[Funland] Lumi Hà Nội

luyenok

Xe điện
Em chào các bác!
Em vừa thấy 1 bạn đăng hỏi trên trang fb cư dân Lumi . Có lẽ là bạn này đã nhận đc HĐMB https://www.facebook.com/share/p/GM2kJuT8R655jNFs/?mibextid=K35XfP
Em bỡ ngỡ đoạn này. Các bác thông thái giúp em với ạ
- Thông thường thì Chi Phí Thu Xếp Bảo Lãnh để đảm bảo nghĩa vụ bàn giao chcc của cđt đúng hạn là bn? phí này đã bao gồm trong tổng tiền nhà chưa hay mình sẽ phải thanh toán riêng ?
- Đối với dự án Lumi này, các bác thấy có cần thiết phải phát hành thư bảo lãnh từ bank ko, khi mà:
1. cđt Cpitaland khá uy tín.
2. Nội dung ảnh chụp văn bản, em thấy có đoạn khá cởi mở cho k/h "Để làm rõ, Bên Mua có thể ký Phiếu Đề Nghị gửi Chủ Đầu Tư vào bất cứ thời điểm nào sau khi HĐMB được ký kết nhưng trong mọi trường hợp không muộn hơn thời hạn bàn giao Căn Hộ chung cư nêu tại HĐMB và Thư Bảo Lãnh chỉ được phát hành sau khi Bên Mua đã hoàn thành nghĩa vụ thanh toán Chi Phí Thu Xếp Bảo Lãnh cho Chủ Đầu Tư."
3. Và nếu ko ký vào phiếu xác nhận (ảnh dưới ạ) thì sẽ có nhiều thời gian cân nhắc lựa chọn việc có phát hành hay ko phát hành thư bảo lãnh phải ko các bác? (khoảng thời gian này em hiểu là đến trước khi bàn giao nhà ạ)
Em cảm ơn các bác trước ạ!
-
"chi phí thu xếp" này là bao nhiêu vậy? Tưởng việc phát hành bảo lãnh là trách nhiệm của CĐT rồi chứ? Như hồi trước em mua chỗ VIN Skylake, đến đầu năm 2019 (gần thời hạn bàn giao) vẫn không thấy CĐT phát hành bảo lãnh nên khách hàng hò nhau làm um lên, sau CĐT phải đưa ra phương án giảm giá 0,7% cho mọi khách hàng vì vụ ko phát hành bảo lãnh đó.
Chỗ Lumi này thì có thể hơi khác, như trên hợp đồng thì có lẽ là bank đã có bảo lãnh rồi (qua cái CV 2916 kia) nhưng mặc định không phát hành chứng thư cho từng căn hộ, căn nào muốn lấy thì chịu thêm phí hành chính gì đó chăng, nếu thế thì ko đáng kể.

thuongnho

Xe buýt
Bác ở Mul hay SSA thế ạ? E tìm bên SSA mà giá cũng đang cao quá. Có thì cũng toàn căn xấu 😢
Em ở Mul bác ạ. Sang Mul giá mềm hơn bác ui. SSA thì xây sau nên thiết kế căn hộ nhỏ hơn và có ban công n Mul thì cảnh quan thích, rộng hơn. Bác thuê thử ở Mul xem sao.

thuongnho

Xe buýt
"chi phí thu xếp" này là bao nhiêu vậy? Tưởng việc phát hành bảo lãnh là trách nhiệm của CĐT rồi chứ? Như hồi trước em mua chỗ VIN Skylake, đến đầu năm 2019 (gần thời hạn bàn giao) vẫn không thấy CĐT phát hành bảo lãnh nên khách hàng hò nhau làm um lên, sau CĐT phải đưa ra phương án giảm giá 0,7% cho mọi khách hàng vì vụ ko phát hành bảo lãnh đó.
Chỗ Lumi này thì có thể hơi khác, như trên hợp đồng thì có lẽ là bank đã có bảo lãnh rồi (qua cái CV 2916 kia) nhưng mặc định không phát hành chứng thư cho từng căn hộ, căn nào muốn lấy thì chịu thêm phí hành chính gì đó chăng, nếu thế thì ko đáng kể.
Em hiểu là có bảo lãnh chung rồi, còn căn nào muốn phát hành riêng thì phải trả phí thôi ạ.

cuchuoi0509

Xe tăng
Em hiểu là có bảo lãnh chung rồi, còn căn nào muốn phát hành riêng thì phải trả phí thôi ạ.
Ngân hàng cấp hạn mức bảo lãnh cho CĐT, còn nếu muốn phát hành bảo lãnh thì người mua nhà chịu phí. Không phải ai cũng có nhu cầu làm bảo lãnh này