[Funland] Lương 12 triệu làm thế nào sau 3 năm có 500 triệu

Trạng thái
Thớt đang đóng

canboxom.dt

Xe tăng
Cụ không nói rõ mấy chỗ bôi đậm kia như nào. Có gấp đôi gấp 3 khoản lương cứng 12 triệu/ tháng không?
Thanh niên chưa vợ mà 3 năm tiết kiệm được 500 của là rất giỏi đấy.
Thực ra mấy thứ rượu bia, cafe, thuốc lá thì toàn mấy thứ độc hại, béo bổ gì đâu. Nhiều người trong đó có em đang muốn bỏ đi chưa được.
Còn cuộc sống vẫn phải có thu vui, giao lưu gia đình, bạn bè, xã hội...( Đá bóng, điện thoại, ma chay, hiếu hỷ...) . Chứ thanh niên mà cứ đi làm rồi dành thời gian làm thêm giờ...rồi về ngủ, nghĩ cách tiết kiệm tiền thì cũng chán. Tất nhiên biết đâu tiết kiệm là thú vui của cụ chủ!
Thời gian làm việc và lái xe nó chiếm gần hết ngày của em rồi. Còn lại là thú vui trên diễn đàn, Youtube là đủ.

canboxom.dt

Xe tăng
Cách đây vài năm em có lên đây chia sẻ bài viết Tiết kiệm 300tr với mức lương 12tr trong 2 năm. Và em có hỏi các cụ trên này là có nên mua ô tô hay để dành mua đất. Bài viết đó gây tranh luận khá nhiều ý kiến trái chiều, người nói em xạo, tằn tiện, người khen em biết chắt chiu và hỏi cách em để dành tiền như nào. Sau tranh luận xôm quá dẫn tới có cụ vào nói gay gắt nên bị khóa bài. Nick đó em bỏ rồi, nay viết bài này em cũng xin lỗi các cụ vì hồi đó em còn trẻ trâu, suy nghĩ chưa được trưởng thành, tranh luận gay gắt.
Không ngờ có bạn nào đọc bài viết của em và tàu ngầm làm theo cách em chia sẻ. Cũng gom góp từng món tiền nhỏ là gửi tiết kiệm luôn chứ không chờ món lớn. Cuối cùng sau hơn 2 năm thì người đó bắt gặp em trên diễn đàn khi đọc bài viết Tiết kiệm 500tr trong 3 năm với lương 12tr em mới viết trên này. Hôm nay bạn đó cũng khoe là sang năm cũng rước con ô tô về. Em cũng thấy vui lây vì không ngờ em đã làm được chút việc có ích.
Nay em viết bài này hồi tưởng lại chút kỉ niệm vui với diễn đàn. Rằng những gì em chia sẻ là hoàn toàn thực tế, đã có người làm được. Em không còn ngại bị mang tiếng là xạo xạo câu view. Kế hoạch năm nay của em vẫn là tiết kiệm từ đầu sau khi dốc sạch tiền mua xe, hướng tới xây hoặc mua căn nhà. Em cảm ơn diễn đàn, nơi để em nhớ tới mỗi dấu mốc của cuộc đời.

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
12tr x 12 tháng x 2 năm = 288 tr.
Cụ xin ai thêm 12 tr chỉ chỗ em đi xin với.
Tiện thể chỉ em cách quang hợp để duy trì sự sống với ạ.

canboxom.dt

Xe tăng
:)) vãi cái lái :))
Cái ông nào chắt bóp từng xu từng hào để gửi tiết kiệm mà dám bỏ ra cả 3 năm tk để mua ê tô thế ông thớt?!
k đi lead hay uây an pha cho tiết kiệm à?
Em tiết kiệm từng món nhỏ để sở hữu món lớn trước thôi. Học dốt, nhà nghèo thì phải dành dụm mới mua được xe.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ chủ có thể là thiên tài khi lương không cao nhưng nhờ chăm chỉ kiếm thêm và tiết kiệm tối đa đã mua được xe Vios mới cứng, bây giờ chuyển sang giai đoạn 2 là mua đất làm nhà.

Em chịu không theo được bài học này, em cần học bài làm sao kiếm được nhiều chục đến nhiều trăm củ một tháng.

phuongmit

Xe cút kít
Ảo hay thật là cuộc sống của cụ, cụ chia sẻ nhưng nói thật là k phải ai cũng sống theo cách siêu căn cơ đó của cụ, nhất là những người đã có gia đình, con cái và các mối quan hệ. Ai cũng biết điểm cân bằng cuộc sống riêng và để làm theo nhau thì khó đấy

canboxom.dt

Xe tăng
Cụ chủ có thể là thiên tài khi lương không cao nhưng nhờ chăm chỉ kiếm thêm và tiết kiệm tối đa đã mua được xe Vios mới cứng, bây giờ chuyển sang giai đoạn 2 là mua đất làm nhà.

Em chịu không theo được bài học này, em cần học bài làm sao kiếm được nhiều chục đến nhiều trăm củ một tháng.
Em không giỏi nên thay vì cố kiếm thêm 5tr thì em chọn Tiết kiệm 5tr. Và em làm được ngay và luôn. Mỗi người một thế mạnh, một lựa chọn thôi cụ.

dhela

Xe tăng
Cái ông nào chắt bóp từng xu từng hào để gửi tiết kiệm mà dám bỏ ra cả 3 năm tk để mua ê tô thế ông thớt?!
Em cũng nghĩ ăn mắm húp zòi (mỗi tháng ăn tiêu loanh quanh 1 củ mà), để cố mua nhà còn hiểu đc. Đây lại để mua oto thì thấy đúng là ko bình thường tí nào. Oto nó là tiêu sản, khi nào tài sản có cỡ 5 tỏi hãy nghĩ mua cái xe 500 :-B

canboxom.dt

Xe tăng
Ảo hay thật là cuộc sống của cụ, cụ chia sẻ nhưng nói thật là k phải ai cũng sống theo cách siêu căn cơ đó của cụ, nhất là những người đã có gia đình, con cái và các mối quan hệ. Ai cũng biết điểm cân bằng cuộc sống riêng và để làm theo nhau thì khó đấy
Chắc bạn đó cũng giống em nên làm theo phù hợp thôi cụ.

canboxom.dt

Xe tăng
Em cũng nghĩ ăn mắm húp zòi (mỗi tháng ăn tiêu loanh quanh 1 củ mà), để cố mua nhà còn hiểu đc. Đây lại để mua oto thì thấy đúng là ko bình thường tí nào. Oto nó là tiêu sản, khi nào tài sản có cỡ 5 tỏi hãy nghĩ mua cái xe 500 :-B
Với cụ là tiêu sản, với em nó bảo vệ Sức khỏe, tính mạng tốt hơn xe máy. Sức khỏe mới là tài sản lớn nhất của em.

Rivers

Xe container
Chịu chả hiểu luôn, hay thiên tài thường có lối đi riêng hả cụ :))

Langthang_Mercedes

Xe container
C
Em không giỏi nên thay vì cố kiếm thêm 5tr thì em chọn Tiết kiệm 5tr. Và em làm được ngay và luôn. Mỗi người một thế mạnh, một lựa chọn thôi cụ.
Cách đây chục năm mẹ vợ em bảo sao mày không tiết kiệm tháng 5tr, em bảo nếu tháng bỏ lọ 5tr thì 10 năm nữa cũng không mua được cái sân nhà người ta. Em chọn cách mang 5 triệu đi nhậu và tạo dựng mối quan hệ + chăm chỉ cày cuốc với học hành. Ơn giời cũng mua được nhà, xe và có nhiều bạn. Em sợ nhất cuộc sống không chia sẻ với ai.

DonaldTrump79

Xe tăng
Em thấy cớn bộ thôn em lương có 3tr mà mới làm cớn bộ hơn năm đã mua đứt con mát đa 3 mới kính cong chạy tết vừa rồi, chứ như cụ chủ chắc còn phải học hỏi nhiều :D

Chỉnh sửa cuối:

patuana76

Xe container
Sau khi mua ê tô thì tốc độ tiết kiệm sẽ không còn được như trước nữa đâu. Chi phí cho ê tô cũng là 1 khoản kha khá (so với lương 12tr) đấy.

AnhTiếnMobile

Xe điện
Cụ chủ đầu tư đúng hướng đấy
Theo e nghĩ thì đem 300tr mua con xe xong đi cua gái vớ được em nào nhà có điều kiện thì chả lời to ah
Cũng có cụ cố vay mượn mua xe chăm về thăm nhạc phụ đến khi ông cụ di chúc cho mảnh đất chả gấp mấy lần con xe chứ chả đùa

Trạng thái
Thớt đang đóng