[Funland] Luật hóa "nhất chớm... "

BMW X10

Xe điện
các thày dạy nhất chớm theo em hiểu thì nghĩa là chớm vào giao lộ trước thì được ưu tiên trước, thế nên các cụ cứ cố phi cật lực vào trước nhận mình số 1.
còn anh nài thì cũng phải biết đc xe đang trong giao lộ là nhưnnaof chứ ak? ko hiểu đc là đang trong giao lộ thế nào em nghĩ ko đủ sk lái xe :D
Bác vẫn lảng tránh cái định nghĩa. - cái cực cần thiết khi ra quy định, và chấp nhận nó tốt trong tuyệt đại đa số trường hợp - củ chuối trong vài ngoại lệ.

Như cái sự "các cụ cứ cố phi cật lực vào trước nhận mình số 1" là hoàn toàn chính xác với điều khoản nhất chớm ngu xuẩn ở #1 hiện nay, bác ạ.
Vì khi đó, ai cũng hiểu rằng, "xe đã đi vào nút giao 1cm" = "xe đã đi vào nút giao 1met" hoặc thậm chí tệ hại hơn, quyền lợi bằng với xe đang nằm chềnh ềnh ở giữa ngã tư.

Thế nên, tôi nghĩ nên truy tố cậu oánh máy cái dự thảo ở #1, tội Giết người hoặc nặng hơn.

PS: Để tôi chỉ đạo mấy cậu bên các nước kém phát triển về giao thông, như Anh Pháp Mỹ, nó đưa khái niệm "Nhat chom" vào luật tụi nó, giữ nguyên văn tiếng Việt.

BMW X10

Xe điện
còn anh nài thì cũng phải biết đc xe đang trong giao lộ là nhưnnaof chứ ak? ko hiểu đc là đang trong giao lộ thế nào em nghĩ ko đủ sk lái xe :D
Theo bác, bác biết cái sự "anh nài thì cũng phải biết đc xe đang trong giao lộ là nhưnnaof chứ ak?" là như thế nào?

dracula_bg

Xe điện
Em không thấy có từ nào "xe ưu tiên phải nhường xe Chớm" cả. Nếu phải nhường ông "nhất chớm" chắc không được gọi "xe ưu tiên nữa". Vì bị ông "nhất chớm" tước đi quyền được ưu tiên :D

View attachment 7964098
luật có bảo xe ưu tiên nhường xe chớm đâu cụ? luật nói rõ là xe đang trong giao lộ thì được nhường đường trước mà

3077

Xe container
Điểm mới ở chỗ nào nhỉ?

Pilota

Xe điện
Vậy là, khi di chuyển trên cuốc lộ, em vẫn phải lò dò và căng mắt ra nhìn để xem có anh chị nào trong ngõ phi ra rẽ phải để còn tránh. Mệt ghê các cụ nhỉ?!

duongphong

Xe container
luật có bảo xe ưu tiên nhường xe chớm đâu cụ? luật nói rõ là xe đang trong giao lộ thì được nhường đường trước mà
theo em thì tất cả các thể loại xe đến giao cắt đều phải giảm toics độ quan sát. đến những thằng ưu tiên số 1 như quân đội, công an, cứu hoả hay đê điều cugnx phải quan sát nếu có xe đã vào giao lộ thì vẫn phải nhường cho nó thoát ra rồi mới đến lượt ưu tiên, chứ ko phải như mấy bố nhà ta là đến nơi giao cắt phi thật nhanh để cắm cái đầu vào xác nhận quyền ưu tiên mình là số 1
Cụ nên bỏ cụm từ "nhất chớm" ra khỏi đầu. Giữ nó trong đầu nó làm lẫn lộn quy tắc GT :D

Chỉnh sửa cuối:

petit jardin

Xe hơi
Đèn 3 phases là chuẫn cuốc tế rồi bác.
Cái đèn đếm là thừa. Thực tế, bên mấy xứ chậm phát triển, vô cùng ít đèn đếm kiểu ta.
Pha vàng là vé vớt cho những anh sắp đến đèn kịp phanh và những anh vừa qua vạch kịp thoát. Tiêu chuẩn là 3sec, mặc dù tôi không chắc lắm.

Còn quy định như ở #1, Đèn đỏ = Đèn vàng, thì vi diệu dồi, thể hiện trình độ lý luận sắc sảo, nội dung nhân văn, kinh nghiệm sâu sắc của cậu oánh máy.
Vâng đúng đó cụ. Vàng hay đếm giây thì bản chất cũng chỉ nhằm 1 mục đích báo hiệu sắp sang pha đỏ. Nên dùng 1 trong 2 là đủ rồi. Đây lại dùng song song cả 2; rồi các ông lại tự đẻ thêm ra cái quy định khiến nó vượt qua chức năng của cái pha vàng (trong khi vẫn dùng hỗ hợp cả đếm ngược).
Đi đường thế này đến là lú.

BMW X10

Xe điện
Vậy là, khi di chuyển trên cuốc lộ, em vẫn phải lò dò và căng mắt ra nhìn để xem có anh chị nào trong ngõ phi ra rẽ phải để còn tránh. Mệt ghê các cụ nhỉ?!
Cần gì phải Chớm hay Nhứt hả bác.

Tại thời điểm hiện tại, bác đi trên đường nào đi nữa, khi đến giao lộ, thường thì trong 99.99% trường hợp, bác vẫn phải nhường 1 cậu từ đường khác mò ra, đặc biệt khi nó đến từ hướng 3h và phi ra rẽ phải, kể cả khi cái Đường khác đó nó to bé như thế nào.

Mọi điều luật hiện tại (và sau này) đều bảo vệ việc đó, mặc dù ai cũng biết là nó khá ngu xuẩn.

BMW X10

Xe điện
Vâng đúng đó cụ. Vàng hay đếm giây thì bản chất cũng chỉ nhằm 1 mục đích báo hiệu sắp sang pha đỏ. Nên dùng 1 trong 2 là đủ rồi. Đây lại dùng song song cả 2; rồi các ông lại tự đẻ thêm ra cái quy định khiến nó vượt qua chức năng của cái pha vàng (trong khi vẫn dùng hỗ hợp cả đếm ngược).
Ban đầu thì tôi thấy duy nhất 1 tuyến đường mới là có đủ pha Vàng và Đèn đếm, là đường Xuân Tảo, mới toanh.
Bây giờ thì pha vàng họ cũng bỏ rồi, uỵch 1 phát nó rơi từ Đỏ thành Xanh và ngược lại; kèm với Đèn đếm.

Có nhiều chỗ, Đèn đếm hỏng, nhưng các phases vẫn thế, đâm ra nó khá hỗn loạn và nguy hiểm.

caisua

Xe lăn
Luật đúng rồi còn gì. Nếu đã vào thì được ưu tiên. Vì cần giải thoát chiếc xe đó để cho nút giao thông thoáng. Ở Tây cũng vậy thôi.

Điều mà bà con và đại đa số mọi người chưa hiểu, và dẫn đến đi sai ở VN - đó là khi đến nút giao, nếu luật phải nhường đường thì không được phép đi vào nút giao, phải dừng lại và nhường đường đã.

Ở nước ngoài việc này rất nghiêm túc. Còn ở Vn thì đến nút giao cứ cố chen nhau chui vào và cho rằng mình đúng & mình đã qua vạch nên được ưu tiên.
Nghiêm túc vì phạt nặng. Khi nhường đường cho người đi bộ, kể cả đường rộng, nếu người cuối cùng chưa lên vỉa hè mà 4B đã đi là ăn biên bản
Ở mình thì đi qua đầu xe phát là 4B vọt luôn rồi, còn 2B thì ko có khái niệm nhường đi bộ

Hieumos

Xe container
Có lẽ là anh bộ X mới soạn lại, nên nhiều quy định tương đối khó hiểu.
1. Về cái nguyên tắc nhường đường, anh quy định là phải nhường đường theo thứ tự ưu tiên từ a đến á. Anh xếp xe trong nút đứng trên cả xe ưu tiên. Tức là xe ưu tiên khi gặp xe đã đi vào nút cũng phải nhường?
2. Nhường đường cho xe rẽ phải??? Hơi khó hiểu cái sự nhường này. Xe rẽ phải thì đâu có xung đột với bất cứ hướng nào đâu mà phải nhường nhỉ.

Pilota

Xe điện
Cần gì phải Chớm hay Nhứt hả bác.

Tại thời điểm hiện tại, bác đi trên đường nào đi nữa, khi đến giao lộ, thường thì trong 99.99% trường hợp, bác vẫn phải nhường 1 cậu từ đường khác mò ra, đặc biệt khi nó đến từ hướng 3h và phi ra rẽ phải, kể cả khi cái Đường khác đó nó to bé như thế nào.

Mọi điều luật hiện tại (và sau này) đều bảo vệ việc đó, mặc dù ai cũng biết là nó khá ngu xuẩn.

Cụ nhớ hơi thiếu chút. Theo quy định hiện tại của cái thổ tả, à quên thông tư 20. Em với cụ còn phải giảm ga xuống hết mức có thể thậm chí là xuống đẩy xe đi bộ, nhằm làm chủ tốc độ để tránh cái cậu đi từ hướng 9h mò ra và rẽ trái. Đúng là ... đồn như lời. :))

coolpix8700

Xe ngựa
BMW X10 nói:
Cái đèn đếm là thừa. Thực tế, bên mấy xứ chậm phát triển, vô cùng ít đèn đếm kiểu ta.
Pha vàng là vé vớt cho những anh sắp đến đèn kịp phanh và những anh vừa qua vạch kịp thoát. Tiêu chuẩn là 3sec, mặc dù tôi không chắc lắm.
Còn quy định như ở #1, Đèn đỏ = Đèn vàng, thì vi diệu dồi, thể hiện trình độ lý luận sắc sảo, nội dung nhân văn, kinh nghiệm sâu sắc của cậu oánh máy.
Vàng là báo hiệu sắp sang đỏ, ở VN trước đây và mọi nơi khác đều như vậy, chỉ gần đây VN trong văn bản dưới luật mới đưa thêm cái khái niệm (tội) "vượt đèn vàng", trong khi luật vẫn quy định như mọi nơi khác "đèn vàng qua vạch được phép,... chú ý các phương tiện".
Ở VN thiếu 2 cái biển rất thịnh hành ở mọi nơi khác là biển báo hiệu đường ưu tiên (506) và biển Stop (122).
Biển stop bắt buộc mọi phương tiện giao thông đều phải dừng trước vạch rồi mới được đi tiếp dù phía trước có thoáng, rất hữu dụng khi đi từ đừng nhánh ra đường chính để bắt người tham gia giao thông phải quan sát, còn biển báo hiệu hướng ưu tiên để biết phải nhường các phương tiện đang lưu thông trên hướng ưu tiên. Mọi va chạm xảy ra thì xe ở hướng phải nhường đều có lỗi, chỉ khi chứng minh được người trên hướng ưu tiên cố ý gây va chạm mới được giảm bớt tỷ lệ trong lỗi!

Anita Emi

Xe điện

Phanh không kịp mà vượt vàng thì có sao không bác? Ví dụ còn 1s trước vạch mà bật vàng khi đang đi 40km thì chịu rồi.

Phỡn

Xe tăng
Đúng bản chất vấn đề
Càng nhập nhèm càng dễ kiếm ăn
Ông anh em bị tốc độ quá 10km, ngoan như cún vẫn kịch khung 5/3-5 củ. Thôi các ông chốt mịa nó 5 củ đi lại còn 3 đến 5 củ làm gì không biết ;))

dracula_bg

Xe điện
Cụ nên bỏ cụm từ "nhất chớm" ra khỏi đầu. Giữ nó trong đầu nó làm lẫn lộn quy tắc GT :D
em ngày mới học lái cũng đc dạy cái này cụ ạ, sau một lần đc 1 cụ of khai thông, em search nguyên cái luật gtđb2008 và thời đấy là cái qc41 ko thấy có điều khoản nào về cái đấy nên em đã bỏ khỏi đầu từ lâu rồi cụ.

Mr.Alo

Xe lăn
Ông anh em bị tốc độ quá 10km, ngoan như cún vẫn kịch khung 5/3-5 củ. Thôi các ông chốt mịa nó 5 củ đi lại còn 3 đến 5 củ làm gì không biết ;))
3-5 thì vẫn auto 4 củ mà cụ , dính 5 củ chắc bạn viết phiếu đến ngày lên khó ở :)

buicongchuc

Xe ba gác
Nghiêm túc vì phạt nặng. Khi nhường đường cho người đi bộ, kể cả đường rộng, nếu người cuối cùng chưa lên vỉa hè mà 4B đã đi là ăn biên bản
Ở mình thì đi qua đầu xe phát là 4B vọt luôn rồi, còn 2B thì ko có khái niệm nhường đi bộ
"Đi như kiểu các ông thì bao giờ về đến nhà" - Lời của một bác tay lái già.

Dan du an

Xe cút kít
Em nói thật đi ở Hà nội cực ghê... Ví dụ nếu bắt dừng trước đèn vàng thì dừng kiểu gì vì từ đỏ nó sang vàng ngay trừ là có đèn đếm số. Mà mình dừng nhưng xe máy nó không dừng là tông vào đít mình ngay.... Đi ghê lắm....