[Funland] Lương của công chức, viên chức, Công an, Bộ đội từ 1.7.2024 tăng nhiều không các cụ?

phuongmit

Xe cút kít
Vâng, GS. Cứ nói chẻ hoe như thế cho nó nhanh.
Nói thật với bác nếu muốn cho con vào llvt thì đa phần bố mẹ nào cũng muốn chúng nó học cỡ C500 hay hvktqs khoa hot hoặc các trường cùng mâm, đầu vào ngang trường dân sự hệ top chứ ai cho con đi từ lĩnh nghĩa vụ, bò lên trung cấp rồi học vắt chéo làm gì cho khổ, trừ năng lực k có. Mà thi dc vào trường ngành top thì hội trẻ giờ nó thích hệ ngoài chứ vào trường có phải đứa nào cũng thích nghi dc đâu. Cùng trình độ như nhau, cơ hội kiếm tiền khi làm ngoài ngành cao hơn nhiều chứ đội đấy nó chả nhẩm lương hệ số làm gì cho đau đầu

nhatthang

Xe tăng
Nói thật với bác nếu muốn cho con vào llvt thì đa phần bố mẹ nào cũng muốn chúng nó học cỡ C500 hay hvktqs khoa hot hoặc các trường cùng mâm, đầu vào ngang trường dân sự hệ top chứ ai cho con đi từ lĩnh nghĩa vụ, bò lên trung cấp rồi học vắt chéo làm gì cho khổ, trừ năng lực k có. Mà thi dc vào trường ngành top thì hội trẻ giờ nó thích hệ ngoài chứ vào trường có phải đứa nào cũng thích nghi dc đâu. Cùng trình độ như nhau, cơ hội kiếm tiền khi làm ngoài ngành cao hơn nhiều chứ đội đấy nó chả nhẩm lương hệ số làm gì cho đau đầu
Vâng, GS. Cho nên em chẳng bao giờ tranh luận/phản biện về những chủ đề kiểu như vậy. Làm trong LLVT, làm nhà nước, làm FDI đều có cái hay cái dở riêng còn chế độ đãi ngộ thì nó cũng có những quy định tương ứng.

phihanhgia

Xe container
Nhà nuớc hay quân đội nên rành mạch người phục vụ ở khu vực xa sôi, hẻo lánh và nguy hiểm. Tính cho họ đến từng ngày từng giờ.
Còn cái chữ "khi" rất vô cùng. Trong lúc họ đang hàng ngày xách ô đi về từ nhà đến văn phòng thì cứ đối xử với họ như những người làm văn phòng khác.
Thời tụi em đánh nhau là tụi lính chúng em làm công việc của sỹ quan dưới chữ "quyền". Lúc đó đang chiến tranh, thực sự cần người chỉ huy, nhưng tụi lính nghĩa vụ, gần như không được đào tạo, đứng vào các vị trí này. Khi ra quân lại thấy đội sỹ quan đầy ở đô thành.
Còn lúc cần, tổng động viên, thường dân vẫn phải đi cầm súng (tụi em 1 bước từ HN lên thẳng trên kia)!
Tư tưởng chủ đạo của Đ chiến lược chiến tranh nhân dân. Khi có chiến tranh lớn là tổng động viên, mọi người trong lứa tuổi quy định phải nhập ngũ và sẵn sàng ra tuyến đầu.
Đội sĩ quan thì đứng sau chỉ huy. 1/2 số sĩ quan kể cả thời chiến có khi không xung trận bao giờ, làm việc ở hậu phương, nói chung an toàn hơn nhiều so với lính (dân sự) trên tiền tuyến.

alceste

Xe điện
Cụ đọc không hết ý em nên phán linh tinh. Em không ghen tỵ mà tâm tư

Em nhắc lại, em hoàn toàn ủng hộ QĐ và CA lương cao + chế độ hưu trí cao vì LLVT bảo vệ an ninh, trật tự. Nhưng LLVT bảo vệ an ninh trật tự cho cả nước chứ có bảo vệ an ninh, trật tự riêng người lao động dân sự đâu.

Tại sao lại lấy quỹ BHXH chung (trong đó đa phần là người lao động đóng) để trả lương hưu cao cho QĐ và CA mà không tách riêng quỹ BHXH của LLVT ra, rồi dùng ngân sách nhà nước để ưu đãi lương hưu riêng cho LLVT.

Nếu được như vậy thì em rất hoan hỉ.
Thế cụ thấy lợi thì cụ cho con em vào thôi. Thi h dễ mà còn ko đủ thí sinh nộp hồ sơ. Tâm với chẳng tư.

Tom80

Xe buýt
Giờ này năm ngoái 3k/cốc trà đá ....

coolpix8700

Xe ngựa
Tư tưởng chủ đạo của Đ chiến lược chiến tranh nhân dân. Khi có chiến tranh lớn là tổng động viên, mọi người trong lứa tuổi quy định phải nhập ngũ và sẵn sàng ra tuyến đầu.
Đội sĩ quan thì đứng sau chỉ huy. 1/2 số sĩ quan kể cả thời chiến có khi không xung trận bao giờ, làm việc ở hậu phương, nói chung an toàn hơn nhiều so với lính (dân sự) trên tiền tuyến.
Khu vực có chiến sự trên đó là ra khỏi thị xã Hà Giang hướng lên phía Bắc từ cây số 4, hướng đơn vị tụi em thì sâu hơn, vì là lính bộ binh, dưới này chỉ có pháo binh mới ở xa vậy (em đang viết về sư đoàn).
Hàng năm tụi em tập trung gặp mặt, thường chỉ có các bác sỹ quan và tìm hiểu kỹ thì đại đa số các bác ấy chưa vượt qua cây số 4.
Nhiều bác sau này về viết hồi ký, nhưng nội dung chủ yếu dựa vào chính sử của quân đội.
Theo chính sử thì trung đoàn em chưa bao giờ vượt qua cây số 4 hướng vào Thanh Thủy. Trong khi tiểu đoàn em vào đầu tiên, 6 tháng sau trung đoàn mới vào và có 1 tiểu đoàn đi đánh 1 hướng khác, mãi về sau tụi em mới biết. Do vào tham gia dưới dạng tăng cường cho các đơn vị bạn, khi vào đổi phiên hiệu và chỉ được gọi bằng mật danh, bác sỹ quan trong ban tác chiến trung đoàn sau hơn 2 chục năm lặn lội tìm các loại tài liệu để cuối cùng trả lời "Không giải mã được!".
Khi nói chuyện với lính cũ của các đơn vị bạn, hỏi tên đơn vì em, họ đều kết luận "Ông nói phét, trong đó không có đơn vị ông!", nhưng khi em mô tả các vị trí hầm, những hòn đá phải nằm đếm nhịp pháo bắn trước khi chạy tiếp và cả tình huống ở mấy chỗ đã đứng của các trận ác liệt nhất thì họ mới công nhận!