[Funland] Lương của công chức, viên chức, Công an, Bộ đội từ 1.7.2024 tăng nhiều không các cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Cháu biết là cụ đã kinh qua chiến tranh, nhưng kể cà trong thời bình thì vẫn phải tuân thủ các nguyên tắc huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, tuyệt đối phục tùng mệnh lệnh cấp trên…. Do đó, ko thể trả lương cho 1 ông với yêu cầu tuyệt đối phục tùng mệnh lệnh cấp, luôn sẵn sàng nhận bất kỳ nhiệm vụ gì bằng với ông công chức bình thường được. Nếu trả giống nhau thì cụ nghĩ có ai dại dột mà đeo sao đeo số ko ạ?
Em không nói nhiều thêm nữa,
Nhưng đội sỹ quan chỉ huy tụi em trên đó rất nhiều người trưởng thành từ lính rồi qua quân chính trở thành sỹ quan.
Ông D trưởng tụi em cũng từng là vệ binh khu vực Nghệ An - Hà Tĩnh rồi lên thành sỹ quan. Trận đầu tiên do sai lầm của ông ấy mà cả D không ai bị sao, nhưng trận ấy thất bại, đơn vị bạn mất nhiều.
Thực sự em cũng chẳng cảm tình với hội sỹ quan. Đơn vị sau đó bị coi như thu dung, rút ra nằm ở ngã 3 Cóc Nghè. Lính được đưa dần lên các hầm chốt khi trên đó thiếu người, cả những hầm chốt của các đơn vị khác (không cùng sư đoàn). Trong lúc chờ được điều lên thay thế thì làm nhiệm vụ vận tải đạn, thức ăn cho đội nằm chốt. Ông D trưởng bị điều đi, nhưng cả đội sỹ quan D bộ và ông D trưởng mới chỉ nằm ở hầm chỗ cứ, không dám ra ngoài. Có lần tầu đánh ác, ông D phó được cử vào trong, nhưng không vào tới nơi mà 3 ông trinh sát phải cõng ra, trên người không còn mảnh vải.
Sau khi được rút ra, D em bị mất nhiều nhất, cả D bạn chính thức nằm chốt cũng không bằng!

Chỉnh sửa cuối:

Trà Lý

Xe tăng
Em nghĩ tất cả các nick bàn về thu nhập của LLVT đều đáng bị khóa hoặc ít nhất là cho leo cửa sổ ở thớt này ạ, MIN MOD để nói năng tùy tuện, đâu có được!

zinhaicau

Xe điện
Cụ gửi lên đây em xem tỉnh nào mà phúc lợi tốt quá. Chả bù tỉnh em, ba ông cộng lại được 8 triệu chia nhau.
Đây cụ, nếu Trưởng thôn kiêm phó BTCB sẽ tầm 10tr sau 1/7 nhé. Các vị trí khác đều kiêm nhiệm nên cộng dồn hệ số cũng khá đấy.

losedow

Xe tải
Các trường sĩ quan năm ngoái tuyển thấp lắm, từ 16 điểm 3 môn, trung bình mỗi môn 5-6 điểm.
Giờ lương cao rồi, hi vọng các cụ định hướng cho con cháu vào nhiều hơn, để con cháu mình được hưởng lợi từ chính sách tăng lương, bảo hiểm các loại, chứ tội gì phải ngồi ngoài mà ghen tị, phỏng ạ?
Trích:

Sáng 23-8, Ban tuyển sinh quân sự Bộ Quốc phòng chính thức công bố điểm chuẩn vào 17 trường quân đội theo kết quả thi tốt nghiệp THPT.

Mức điểm chuẩn 17 trường quân đội dao động từ 16,25 - 27,97, thấp hơn năm ngoái. Trước đó, năm 2022 Học viện Quân y lấy điểm chuẩn 26,10 (với nam) và 28,30 (với nữ).

Năm nay, Học viện Khoa học quân sự có điểm chuẩn cao nhất. Thí sinh nữ xét tuyển vào ngành ngôn ngữ Trung Quốc phải đạt 27,97 điểm mới trúng tuyển.

Trường Sĩ quan Công binh có điểm đầu vào thấp nhất, thí sinh nam miền Bắc xét tuyển vào trường chỉ cần đạt 16,25 điểm.

Năm 2023, Ban tuyển sinh quân sự Bộ Quốc phòng thông báo các trường quân đội tuyển tổng 4.315 chỉ tiêu, giảm 507 chỉ tiêu so với năm ngoái.

phuongmit

Xe cút kít
Các trường sĩ quan năm ngoái tuyển thấp lắm, từ 16 điểm 3 môn, trung bình mỗi môn 5-6 điểm.
Giờ lương cao rồi, hi vọng các cụ định hướng cho con cháu vào nhiều hơn, để con cháu mình được hưởng lợi từ chính sách tăng lương, bảo hiểm các loại, chứ tội gì phải ngồi ngoài mà ghen tị, phỏng ạ?
Trích:

Sáng 23-8, Ban tuyển sinh quân sự Bộ Quốc phòng chính thức công bố điểm chuẩn vào 17 trường quân đội theo kết quả thi tốt nghiệp THPT.

Mức điểm chuẩn 17 trường quân đội dao động từ 16,25 - 27,97, thấp hơn năm ngoái. Trước đó, năm 2022 Học viện Quân y lấy điểm chuẩn 26,10 (với nam) và 28,30 (với nữ).

Năm nay, Học viện Khoa học quân sự có điểm chuẩn cao nhất. Thí sinh nữ xét tuyển vào ngành ngôn ngữ Trung Quốc phải đạt 27,97 điểm mới trúng tuyển.

Trường Sĩ quan Công binh có điểm đầu vào thấp nhất, thí sinh nam miền Bắc xét tuyển vào trường chỉ cần đạt 16,25 điểm.

Năm 2023, Ban tuyển sinh quân sự Bộ Quốc phòng thông báo các trường quân đội tuyển tổng 4.315 chỉ tiêu, giảm 507 chỉ tiêu so với năm ngoái.
Lợi đơn là điểm đầu vào thấp, lợi kép là lương khởi điểm cao, chế độ tốt, phúc lợi ngập tràn, về hưu nhiều lợi thế. Sao k ồ ạt tham gia nhỉ [-O<

losedow

Xe tải
Lợi đơn là điểm đầu vào thấp, lợi kép là lương khởi điểm cao, chế độ tốt, phúc lợi ngập tràn, về hưu nhiều lợi thế. Sao k ồ ạt tham gia nhỉ [-O<
Có cụ bên trên bảo không cạnh tranh được với đám chạy điểm như năm 2018.
Nhưng mà em chỉ rõ luôn là có trường lấy 16,25 điểm đấy, năm nay còn thấp hơn vì ít thí sinh hơn.
Để xem các cụ ấy có cho F1 thi vào không, hay là cứ chửi cho sướng mồm thôi.
Còn em thì chịu, còn lâu em mới cho con em thi vào, khổ bcm.

fanmu123456

Xe hơi
Nhưng mà em chỉ rõ luôn là có trường lấy 16,25 điểm đấy, năm nay còn thấp hơn vì ít thí sinh hơn.
Cụ đọc không hết ý em nên phán linh tinh. Em không ghen tỵ mà tâm tư

Em nhắc lại, em hoàn toàn ủng hộ QĐ và CA lương cao + chế độ hưu trí cao vì LLVT bảo vệ an ninh, trật tự. Nhưng LLVT bảo vệ an ninh trật tự cho cả nước chứ có bảo vệ an ninh, trật tự riêng người lao động dân sự đâu.

Tại sao lại lấy quỹ BHXH chung (trong đó đa phần là người lao động đóng) để trả lương hưu cao cho QĐ và CA mà không tách riêng quỹ BHXH của LLVT ra, rồi dùng ngân sách nhà nước để ưu đãi lương hưu riêng cho LLVT.

Nếu được như vậy thì em rất hoan hỉ.

losedow

Xe tải

Em nhắc lại, em hoàn toàn ủng hộ QĐ và CA lương cao + chế độ hưu trí cao vì LLVT bảo vệ an ninh, trật tự. Nhưng LLVT bảo vệ an ninh trật tự cho cả nước chứ có bảo vệ an ninh, trật tự riêng người lao động dân sự đâu.

Tại sao lại lấy quỹ BHXH chung (trong đó đa phần là người lao động đóng) để trả lương hưu cao cho QĐ và CA mà không tách riêng quỹ BHXH của LLVT ra, rồi dùng ngân sách nhà nước để ưu đãi lương hưu riêng cho LLVT.

Tóm lại là cụ cho rằng ca bđ là nhóm được hưởng lợi đúng không ạ?
Thế thì cụ nên định hướng cho con cháu cụ vào để hưởng lợi thôi, có ai cấm đâu?
Tôi cũng muốn vào CA QĐ nhung kg cạnh tranh điểm được với các cháu CSCĐ học bài thi đến hóp má

phuongmit

Xe cút kít

Nói như cụ thì e hiểu là ai đang trong độ tuổi lao động mà k đóng bhxh thì sẽ k dc bảo vệ an ninh trật tự đúng k, vì nói đi thì bảo vệ cho toàn dân nhưng nói lại thì lại muốn chia quỹ đó ra theo đối tượng dc hưởng

fanmu123456

Xe hơi
Nói như cụ thì e hiểu là ai đang trong độ tuổi lao động mà k đóng bhxh thì sẽ k dc bảo vệ an ninh trật tự đúng k, vì nói đi thì bảo vệ cho toàn dân nhưng nói lại thì lại muốn chia quỹ đó ra theo đối tượng dc hưởng
Cụ lại cố tình hiểu nhầm. Ý em là:

LLVT bảo vệ an ninh trật tự cho 100 triệu dân, cho cả đất nước. Chứ LLVT không bảo vệ an ninh trật tự riêng cho 20 triệu NLD đóng BHXH

Vậy thì tại sao không lấy NSNN (là của toàn dân) để ưu đãi lương hưu cho LLVT mà lại lấy quỹ BHXH của NLD để chi.

manhanoi

Xe tăng

NSNN trả lương + các khoản Bảo hiểm cho LLVT nhé, không góp vào lấy gì mà trả hưu cho họ :P

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không thể lấy 1 trường hợp cá biệt của cụ để quy đồng được. Vì lý do đơn giản nhất là lương đóng BHXH của cụ thấp. Em lấy ví dụ như của em. Từ khi đi làm em chỉ làm khối FDI. Nếu 57 tuổi em về hưu thì nếu tính tại thời điểm này thì lương hưu của em khoảng 17 triệu nên chắc chắn lương đại tá cũng lắm là gấp rưỡi là cùng. Ghi chú: em đóng BHXH kịch khung kể từ khi có quy định này (từ tháng 1 năm 2009).
Trường hợp của cụ thì khác gì ví dụ em đang kể?
Cụ đóng BHXH kịch khung tức là khoảng gấp đôi bạn đại tá trong suốt quá trình
Nay cụ đóng gấp đôi mà lương hưu bạn đại tá lại gấp rưỡi cụ, thì khác gì em đóng bằng bạn ấy suốt quá trình mà lương hưu bạn ấy lại gấp 3 em?
Theo em thì không nên bàn về việc lương hưu có gấp 3 nhau hay không nữa, vì nó được cài đặt trong công thức tính của BHXH rồi, phép toán đơn giản kiểm tra rất dễ dàng mà.
Nên bàn về việc:
-Đóng như nhau nhưng hưởng gấp 3 có xứng đáng không?
-Dùng chung quỹ BHXH với người lao động có thỏa đáng không?

vieteuro

Xe container
B
Cụ phải xem lại cả quá trình của họ chứ ạ?
Tổng đầu tư bao nhiêu, đầu tư như nào mới ngồi dc chân trưởng khoa? Khi ngồi lên dc rồi thì bao lâu sẽ hòa vốn?
Xưa e vào nhà 1 đại tá, sư đoàn trưởng chơi. Vợ bác ấy tâm sự, đến khi lên thượng tá là chưa đem về cho vợ con xu nào, tổng bán mất 2 lô đất của ông ngoại ... Cô bảo từ lúc chú mày lên thượng tá tao mới dc cầm tí tiền! Tất nhiên bây giờ lương cao hơn nhưng chi phí thì cao hơn gấp bội cụ ạ!
Bà vợ phét đấy
E trưởng đủ quân đã thoải mái tiền dư và tiền lên F trưởng rồi

TieuFu

Xe container
Nó đek phải khổ lúc đang ăn lương đâu, nó khổ là lúc nghỉ hưu do ghế ít đít nhiều, trunng tá thượng tá cho hưu ăn lương ý thì ngang tay thợ xây nhưng đêk biết làm gì để kiếm thêm trừ làm bảo vệ. trong khi các cụ học dân sự thì tầm tuổi ý vẫn kiếm ác ! KK

coolpix8700

Xe ngựa
...
Vậy thì tại sao không lấy NSNN (là của toàn dân) để ưu đãi lương hưu cho LLVT mà lại lấy quỹ BHXH của NLD để chi.
Từ trên kia em cũng đã viết là Nhà nước nên lập quỹ riêng cho những nhóm được ưu tiên. Tiền bù lỗ bao nhiêu sẽ được QH cân nhắc trong từng thời kỳ để quyết định. Không nên sử dụng 1 quỹ chung với những người đang tham gia bảo hiểm khác.
Em cũng viết là kể cả có sử dụng tiền đóng của họ để ưu tiên cho những người đang công tác tại những nơi khó khăn, những công việc nguy hiểm thì đại đa số người đóng bảo hiểm cũng không phản đối (dù có thể họ không vui, vì không chỉ họ mới hưởng sự bảo vệ và hy sinh của những người được ưu tiên).
Nhưng cái lập luận "nuôi quân 3 năm dùng 1 giờ" theo những gì em chứng kiến không thực tế.
Thời tụi em đánh nhau trên kia, F1 của những gia đình có điều kiện, nhất là liên quan đến lực lượng vũ trang dù có phải nhập ngũ cũng ít phải đưa vào các đơn vị sẽ phải tham gia chiến đấu, dù 1 số ít vẫn phải đi lên, nhưng chỉ kết thúc quá trình huấn luyện là được kéo hết về dưới này.
Ngay đội sỹ quan cũng vậy, đại đa số sỹ quan trực tiếp với tụi em là nhóm được chuyển từ hạ sỹ quan qua quân chính. Cả thời gian trên đó tụi em đón đúng 1 đợt tốt nghiệp sỹ quan lục quân II (tiểu đoàn nhận về 4 người). Gia đình hội sỹ quan trong trung đoàn đều rất hoàn cảnh.
Điều này không phải em chỉ nhìn thấy lúc ở trên đó, mà bây giờ tiếp xúc thường xuyên với nhau, có nhiều người sau này phát triển rất tốt, nhưng thời đó phần lớn gia đình họ đều rất khó khăn (tụi em thường xuyên đi giao lưu với nhau ở các tỉnh, gần cuối tháng 7 này nhóm HN tụi em sẽ tiếp đồng đội từ các tỉnh về, trong các câu chuyên có cả việc ôn nghèo, kể khổ)!

Chỉnh sửa cuối:

van000

Xe hơi
Đây cụ, nếu Trưởng thôn kiêm phó BTCB sẽ tầm 10tr sau 1/7 nhé. Các vị trí khác đều kiêm nhiệm nên cộng dồn hệ số cũng khá đấy.
Em nhìn bảng này em vẫn chưa hiểu lắm cụ ạ. Theo cách tính mới thì thôn, phố dưới 350 hộ có mức khoán mới là 4.5 lần mức lương cơ sở, tức 10,5 triệu chia 3 ông là bí thư, tổ trưởng và TBCTMT. Tức 3 ông cộng vào mới đc 10.5 triệu cụ ạ. Đấy là cách tính ở tỉnh em và được ông chú em là tổ trưởng xác nhận. Nói thật, làm tổ trưởng tổ dân phố mà lương 9, 10 tr thì dân đánh nhau vỡ đầu để làm.

Kemtuoi

Xe đạp
Em nhìn bảng này em vẫn chưa hiểu lắm cụ ạ. Theo cách tính mới thì thôn, phố dưới 350 hộ có mức khoán mới là 4.5 lần mức lương cơ sở, tức 10,5 triệu chia 3 ông là bí thư, tổ trưởng và TBCTMT. Tức 3 ông cộng vào mới đc 10.5 triệu cụ ạ. Đấy là cách tính ở tỉnh em và được ông chú em là tổ trưởng xác nhận. Nói thật, làm tổ trưởng tổ dân phố mà lương 9, 10 tr thì dân đánh nhau vỡ đầu để làm.
Em cf. Bố em làm đến nay đc 3 năm tổ trưởng, cụ kiêm thêm chức phó gì đó (được phụ cấp đâu như gần triệu) cộng lại là được hơn 3 triệu. Sắp tới tăng phụ cấp thì cụ không kiêm chức phó kia nữa, nói chung không thay đổi về thu nhập tổ trưởng lắm.
Được cái, hưu trí CA của cụ cũng khá ổn.
Bù lại trước đó mấy chục năm cụ đi làm thì lương đúng kiểu ba cọc ba đồng (vị trí trong ngành của cụ là kiểu nước trong vắt). Chi phí trong nhà mẹ em gánh hết. Công việc thì cũng như các cụ nói ở trên: Không quá vất vả gian lao, đi làm gần nhà, nhưng lễ Tết trực suốt.

Chỉnh sửa cuối:

zinhaicau

Xe điện
Chính xác là vỡ đầu đấy. Nhưng cũng yêu cầu cao phết chứ ko phải ai cũng đủ tiêu chuẩn, đủ tiêu chuẩn thì Đảng phỉa cử dân phải bầu đủ phiếu mới đc ngồi. Chính vì lương cao như vậy nên nó mới bất cập, Bí thư thôn kiêm phó trưởng thôn thì lương cao hơn PCT ủy ban xã. Hơi bị tréo ngoe... vụ này tay nào tham mưu NQ này năm 2023 lại bị kêu rát mặt.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Vâng, GS. Cứ nói chẻ hoe như thế cho nó nhanh.