[Funland] Lương 12 triệu làm thế nào sau 3 năm có 500 triệu

Trạng thái
Thớt đang đóng

New Audi R8

Xe buýt
Vâng, em vừa hoàn thành mục tiêu có 500tr đầu tiên ạ. Dù số tiền không nhiều nhưng với em là cả một sự cố gắng dành dụm. Lương em nhận không nhiều nhưng em để ra được nhiều. Em gửi tiết kiệm lãi cao và làm thêm giờ, nhận việc bên ngoài nữa nên tốc độ dồn tiền được rút ngắn. Em thấy thanh niên giờ tốn nhiều tiền vào thuốc lá và rượu bia, cafe quá, em không tốn mấy khoản này nên đỡ nhiều.

Mỗi ng 1 phong cách sống, nh ng họ chọn cách hưởng thụ mỗi ngày, k phải ai cũng thích kiểu tiết kiệm, chắt bóp như cụ. Hãy làm gì mình thấy vui và tôn trọng lối sống của ng khác

Ceramicstile

Xe tăng
Em thu nhập như chủ thớt, sống ở quê mà chả tích cóp được gì. Ma chay, hiếu hỉ 3 bề 4 bên, tiền học chính, học thêm hàng tháng của 2F1, chi phí sinh hoạt. Chưa hết tháng đã hết tiền rồi, trong khi em không biết hút thuốc, thỉnh thoảng rượu bia với bạn, thấy xấu hổ ghê

ubisapro

Xe trâu
Thôi e đi ra. Tiết kiệm được vậy thì e chịu :))

202

Xe container
Vâng, em vừa hoàn thành mục tiêu có 500tr đầu tiên ạ. Dù số tiền không nhiều nhưng với em là cả một sự cố gắng dành dụm. Lương em nhận không nhiều nhưng em để ra được nhiều. Em gửi tiết kiệm lãi cao và làm thêm giờ, nhận việc bên ngoài nữa nên tốc độ dồn tiền được rút ngắn. Em thấy thanh niên giờ tốn nhiều tiền vào thuốc lá và rượu bia, cafe quá, em không tốn mấy khoản này nên đỡ nhiều.

Tiết kiệm đủ thứ, hy sinh thời gian, sức khỏe, tình cảm để dành mua cái thùng phi. Sao dại thế!

TN1805

Xe điện
Tôi kể cho các cụ về kinh nghiệm kiếm 500 triệu đồng đầu tiên của tôi. Câu chuyện như sau:

- Đó là vào năm 19xx, một thời kỳ khốn khó, tôi lúc đó chỉ còn 10k trong túi. Tôi bỏ ra mua một quả táo, dành cả ngày để lau cho nó bóng lên và vào cuối ngày, tôi bán quả táo lấy 20k. Sáng hôm sau, tôi đầu tư số tiền trên mua hai quả táo, lau chúng cho bóng và bán chúng lúc 5 giờ chiều được 40k. tôi tiếp tục cách kinh doanh này trong một tháng và cuối cùng tích lũy được một tài sản trị giá 1 triệu đồng.
.......

- Thế rồi tôi lấy vợ và Bố vợ cho vợ chồng tôi 500 triệu đồng.

hehe...FUN với các cụ tý....=))

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Tôi kể cho các cụ về kinh nghiệm kiếm 500 triệu đồng đầu tiên của tôi. Câu chuyện như sau:

- Đó là vào năm 19xx, một thời kỳ khốn khó, tôi lúc đó chỉ còn 10k trong túi. Tôi bỏ ra mua một quả táo, dành cả ngày để lau cho nó bóng lên và vào cuối ngày, tôi bán quả táo lấy 20k. Sáng hôm sau, tôi đầu tư số tiền trên mua hai quả táo, lau chúng cho bóng và bán chúng lúc 5 giờ chiều được 40k. tôi tiếp tục cách kinh doanh này trong một tháng và cuối cùng tích lũy được một tài sản trị giá 1 triệu đồng.
.......

- Thế rồi tôi lấy vợ và Bố vợ cho vợ chồng tôi 500 triệu đồng.

hehe...FUN với các cụ tý....=))
Cụ hành nghề bán táo vỉa hè mà lấy được con gái rượu của đại gia, hẳn kỹ năng 25 cm 56 phút thượng thừa ấy nhỉ :))

Cuonglv

Xe tăng

Cụ chỉ em với, chứ lương em 50tr/ tháng mà 3 năm em không tk được 100 :((

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung mỗi ngừoi mỗi cách sống. Ko thể áp suy nghĩ cách sống của ngừoi này cho người khác. Chỉ cần họ thấy thoải mái là dc.

Như e trc tiêu pha mua bán sắm sửa vô tội vạ. Ăn chơi đủ kiểu. Mấy năm gần đây tháng ngoài tiền xăng, ăn trưa ko tiêu j thêm. Bạn bẻ rủ đi nhậu cũng hạn chế. À còn món thuốc lá là chưa bỏ. Càng ngày e càng ít tiêu tiền cho bản thân.

Quay lại câu chuyện ông thớt e giật m liên tưởng đến ông con 14t của m. Nó vô cùng tiết kiệm. Đời thủa con cái nhà ai thèm cũng ko dám mua mà ăn mà uống. Mua cái j cũng đắn đo đắt rẻ thái quá. Dịp j của lớp cu cậu phải mua quà cho bạn là luôn chọn loại cực rẻ.... e nói với cu cậu nên tiêu tiền hợp lý chứ ko nên tiết kiệm cực đoan. Tiền phải phục vụ nhu cầu m. Nhưng xem ra khó thay đổi dc cu cậu. Đàn ông con trai tính chi li tiết kiệm quá khó làm việc lớn. Nhiều lúc chán ông con trai. Trong khi cô e gái ngược lại hoàn toàn ngược lại. E cho 2 đứa tự quản tiền lì xì từ năm lớp 1. Thằng a sau 8 năm h nó có gần 300. H vẫn còn y nguyên. Cô e gái thì đc hơn 50tr nhưng tiêu mất 1/2 rồi.

le_petit

Xe tăng
Xàm quá
Nếu từ lương thì không tiêu gì, sau 3 năm bạn mới có hơn 400tr.
Còn từ việc bạn xin bố mẹ thì sau 3 năm có thể có có vài chục tỉ nếu bố mẹ bạn giàu.
Hồi tôi còn sinh viên, chúng tôi mỗi đứa xin bố mẹ một chỉ vàng một tháng.
Mấy cậu người Thanh hóa, bố mẹ ko cho đồng nào, sau 2 năm cậu nào cũng mua xe đạp và quần áo đẹp, ra đường rõ mã công tử hơn bọn tôi (mượn giọng cụ Nam Cao)!
Thứ 7, cn các cậu ấy cắt cơm rồi đến nhà họ hàng ,bạn bè chơi còn bọn tôi vất phiếu ăn cho bọn ở lại (ngày ấy nhà nước nuôi bọn tôi ăn học). Các cậu ấy cứ 3 thằng ăn 2 phiếu ăn còn một phiếu bán cho bọn học sinh đến ôn thi hay các bà gần trường lấy cơm nuôi lợn. Tích cóp lại thành khoản lớn thế đấy.

TN1805

Xe điện

caisua

Xe lăn
cái đó không hiếm ạ.
Nhưng như cụ chủ nói nhấn mạnh ở đây là lương 12tr sau 3 năm có 500tr.
Với tính cách tiết kiệm chi li từng đồng như cụ ấy nói thì em đánh giá là không phải người có mức lương thăng tiến tột bậc mà tích lũy theo cách tính từng đồng.
Với những người như thế, tích lũy tiêu cực không phải là một cách sống hay. Em chỉ hỏi vậy thôi.
Cụ nhẹ nhàng thế, với những người như này em chỉ muốn ... tránh thật xa

Muon_biet

Xe cút kít

Em cũng kiếm kha khá hơn cụ vài lần nhưng chả tiết kiệm mấy, toàn chiêu đãi bạn bè trà nóng vỉa hè và đi xe buýt miễn phí thôi...hjhjhjhj!

Chien.hp389

Xe hơi
em chứng kiến nhiều CN khu công nghiệp lương 6-8tr tháng, cứ có tiền là họ mua vàng cất đi,sau vài năm có tiền trăm
Em cũng chứng kiến 1 đôi vợ chồng trẻ từ quê lên bán trà đá cạnh CQ em, mỗi tháng mua đúng 1 chỉ vàng để tích lũy (liên tục trong 9 năm em hay ngồi trà thuốc ở đó).

canboxom.dt

Xe tăng
Cháu bé 6 tuổi nó vẽ vào xe cụ xử lý thế nào rồi?
Cho qua thôi cụ ạ. Anh kia chịu nhiều áp lực hôn nhân có đợt suy nghĩ tiêu cực nên em cũng thông cảm bỏ qua. Đừng tái diễn nữa là được. Em trám tạm sơn vào, chấp nhận xấu cái xe.

thanhhava

Xe buýt
500 triệu sao không mua đất mà mua xe nhỉ?🤔

Su34

Xe hơi
Sao cụ chủ không mua xe cũ đi nhỉ, vios tầm 2-300 cũ ngon chạy phà phà, tiết kiệm đc 2-300tr nữa để tiếp tục gửi lãi, không bị đứt gãy nguồn tiền, vẫn dư được một nửa, đây cũng là một hình thức tiết kiệm nữa, vẫn có xe mà vẫn có tiền phòng thân. Tiết kiệm trong tiết kiệm luôn.

BMW R60

Xe tăng

Xàm gì mà xàm, làm thêm giờ, làm ngoài, thưởng Tết, lãi bank trong 3 năm không được hơn 100tr sao?
Cụ không nói rõ mấy chỗ bôi đậm kia như nào. Có gấp đôi gấp 3 khoản lương cứng 12 triệu/ tháng không?
Thanh niên chưa vợ mà 3 năm tiết kiệm được 500 của là rất giỏi đấy.
Thực ra mấy thứ rượu bia, cafe, thuốc lá thì toàn mấy thứ độc hại, béo bổ gì đâu. Nhiều người trong đó có em đang muốn bỏ đi chưa được.
Còn cuộc sống vẫn phải có thu vui, giao lưu gia đình, bạn bè, xã hội...( Đá bóng, điện thoại, ma chay, hiếu hỷ...) . Chứ thanh niên mà cứ đi làm rồi dành thời gian làm thêm giờ...rồi về ngủ, nghĩ cách tiết kiệm tiền thì cũng chán. Tất nhiên biết đâu tiết kiệm là thú vui của cụ chủ!

canboxom.dt

Xe tăng
Sao cụ chủ không mua xe cũ đi nhỉ, vios tầm 2-300 cũ ngon chạy phà phà, tiết kiệm đc 2-300tr nữa để tiếp tục gửi lãi, không bị đứt gãy nguồn tiền, vẫn dư được một nửa, đây cũng là một hình thức tiết kiệm nữa, vẫn có xe mà vẫn có tiền phòng thân. Tiết kiệm trong tiết kiệm luôn.
Cụ cẩn thận tính già lại hóa non. Vios tầm 300 thì là đời cũ, xấu. Chưa kể đen gặp xe dịch vụ máy tã rồi em ăn với sửa thì toang. Em nói thật 200tr gửi lãi cũng chả đáng bao nhiêu so với tiền rủi ro sửa chữa kia. Số tiền đó em sẵn sàng trả để đảm bảo chiếc xe ngon nghẻ 10 năm, bản mới.

Trạng thái
Thớt đang đóng