[Funland] Luận Tam Quốc

One-77

Xe cút kít
Em nhớ không nhầm thì có 2 tướng " hét" chết người theo đúng nghĩa đen
- Trương Phi ở cầu Trường Bản hét to " Ta là Dực Đức, người nước Yên, kẻ nào to gan bước lên đây..." , nói lần 2 thì có kẻ bên Tào ngã ngựa chết
- Công Tôn Toản bắt sống tướng địch kẹp vào nách quay về, dọc đường có kẻ định ám toán, quay lại hét lớn kẻ kia cũng ngã ngựa chết tốt
Gạch đầu dòng thứ hai là Tôn Sách cụ ạ.

Chauthanh11

Xe điện

Chauthanh11

Xe điện
Cụ khơi mào chém trong thớt này. Chém bậy chém bạ.
Cụ còn đang nhầm lẫn giữa sắc tộc và ngữ tộc.
Mời cụ chỉ ra chỗ nào nói "khu vực Vân Nam có nguồn gốc là Môn - Khơ Me". Không chỉ được thì e rằng cụ chém ẩu rồi. :))

Vậy đố cụ chứng minh điều ngược lại của tôi nói đấy 😵💫 chứng minh đi ?
Người Thái không là gốc Mon Khmer , hay là cụ lại phủ nhận và lại là Bách Việt gì đó chứ 😬😬😬

hotboy2k7

Xe tải
Có cụ mợ nào thấy Nguyễn Du mô tả Từ Hải giống với Quan Vũ không ợ: Râu hùm, hàm én, mày ngài/Vai 5 tấc rộng, thân 10 thước cao. Có lẽ nào, nhân vật Từ Hải cũng chịu ảnh hưởng từ Quan Vũ :-*

chuot08

Xe lăn
Có cụ mợ nào thấy Nguyễn Du mô tả Từ Hải giống với Quan Vũ không ợ: Râu hùm, hàm én, mày ngài/Vai 5 tấc rộng, thân 10 thước cao. Có lẽ nào, nhân vật Từ Hải cũng chịu ảnh hưởng từ Quan Vũ :-*
Tả mặt Từ Hải thế này e thấy giống Trương Phi, yêu thế này lại giống Hạng Vũ, Lã Bố.

chuot08

Xe lăn
Nhân nói về Lã Bố, em úp cái bát có ảnh seo phi cặp Bố Thuyền lúc ở Phụng nghi đình.

Sau khi chị Thuyền đăng tiktok, Trác đang họp, check mạng biết vội chạy về. Món này trên chụp ảnh LB bị đuổi chạy, dưới là cảnh Trác Thuyền làm lành.

Sứa.

Xe điện
Chém cho có vần chứ ngày nay chả còn chả có ông nào cao gần 3m nữa là ngày xưa :))

XPQ

Xe cút kít
Cụ bị ngẫn à? Sắc dân nào khu vực Vân Nam mà Môn - Khơ Me? Cụ tưởng trên otofun toàn con nít để dắt mũi?
Nhân dân bản thổ miền Nam Trung cuốc trong đó có Vân Nam đều thuộc sắc dân Ma lai ô In đô nê diêng, sống bằng giồng giọt là chính, chăn nuôi thì chủ về nuôi lợn.
Nhân dân miền Bắc Trung cuốc thì thuộc chủng Mông gô li iêng, sau đó hoà huyết với các nhóm tây Á đến tận Thổ nhã kỳ. Sống bằng chăn thả và săn bắn là chính, giồng giọt cao lương.
Danh xưng người Hán, tộc Hán là đến tận khi Liu Bang và các hậu duệ của ông này khuếch trương thanh thế thu phục Hung nô bình định Nam Việt mới được sử dụng và đóng đinh nhãn hiệu như bây giờ.

Toàn Hoa

Xe tải
Thời 3 quốc ko coi trọng trinh tiết lắm đâu, điển hình là bố con Tào Tháo - Tào Phi toàn thích gái có chồng rồi :))
Oánh nhau nhiều thì tt nó kém chất lượng dẫn đến khó mang tie, thế thôi ;))
Em nhớ không nhầm thì ngày trước đọc báo có thời nhà Đường, khách đến nghỉ qua đêm thì vợ vào ngủ cùng mới gọi là mến khách

BMW R60

Xe tăng
Anh Xung em cũng thấy hèn hèn, có dám làm cái gì đâu.
Cùng dùng từ hèn hèn có vẻ như không hợp lắm.
Cháu thấy tay Lâm Xung này điềm đạm. Hồi Covid, nằm nhà, em xem lại bộ phim Thủy Hử. Coi tập Lâm Xung hạ Hồng giáo đầu hay và cách hành xử của Xung khá chất. Cuộc đời của hắn cũng khổ thật. Bị tên Cao Cầu làm cho khổn khổ. Từ 1 đại giáo đầu thành phường thảo khấu, gia đình ly tán..Đến lúc tưởng nhự chặt đầu đc tên Cao Cẩu rồi mà còn bị Tống Ca Ca ngăn cản...
Mỗi nhân vật có khí chất riêng. Anh Võ Tòng thì khẳng khái, em cũng thích

chuot08

Xe lăn
Em nhớ không nhầm thì ngày trước đọc báo có thời nhà Đường, khách đến nghỉ qua đêm thì vợ vào ngủ cùng mới gọi là mến khách
Đêm xưa nó lạnh, nhà giàu thì nuôi nhiều hót gơn; chủ có bảo 2 đứa vào nằm trước ủ cho ấm chăn đệm để tí khách xong cữ riệu vào nằm cho đỡ lạnh lưng cảm hàn thôi. Giờ cứ quá lên!

Chỉnh sửa cuối:

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Đây xem có dân nào ở Vân Nam không ?
Đây là thớt bàn về Tam Quốc , nên tôi không hề muốn loãng thớt và không muốn lan man với cụ . Thích thì cụ có thể mở thớt
Chỗ cụ đưa ra chả liên quan gì đến khu Vân nam cả, Cả vùng dùng ngữ hệ Quan thoại còn các dân tộc thiểu số theo ngữ hệ Tạng Miến.
Hán - 67% Di - 11% Bạch - 3,6% Hà Nhì - 3,4% Choang - 2,7% Thái - 2,7% Miêu - 2,5% Hồi - 1,5%

Kasparov

Xe tăng
Cùng dùng từ hèn hèn có vẻ như không hợp lắm.
Cháu thấy tay Lâm Xung này điềm đạm. Hồi Covid, nằm nhà, em xem lại bộ phim Thủy Hử. Coi tập Lâm Xung hạ Hồng giáo đầu hay và cách hành xử của Xung khá chất. Cuộc đời của hắn cũng khổ thật. Bị tên Cao Cầu làm cho khổn khổ. Từ 1 đại giáo đầu thành phường thảo khấu, gia đình ly tán..Đến lúc tưởng nhự chặt đầu đc tên Cao Cẩu rồi mà còn bị Tống Ca Ca ngăn cản...
Mỗi nhân vật có khí chất riêng. Anh Võ Tòng thì khẳng khái, em cũng thích
Tính cách mang lại số phận, Lâm Xung là anh hùng có đoạn kết viên mãn nhất đấy thôi, còn lại hầu hết chết dưới tay Phương Lạp.😊

Chauthanh11

Xe điện
Tính cách mang lại số phận, Lâm Xung là anh hùng có đoạn kết viên mãn nhất đấy thôi, còn lại hầu hết chết dưới tay Phương Lạp.😊
Lâm Xung chết tức tưởi vì không làm gì nổi Cao Cầu chứ viên mãn gì hả cụ ? Viên mãn nhất phải là Lỗ Trí Thâm , giống như làm xong nhiệm vụ rồi thì thăng

chuot08

Xe lăn
Ngoại trừ Lâm Xung cụ nhé😊😊
Lâm Xung thì chết tức, thổ huyết ra sau thành bệnh đấy cụ!
Thoát chỉ vài ông, nổi bật là Quan Thắng và Công Tôn Thắng. Sau ông CTT cũng sang mình mở hiệu thuốc bắc và xem bói, phong thuỷ địa lí. Đội thoát này cũng vất vả khốn khổ, cũng coi như chết cả dưới tay anh Giang.

Kasparov

Xe tăng
Lâm Xung thì chết tức, thổ huyết ra sau thành bệnh đấy cụ!
Thoát chỉ vài ông, nổi bật là Quan Thắng và Công Tôn Thắng. Sau ông CTT cũng sang mình mở hiệu thuốc bắc và xem bói, phong thuỷ địa lí. Đội thoát này cũng vất vả khốn khổ.
Lâm Xung chết tức tưởi vì không làm gì nổi Cao Cầu chứ viên mãn gì hả cụ ? Viên mãn nhất phải là Lỗ Trí Thâm , giống như làm xong nhiệm vụ rồi thì thăng
Ủa sao em xem film thấy Lâm Xung xiên Cao Cầu lòi ruột xong mới lên Lương Sơn Bạc nhỉ? Chả có nhẽ nhớ nhầm.😊😊