[Funland] Lương giúp việc ngày Tết tính thế nào hả các cụ?

hiepchiken82

Xe tăng
nhiều người có quan điểm chủ tớ như ngày trước coi thường họ thì bảo sao 5 bữa họ ko làm nữa, giờ là làm công hưởng lương, 2 bên đều phải tôn trọng lẫn nhau chứ. Cứ có cái kiểu ban ơn thì sao lâu dài được.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện bà giúp việc ấy quả là rất nhân văn.

Hài hước là người kể ra chuyện ấy lại mang luật rừng ra đập vào mặt người yếu thế và coi 1 triệu tiền công ngày Tết to như núi.
Cụ xem quy định nghỉ Tết nguyên đán của nhà nước ta là luật rừng ah ?

tungLam.nwl

Xe tăng
Người ta đi xa nhà cả năm, mấy ngày tết sum họp cũng vì đồng tiền chấp nhận hi sinh đánh đối, mình thoải mái thì trả không thoải mái thì trao đổi đàm phán, mỗi nhà mỗi cảnh biết thế nào là vừa.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Khó thông quá nhit? Ngày thường có đóng bảo hiểm cho người ta không?
Có thỏa thuân giữa 2 bên nha.
Có báo hiểm thì lương khác. Không thì khác nha
Cụ đã đi làm thuê hay sử dụng lao động bao giờ chưa ?

hongnhungdo

Xe buýt
Mợ quả là biết đối nhân xử thế. Mợ là chủ rộng rãi, thoái mái 1 chút mới kiếm được người ưng ý là lâu dài. Họ thoải mái tinh thần, sẽ làm việc tốt hơn, thì người hưởng lợi cũng là mợ.

Nhiều gia đình rất là, tiền bạc thì chặt chẽ, tính từng xu, nhưng đòi Osin biết việc, chăm chỉ và trung thực =))=))

Ngày xưa gần nhà em có 1 bà Osin rất ghê gớm. Chủ chửi thì là ấy im, nhưng bà ấy kể tao phun nước bọt vào thức ăn xem chúng mày làm gì đươc tao =))=))=))
Em nói thật, không phải chê hay coi thường gì, nhưng giúp việc thì 99% họ là nông dân, là người không được ăn học và họ thường là nghèo, chúng ta khó mà đòi hỏi một xuất phát điểm như vậy khi bị phật ý vẫn biết ứng xử văn hóa, khôn khéo, biết trên dưới đúng sai được. Khi làm mất lòng họ chúng ta mới hiểu cái sự trả thù của người ít học nó là như thế nào, vì họ không làm gì được to tát nên họ sẽ trả đũa kiểu vụ vặt, nhỏ nhặt, thất học kiểu ra ngoài nói xấu, đổ điêu, nhổ nước bọt , nước tiểu vào đồ ăn.... Vì vậy như em khi thuê gv, chỉ cần thấy bản chất họ tốt, có tâm, bảo gì họ chịu làm theo nếp nhà mình là em OK , có gì điều chỉnh dần dần. Mình phải luôn tôn trọng họ, bữa cơm mà không muốn ngồi với họ thì bảo họ ăn trước chứ không bảo họ ăn sau đâu nhé, trong trường hợp họ phải ăn sau thì mình để phần mâm riêng, bát mắm cũng rót riêng, miếng thức ăn cũng phải là miếng ngon chứ không phải miếng xương miếng vụn. Nhà họ có cha mẹ anh em đau ốm cưới xin mình gửi quà, cũng phải để họ được nghỉ ngơi chứ không có giao con cho họ cả ngày lẫn đêm.... Tóm lại họ thấy họ cũng như thành viên trong gia đình thì họ sẽ tử tế lại . Nếu không ưng thì cho nghỉ chứ không thái độ ra mặt phòng những hành động tiểu nhân như em kể . Ở Vn đi giúp việc vẫn là cv không phải ai nghèo cũng muốn làm, bởi dân mình vẫn sĩ diện lắm, ở quê càng sĩ diện, họ vẫn nghĩ đó là đi hầu người khác, rất nhiều người thà nghèo chứ không đi giúp việc đâu.

Em nói thật, không phải chê hay coi thường gì, nhưng giúp việc thì 99% họ là nông dân, là người không được ăn học và họ thường là nghèo, chúng ta khó mà đòi hỏi một xuất phát điểm như vậy khi bị phật ý vẫn biết ứng xử văn hóa, khôn khéo, biết trên dưới đúng sai được. Khi làm mất lòng họ chúng ta mới hiểu cái sự trả thù của người ít học nó là như thế nào, vì họ không làm gì được to tát nên họ sẽ trả đũa kiểu vụ vặt, nhỏ nhặt, thất học kiểu ra ngoài nói xấu, đổ điêu, nhổ nước bọt , nước tiểu vào đồ ăn.... Vì vậy như em khi thuê gv, chỉ cần thấy bản chất họ tốt, có tâm, bảo gì họ chịu làm theo nếp nhà mình là em OK , có gì điều chỉnh dần dần. Mình phải luôn tôn trọng họ, bữa cơm mà không muốn ngồi với họ thì bảo họ ăn trước chứ không bảo họ ăn sau đâu nhé, trong trường hợp họ phải ăn sau thì mình để phần mâm riêng, bát mắm cũng rót riêng, miếng thức ăn cũng phải là miếng ngon chứ không phải miếng xương miếng vụn. Nhà họ có cha mẹ anh em đau ốm cưới xin mình gửi quà, cũng phải để họ được nghỉ ngơi chứ không có giao con cho họ cả ngày lẫn đêm.... Tóm lại họ thấy họ cũng như thành viên trong gia đình thì họ sẽ tử tế lại . Nếu không ưng thì cho nghỉ chứ không thái độ ra mặt phòng những hành động tiểu nhân như em kể . Ở Vn đi giúp việc vẫn là cv không phải ai nghèo cũng muốn làm, bởi dân mình vẫn sĩ diện lắm, ở quê càng sĩ diện, họ vẫn nghĩ đó là đi hầu người khác, rất nhiều người thà nghèo chứ không đi giúp việc đâu.
Công nhận mợ là người trong cuộc rất tâm lý và hiểu chuyện.

Tony_Le

Xe container
Vâng, đến đây thì hiểu rõ lắm rồi.

cairong_2011

Xe container
Để có người chủ hiểu và thông cảm với người GV ko phải dễ. Đa phần là coi họ phải đi làm thuê nên hay xét nét, bắt bẻ ... Có người thì chịu vì cũng chưa quen, ko biết nếu đi khỏi nhà thì làm ở đâu .... và bản thân họ cũng có lỗi khi thực hiện 1 số việc nào đó. Nhất là các cụ bà khó tính, hay xét nét kể cả con dâu trong nhà. Các cụ nhiều khi nghĩ đơn giản: ko thuê đứa này thì thuê đứa khác. Có lẽ chưa bao giờ phải vào cảnh nhà ko có GV con cái và bản thân mình phải nai lưng ra làm tất cả các thứ việc, trong đó có cả việc chăm người ốm trong nhà. Dù biết vậy nhưng cái tâm lý bảo thủ vẫn cứ cho mình luôn đúng mới chán. Em lấy ví dụ: Có nhà thuê GV, nhưng đồng thời cũng gọi chuyên gia vật lý trị liệu đến để xoa bóp thêm cho các cụ. Chuyện ko có gì phải nói cả nếu như các cụ không khoe ra là mất mấy trăm K một buổi đấy. Nhưng rồi chuyện cũng qua đi, khi các cụ cần xoa bóp thì đầu tiên GV sẽ hỗ trợ, nhưng khi hõ trợ xoa bóp như thế thì tuyệt nhiên chẳng thấy cụ nhắc đến chuyện mấy trăm K hay là động viên, bồi dưỡng thêm. Cứ coi như là chuyện đương nhiên. Cách đối xử ko thực sự "tình người" như thế quả là khó chấp nhận.
Trước đây nhà em có cháu GV trên VP, khi cháu lớn và em cũng chưa có nhu cầu kéo dài thì cháu nhờ xin giúp cho việc nào đó. May gần nhà có cậu thuê nhà làm ở tổ chức nhân đạo, thế là em sang hỏi và xin cho cháu đi học nấu ăn ở KOTO. Cháu vào đó có tiền trợ cấp, được học bài bản. Sau này ra trường nó đi làm nấu ăn các quán bar, lấy chống, sinh con kéo cả về HN. Năm nào nó cũng qua nhà chơi và đem chút quà nó tự làm biếu mọi người. Cái đó mới là tình cảm chân thật.

hongnhungdo

Xe buýt
Để có người chủ hiểu và thông cảm với người GV ko phải dễ. Đa phần là coi họ phải đi làm thuê nên hay xét nét, bắt bẻ ... Có người thì chịu vì cũng chưa quen, ko biết nếu đi khỏi nhà thì làm ở đâu .... và bản thân họ cũng có lỗi khi thực hiện 1 số việc nào đó. Nhất là các cụ bà khó tính, hay xét nét kể cả con dâu trong nhà. Các cụ nhiều khi nghĩ đơn giản: ko thuê đứa này thì thuê đứa khác. Có lẽ chưa bao giờ phải vào cảnh nhà ko có GV con cái và bản thân mình phải nai lưng ra làm tất cả các thứ việc, trong đó có cả việc chăm người ốm trong nhà. Dù biết vậy nhưng cái tâm lý bảo thủ vẫn cứ cho mình luôn đúng mới chán. Em lấy ví dụ: Có nhà thuê GV, nhưng đồng thời cũng gọi chuyên gia vật lý trị liệu đến để xoa bóp thêm cho các cụ. Chuyện ko có gì phải nói cả nếu như các cụ không khoe ra là mất mấy trăm K một buổi đấy. Nhưng rồi chuyện cũng qua đi, khi các cụ cần xoa bóp thì đầu tiên GV sẽ hỗ trợ, nhưng khi hõ trợ xoa bóp như thế thì tuyệt nhiên chẳng thấy cụ nhắc đến chuyện mấy trăm K hay là động viên, bồi dưỡng thêm. Cứ coi như là chuyện đương nhiên. Cách đối xử ko thực sự "tình người" như thế quả là khó chấp nhận.
Trước đây nhà em có cháu GV trên VP, khi cháu lớn và em cũng chưa có nhu cầu kéo dài thì cháu nhờ xin giúp cho việc nào đó. May gần nhà có cậu thuê nhà làm ở tổ chức nhân đạo, thế là em sang hỏi và xin cho cháu đi học nấu ăn ở KOTO. Cháu vào đó có tiền trợ cấp, được học bài bản. Sau này ra trường nó đi làm nấu ăn các quán bar, lấy chống, sinh con kéo cả về HN. Năm nào nó cũng qua nhà chơi và đem chút quà nó tự làm biếu mọi người. Cái đó mới là tình cảm chân thật.
Nhà mình tử tế và người ta cũng biết điều nữa, chứ nhiều người xấu tính lắm cụ ạ. Dù sao cũng phụ thuộc cung nô bộc nha, nhiều người tốt nhưng không có tay nuôi giúp việc đâu.

cairong_2011

Xe container
Nhà mình tử tế và người ta cũng biết điều nữa, chứ nhiều người xấu tính lắm cụ ạ. Dù sao cũng phụ thuộc cung nô bộc nha, nhiều người tốt nhưng không có tay nuôi giúp việc đâu.
Không tránh khỏi cụ ạ. Thực sự mà nói nếu may mắn gặp người GV hợp thì đi đâu mình cũng yên tâm. Nhà em thì bà già và GV suốt ngày cãi nhau, GV nói luôn các tính xét nét, so đo của bà, bà tức lắm nhưng ko làm gì được vì nó nói đúng, hoặc bà quên mất rồi nên chịu. Mình về lại phải động viên, quan tâm đến con cái, về chơi tận nhà và họ hàng để họ thấy vui vẻ

truongtuongtu

Xe hơi
:D cụ xui dại chủ thớt vừa thôi, gớm lôi cái kia ra đập vào mặt rồi từ giờ đến Tết xoắn đít lên tìm người giúp việc. Gớm cứ như người ở hành tinh khác vậy

SVC

[Tịch thu bằng lái]
:D cụ xui dại chủ thớt vừa thôi, gớm lôi cái kia ra đập vào mặt rồi từ giờ đến Tết xoắn đít lên tìm người giúp việc. Gớm cứ như người ở hành tinh khác vậy
Cách đây cỡ 3 chục năn, chưa có cái nghề giúp việc.
Có lẽ xã hội không tồn tại ah cụ ?
:D

starsn

Xe điện
Bây giờ còn rơi rớt lại thế hệ cũ, có khoảng cách thì còn người GV, sau này dự là cao thế chứ gấp 10 lần cũng không có ai làm, tự bố trí chăm nhau thôi.
Giờ 10tr, sau này gấp 10 là 100tr/ tháng ý hả cụ? Nếu thế chắc vẫn dễ tìm người đấy ạ :D

Đại Ba

Xe điện
Bà nội thứ hai nhà em, thuê vú em nuôi hết cả 6 đứa con.

Sau này.... tình cảm mẹ con cũng ko gắn bó.

Ngẫm nghĩ ra, em ko đồng ý với việc thuê người giúp việc chăm con, chăm bố mẹ già.

Nhưng chắc các cụ mợ chả đồng ý với em. Tư duy cũng cổ rồi.

cairong_2011

Xe container

Ngẫm nghĩ ra, em ko đồng ý với việc thuê người giúp việc chăm con, chăm bố mẹ già.

Đương nhiên khi đứa bé còn nhỏ mà người mẹ ko chăm sóc thì có thể tình cảm sẽ ko trọn vẹn, trừ các yếu tố khác. Nhưng chăm các cụ già là việc khác. Nó khác với chuyện vú em chăm trẻ con cụ ạ. Hơn nữa thuê GV chỉ là giúp việc chăm cụ thể hằng ngày còn con cái vẫn phải có trách nhiệm, quan tâm. Chứ khoán 100% cho người GV thi thoảng mới ngó qua thì lại là chuyện khác rồi

phuongmit

Xe cút kít

Trẻ cậy cha, già cậy con. Ai cũng muốn dc con cháu chăm khi về già, con cháu ai cũng muốn báo hiếu nhưng cũng tuỳ hoàn cảnh cụ thể mà quyết định thôi cụ ạ. Miễn sao đạt hiệu quả cao nhất có thể và các bên đều happy ở mức độ nào đó

dalink

Xe điện

Thế cụ k định đi làm à? Ví dụ cụ phải đi làm, mà ai chả đi làm. Các cụ già ốm k tự chăm sóc được thì phải có người ở cạnh chứ?

Euro2CityStar

Xe lăn

ừ không thuê
cứ như Madam Bình vô bệnh viện là thoải mái.

Đại Ba

Xe điện
Vâng. Em ko có ý định chê trách đâu. Em cũng... lâu lâu mới đến thăm mẹ 1 lần. Chỉ đơn giản là em thấy như thế thật sự có gì đó ko ổn.