[Funland] 'Lương 10 triệu, cứ sống thoải mái đi sốt vó chi chuyện nhà cửa'

Hàng Than

Xe tải
mỗi người một quan điểm, góc nhìn trên cơ sở thu nhập của họ..ở thuê hay mua trả góp dần phụ thuộc vào thu nhập

an cư mới lạc nghiệp...an cư mới phát triển được việc làm ăn, sự nghiệp được, đặc biệt là chuyện ở khu nào để con cái được vào học trường tốt, xịn

BinhLee

Xe tăng
mình sống cuộc sống của mình, nếu bác thấy thoải mái và vui là được
còn em lại muốn mua được nhà để có mục tiêu phấn đấu và em thấy vui với điều đó

santa-morning

Xe buýt
10 năm đời người trôi qua rất nhanh dù ta sống theo cách nào, hưởng thụ hay tiết kiệm mua nhà. Sau 10 năm nhìn lại ai cũng nhận ra mình đã phạm không ít sai lầm trong tg đó và ước gì ta đã ko phạm sai lầm. Tuy nhiên việc sống và làm việc chăm chỉ khi còn trẻ và khoẻ mạnh để có thể mua nhà sau 10 năm là cách sống của đa số mọi người trong xh và rất ít người hối tiếc vì đã sống như vậy. Ai đã trải qua mới hiểu

Rivers

Xe container
Có sự khác biệt lớn giữa thói quen tiêu dùng của người Phương Tây và người VN (có nhẽ chịu ảnh hưởng nhiều của TQ):
- Người Phương tây khi đã có việc làm ổn định sẽ vay NH để mua nhà, mua xe. Tất nhiên là nhà, xe ô tô tương xứng với mức thu nhập của công việc. Sau đó họ sẽ phải trả các khoản nợ đó trong suốt cuộc đời đi làm của mình. Nêu chẳng may mất việc, khả năng bị thu nhà, thu xe là rất cao. Đổi lại, họ được hưởng dụng tiện nghi do nhà, xe mang lại từ rất sớm
- Người VN thường chấp nhận ở nhờ, thuê nhà giá rẻ ... để tiết kiệm, tích cóp cho đến khi có đủ tiền mua nhà thì mới mua (ko kể các trường hợp được bố mẹ chu cấp, gia đình có điều kiện....). Về cơ bản thì cũng cả đời vất vả, tằn tiện, đến cuối đời mới được hưởng tiện nghi nhà, ô tô của mình. Được cái nếu có mất việc thì cũng chỉ bị chậm kế hoạch tích lũy thôi chứ ko vỡ nợ như bên Tây.

Ngày nay thì nhiều Người Việt đã có xu hướng hành động theo kiểu phương tây, vay tiêu dùng, vay mua nhà, mau xe ... đã tăng hơn rất nhiều.

Cụ xem ở tây thế này thì chúng nó mới dám vay, chứ ở ta lãi toàn ~10% lại có thả nổi thì đến bố thằng dân cũng chả dám liều.

niceshot

Xe container
ở tây lãi vay nó thấp, ở VN mà vay mua nhiều như thế chỉ béo ngân hàng.
View attachment 2397376

Cụ xem ở tây thế này thì chúng nó mới dám vay, chứ ở ta lãi toàn ~10% lại có thả nổi thì đến bố thằng dân cũng chả dám liều.
Lãi suất ở tây hay ở ta thì cũng đều có tương quan mật thiết với tốc độ tăng trưởng kinh tế các cụ ạ, mà tăng trưởng kinh tế nó sẽ tạo ra tiền đề cho việc tăng thu nhập.

Nếu chỉ nhìn vào lãi suất cho vay để đánh giá thì phiến diện quá!

Rivers

Xe container
Lãi suất ở tây hay ở ta thì cũng đều có tương quan mật thiết với tốc độ tăng trưởng kinh tế các cụ ạ, mà tăng trưởng kinh tế nó sẽ tạo ra tiền đề cho việc tăng thu nhập.

Nếu chỉ nhìn vào lãi suất cho vay để đánh giá thì phiến diện quá!
Cụ cứ lôi cái vĩ mô ra làm gì, thằng dân ngu như bọn em ăn bữa nay tính bữa mai chỉ quan tâm tới lãi suất nó cao hay thấp thôi, lãi bên nó hơn 3%/năm & cố định (fixed), thêm 2-3% thuế đất nó chỉ rơi vào trên dưới 6% 1 năm ổn định suốt thời gian vay thì mới dám vung tay, ở ta 10% lại thả nổi, lãi mà nó lên như những năm 2008-10 chắc phải lôi cả vợ lẫn con ra đường ăn xin để trả lãi mất :))

khanhtx8

Xe tăng
Có sự khác biệt lớn giữa thói quen tiêu dùng của người Phương Tây và người VN (có nhẽ chịu ảnh hưởng nhiều của TQ):
- Người Phương tây khi đã có việc làm ổn định sẽ vay NH để mua nhà, mua xe. Tất nhiên là nhà, xe ô tô tương xứng với mức thu nhập của công việc. Sau đó họ sẽ phải trả các khoản nợ đó trong suốt cuộc đời đi làm của mình. Nêu chẳng may mất việc, khả năng bị thu nhà, thu xe là rất cao. Đổi lại, họ được hưởng dụng tiện nghi do nhà, xe mang lại từ rất sớm
- Người VN thường chấp nhận ở nhờ, thuê nhà giá rẻ ... để tiết kiệm, tích cóp cho đến khi có đủ tiền mua nhà thì mới mua (ko kể các trường hợp được bố mẹ chu cấp, gia đình có điều kiện....). Về cơ bản thì cũng cả đời vất vả, tằn tiện, đến cuối đời mới được hưởng tiện nghi nhà, ô tô của mình. Được cái nếu có mất việc thì cũng chỉ bị chậm kế hoạch tích lũy thôi chứ ko vỡ nợ như bên Tây.

Ngày nay thì nhiều Người Việt đã có xu hướng hành động theo kiểu phương tây, vay tiêu dùng, vay mua nhà, mau xe ... đã tăng hơn rất nhiều.
Tây có 3 cái Việt Nam không theo được là công ăn việc làm ổn định và lãi suất ngân hàng thấp, ổn định. Cuối cùng là bất động sản đang thời kỳ tăng giá.

Nhà là 1 tài sản lớn mà công ăn việc làm 3 bữa lại đổi mỗi khi thay sếp.
Lãi thì gấp 3 gấp 5 lần thằng Tây, chính sách lãi lại không ổ định.
Bất động sản cứ vài tháng lại có tin sốt đất sốt nhà. Nhà chung cư thì làm ăn chộp giật, vài năm xuống cấp, chục năm trở lên chỉ muốn đập đi xây mới mà bố bảo dám đập

thungkhe

Xe điện
Mình chỉ lo cho ăn học thôi, còn lại thì tự xoay, cho học hành bài bản, tây học đủ cả mà không lo nổi tiền để mà đi lấy vợ thì dù có mua nhà cho nó chắc gì nó đã giữ được.
Quan điểm mình rất nhất quán, riêng tiền học, không tiếc một đồng nào dù đắt hay rẻ. Học xong đại học mời đồng chí tự bơi. Tán gái được hay không là ở kỹ năng chứ đâu phải cứ vác nhà với xe ra tán thì có lấy cũng chỉ được con vợ ham vật chất thôi, dạng này chỉ ở bên nhau lúc giàu có chứ khó khăn nó bỏ con mình đi ngay.
Việc phải dùng nhà với xe đi tán gái chỉ dành cho mấy cụ U50 trở lên, khi mà thời trai trẻ qua đi mới phải dùng tiền để câu gái he he
Cùng quan điểm với Cụ vì giờ F1 nhà E sắp trưởng thành. E sẽ cho tự bới, tự thuê nhà mà lập nghiệp dù rằng E có 4 cái đang cho thuê. Quan điểm E rõ ràng phải thả F1 ra ngoài sau khi mình đã đầu tư cho học hành, còn TS của mình chỉ có cho F1 thừa kế mà thôi.

nthgtvt

Xe máy
:( nợ nhưng có khả năng trả thì còn ok. Chứ cứ lấy cớ nợ để lấy động lực em nghe không ổn lắm

Fim

Xe điện
Cùng quan điểm với Cụ vì giờ F1 nhà E sắp trưởng thành. E sẽ cho tự bới, tự thuê nhà mà lập nghiệp dù rằng E có 4 cái đang cho thuê. Quan điểm E rõ ràng phải thả F1 ra ngoài sau khi mình đã đầu tư cho học hành, còn TS của mình chỉ có cho F1 thừa kế mà thôi.
Đừng để nó ở gần mình là được cụ ạ.
vd cụ ở HN cho nó vào ĐN hay SG làm, tự khắc ok.
Chứ nó làm ở HN nữa thì gấu nó ko luồn trước cũng luồn sau vì thương con :D

Bò lốp

Xe lăn
Em có biết qua 1 cặp gia đình(cũng tầm 50t) đi thuê trọ ở dãy nhà trọ Thắng Lợi- gần Hồ tây, nhưng họ rất sung sướng ạ

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Lương 10 củ thì mua nhà dạng trả góp cỡ 5-6 củ/tháng, chứ ai ép mua cái nhà mà trả ngân hàng hết cả tháng lương!?
Trả góp 5-6 củ cũng căng phết chứ không đơn giản đâu.

khanhtx8

Xe tăng
Cụ vẫn còn nhã hơn em, thằng chọi xác định là chỉ đc đầu tư ăn học hết ĐH. Còn cơm thì đến năm 18 20t. Tài sản là em tích cóp đi du lịch và đánh lô. Mình dạy chúng nó tự lập thì mình phải xác định tự lo thân già, chứ ko nó tống vào viện dưỡng lão hoặc khách sạn ngàn sao thì lấy cái gì ra mà thả lô

TRANGDC

Xe tăng
10 năm đời người trôi qua rất nhanh dù ta sống theo cách nào, hưởng thụ hay tiết kiệm mua nhà. Sau 10 năm nhìn lại ai cũng nhận ra mình đã phạm không ít sai lầm trong tg đó và ước gì ta đã ko phạm sai lầm. Tuy nhiên việc sống và làm việc chăm chỉ khi còn trẻ và khoẻ mạnh để có thể mua nhà sau 10 năm là cách sống của đa số mọi người trong xh và rất ít người hối tiếc vì đã sống như vậy. Ai đã trải qua mới hiểu
Em đúng tròn 10 năm đi làm mới mua được nhà, quá nửa thời gian đó em vừa làm vừa phá, chả tích được hào nào :D
Em đã trải qua thâm niên 15 năm thuê nhà thì quan điểm của em là nên cố gắng có ngôi nhà của riêng mình càng sớm càng tốt, thuê nhà mệt mỏi & phức tạp lắm :P

trungpham666

Xe tải
Mình chỉ lo cho ăn học thôi, còn lại thì tự xoay, cho học hành bài bản, tây học đủ cả mà không lo nổi tiền để mà đi lấy vợ thì dù có mua nhà cho nó chắc gì nó đã giữ được.
Quan điểm mình rất nhất quán, riêng tiền học, không tiếc một đồng nào dù đắt hay rẻ. Học xong đại học mời đồng chí tự bơi. Tán gái được hay không là ở kỹ năng chứ đâu phải cứ vác nhà với xe ra tán thì có lấy cũng chỉ được con vợ ham vật chất thôi, dạng này chỉ ở bên nhau lúc giàu có chứ khó khăn nó bỏ con mình đi ngay.
Việc phải dùng nhà với xe đi tán gái chỉ dành cho mấy cụ U50 trở lên, khi mà thời trai trẻ qua đi mới phải dùng tiền để câu gái he he
Đó là cụ đang nói trên quan điểm cụ có điều kiện rõ ràng rồi. Cho chúng mày va vấp chán đi. Chứ như em đi từ mặt đất đi lên thì em lại quan điểm khác. Em k giỏi nên xách định phải ổn định trước. Cụ giỏi thì cụ làm giầu trước. Chứ em nói cụ đừng giận: 35 tuổi xấu trai vl, tiền k có mà đi tán gái em nghĩ khó đới.

admod

Xe đạp
cả tuổi thanh xuân cày tiền trả nợ, haizzzz

ruby_eagle

Xe điện
thời buổi bây giờ giá nhà tăng chóng mặt, lương của đa số người dân ko thể mua nổi. Nhưng ko hiểu sao bds vẫn cứ tăng và người người vẫn cứ mua?!

bigman95

Xe điện
Em lấy bản thân ra, 21 tuổi bắt đầu hăng say cày cấy , 31 tuổi lấy vợ , 35 tuổi mua cc con con , 40 tuổi bắt đầu sống theo cái mình thấy hạnh phúc. Tuy nhiên khi có tiền thì không có thời gian và sức khỏe để tiệu tiền và hưởng thụ nữa.

Với các cụ còn trẻ , em khuyên hãy làm nhưng gì mình thích trước(lành mạnh nhé!) , vợ con, nhà cửa tính sau . Sau 30 cái gì đến nó sẽ đến.