[Funland] Lương của công chức, viên chức, Công an, Bộ đội từ 1.7.2024 tăng nhiều không các cụ?

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Chịu cụ thật, so với lương bên ngoài luôn =)) =))=))

Lương giám đốc VCB đang 400tr/tháng, cụ thấy có làm nhiều bằng chủ tịch nước không? Có vất vả bằng bác đốt lò không? Sao lương các bác bằng có 1/20 người ta thế?

Các bác ấy phải 1 tỷ/tháng mới xứng đáng chứ? Cụ nhỉ?
em thấy lương mấy ông ngân hàng cổ phần mới là vô lý. Chính hội cổ phần nhà nươac này trả lương quá cao cho ekip lãnh đạo. Gây ra bao nhiêu hệ luỵ cho xã hội: lạm phát tăng; chênh lệch quá cao so với các ngành nghề khác vv.

Việc tăng lương lần này lại kéo theo lạm phát thôi ...

Dream Thai

Xe điện
Ông chú em từ quản đốc => sếp, chả có 24/7, khó khăn, nguy hiểm gì hết. Vẫn ăn lương, chế độ cho tá bình thường.

Các cụ không biết những người cấp tá như này, quả quyết họ phải "gánh phân bốc mứt", thì tầm nhìn còn hạn hẹp lắm :))
Dân kỹ thuật thì TN ĐH ra là trung uy rồi.

Thời gian ban đầu chắc phải pha trà hầu các sếp tí thôi nhỉ, bù lại đc cac a đi trc bao ăn nhậu :)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em chỉ sợ Nhà nước lên rất hay. Ô sờ kê con gà đen. Dưng mà FDI lại thấy không hay vì hóa ra đầu tư nuôi thằng khác và vào chỗ đắt đỏ... Nguồn đô có thể sẽ rời VN hoặc giả dừng lại ở 435 tỷ đô thôi là đã đủ để các kụ và em có thể dần đói. Vì các F1 sẽ thiếu việc làm mà tiêu dần lương khô của các kụ thế hệ trước đó 😅 mà không thấy any cơ hội nào

Bút Thép VNN

Xe tải
Cụ có thấy bs sỹ dân sự ra Trường sa không? Cụ có thấy bs dân sự tham gia lực lượng gìn giữ hoà bình ở các nước đang đánh nhau ko? Bạn cháu đang còn ở Nam Su Đăng kia kìa, đã về đâu. Cụ thấy dân sự từ chối đi vào TP HCM khi có covid (tất nhiên nhiều bs dân sự vẫn đi) nhưng đã bao giờ cụ thấy bs hệ quân dám từ chối khi bị điều đi vào những chỗ nguy hiểm chưa? Khi vào Tp HCm để ứng cứu thì hệ dân làm ở các khu điều trị tập trung (về cơ bản vẫn là nguy hiểm, vinh danh các anh các chị) nhưng hệ quân thì phải thành lập các tổ đến từng nhà để điều trị tại nhà cho dân, điều kiện tệ hơn bs hệ dân không?
Nói chung thời bình và điều kiện bình thường thì cccm sẽ ít nhận ra những sự khác biệt của hệ quân và hệ dân, nhưng ủa, cccm lại chỉ muốn bt hai hệ này lương bằng nhau rồi khi có chiến tranh, thiên tai, hoà hoạn, khó khăn,… thì lại yêu cầu hệ quân phải tuyệt đối chấp hành mệnh lệnh cấp trên. Lấy đâu ra ạ?
Thả nhẹ 1 tấm ảnh về lực lượng gìn giữ hoà bình của nước ta trên trang chủ của UNMISS. Nhìn tươi vui vậy thôi chứ đi sang mấy nước đang có chiến tranh ai mà ko sợ, đúng ko? Mũi tên hòn đạn nó đâu có mắt
View attachment 8590312
Có lẽ cụ không phân biệt được bộ đội và lực lượng vũ trang. Tiếp, cụ không hiểu đc tôi đã nói: ai tiếp xúc với nguy hiểm, xa nhà... xứng đáng trả lương cao...
Bao nhiêu BS đi Trường Sa, di Xu Đăng?Những ngày tháng họ khó khăn gian khổ đó thì trả lương gấp 5, gấp 10 đi. Họ chỉ chiếm 1 phần rất, rất nhỏ thôi. Phần đông còn lại thì sao? Họ đang làm việc như bên dân sự nhưng có nhiều ưu đãi hơn, đó là chưa công bằng.
Lần cuối nc với cụ về vấn đề này

dasaev

Xe buýt
Ơ, bộ đội khác với LLVT?
Thế ý cụ là khi hoà bình thì cứ trả lương cho quân đội thấp như dân sự, còn khi điều họ ra nơi nguy hiểm, khó khăn thì lúc đó hẵng trả lương cao ạ? Quân đâu mà sẵn thế? Nếu là cụ thì cụ có đi ko?
Nếu nói như cụ thì cần gì duy trì quân đội trong thời bình, cứ có cần người đi đảo thì vào đại 1 bệnh viện dân sự nào đó túm đại mấy ông, xỉa cho cục tiền gấp 5 gấp 10 lương bệnh viện trả, rồi bắt ông ấy ra đảo, hoặc tống cổ lên máy bay chở thẳng sang châu Phi, vào nhà túm đại mấy thanh niên đưa lên biên giới để trông nhà :D
Tớ cứ biên theo ý cụ kia:
1. Lực lượng vũ trang gồm bộ đội và CA
2. Lực lượng nào sẵn sàng chiến đấu (thực sự) thì lương vẫn duy trì cao, còn những phần còn lại thì như dân sự.
Ví dụ:
- Cô CSGT lúc điều khiển giao thông (trong phòng hay ngoài đường) thì đáng hưởng lương cao; Khi cô đi cấp đăng ký xe thì cô đang làm dịch vụ công. Bên dân sự nếu làm nhiệm vụ Dịch vụ công thì NN còn không trả (đủ) lương, lấy lương từ dịch vụ.
- Cô BS bên LLVT ngày thì khám dịch vụ, tối thì mở phòng mạch; Cô diễn viên bên LLVT cũng chạy xô, đóng hài,... cô không nên dùng từ "Sẵn sàng CĐ"

phuongmit

Xe cút kít
Nay mát zời cem vật nhao cũng đỡ tốn mồ hôi hơn :-"

Fan gentra

Xe điện
túm váy lại là khộ thằng lông dân thôi ...các dịch vụ tăng ...con em đi học đại học lại phải bán thêm mỗi tháng 2-3 con gà nữa để tiếp tế ..đến khộ. :(( :(( :((

Politeboy

Xe tăng
Bên LLVT nó có lời thề, tuyệt đối phục tùng mệnh lệnh cấp trên, do vậy cô văn công đang định chạy show bên ngoài nhưng cấp trên bảo vào họp, ngồi đọc báo cho nhau nghe thế là cô ấy phải huỷ show ạ. Đấy là sự khác biệt giữa LLVT và dân sự.
Quay lại lực lượng SSCD nhé, các cụ ở thành phố nhìn thấy lực lượng vũ trang tối về ngủ với vợ và các cụ cho rằng lực lượng này nên trả lương như dân sự. Vậy khi có nhiệm vụ khó khăn, cần phải điều người đi đến đó thì ông đang làm công việc như dân sự kia có được phép từ chối không hay vẫn “tuyệt đối phục tùng mệnh lệnh cấp trên, khi nhận bất cứ nhiệm vụ gì đều tận tâm, tận lực, thi hành nhanh chóng và chính xác” ạ?
Nuôi quân 3 năm dùng 1 giờ chính là như vậy ạ, chứ bt ko có ưu đãi gì, lúc cần thì lại bắt con người ta “hy sinh tất cả vì Tổ quốc Việt Nam…” “dù gian lao khổ hạnh cũng ko sờn lòng, vào sống ra chết cũng ko nản chí…” thì cũng ko được nhỉ?
Cụ đang nói đúng về lý thuyết, và ở một tương lai không xác định
Các cụ trên này đang nói về thực tế

Politeboy

Xe tăng
Thế ý cccm muốn như nào? Trả lương quân như dân, lúc nào cần dùng thì trả lương cao?
vậy xin hỏi nếu như cccm làm tham mưu cho bộ nội vụ về chế độ tiền lương như thế thì có tuyển được người vào quân không? Thực tế đó ạ!
Chúng ta có lực lượng quân dự bị nổi tiếng thế giới, bởi đông tới 5 triệu người, và không phải trả lương.
Thời bình chúng ta chỉ cần duy trì lực lượng sẵn sàng chiến đấu vừa phải, và nên trả lương cao gấp 2 hiện nay.
Phần còn lại nên trả lương theo chuyên môn như dân sự.
Tin rằng ngân sách sẽ giảm đáng kể đấy.

Tv1912

Xe buýt
Giả sử có viễn cảnh viên chức thuế lại làm thêm (ăn tiền) ngạch tư vấn thuế…

Em từng đối mặt viên chức thuế, hỏi: tôi điền chỗ này thế nào? Nó bảo: về đọc không tư không ba. Là thế nào? về đọc không tư không ba!

Lúc đó, em là công dân yêu nước, sẵn sàng đóng thuế công bằng. Nhưng nó không cho.

Tưởng tượng, em sẵn sàng đi đêm với thằng viên chức thuế vài củ để ăn bớt thuế vài chục củ thì thế nào?

Dân mình không làm được đâu! Phương án của bác không làm được đâu!
Em cũng nghĩ là không dễ! :D Viên chức cụ gặp là điển hình của tác phong hành chính, nghĩa là bắt người dân làm đúng yêu cầu của mình. Nếu có thêm tính dịch vụ hướng dẫn người dân làm đúng hay làm giúp luôn cho đúng thì rất là văn minh đúng không ạ?! :D Nhưng việc đó lại chả mang lại lợi ích gì cho họ, biên chế thì cứng rồi không vô cớ đuổi việc nên cứ tà tà mà làm vậy thôi!

Bản chất của đa số người VN là không có lợi thì không nhiệt tình, nên có thể trung hoà được nghĩa là có lợi vừa phải trong khuôn khổ pháp luật quy định thì sẽ kích thích được hiệu quả làm việc của cán bộ nhà nước.

Ban đầu chỉ thí điểm với các dịch vụ không thể đi đêm để hoàn thiện cơ chế quản lý đã. Ví dụ như cấp giấy khai sinh, xác minh lý lịch, hộ chiếu,...

dasaev

Xe buýt
Phần còn lại nếu trả lương như dân sự thì họ có được coi là dân sự không? Vậy cháu nghĩ tốt nhất ko nên duy trì phần còn lại này vì nếu cụ trả lương như dân sự mà muốn điều động công tác bất kỳ lúc nào thì chắc sẽ ko tuyển được ai. Còn các doanh nghiệp quốc phòng, các nhà máy Z, các viện nghiên cứu trực thuộc BQP, các nhà trường quân đội … giải tán hết, bên dân sự đảm nhiệm.
- Cụ vẫn cứ dùng dẫn chứng Quân đội thay cho LLVT, như thế là không đầy đủ.
- NN đầu tư đầy đủ cho các BV, Viện NC của LLVT đi. TTB tốt, nhân lực cao...nhưng chỉ để phục vụ SSCĐ thôi. Còn đâu thì đầu tư cho BV công, viện NC công đi, chứ BV, viện NC bên LLVT cũng làm dịch vụ công rồi lương cao hơn khối dân sự là không công bằng.

CuongNguyenPhuc71

Xe container

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Dân đen chỉ quan tâm bảo vệ tài sản thôi cụ. Kệ mịa FDI. :))

1, Lãi suất thực VND hiện đang âm nặng. Gửi tiết kiệm đúng nghĩa bị bóc lột.
2, Giá cả mọi thứ lên cao, vàng bị cấm, đất thì đắt đỏ.

p/s: Trong lúc đó, VN, 1 nước nông nghiệp, được vinh danh top những nước lạm phát thực phẩm ác nhất 2024 :))

View attachment 8590660
Miền Bắc cần đảm bảo an ninh lương thực khi mà miền Nam nguy cơ khô hạn ngập mặn đang lên. Cứ giành đất phân lô bán nền. Bờ xôi ruộng mật mà giành mãi cho đất công nghiệp thì sẽ siêu lạm phát thực phẩm. An sinh xã hội càng đi xuống

dasaev

Xe buýt
Trong thời bình thì các bv quân đội góp phần giảm tải cho các bệnh viện công lập phục vụ nhân dân nhưng nhiệm vụ chính của họ vẫn là phục vụ quân đội cụ ạ. Đặc trưng của ngành y là văn ôn võ luyện, nếu ko khám chữa bệnh hàng ngày thì khi cần lại ko thể làm được. Cụ cứ nhìn vào mấy cái bệnh viện quân đội lớn ở Tp chứ cụ đâu có thấy mấy cái bệnh xá ở đơn vị lúc nào cũng trực SSCD nhưng về cơ bản thì sau 1 thời gian làm việc ở đây thì trình độ của bs sẽ lạc hậu rất nhanh. Cũng như có cụ bảo đã có chiến tranh đâu mà cứ nuôi 1 số lượng lớn lính tráng, chỉ ăn với tập chứ ko làm ra của cải cho xã hội. Nhưng nếu dao ko mài thường xuyên thì khi cần rút ra toàn dao cùn, dao mẻ.
Còn các bv lớn của quân đội ở thành phố chả khao khát được như bệnh viện dân sự quá chứ lị.!
P/s: sử dụng từ quân đội là do thông thạo hơn trong quân đội nên quen mồm thôi. Còn tương tự cho CA, nhiệm vụ của họ là bảo vệ an ninh tổ quốc. Cũng rất sẵn sàng bị điều động bất kỳ lúc nào nên lương cao cháu thấy cũng ok ạ
"Còn các bv lớn của quân đội ở thành phố chả khao khát được như bệnh viện dân sự quá chứ lị.!" có lẽ cụ nhầm, rất nhầm. À mà thôi, nhà em giống cụ kia, dừng nc với cụ ở đây vì cụ hay dùng "mỹ từ" để bao biện.

FUN PLUS

Xe buýt
Lương đi trc điện nước theo sau. Bao năm điều hành NN của mình vẫn thế. Toàn nghị quế làm đại biểu QH. Tăng mà như ko tăng. Quá tài tình.

Bút Thép VNN

Xe tải
"Còn các bv lớn của quân đội ở thành phố chả khao khát được như bệnh viện dân sự quá chứ lị.!" có lẽ cụ nhầm, rất nhầm. À mà thôi, nhà em giống cụ kia, dừng nc với cụ ở đây vì cụ hay dùng "mỹ từ" để bao biện.
cụ cứ như em đây: ấn nút xả .... thế là xong :))

beforethewinter

Xe tải
Cụ có thấy bs sỹ dân sự ra Trường sa không? Cụ có thấy bs dân sự tham gia lực lượng gìn giữ hoà bình ở các nước đang đánh nhau ko? Bạn cháu đang còn ở Nam Su Đăng kia kìa, đã về đâu. Cụ thấy dân sự từ chối đi vào TP HCM khi có covid (tất nhiên nhiều bs dân sự vẫn đi) nhưng đã bao giờ cụ thấy bs hệ quân dám từ chối khi bị điều đi vào những chỗ nguy hiểm chưa? Khi vào Tp HCm để ứng cứu thì hệ dân làm ở các khu điều trị tập trung (về cơ bản vẫn là nguy hiểm, vinh danh các anh các chị) nhưng hệ quân thì phải thành lập các tổ đến từng nhà để điều trị tại nhà cho dân, điều kiện tệ hơn bs hệ dân không?
Nói chung thời bình và điều kiện bình thường thì cccm sẽ ít nhận ra những sự khác biệt của hệ quân và hệ dân, nhưng ủa, cccm lại chỉ muốn bt hai hệ này lương bằng nhau rồi khi có chiến tranh, thiên tai, hoà hoạn, khó khăn,… thì lại yêu cầu hệ quân phải tuyệt đối chấp hành mệnh lệnh cấp trên. Lấy đâu ra ạ?
Thả nhẹ 1 tấm ảnh về lực lượng gìn giữ hoà bình của nước ta trên trang chủ của UNMISS. Nhìn tươi vui vậy thôi chứ đi sang mấy nước đang có chiến tranh ai mà ko sợ, đúng ko? Mũi tên hòn đạn nó đâu có mắt
Em không định tranh cãi gì với mợ đâu, nhưng có vài điều đưa mợ tham khảo
- Bên quân sự có thể không có quyền từ chối nhiệm vụ, nhưng họ vẫn có cách để không phải đi, hoặc đi trong thời gian ngắn thôi. Cách nào thì mợ tự tìm hiểu nhé
- Có tí nào công bằng không khi đội hậu cần các kiểu cũng được hưởng mấy chế độ tương đương bên quân sự thế. Kiểu nữ cũng 45 tuổi đã về hưu ấy
- Sao phải tăng lương cho đội chỉ ngày ngày nhận và phân loại hồ sơ dù đội đó làm được 20 năm, nhưng ngày ngày chỉ mỗi việc đó mà thôi? Về vụ này em đồng ý với cụ nào đó, giảm biên chế đi rồi mà tăng lương

xecub49

Xe điện
1. Các kụ thấy sướng zâm zan cái thằng người không
2. Các kụ sợ lạm phát không
3. Các kụ phòng bị gậy giè chưa
Em lại bị giảm lương vì lương em không tăng mà mọi người được tăng. :((

beforethewinter

Xe tải
Cụ ơi, những người mà có cách ko phải chấp hành mệnh lệnh thì người ta ko phải là người thường đâu, mà đã ko phải là người thường thì lấy đâu ra nhiều để đại diện cho LLVT ạ? Khi mình nói thì phải nói đến tuyệt đại đa số chứ chỉ nói đến những người ko bình thường và gắn luôn cho phần còn lại cũng sướng như thế thì chắc nhân dân vào quân đội đông lắm, ko đến mức chỉ có nhà ko có điều kiện mới thi sỹ quan cho bố mẹ đỡ phải nuôi + chạy để không đi nghĩa vụ đâu ạ.
Còn cái đậm đậm, cụ đừng dùng từ có thể, mà hãy dùng từ chắc chắn ạ.
Đội hậu cần các kiểu cũng trực thuộc quân đội thì đương nhiên họ phải được tăng lương. Cụ có hay xem phim ko? Đội hậu cần đi sau như là y tế, xăng dầu, sản xuất đạn dược, vận chuyển… họ cũng có những đóng góp của họ chứ đâu phải cứ trực tiếp cầm súng bắn nhau là đóng góp cho quân đội đâu. Như mình xem tam quốc ấy, mỗi khi muốn đánh trận nào họ thường đánh vào đội hậu cần đó.
Còn các trường hợp 45 tuổi về hưu thì quân hàm + lương thấp tè ấy, muốn ở lại phục vụ cũng chẳng được. LLVT họ có quy định như thế, thế 45 tuổi ko còn đáp ứng được yêu cầu sử dụng của quân đội thì lại thay vì cho về hưu non thì lại đuổi họ về 1 cục ạ?
Còn đội ngày ngày chỉ nhận và phân loai hồ sơ, tại sao lại tăng lương cho họ? Thay vì hỏi thế mình lại phải hỏi tại sao ko tăng lương cho họ? Nếu 1 vị trí ngày ngày phân loại hồ sơ trong 30 năm công tác, do công việc đơn giản, lặp đi lặp lại nên ko tăng lương thì liệu có tuyển được 1 người chấp nhận làm 30 năm ko tăng lương ko?
Em khẳng định họ là người thường mợ nhé

Cái chị anh nuôi về hưu lúc 45 tuổi kia là về hưu đúng tuổi nhé mợ, không non. Cũng chỉ là anh nuôi cho một đơn vị sản xuất tại HN, nên xin đừng lôi Tam Quốc vào. Do chính sách gì đó của quân đội nên chị ẩy đủ tuổi hưu, vậy thôi. Lương hưu cũng chả thấp đâu ạ.

Còn vụ 30 năm một công việc kia, giờ lương giúp việc theo giờ đang là 50-100k/h. Mợ có sẵn sàng trả x4, x5 con số đó cho một người đã làm 20 - 30 năm không nhưng làm cũng chỉ như người bình thường không, xong rồi họ chưa hết giờ làm việc lại té đi uống cafe hay về nhà, kiểu vậy? Xin đừng nghĩ đội này chỉ là thiểu số

Ông cụ nhà em làm bên quân đội mợ ạ. Đã từng lóc cóc đạp xe sang Gia Lâm những năm 68-72 chỉ vì cái gọi là tính sẵn sàng chiến đấu như mợ nói. Mà chính ổng cũng nói lính thời nay nó khác xưa rồi.
Ổng về hưu chắc cũng 30 năm rồi, là tự xin về. Và năm nay ổng mới nói cho em lý do năm đó ông xin nghỉ. Nhưng mà nghe thì biết thế thôi, đưa lên đây cũng chẳng hay ho gì. Nhưng mà dù sao em vẫn phục và tự hào về ông cụ nhà em. Nếu có thể, mợ thử soi một cách đa chiều hơn vào cái mợ đang cố bảo vệ được không?

Mợ đừng quote lại bài em nhé. Em xin dừng tranh luận với mợ ở đây.