[Funland] Luận bàn về 85 - mời các cụ ất sửu ạ!

Mình ko phải ất Sửu mà có cậu e ruột At Sửu , thấy lận đận quá . Năm nay có 35 mà chuyển đổi công tác đến 6-7 lần, học am sinh trường Ams nhưng ko du học đại học mà học KTQD , sau học thạc sĩ o Châu Âu , về làm từ tập đoàn lớn rồi sang ngân hàng nhà nước , NH cổ phần linh tinh cả , lương cũng chỉ trên dưới 2k mà thấy kêu suốt , kết cục là giờ về kd . Haizz ! Đàn ong ko rượu chè , cờ bạc , có trình độ vậy mà có lúc nó bảo thà e ve chạy xe ôm đầu óc còn thoải mái hơn .

Mrphuongxd

Xe tải
Vừa khảo sát 1 nhóm người ất sửu. 100% trả lời là số họ khổ. Con số đó đã khẳng định tất cả.
P/S: số liệu khảo sát là ... 2 người (cụ chủ thớt và thằng e trong nhóm chém gió của e) :))

Baby Ngọc Anh

Xe tăng
Sáng nay, bắn bi thuốc lào bên ly trà đá xong, nhìn dòng người tấp nập đi chợ, đã là ngày cuối tháng giêng năm 2019 rồi, thế là đã bước sang tuổi 35 tính theo các cụ.
E ngẫm lại thấy sao mình vất vả quá, mẹ bệnh tật mất sớm, bố cũng bệnh tật. Từ nhỏ đã phải xa gđ, đến cấp 3 mới về, học xog thoát ly quê hương luôn.
Đằng đẵng mười mấy năm ra đời, từ cu li đến cán bộ rồi ra thương trường đến nay cũng tạm gọi là ổn.
Sao e thấy tuổi này khổ quá, khổ từ bé luôn, thiếu thốn bề tình cảm, rồi đi làm thì cũng phải bỏ sức hơn người, 1 việc người ta bỏ 5 thì mình bỏ 10 sức. E học kế toán, tài chính cá nhân kiểm soát tạm tạm, nhưng trong công việc cũng như làm ăn rất hay bị hao hụt, thậm chí có năm 2,3 lần. Hay mất của, trộm phá khóa vào nhà, lúc thì ví, laptop..
Điện thoại mất thường xuyên, e để ý cứ cái nào giá trên 5tr là dùng 1 time là mất, thành ra toàn chơi đồ cũ 2-3tr.
Nói e duy tâm chắc cũng đúng, nhưng thật sự e làm ra 10 chắc chỉ giữ đc 4 trong đó chi tiêu chiếm 3 phần, còn lại là mất,hao(đấy e tính cả mười mấy năm ra đời)
Giờ tuổi này, lại muốn làm cái gì đấy ổn ổn lâu dài, mà chả biết làm gì, đi buôn bán cũng chán, bão hòa cả rồi, chả nhẽ lại xin vào hợp đồng nhà nước làm 3 cọc 3 đồng.
Tự nhiên sáng làm mấy chén, buồn tự sự 1 tý, mong các cụ đừng cười!
Cảm ơn các cụ dành time đọc thớt e!

Khoản hay mất đồ em nghĩ là do tính cách của từng người chứ không phải do Tuổi...

Bankho

Xe tăng
Sướng khổ tự mình, cố lên anh ạ. Giờ anh cũng đỡ vất vả rồi, bác trai vẫn khỏe chứ, lâu không gặp bác rồi chắc ít về lộc bình anh nhỉ
Oh, ko ngờ gặp đồng hương, may mắn trời phù hộ, bố a lại bình phục, chả ai nghĩ ung thư máu giai đoạn đấy lại bình phục đc, cảm ơn em.

Matnautq

Xe tải
Đa phần tuổi này vất vả, phải cố gắng nỗ lực nhiều nhưng thành tựu đạt được lại ít. Các bạn em tuổi này ai khá chút đều là nhờ sự hỗ trợ lớn từ gia đình

mr.l0nely.184

Xe điện
Mình ko phải ất Sửu mà có cậu e ruột At Sửu , thấy lận đận quá . Năm nay có 35 mà chuyển đổi công tác đến 6-7 lần, học am sinh trường Ams nhưng ko du học đại học mà học KTQD , sau học thạc sĩ o Châu Âu , về làm từ tập đoàn lớn rồi sang ngân hàng nhà nước , NH cổ phần linh tinh cả , lương cũng chỉ trên dưới 2k mà thấy kêu suốt , kết cục là giờ về kd . Haizz ! Đàn ong ko rượu chè , cờ bạc , có trình độ vậy mà có lúc nó bảo thà e ve chạy xe ôm đầu óc còn thoải mái hơn .
Chịu E cụ thật, thế đúng chỉ về chạy xe ôm cho đời nó bớt oi khói. E đây k tuổi ấy chả thấy vất, lương E vợ trả, 20k ăn sáng rồi đưa con đi học, về nấu cơm, rửa bát, quét nhà, giặt đồ, phơi quần áo. Xăng xe tự đổ, chạy xe ôm cho cả nhà k thu cước, sửa xe, đồ đạc, điện nc trong nhà tự mần. Tiệc tùng, nhậu nhẹt AE bạn bè cấm bao giờ E dám mở mồm mè nheo xin xỏ. Lớ vớ nó đuổi vc tống cổ ra đg lại thất nghiệp bơ vơ thì bủ mự :)).

ruounephanoi

Xe buýt
Sáng nay, bắn bi thuốc lào bên ly trà đá xong, nhìn dòng người tấp nập đi chợ, đã là ngày cuối tháng giêng năm 2019 rồi, thế là đã bước sang tuổi 35 tính theo các cụ.
E ngẫm lại thấy sao mình vất vả quá, mẹ bệnh tật mất sớm, bố cũng bệnh tật. Từ nhỏ đã phải xa gđ, đến cấp 3 mới về, học xog thoát ly quê hương luôn.
Đằng đẵng mười mấy năm ra đời, từ cu li đến cán bộ rồi ra thương trường đến nay cũng tạm gọi là ổn.
Sao e thấy tuổi này khổ quá, khổ từ bé luôn, thiếu thốn bề tình cảm, rồi đi làm thì cũng phải bỏ sức hơn người, 1 việc người ta bỏ 5 thì mình bỏ 10 sức. E học kế toán, tài chính cá nhân kiểm soát tạm tạm, nhưng trong công việc cũng như làm ăn rất hay bị hao hụt, thậm chí có năm 2,3 lần. Hay mất của, trộm phá khóa vào nhà, lúc thì ví, laptop..
Điện thoại mất thường xuyên, e để ý cứ cái nào giá trên 5tr là dùng 1 time là mất, thành ra toàn chơi đồ cũ 2-3tr.
Nói e duy tâm chắc cũng đúng, nhưng thật sự e làm ra 10 chắc chỉ giữ đc 4 trong đó chi tiêu chiếm 3 phần, còn lại là mất,hao(đấy e tính cả mười mấy năm ra đời)
Giờ tuổi này, lại muốn làm cái gì đấy ổn ổn lâu dài, mà chả biết làm gì, đi buôn bán cũng chán, bão hòa cả rồi, chả nhẽ lại xin vào hợp đồng nhà nước làm 3 cọc 3 đồng.
Tự nhiên sáng làm mấy chén, buồn tự sự 1 tý, mong các cụ đừng cười!
Cảm ơn các cụ dành time đọc thớt e!

Cụ nghe câu cày như trâu chưa? Cứ cày thôi rồi có ngày cô thương

ruounephanoi

Xe buýt
Những gạch đầu dòng giống em thế. Hihi

Teen

Xe điện
Khổ là do sinh vào...số khổ dồi :))

Chịu E cụ thật, thế đúng chỉ về chạy xe ôm cho đời nó bớt oi khói. E đây k tuổi ấy chả thấy vất, lương E vợ trả, 20k ăn sáng rồi đưa con đi học, về nấu cơm, rửa bát, quét nhà, giặt đồ, phơi quần áo. Xăng xe tự đổ, chạy xe ôm cho cả nhà k thu cước, sửa xe, đồ đạc, điện nc trong nhà tự mần. Tiệc tùng, nhậu nhẹt AE bạn bè cấm bao giờ E dám mở mồm mè nheo xin xỏ. Lớ vớ nó đuổi vc tống cổ ra đg lại thất nghiệp bơ vơ thì bủ mự :)).
Có khi như cụ lại hay

URAL CCCP

Xe ba gác
Sửu nhi hay già trâu còn sướng chán. Em đây canh tuất vất vả, khổ cực dư choá luông:((

piano

Xe điện
em cũng Ất Sửu đây và em không tin vào tuổi tác. Nhưng bảo Ất Sửu 85 lận đận thì em đồng ý. Nhưng theo quan sát của em thì lận đận không phải do hai chữ "Ất Sửu" mà do sinh ra không hợp thời thì đúng hơn :)).

Ất Sửu sinh năm 85, có nghĩa là ra trường năm 2008. Đúng năm khủng hoảng toàn cầu, rồi sau đó là đóng băng chứng khoán, bất động sản, ngân hàng đuổi việc nhiều hơn tuyển dụng..thì lớp sanh viên mới ra trường lấy đâu ra cơ hội. Khủng hoảng kéo dài 4 5 năm liền thì thời gian vàng đã qua. Kinh tế hồi trở lại thì cơ hội lại giành cho thế hệ 9x.

Thời kì bùng nổ, mở cửa kinh tế 99-2000. Các cụ nào mới ra trg trong gia đoạn này ( 1974-1975) sẽ có nhiều cơ hội hơn hẳn.

Tất nhiên giai đoạn nào cũng có người giỏi, người tài, vượt lên hẳn hoàn cảnh nhưng câu nói thời thế tạo anh hùng là không sai đâu các cụ.
Ví dụ trước đây học dầu khí là danh giá, là auto giàu có, nhưng dầu khí hết thời thì sinh viên ra trường có đạt bằng xuất sắc đi nữa thì cũng ngậm ngùi dẹp bằng chuyển nghề thôi. Ăn thua hai chữ thời điểm và cơ hội

bo kent

Xe tăng
"Sướng hay khổ nó do bản thân mình mà ra thôi các cụ.
- Có cụ tiền ko bàn tới, ăn mặc chỉnh tề, xe đưa đón, ăn nhậu toàn sơn hào hải vị, vợ đẹp con khôn nhưng tuần về nhà được 1, 2 ngày lúc 23h đêm (Vợ con toàn ngắm bố trên tivi, bắt tay hết thằng da đen này thằng da trắng khác, tiếp vua nước này, nữ hoàng nước kia ...). Các cụ ấy thấy vậy là sướng.
- Có cụ chân đi dép lê, tiền chỉ đủ trà đá hàng ngày, cơm ăn đủ 2 bữa, 18h có mặt ở nhà tắm cho vợ con, tối bày cho con học rồi kéo nhau đi ngủ, ... các cụ ấy lại thấy sướng và như thế là đủ.
- Có cụ 1 vợ, 2 con, 3 lầu, 4 bánh nhưng toàn nhìn sang thằng hàng xóm, nó cũng vợ nhưng xinh hơn, 4 bánh nó xịn hơn nhưng nó lại xấu hơn, ít học hơn mình nên suốt ngày sinh ra uất ức, trong lòng không khỏi hậm hực. Thấy nó bị đau bụng hay ngã xe là sướng trong lòng.
Nói chung là tự mình thấy đủ là sướng, thấy hạnh phúc là được chứ ai cũng có nỗi khổ của riêng mình. Đừng tưởng bên ngoài họ xa hoa, hạnh phúc như vậy nhưng cũng có nhiều vấn đề bên trong, cũng trải qua nhiều quá trình gian khổ mới đạt được".
Ấy là thằng hàng xóm em nó nói vậy. Chứ em thấy nhiều thằng nó sinh ra ở quá vạch đích rồi, giờ đang đi lùi lại cho đúng vạch đích để bà con đỡ kêu gào: "sao mày sướng thế". Bằng chứng là mấy thằng đó toàn đi tour du lịch bắt cá, cấy ruộng, lội bùn, chăn trâ, cắt cỏ, ... :D

lx125_black

Xe container
Không kể ra thôi chứ kể ra đời ông chóa nào chả là khổ nhất =))
Ất Sửu hay Ngất Cửu gì thì cũng người nọ người kia thôi.

Trang điểm Tử thi

Xe container