chẳng hạn.
NN muốn duy trì an sinh XH mới bắt buộc mọi người phải đóng hết thôi. XH văn minh thì người khôn phải đỡ cho người dại 1 tí chứ ai chẳng biết mình khôn thì cần đếch gì thằng nào bảo hộ.
Chả biết thằng nào khôn nhất đâu, thằng khôn nhất là thằng cầm tiền của tất cả những thằng khác và mang đi làm gì có trời mới biết.
Vài năm.nữa lại thấy vỡ quỹ BHXH thì hòa cả làng =))

Leanh65

Xe container
Bây giờ số điện tử rồi cty nào giữ được sổ của cụ?
Vẫn có bìa sổ mà cụ. Nhưng cty không giữ mà bàn gíao cho nlđ giữ luôn. Hàng năm hoặc lúc nghỉ có thêm các tờ chốt tg đóng. Khác ngày xưa ghi/ đóng dấu vào các trang sổ nên các cty mới phải giữ sổ. Và khác nữa là nlđ chỉ cần có số sổ là đóng tiếp ở các đv mới mà không cần phải có sổ như trước cho dù họ có nhớ số sổ hay không. Bhxh sẽ tra ra hết và nguyên tắc là không cấp số sổ mới cho người đã có mã số sổ. Cccd làm rất tốt vụ này vì cùng 1 nơi cấp. Không loạn cào cào như cmnd tỉnh nào cũng cấp.

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Chả biết thằng nào khôn nhất đâu, thằng khôn nhất là thằng cầm tiền của tất cả những thằng khác và mang đi làm gì có trời mới biết.
Vài năm.nữa lại thấy vỡ quỹ BHXH thì hòa cả làng =))
Thế thì cụ đi đâu cũng gặp thằng khôn nhất đó thôi. Mà càng nước văn minh nó càng vặt nhiều.

tranvanlong

Xe điện
Ngay gần nhà em có cụ năm nay 87 tuổi vẫn nhận lương hưu hàng tháng. Có cụ chưa kịp nhận lương hưu đã về với các Cụ tổ tiên.

dannongthon

Xe tăng
nếu cô giáo kia không nghỉ hưu năm 2017 mà tiếp tục đi làm với mức đóng tương tự (không có đột phá gì về lương) thì chắc giờ về hưu cũng nhận được hơn tí ti thôi cụ ơi.
.
PS: trong link có nói lcs năm 2017 là :
Mức đóng BHXH chủ yếu chỉ tính trên mức tiền lương tối thiểu chung (sau gọi là lương cơ sở, hiện nay là 1.300.000 đồng/tháng) nên lương hưu thấp (khoảng 60% của lương cơ sở).
Đấy là bhxh tự nguyện! Có làm doanh nghiệp đâu mà đóng! Bhxh tự nguyện nó là kiểu khác!

coolpix8700

Xe ngựa
Đấy là bhxh tự nguyện! Có làm doanh nghiệp đâu mà đóng! Bhxh tự nguyện nó là kiểu khác!
Người ăn lương thì bảo hiểm đã được người sử dụng lao động đóng cho 2/3 số tiền phải đóng rồi. Đóng bảo hiểm tự nguyện thì dù Nhà nước có hỗ trợ, nhưng phần lớn vẫn tự bỏ tiền ra đóng nên lương hưu tính trên tiền đóng thấp hơn nhiều!

alceste

Xe điện
Nhà nước lo cho người lao động thế sao sổ BHXH công ty lại giữ. Xin sổ đi lậy lục công ty. :D
Công ty vẫn giữ sổ của cụ à? H quản lý qua vssid hầu hết các công ty đã trả lại từ 2019 rồi chứ

alceste

Xe điện
Nếu tốt thế thì NN quy định chuyển 22% đấy sang cho người lao động đi, cty họ sẽ chấp nhận hết vì có mất gì đâu. Còn thực tế là cấu mất 22% và làm giảm thu nhập của NLĐ cụ ạ,...còn fair ra thì vì có quy định về bhxh, NLD đã mất đi cơ hội lấy 22% này mình qly rồi cụ ạ
Cụ kô thể lấy cụ là một trường hợp cụ thể, có trình độ cao hơn, xuất sắc hơn người bình thường (thế cụ mới có vị thế của người có năng lực đàm phán, và công ty mới phải giữ cụ bằng mọi giá kể cả tăng hơn mức lương 20 %) nhưng mà hầu hết mọi người đều không được như thế, 90% là người hoàn toàn bình thường kô xuất sắc, h tuyển 1 vị trí admin hay quản lý dự án cũng 100 hồ sơ nộp, mày có nhận kô, kô nhận tao tìm thằng khác vì công việc kô có gì đặc thù quá khó.
hơn nữa, như cụ poiuy nói hầu hết mọi người kô có khả năng quản lý tài chính. Mẹ em đây chứ đâu, lúc thì bị lừa mua Alma, lúc thì bị lừa mua trái phiếu egroup dù em vô cùng ngăn cản nhưng em nói kô ngọt bằng mấy con sale, rồi bị bạn bè rủ mua đất lởm, h cũng mất sạch, mà kô its đâu, 3-4 tỉ đấy.
Mình lúc biết cũng chỉ bấm bụng coi như của đi thay người. Tiền dưỡng già của các cụ, bây giờ các cụ có vấn đề gì là toàn bộ trách nhiệm em sẽ phải lo hết. Cũng may nhất là có lương hưu, nên ăn uống sinh hoạt hằng ngày đỡ đi một gánh nặng rất nhiều. Nói chung nhiều vấn đề lắm cụ ạ.

taiadau

Xe điện
Cụ kô thể lấy cụ là một trường hợp cụ thể, có trình độ cao hơn, xuất sắc hơn người bình thường (thế cụ mới có vị thế của người có năng lực đàm phán, và công ty mới phải giữ cụ bằng mọi giá kể cả tăng hơn mức lương 20 %) nhưng mà hầu hết mọi người đều không được như thế, 90% là người hoàn toàn bình thường kô xuất sắc, h tuyển 1 vị trí admin hay quản lý dự án cũng 100 hồ sơ nộp, mày có nhận kô, kô nhận tao tìm thằng khác vì công việc kô có gì đặc thù quá khó.
hơn nữa, như cụ poiuy nói hầu hết mọi người kô có khả năng quản lý tài chính. Mẹ em đây chứ đâu, lúc thì bị lừa mua Alma, lúc thì bị lừa mua trái phiếu egroup dù em vô cùng ngăn cản nhưng em nói kô ngọt bằng mấy con sale, rồi bị bạn bè rủ mua đất lởm, h cũng mất sạch, mà kô its đâu, 3-4 tỉ đấy.
Mình lúc biết cũng chỉ bấm bụng coi như của đi thay người. Tiền dưỡng già của các cụ, bây giờ các cụ có vấn đề gì là toàn bộ trách nhiệm em sẽ phải lo hết. Cũng may nhất là có lương hưu, nên ăn uống sinh hoạt hằng ngày đỡ đi một gánh nặng rất nhiều. Nói chung nhiều vấn đề lắm cụ ạ.
Em ko nói cá nhân ai cả, tuy cụ nói cũng đúng về mặt qly NN rất phức tạp để đảm bảo về mặt an sinh xh. Nhưng, để gq vđ đó thì cũng đơn giản mà, chuyển 22% lương đấy sang tk tiết kiệm cá nhân với ls NHNN và đảm bảo khi về hưu thì được sử dụng....và nó như 1 dạng tài sản và được thừa kế theo luật định. Vấn đề chính là NN vẫn muốn qly tiền của cá nhân để dùng theo các mục đích của NN mà thôi.

chunchinchin

Xe đạp
Công ty VN đa phần đóng mức lương cơ bản. Em làm cty nước ngoài đóng theo thực lĩnh. Nếu được chọn em cũng chọn theo cách đóng 4tr hàng tháng đỡ xót tiền, với số tiền đó ko đầu tư thì mua vàng để đấy về già. Đã đóng thì đóng hết như nhau là đỡ cãi, đây ông VN khôn lỏi toàn lách thuế.

hacvuphong

Xe tăng
Em ko nói cá nhân ai cả, tuy cụ nói cũng đúng về mặt qly NN rất phức tạp để đảm bảo về mặt an sinh xh. Nhưng, để gq vđ đó thì cũng đơn giản mà, chuyển 22% lương đấy sang tk tiết kiệm cá nhân với ls NHNN và đảm bảo khi về hưu thì được sử dụng....và nó như 1 dạng tài sản và được thừa kế theo luật định. Vấn đề chính là NN vẫn muốn qly tiền của cá nhân để dùng theo các mục đích của NN mà thôi.
Thì nó lại vi hiến. Khi đã của cá nhân k có quyền ngăn cản. Để bảo vệ quyền con người, quyền công dân đều do NN. Nhưng các kiểu NN cũng nhiều loại. Quyền lực nhà nc trong cương thổ của mình cũng khác nhau. Như châu Phi thì ???!!!

xegiacmo2

Xe tải
Trước đóng theo lương tối thiểu , được mấy năm gần đây đóng theo thu nhập thôi

alceste

Xe điện
Luật và chính sách là để bảo vệ cho số đông, kô phải bảo vệ cho thiểu số.

hình thức của cụ gần giống quỹ Superannuation các nước Úc, Mỹ, nhà nước kô quản lý mà tư nhân quản lý, thu 8%/năm quản lý phí, còn lại tiền họ đem đi đâu tư, lời thì chia đôi giữa quỹ và người lao động, lỗ người lao động chịu. Super fund hay mua trái phiếu Mỹ và các bạn lớn như credit suise, bình thường thì kô sao, mấy năm nay âm vỡ mặt.

Giả thiết của cụ luôn cho rằng lãi suất tiết kiệm ở mức sáu đến 8 %, trong khi em nghĩ rằng sau này khi Việt Nam qua thời kỳ phát triển nóng, lãi suất tiết kiệm sẽ hạ xuống dần dần như kiểu Trung Quốc bây giờ, khoảng 3-4 % hoặc thậm chí còn thấp hơn.

starsn

Xe điện
Luật và chính sách là để bảo vệ cho số đông, kô phải bảo vệ cho thiểu số.

hình thức của cụ gần giống quỹ Superannuation các nước Úc, Mỹ, nhà nước kô quản lý mà tư nhân quản lý, thu 8%/năm quản lý phí, còn lại tiền họ đem đi đâu tư, lời thì chia đôi giữa quỹ và người lao động, lỗ người lao động chịu.
Phí quản lý của super Úc là 0.1% mỗi năm + $52. Quỹ em gửi trung bình 10 năm mỗi năm lãi 9%.
Bản chất đầu tư super tương đối giống VN index, có lên có xuống, nhưng dài hạn là lên, trung bình 6-10%/ năm tùy mình chọn conservative hay agressive.

Quỹ lớn gần nhất Úc: