[Funland] Lương hưu hàng tháng khi em đóng bảo hiểm 22 năm được lĩnh ít quá.

NMMK

Xe đạp
Luật bhxh 2014 bắt đầu quy định cụ ạ, và những người này chắc chắn được tính trung bình mấy năm cuối chứ tầm đó nghỉ hưu thì đi làm từ những năm 8x, 9x lấy đâu ra toàn 120tr được.
Chúng ta nộp bh chủ yếu nuôi lương hưu 120tr này, cho những ng được hưởng lợi vì luật lúc đó 😌
Vâng ☹.
Mà em chỉ hy vọng luật bảo hiểm có lợi hơn tí cho người lao động và các bác quản lý thế nào cho nó không bị vỡ. Nghĩ đến cảnh phải làm tận 65 tuổi mới được hưởng lương hưu dù đóng đủ năm trước đó là em thấy quá ngán ngẩm rồi.

alceste

Xe điện
Cụ ko hiểu ý em. Nếu em ko tham gia bh thì em cầm tuốt số đó vì đó là chi phí cty cho hđ của em (thay vì nộp cho bh thì trả cho em).
Ko công ty nào trả thế đâu cụ a. Lương trả theo mức cạnh tranh, thế nên đam phán mới dựa trên lương gross. Phần kia doanh nghiệp phải chịu theo luật của nước sở tại thôi, nhưng nếu nghĩ rằng nhà nước ko bắt buộc thu thì công ty sẽ auto chia cho mình thì thế lại coi thường tư bản quá.

NMMK

Xe đạp
Họ làm công ty nước ngoài cụ ạ, kiểu làm vị trí partner của Big4 ý, lương 1 tỉ 1 tháng chưa kể thưởng rồi các benefits khác. Thì về hưu lương 120M là bình thường. Case 120M cũng là tổng giám đốc một công ty nước ngoài tại Vn.
Vâng bác. Tại em không biết trước đây không quy định trần đóng bảo hiểm ạ.

kienvinh

Xe lăn
Vì sợ tất cả mọi người đều đi rút thì vỡ quĩ :)
Tất cả mọi người đều đi rút thì quỹ lời to, vì đóng vào 2,6 tháng lương mỗi năm khi rút ra chỉ được 2 tháng.

Lý do không cho rút là nhà nước lo cho tương lai về già của các bác ;)

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Nhà nước lo con em học ko đựoc như cường quốc 5 châu.
Đang tăng học phí 60%, là cũng lo cho tương lai của em về già đấy ạ.
Phản đối bị ném gạch vỡ đầu :D

taiadau

Xe điện
Ko công ty nào trả thế đâu cụ a. Lương trả theo mức cạnh tranh, thế nên đam phán mới dựa trên lương gross. Phần kia doanh nghiệp phải chịu theo luật của nước sở tại thôi, nhưng nếu nghĩ rằng nhà nước ko bắt buộc thu thì công ty sẽ auto chia cho mình thì thế lại coi thường tư bản quá.
Cụ nghĩ thế thôi, bản chất vẫn là chi phí cho 1 lao động và cty ko hề thiệt hại gì cả.... miễn là khả năng đàm phán và năng lực của cụ đủ thôi.

poiuy

Xe ba gác
Cụ nghĩ thế thôi, bản chất vẫn là chi phí cho 1 lao động và cty ko hề thiệt hại gì cả.... miễn là khả năng đàm phán và năng lực của cụ đủ thôi.
Về cơ bản là hầu hết NLĐ không có năng lực đàm phán nên NN mới bắt DN đóng khoản này kiểu như đóng thuế lao động. Nếu giả sử được tự do không đóng BHXH thì NLĐ cũng khó mà được chủ trả hết phần này. Tối thiếu là mất 2 mấy % số đó vì DN phải đóng thuế thu nhập DN.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Về cơ bản là hầu hết NLĐ không có năng lực đàm phán nên NN mới bắt DN đóng khoản này kiểu như đóng thuế lao động. Nếu giả sử được tự do không đóng BHXH thì NLĐ cũng khó mà được chủ trả hết phần này. Tối thiếu là mất 2 mấy % số đó vì DN phải đóng thuế thu nhập DN.
Nhà nước lo cho người lao động thế sao sổ BHXH công ty lại giữ. Xin sổ đi lậy lục công ty. :D

Viên Mỡ

Xe tải
Cụ ko hiểu ý em. Nếu em ko tham gia bh thì em cầm tuốt số đó vì đó là chi phí cty cho hđ của em (thay vì nộp cho bh thì trả cho em).
Vậy ý san sẻ của cụ trong còm trên là ai san sẻ cho ai ạ?

Viên Mỡ

Xe tải
Nhà nước lo cho người lao động thế sao sổ BHXH công ty lại giữ. Xin sổ đi lậy lục công ty. :D
Giờ làm lại sổ rất dễ nhé cụ nên nếu công ty k trả thì cũng k sao và cty k chốt sổ thì có quyền thưa kiện khi mình k vi phạm bất cứ quy định nào buộc cty phải k chốt sổ.

NiceMoon1

Xe tải
Đóng năm 2000 thì tính 6 năm cuối lương trung bình. E đóng bắt đầu 2001 mới nhọ, tính 8 năm cuối. Mà kệ thôi, lúc nào nhận thì nhận, tính nhiều nhọc đầu :D
Chỉ có cán bộ nhà nước mới được tính trung bình mấy năm cuối chứ nhỉ?
Còn làm DN ngoài thì bị tính trung bình lương của cả quá trình tham gia BHXH,, từ hồi mức lương 700K, mức trần 29.8 tr cũng mới từ 2020 thôi. Chia đều cùng quá trình lương mấy trăm K nữa thì cũng thảm.

taiadau

Xe điện
Nếu tốt thế thì NN quy định chuyển 22% đấy sang cho người lao động đi, cty họ sẽ chấp nhận hết vì có mất gì đâu. Còn thực tế là cấu mất 22% và làm giảm thu nhập của NLĐ cụ ạ,...còn fair ra thì vì có quy định về bhxh, NLD đã mất đi cơ hội lấy 22% này mình qly rồi cụ ạ

NiceMoon1

Xe tải
Giờ đâu có bị giữ sổ nữa đâu cụ ơi, bên tôi công ty đưa sổ cho NLĐ tự quản từ lâu lắm rồi. Giờ làm online rồi, NLĐ thì cài VSSID theo dõi.

poiuy

Xe ba gác
em vừa làm thử trên file excel nếu cụ nào mà đóng bảo hiểm xã hội 30 năm tính từ năm 1994 đến 2023 với mức lương đóng đều như vắt chanh 5tr thì hiện tại về hưu sẽ được lĩnh lương tầm 8tr (đã nhân hệ số trượt giá và được hưởng 65% mức lương đóng bình quân).
Cũng là cụ này nếu mang số tiền phải đóng bảo hiểm xã hội tự nguyện đó (22% của 5tr) đem đi gửi ngân hàng (mỗi năm gửi 22%×5tr×12=13.200.000) quay vòng cả gốc lẫn lãi với lãi suất tạm tính 8% thì đến năm 2023 số dư tài khoản tiết kiệm là gần 1,5 tỉ. Đem 1,5 tỉ này gửi tiết kiệm rút lãi năm một thì có 120tr chia cho 12 tháng là 10tr/tháng. Vậy là còn cao hơn lương hưu mà lại còn có gốc 1,5 tỉ gửi ngân hàng.
Dĩ nhiên là đóng tiền vào quỹ có người khác quản lý thì làn sao lợi bằng tự mình quản lý được? Nhưng đại đa số làm gì có năng lực quản lý tài chính? Cầm đồng tiền không khéo lại mất sạch. Tiết kiệm không gửi ham lãi mua trái phiếu chẳng hạn.
NN muốn duy trì an sinh XH mới bắt buộc mọi người phải đóng hết thôi. XH văn minh thì người khôn phải đỡ cho người dại 1 tí chứ ai chẳng biết mình khôn thì cần đếch gì thằng nào bảo hộ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Giờ làm lại sổ rất dễ nhé cụ nên nếu công ty k trả thì cũng k sao và cty k chốt sổ thì có quyền thưa kiện khi mình k vi phạm bất cứ quy định nào buộc cty phải k chốt sổ.
Vầng e quá lứa nhỡ thì với luật mới BHXH rồi
Mà nói chung thế hệ em chắc hết duyên nợ với Quốc Doanh
Các cụ thực tâm thì may ra thế hẹ F1 F2 nhà em được hưởng. Nhưng em cũng lo cho nó phòng thân trước ạ.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Giờ đâu có bị giữ sổ nữa đâu cụ ơi, bên tôi công ty đưa sổ cho NLĐ tự quản từ lâu lắm rồi. Giờ làm online rồi, NLĐ thì cài VSSID theo dõi.
Vầng e người muôn năm cũ, giờ em cũng chả quan tâm ạ.

poiuy

Xe ba gác
Nếu tốt thế thì NN quy định chuyển 22% đấy sang cho người lao động đi, cty họ sẽ chấp nhận hết vì có mất gì đâu. Còn thực tế là cấu mất 22% và làm giảm thu nhập của NLĐ cụ ạ,...còn fair ra thì vì có quy định về bhxh, NLD đã mất đi cơ hội lấy 22% này mình qly rồi cụ ạ
Cụ làm như mọi NLĐ đều có năng lực quản lý tài chính hết ấy nhỉ? Nếu thế đã chẳng có ai bị lừa chuyển TK thành trái phiếu, thành BHNT đâu. NN người ta lo cho người kém khôn là chính nhằm ổn định chung.