[Funland] Lương giúp việc ngày Tết tính thế nào hả các cụ?

Nhimtiu

Xe container
E cũng k thích có ng lạ trong nhà nên con e 12 tháng e cho đi học, kể từ đó k có giúp vc gì cả, tự e cân tất.
Em thấy các mợ cũng k thích có người lạ trừ mợ nào bận cv và lười việc lau dọn, nấu nướng em thật.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Kinh nghiệm ghê :D, e lại k đồng quan điểm với cụ, quen rồi nó k còn hấp dẫn, nên giảm cuồng nhiệt. Khi cuồng nhiệt thì mình bản năng hơn, mãnh liệt hơn chứ k phải rào cản thuần phong mỹ tục hay lễ giáo gì cả :D
Ở nhà ngại lắm, bao năm trẻ trước đây chả biết kèn sáo là gì tự nhiên giờ lại dở chứng ra đòi hỏi, vợ nó lại bảo chắc hay ra ngoài các em nó hầu hạ thế ah cũng vỡ mồm mợ êy =))

starsn

Xe điện
E cũng k thích có ng lạ trong nhà nên con e 12 tháng e cho đi học, kể từ đó k có giúp vc gì cả, tự e cân tất.
Em cũng không thích có người lạ lắm. Với mình quen phụ thuộc người ta, đến lúc cần lại không có thì khó chịu, cứ tự làm béng luôn cho đỡ nhức đầu.

Kiểu, bình thường ngày nào cũng đổ rác tự nhiên giờ chỉ thứ 2, 4 phải đổ + khi nào gv giở quẻ :D

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ở nhà ngại lắm, bao năm trẻ trước đây chả biết kèn sáo là gì tự nhiên giờ lại dở chứng ra đòi hỏi, vợ nó lại bảo chắc hay ra ngoài các em nó hầu hạ thế ah cũng vỡ mồm mợ êy =))
Cụ bao tuổi mà món kèn sáo lại bỡ ngỡ vậy á? Hơi bị ngạc nhiên đấy, e tưởng cụ chỉ tầm tuổi e thì làm gì già lắm nhỉ

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Em thấy các mợ cũng k thích có người lạ trừ mợ nào bận cv và lười việc lau dọn, nấu nướng em thật.
E cực bận và lười lau dọn cụ ạ, nhưng e cũng k thích ng lạ trong nhà, nếu cần thuê theo giờ còn k thì tự làm, bẩn tý cũng dc :D. Nói chung có ng ngoài vào cứ phải cảnh giác nọ kia, lời ăn tiếng nói cũng phải để ý, tiền bạc cũng phải cất giữ thấy k dc thoải mái lắm.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
Em cũng không thích có người lạ lắm. Với mình quen phụ thuộc người ta, đến lúc cần lại không có thì khó chịu, cứ tự làm béng luôn cho đỡ nhức đầu.

Kiểu, bình thường ngày nào cũng đổ rác tự nhiên giờ chỉ thứ 2, 4 phải đổ + khi nào gv giở quẻ :D
Đúng là phụ thuôc luôn mợ ak, e gái e thì đi du lịch cũng phải đưa giúp vc đi cùng, nhà nó bảo k thể thiếu giúp vc nên cưng chiều giúp vc lắm.

Chip2Beo

Xe tải
Osin cũng có tiện và bất tiện nên từ lâu nhà em k có người giúp việc. Gấu xử lý hết cụ ạ, hôm nào k thích nấu thì ale hấp cả nhà ra hàng ăn gì thì ăn hoặc tuỳ nghi di tản cụ ạ. Cảm giác có người lạ trong nhà nhiều người k thấy thoải mái kể cả khi ai cũng có phòng riêng cụ ơi.
Nhà em trẻ con ở trường cả ngày, vợ chồng em về muộn nên chọn phương án giúp việc theo giờ: dọn nhà và nấu cơm bữa tối, khoảng 2-3 giờ/ngày.
Trước trẻ con bé, bố mẹ già thì ở cùng: cũng đổi hàng chục cô/bác giúp việc vì mỗi cô mỗi kiểu, sau mình cũng buông bỏ 1 số thứ mới có thể sống cùng được.

Nhimtiu

Xe container
E cực bận và lười lau dọn cụ ạ, nhưng e cũng k thích ng lạ trong nhà, nếu cần thuê theo giờ còn k thì tự làm, bẩn tý cũng dc :D. Nói chung có ng ngoài vào cứ phải cảnh giác nọ kia, lời ăn tiếng nói cũng phải để ý, tiền bạc cũng phải cất giữ thấy k dc thoải mái lắm.
Gấu nhà em mấy hôm trc vừa dọn nhà xong mà mỗi lần em phát hoảng vì nhà em lau dọn thì mệt. Em cho sơn lại bên trong thôi mà nó bụi khủng khiếp nên gấu em dọn lại khi xong việc. Mỗi tội gấu làm từ sáng toàn đến 12h đêm chưa muốn dừng em toàn phải hô đi ngủ. Dọn cả tuần như thế mới xong vì ngoài lau dọn còn a lê hấp đồ cũ đi nữa. Mệt phết nhưng xong thì nhà cửa sạch sẽ lại ngon. Gấu em lau dọn như thế nên bảo thuê osin cũng khó vì người ta không làm đc như vậy. Em nói thật nhiều người lười và làm bẩn lém. Kiếm đc người giúp việc tốt k hề đơn giản nên nhà cụ mợ nào đã quen giúp việc mà họ nghỉ thì tìm đc người thay thế hơi khó.

Nhimtiu

Xe container
Nhà em trẻ con ở trường cả ngày, vợ chồng em về muộn nên chọn phương án giúp việc theo giờ: dọn nhà và nấu cơm bữa tối, khoảng 2-3 giờ/ngày.
Trước trẻ con bé, bố mẹ già thì ở cùng: cũng đổi hàng chục cô/bác giúp việc vì mỗi cô mỗi kiểu, sau mình cũng buông bỏ 1 số thứ mới có thể sống cùng được.
Giúp việc thì ngày trc em nhớ có một hai bé ở cùng nhà em rất tốt và ngoan. Mấy bé người công giáo ở trên mạn cẩm khê phú thọ gì đó và một cháu đâu ở Thái nguyên. Các cháu còn trẻ khoẻ đâu 17-19t gì đó thôi, hồi đó f1 nhà em cũng bé và các cháu ở như thành viên trong gđ. Sau này về đi lấy chồng thì thôi nhà em k dùng giúp việc nữa mà có cô hay qua giúp mỗi tuần đâu 01 buổi vài tiếng gì đó. Sau vụ covid thì cũng thôi vì cô ý nghỉ việc. Sau này mấy bé vẫn thi thoảng qua nhà chơi mà em thấy có em nó lấy chồng xong vất vả quá, lên nhìn k nhận ra và sau đẻ đâu mấy nhóc nữa rồi cs vất vả làm em nhìn k ra. Ở quê chồng các cháu dùng như phá hay sao ý?Nghĩ cũng tội chị em ở các vùng quê. :((
Em k nghĩ giúp việc có gì là không hay. Nó là việc cung cấp dv lau dọn, trông bé, nấu nướng...vv. Hay nếu cụ nào có đk thì thuê thử người Philipino giúp việc xem? Em gặp các bạn này qua một số cv nhưng em thấy họ giúp việc đúng chuẩn dv và khá tận tuỵ với cv phục vụ. F1 có khi lại bắn song phi cả tiếng Anh sau một thời gian cũng nên? :))

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giúp việc thì ngày trc em nhớ có một hai bé ở cùng nhà em rất tốt và ngoan. Mấy bé người công giáo ở trên mạn cẩm khê phú thọ gì đó và một cháu đâu ở Thái nguyên. Các cháu còn trẻ khoẻ đâu 17-19t gì đó thôi, hồi đó f1 nhà em cũng bé và các cháu ở như thành viên trong gđ. Sau này về đi lấy chồng thì thôi nhà em k dùng giúp việc nữa mà có cô hay qua giúp mỗi tuần đâu 01 buổi vài tiếng gì đó. Sau vụ covid thì cũng thôi vì cô ý nghỉ việc. Sau này mấy bé vẫn thi thoảng qua nhà chơi mà em thấy có em nó lấy chồng xong vất vả quá, lên nhìn k nhận ra và sau đẻ đâu mấy nhóc nữa rồi cs vất vả làm em nhìn k ra. Ở quê chồng các cháu dùng như phá hay sao ý?Nghĩ cũng tội chị em ở các vùng quê. :((
Em k nghĩ giúp việc có gì là không hay. Nó là việc cung cấp dv lau dọn, trông bé, nấu nướng...vv. Hay nếu cụ nào có đk thì thuê thử người Philipino giúp việc xem? Em gặp các bạn này qua một số cv nhưng em thấy họ giúp việc đúng chuẩn dv và khá tận tuỵ với cv phục vụ. F1 có khi lại bắn song phi cả tiếng Anh sau một thời gian cũng nên? :))
Giúp việc mà tầm 17-19 tuổi như nhà cụ thì phải tuyển các cháu ở trong miền tây nó mới chịu khó cụ êy;));));))

Nhimtiu

Xe container
Giúp việc mà tầm 17-19 tuổi như nhà cụ thì phải tuyển các cháu ở trong miền tây nó mới chịu khó cụ êy;));));))
Các cháu miền tây thì hôm nào đau lưng nhờ các cháu vào đấm bóp thì chuẩn hơn cụ ạ. :))

tieunhupha

Xe điện
Thuê xe tự lái vào tết cũng phải tính lot 3-4 ngày rồi nên giúp việc tính 10 ngày cũng là hợp lý vì nếu ko họ cũng phải nghỉ 15-20 ngày tết cho bõ cả năm chứ.

Volkswagen buss

Đi bộ
Cảm ơn cụ, nhà có người già ốm căng như dây đàn. Em thuê nhưng cũng phải giấu biệt các cụ chuyện giá rổ, cứ tò mò hỏi rồi kêu ca
Ông anh em bố mẹ lớn tuổi, 1 cụ lẫn, mất tự chủ sinh hoạt, nên phải có giúp việc ở liền
Nhưng giờ cũng chẳng có ai ở được lâu

Giá gv ngày Tết thì thỏa thuận theo giá thị trường thôi cụ ợ
Cụ call mấy trung tâm hỏi, sẽ nắm được giá, cách tính ngày
Sau đó, tổng tiền mức trung tâm cụ tính 70% là thỏa thuận trực tiếp với người gv

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lấy cái này đập vào mặt osin nha.
Chỉ tài ranh vặt.
Lúc thuê giúp việc có ký hợp đồng, có đóng bảo hiểm cho họ không mà đòi lấy quy định hay luật lá này nọ để đập vào mặt họ?

Nhà cụ chắc cũng nhiều năm rồi không thuê giúp việc chăng? Mười năm đổ lại đây thì với nghề giúp việc cầu lyoon cao hơn cung cụ nhé! Các gia đình muốn có giúp việc “ổn áp” đều phải chiều giúp việc như chiều vong và phải trả lương khá cao so với mặt bằng luóng giúp việc cụ nhé. KhÔng vừa ý hay lương bình thường thì họ có thể bỏ việc bất cứ lúc nào.

Ngày Tết muốn họ ở lại không về thì 1tr/ngày là mức giá từ 2018 rồi. Họ ở lại cho là may, có khi ngoài việc trả 1tr / ngày còn phải năn nỉ họ mới chịu ở lại đấy, ở đó mà đòi lấy luật lá ra đập vào mặt họ!

• Vodka
Reactions: Ute

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Muốn Osin biết điều thì chủ nhà phải thế nào chứ mới có đề nghị 1 củ/ngày mà đã đập vào mặt thì thôi.
Em hết rượu để vod cụ. Em chả tin câu chuyện của nick SVC. Bởi vì, nếu moiht người từng có giúp việc được coi như người nhà, cho chôn vào phần mộ gia đình vv , thì sẽ không bao giờ dùng từ “ô sin” để chỉ người giúp việc!

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em hết rượu để vod cụ. Em chả tin câu chuyện của nick SVC. Bởi vì, nếu moiht người từng có giúp việc được coi như người nhà, cho chôn vào phần mộ gia đình vv , thì sẽ không bao giờ dùng từ “ô sin” để chỉ người giúp việc!
Tin hay không thì cụ cứ về nghĩa trang Phi liệt, Thủy nguyên, Hải phòng mà tìm mộ bà cụ Nguyễn thị Cần nhá :D
Sông trên đời mà không có niềm tin thì Khổ lắm :D

Tuoitan

Xe buýt
GV Tết chỉ nhà nào có người già, người ốm thôi. Giá chát thật nhưng phải cắn răng chịu k có thì mình coi như mất Tết ạ. Các cụ chân tay khỏe mạnh, sức vóc dẻo dai thì GV làm cái gì

Tuoitan

Xe buýt
Có GV người ta làm mấy chục năm, k người nhà thân thích thì ở với nhà chủ đến chết. Lúc đó lại chả giúp họ một phần mộ chứ đuổi đi đâu. E thấy cũng thường thôi

hongnhungdo

Xe buýt
Mình gọi là người giuos việc thôi ạ, cứ 1 câu osin 2 câu osin cháu nghe nó cứ thế nào.
Xưa cháu đi học thi thoảng cũng đi giúp việc theo giờ, nên hơi chạnh lòng.
Tùy suy nghĩ thôi ạ, cụ nào nghĩ OSin là người hầu người hạ thì sẽ chạnh lòng, chứ thực ra nó chỉ là từ nói chung chung cho công việc ấy. Kiểu như mình đúng là người nhà quê nhưng ai nói Nhà Quê lại ức không muốn nhận :).