[Funland] Lượng giác, CCCM dùng nó để làm gì?

ZARG

Xe container
Cứ nói là cần nhưng nhiều thứ cấp 3 học khá vô ích.

Ví dụ vật lý nguyên tử, tính đồng vị các kiểu...
Lượng giác là phần em dốt nhất, chẳng bao giờ làm đúng. Đi thi đại học may chép được bài thằng bạn đúng bài lượng giác. Vào đh em cũng không sờ đến. Bây giờ vẫn thế :))

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Giao cho cụ thửa đất hình đa giác 18 cạnh, mời cụ tính diện tích để em chồng tiền mua.
Đấy, ứng dụng đấy.
Cụ tưởng tượng xem học bao nhiêu năm xong mới có 1 việc cần đến đó là đo diện tích đa giác như cụ nói.
Xét đi xét lại vẫn quá mất thời gian.
Có điều kiện thì nhét vào autocad nó tự tính 5 giây là xong.
Không có điều kiện thì ra phường gọi địa chính vào người ta có chuyên môn thì cũng xong.
Nói chung nếu học phổ thông thì lượng kiến thức chỉ cần đến lớp 9 là đủ để đáp ứng nhu cầu và ứng dụng trong cuộc sống rồi.

samoclan

Xe điện
cháu dân trí thấp ko học cái này:bz:bz:bz:bz

Sin đi học, Cos không ham, Tag đoàn kết, Cotag kết đoàn. Em ứng dụng để tạo ra 36 tư thế xếp hình ạ :)) :))
Ông thầy em ngày xưa dạy câu như này:

Bắt được quả Tang
Sin nằm trên Cos
Vì cô dạy dốt
Cos nằm trên Sin

hơn 2 chục niên rồi em vẫn nhớ

:))

NNS

Xe ngựa
Giao cho cụ thửa đất hình đa giác 18 cạnh, mời cụ tính diện tích để em chồng tiền mua.
Đấy, ứng dụng đấy.
thuê thằng địa chánh nó vẽ CAD dồi gõ cái lênh area phát ra luôn, chả cần biết +-x:, chứ sin cos làm gì cho xa xỉ=))

Light way

[Tịch thu bằng lái]
Đất nước mà có nhiều người như cụ thì nền CN của mình đã phát triển lắm rồi. Nhưng làm như cụ lâu giàu lắm:D
:D em thấy mình giàu phết rồi cụ ơi. Em nghiên cưú để phấn đấu thành siêu giầu ấy chứ.

Cụ làm làm gì cho khổ, cái gì thế giới nó có sẵn rồi sao phải nghĩ:)
Vầng, gần như có sẵn, nhưng đắt lắm, em hỏi giá một cái tay máy thông minh giá lên đến 65 ngàn usd, chưa kể giá lập trình ứng dụng cho nó.

fadco

Xe container
:D em thấy mình giàu phết rồi cụ ơi. Em nghiên cưú để phấn đấu thành siêu giầu ấy chứ.

Vầng, gần như có sẵn, nhưng đắt lắm, em hỏi giá một cái tay máy thông minh giá lên đến 65 ngàn usd, chưa kể giá lập trình ứng dụng cho nó.
Cụ hứng thú làm robot hút bụi lau nhà ko ?

thachnhung

Xe container
Cái này dùng nhiều mà! Mỗi món tích phân hay toán cao cấp là e chả dùng tý nào từ khi ra trường :)

vietnamcongtru

Xe buýt
Cứ nói là cần nhưng nhiều thứ cấp 3 học khá vô ích.

Ví dụ vật lý nguyên tử, tính đồng vị các kiểu...
Lượng giác là phần em dốt nhất, chẳng bao giờ làm đúng. Đi thi đại học may chép được bài thằng bạn đúng bài lượng giác. Vào đh em cũng không sờ đến. Bây giờ vẫn thế :))
Đó là tùy quan điểm mỗi người. Như em, thời phổ thông học giỏi Tự Nhiên, giờ đi làm bốc xếp, chỉ cần đọc được khối lượng trên cân thôi nhưng em vẫn thấy vật lý nguyên tử, hạt cơ bản hữu ích. Bởi đêm về, chuếnh choáng say, đọc " Lưới trời ai dệt", "Đạo của vật lý" mới thấm được :D

SƠN CƯỚC

Xe điện
Hồi 2006 ,em dùng mọi k thức từ đại , hình , lượng , vật lý , hóa học, vẽ ..học từ cấp 3 để tự thiết kế nhà 4 tầng mà e đang ở . Kết hợp với kn của thợ cả . Sau 6 tháng xây nhà , e từ chủ nhà biến mịa thành chủ thầu ...kkk

QMintech

Xe tăng
Cái này dùng nhiều mà! Mỗi món tích phân hay toán cao cấp là e chả dùng tý nào từ khi ra trường :)
Tích phân, vi phân, ánh xạ... vất hết rồi cụ :). Thỉnh thoảng có bài lớp 3-4 còn phải lên of hỏi .

Bò lốp

Xe lăn
Giờ em chả nhớ cái giề nữa rồi :(

Light way

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hứng thú làm robot hút bụi lau nhà ko ?
Có một đợt em định làm con robot hút bụi, lau nhà kiêm hót kứt mèo nhưng sau phải thôi vì vướng vụ nhận diện kứt mèo thời gian thực cần mạch có GPU của Nvidia (tăng tốc xử lý mạng neron nhân tạo gấp 500 lần), mà mạch di động cho có GPU lúc đó lại chưa ra đời nên em thôi.

Vụ này cụ có đầu ra tốt ko?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Lượng giác đơn giản, được áp dụng nhiều là mấy bác thợ xây: Khi căng dây làm móng phải căn góc vuông, cứ tam giác 3-4-5 hay 6-8-10 chiến
Cái này chắc chỉ gọi là hình học thôi, chưa đến chất lượng giác.

Tranha131076

Xe tăng
Rèn luyện tư duy là một tác dụng của toán học. Nhưng ứng dụng của toán vào cuộc sống lớn hơn tác dụng đó rất nhiều. Từ xây dựng, thiên văn, cơ khí, điện tử, thống kê, đo lường, chế tác, kinh tế... đều có ứng dụng của toán. Có điều những ứng dụng đó đã được tính toán sẵn đa phần mọi người chỉ việc sử dụng nên chả cảm nhận được hết. Ví dụ: để thiết kế 1 căn nhà thì các tiêu chuẩn về lực, trọng lượng... đều đã dùng toán học tính toán rất kỹ sau đó mới quy định thành các tiêu chuẩn để sử dụng rộng rãi.
Để ứng dụng thì chắc phải cần chuyên sâu và nghiên cứu liên tục.....

Tuy nhiên, trả lời theo câu hỏi của chủ topic thì toán học rất cần thiết trong việc rèn luyện tư duy logic, kích thích các nếp nhăn của não >>> vì vậy kg cần biết sau này có ứng dụng được vào việc j hay không thì việc học toán vẫn là cần thiết!

SƠN CƯỚC

Xe điện
Đó là tùy quan điểm mỗi người. Như em, thời phổ thông học giỏi Tự Nhiên, giờ đi làm bốc xếp, chỉ cần đọc được khối lượng trên cân thôi nhưng em vẫn thấy vật lý nguyên tử, hạt cơ bản hữu ích. Bởi đêm về, chuếnh choáng say, đọc " Lưới trời ai dệt", "Đạo của vật lý" mới thấm được :D
khi dọn nhà em tìm đc 1 quyển sách rách bươm mua ở hàng sách cũ mà e cũng chả hiểu mua từ lúc nào có tên đại ý là " con đường thứ 2 của promete " . E thức nguyên 1 đêm đọc hết sạch vì nó quá tuyệt vời khi biết rằng 1 nơtron quá vô nghĩa về trọng lượng và trung hòa về điện , lại có thể bắn vỡ đc hạt nhân nguyên tử cồng kềnh uranium ra làm 2 mảnh .....e rút ra 1 chân lý " để giải quyết những cái phức tạp thì lại phải bằng cái đơn giản "

Băng keo

Xe tải
Theo em giáo dục mình bắt học quá dàn trải.
Có lẽ chỉ nên học dàn trải hết lớp 7 thôi, còn sau phân ban là vừa.
Em học phân ban đây, em thấy đấy là chương trịnh rất tiên tiến và văn minh, không hiểu sao bị lụi tàn nhanh chóng :(

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em học phân ban đây, em thấy đấy là chương trịnh rất tiên tiến và văn minh, không hiểu sao bị lụi tàn nhanh chóng :(
Lệch quá cụ ạ. Lớp em có thằng đi thi quốc gia toán nhưng tí trượt tốt nghiệp vì môn văn.
Em cũng tí toạch tốt nghiệp vì môn sinh :D