[Thảo luận] Lùi nhìn gương phải, hay thế sao trong trường lái họ không dậy nhỉ

s0_kh4nh

Xe tăng
cụ đá cả 3 gương cho an toàn ạ
trường lái giờ chỉ dậy qua loa cho xong thôi còn kinh nghiệm cụ tích tụ từ những lần lái và lùi là chính ạ

MsMuong

Xe tải
Cụ nhầm rồi, lùi thì phải nhìn cả 3 guơng rồi mới quyết định. Cụ nhớ mở cả cửa kính xe ra nhé, để người de xe cho cụ có thể nói cho cụ biết trả lái hay tiến ... Nhiều cụ cứ đóng cửa, bên ngoài cứ nói, bên trong cứ không nghe thấy gì.
Tốt nhất là cứ nhìn bằng mắt thật...E k tin gương đâu...hihihi
Mà hạn chế tối đa lùi chuồng, cứ tiến được là tiến...(Thầy E dậy E thế)

Micar

Xe tải
cụ đá cả 3 gương cho an toàn ạ
trường lái giờ chỉ dậy qua loa cho xong thôi còn kinh nghiệm cụ tích tụ từ những lần lái và lùi là chính ạ
Hồi mới lái, có lần vào bãi đỗ, em nhòm đủ cả 3 gương. Chả thấy cái gì sất, thế là nhả phanh chân. Được vài mét, thấy cái oạch sau mông. Bỏ mợ. Nhảy xuống thấy mông vợ hun vào một em cọc sắt cao cỡ chừng 35cm. May mà khi lùi bao giờ em cũng đặt sẵn ở chân phanh, nên chỉ bị móp nhẹ tí phần nhựa cản sau. Thế nên kinh nghiệm sau này là trước khi quan sát 3 gương, vẫn phải nhìn qua tí địa hình để tránh điểm mù.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Lùi chậm và quan sát cả 3 gương cho an toàn !

biển xanh06

Xe điện
lùi nhanh an toàn

Theo kinh nghiệm thực tế thì các cụ có thể làm như sau,nếu là xe 4 chỗ tay phải đặt lên ghế phụ đầu quay lại phía sau tầm nhìn sẽ thoáng và rộng hơn nhìn gương tuy nhiên thỉnh thoảng vẫn nhìn cả gương trái và gương phải để tránh những vạt cản bên dưới, nếu là xe to bắt buộc phải hạ kính khi lùi tập vài lần sẽ lùi nhanh như tiến,một lần em đang đi ở hồ xuân hương thì thấy xx đấu đầu thì có bà bán quán nước hô đường một chiều,em lùi một phát từ giữa phố ra quang trung khép góc không cho xx vượt, quay đầu chạy ra trần nhân tông vào trần bình trọng chui vào cung văn hóa và mất hút may là lúc đó trên xe chỉ có mình em,không thì cũng không giám chạy như thế đâu ạ
Cụ nhầm rồi, lùi thì phải nhìn cả 3 guơng rồi mới quyết định. Cụ nhớ mở cả cửa kính xe ra nhé, để người de xe cho cụ có thể nói cho cụ biết trả lái hay tiến ... Nhiều cụ cứ đóng cửa, bên ngoài cứ nói, bên trong cứ không nghe thấy gì.

Pajero0291

Xe buýt
Em mới được 1 cụ lái già hướng dẫn lùi nhìn gương phải, công nhận dễ nhìn , dễ lùi và căn chuẩn hơn nhìn gương trái ~X( , sao cái này ở trường lái xe họ không dậy nhỉ , hay chỉ mỗi e không được dậy
có dậy lùi kụ ạ nhưng mở cửa thò đầu ra nhìn (em học hạng C)

xe thủng lốp

Xe container
Thầy giáo em bảo lùi mà ngoái đầu lại là kém. :P

ndkhoivtv

Xe tăng
Ấy chết, lùi mà chăm chăm trông vào người đứng xi nhan bên ngoài thì chỉ có mà chết. Nếu có phải cần đến người xi nhan thì nhà cháu chỉ nhờ họ có mỗi việc là xem giúp cho cái đ ít hoặc đầu xe còn cách chướng ngại vật khoảng bao nhiêu mm.

thanhnam1107

Xe hơi
tùy từng trường hợp chứ bac,lùi trái mà nhìn gương fai thì lùi kiểu j?cứ 3 gương mà chơi như các thầy dậy là chuẩn,có cái camera hỗ trợ nữa thì ngon.

Quạt

Xe điện
Kiểu này chắc không được tập chữ chi hay còn gọi là zích zắc :)

NHON 2012

Xe điện
Trước khi lùi cứ chạy 1 vong quanh xe là an toàn nhất

verybadrat

Xe hơi
Em mới được 1 cụ lái già hướng dẫn lùi nhìn gương phải, công nhận dễ nhìn , dễ lùi và căn chuẩn hơn nhìn gương trái ~X( , sao cái này ở trường lái xe họ không dậy nhỉ , hay chỉ mỗi e không được dậy
Lùi là phải nhìn cả 3 gương cụ ạ. Mới cách đây mấy hôm, em mải nhìn gương phải, suýt lùi vào 1 ông Innova bất chợt hiện ra bên trái.
Còn nếu cụ chỉ muốn căn sao cho xe song song với lề đường, hàng rào bên phải ... thì nhìn gương phải là chuẩn rồi. Nhưng em lưu ý là vẫn còn cái mũi xe. Khi mình lùi vaò lề đưoừng bên phaỉ thì mũi xe tòi ra đến giữa đường bên trái. Không nhìn gương trái thì cũng có nguy cơ tương vào các ông mãnh không biết nhường đường cho ai bao giờ.

adonis

Xe buýt
Có mỗi mình cụ ko đc dạy thôi

PARASUCO

Xe tăng
lùi thế nào mà cụ lùi ra là được, còn thường thì người ta phải nhìn cả 3 gương .

SPL

Xe container
Cụ nhìn mỗi gương phải thì bên trái kiểu gì cụ cũng được hôn gốc cây, bờ tường...và hậu quả là đi 3ds, đèn hậu phía bên trái cho coi. Nói chung khi lùi là cụ phải sử dụng hết mấy giác quan, mắt nhìn 3 gương và cam lùi, tai nghe cảm biến lùi, tay vần vô lăng, chân côn ga hợp lý chưa kể phải phán đoán tình hình xung quanh nữa :D

white_angel

Tháo bánh
nhà cháu nhìn đủ các loại gương ợ.

innova68

Xe máy
lùi nhìn cả 3 gương ,đánh lái bên nào thỳ nhìn bên đấy thôi.Nói chung là kinh nghiệm đi nhiều rồi thỳ biết

Giang Nam

Xe tăng
Nói chung các cụ cứ nên cẩn thận. Thống kê rồi, đi lùi thì rất ít nhưng xước sát do lùi lại chiếm đa số.

Billduy

Xe tăng
cụ chủ thớt mới lái nên phải áp dụng bài cơ bản (cái này bên Tây nó dạy nhá)
- Trước khi lùi, xuống xe quan sát phía sau xem có chướng ngại vật tầm thấp không ? (cái này cần thiết đớ vì có cụ đã chẹt chết chó nằm ngủ rồi nhá)
- Lên xe, cà số lùi, tay trái nắm đỉnh vô lăng, tay phải choàng tay qua ghế phụ (như khoác vai người yêu ấy), đầu quay hẳn ra đằng sau xe quan sát (tạm thời quên mấy cái gương đê) và lùi từ từ
Chúc cụ lùi xe an toàn