[Funland] Lừa đảo liên quan đến đơn hàng trên Shopee

coolpix8700

Xe ngựa
Em bị lừa kiểu này 1 lần khi mua SIM 3G. Mình ko theo dõi đơn, nó đến báo giao hàng kiểm tra thấy đúng tên, hàng. Về mở ra ko hoạt động, hoá ra nó lừa. Sau mọi người khuyên nên theo dõi tình trạng giao hàng để nhận. Kiện cái này khó vì thực sự trên đơn hàng đã được giao đâu. Bọn nào láu cá như thế em korox, chắc chính bọn bán chứ ko thể bọn khác vì như thế thông tin mua hàng lộ ra thì khối người bị lừa rồi.
Cái sim 4G đểu em bị mua 1 lần, nhưng khi nhận về thấy sim không dùng được báo ngay cho Shopee và tiền được hoàn vào ví Shopee!
Nhưng gần đây có vẻ việc trắc đơn hàng của Shopee có vấn đề, gần như không cập nhập hoặc cập nhập sai hoặc nhận hàng xong mới thấy được cập nhập. Đúng là nếu trắc được cập nhập liên tục thì ít xảy ra cái việc bác chủ thớt gặp phải hơn.

Cái đơn hàng em đang chờ:
Standard Express
12:58 20-04-2022 [Quốc Tế] Đơn hàng đã xuất kho Thẩm Quyến
11:00 18-04-2022 [Quốc Tế] Đơn hàng đã được thông quan
21:19 16-04-2022 [Quốc Tế] Đơn hàng đã đến kho Thẩm Quyến
18:37 16-04-2022 [Quốc Tế] Lấy hàng thành công
15:05 16-04-2022 [Quốc Tế] Người gửi đang chuẩn bị hàng

fantasy0178

Xe tăng
Nếu không phải shop lừa đảo thì đa số lộ thông tin khách hàng từ đơn vị vận chuyển cụ nhé. Khi shop nhận đơn xong là chuyển thông tin sang đơn vị vận chuyển để shipper đến shop nhận hàng, chuyển về kho, phân loại và giao. Khi đó bằng nhiều cách thông tin khách hàng bị tuồn ra ngoài do nhân viên đơn vị vận chuyển cấu kết với team lừa đảo và đội đó đóng hàng giao hàng trước khi hàng của shop đến tay khách hàng. Hiện tượng này làm đau đầu các công ty vận chuyển lâu nay vì nhân viên gian lận, mặc dù đã kiểm soát rất gắt và hạn chế nhiều so với trước nhưng vẫn k bảo mật tuyệt đối được.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cái sim 4G đểu em bị mua 1 lần, nhưng khi nhận về thấy sim không dùng được báo ngay cho Shopee và tiền được hoàn vào ví Shopee!
Nhưng gần đây có vẻ việc trắc đơn hàng của Shopee có vấn đề, gần như không cập nhập hoặc cập nhập sai hoặc nhận hàng xong mới thấy được cập nhập. Đúng là nếu trắc được cập nhập liên tục thì ít xảy ra cái việc bác chủ thớt gặp phải hơn.

Cái đơn hàng em đang chờ:
Standard Express
12:58 20-04-2022 [Quốc Tế] Đơn hàng đã xuất kho Thẩm Quyến
11:00 18-04-2022 [Quốc Tế] Đơn hàng đã được thông quan
21:19 16-04-2022 [Quốc Tế] Đơn hàng đã đến kho Thẩm Quyến
18:37 16-04-2022 [Quốc Tế] Lấy hàng thành công
15:05 16-04-2022 [Quốc Tế] Người gửi đang chuẩn bị hàng
Khoảng 10 ngày nữa cụ sẽ nhận được hàng .
Tiếp theo sẽ là :
Đơn hàng đã được thông quan
Đơn hàng đã đến
Đơn hàng đang được hải quan xử lý
Đơn hàng đã đến kho Hn virtual SOC
Đơn hàng đã xuất kho
Đơn hàng đã đến kho ( khu vực của cụ )
Đang giao hàng
Giao hàng thành công
:D

suzi2012

Xe tải
Hôm nay Shopee đã thông báo hoàn tiền cho đơn hàng của em. Shopee xử lý như vậy là tương đối ổn.
Nhưng em vẫn còn cay cái bọn shop lừa đảo này quá :(.

Nha Trang@

Xe điện
Em mới đưa sản phẩm lên kênh này mà nghe bác nói làm em thấy nản ghê hjhj, vì sản phẩm mới nên khách hỏi em toàn báo lên shop đặt giúp em nên lượng khách và các thông số chưa có được nhiều. Còn ai mua thì em đều nhờ họ bớt chút thời gian vào đánh giá giúp em chứ em ko có thích chạy quảng cáo hay chạy các số liệu ảo hic. căng ghê
Cụ bán cà phê à? Đúng gu của em luôn! Cái gì cũng từ từ cần có thời gian kiểm chứng giá trị sản phẩm cũng như uy tín của gian hàng, không thể một bước lên mây được ngay. Hy vọng có ngày nào đó đặt hàng của cụ.

huyvq83

Xe tải
Em mua hàng trên shoopee toàn thanh toán qua bank luôn nên chắc ko bị rơi vào trường hợp như cụ chủ được nhỉ

pooka

Xe container
Em bị một lần rồi, giao hàng không đúng với hàng đã đặt, vì có vài trăm k nên không bõ đòi. Chắc là nhân viên nó hớt tay trên và giao hàng đểu. Có điều giao hàng mà không cho kiểm hàng đã bắt giao tiền thì đấy là kẽ hở, nên em không bao giờ mua trên shopee lần 2.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em bị một lần rồi, giao hàng không đúng với hàng đã đặt, vì có vài trăm k nên không bõ đòi. Chắc là nhân viên nó hớt tay trên và giao hàng đểu. Có điều giao hàng mà không cho kiểm hàng đã bắt giao tiền thì đấy là kẽ hở, nên em không bao giờ mua trên shopee lần 2.
Bù lại thì cho 3 ngày để trả hàng còn gì ạ ! Và chính cái này mới là kẻ hở vì shopee có chính sách là nếu khách bấm trả hàng với lý do hàng giả hàng nhái thì được hoàn lại tiền mà không cần phải trả hàng => hiện có một số người lợi dụng điều này để lừa lấy hàng của shop đấy cụ .

kobold_alone

Xe hơi
Tiki với LAZADA đều vậy mà. Giờ không cho kiểm hàng trước nữa, tránh kiểu cụ xem không thích lại không nhận. Cụ mua hàng quay clip lại khi khui là được hoàn nếu giao sai hay hư hỏng.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tiki với LAZADA đều vậy mà. Giờ không cho kiểm hàng trước nữa, tránh kiểu cụ xem không thích lại không nhận. Cụ mua hàng quay clip lại khi khui là được hoàn nếu giao sai hay hư hỏng.
Cái này để bảo vệ shop .
Xem xong không nhận thì có thể bị shipper xấu tráo hàng trả về shop , hoặc chính khách mở tráo hàng trả shop cũng có nữa :)

kobold_alone

Xe hơi
Cái này để bảo vệ shop .
Xem xong không nhận thì có thể bị shipper xấu tráo hàng trả về shop , hoặc chính khách mở tráo hàng trả shop cũng có nữa :)
cụ cứ nói xấu người việt mình quá. Cơ mà nó thật quá cụ ạ :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Tâm lý nhiều người là đồ giá trị ko cao thì họ cũng ngại việc đổi trả lằng nhằng, vì nào là phải đóng gói lại, rồi chờ nhân viên đến lấy, hoặc có khi phải tự mang ra bưu cục mà gửi. Nên đành tặc lưỡi cho qua.
Thế nên nhiều người tiếp tục bị lừa.

Em thấy shopee nó hay gửi tin nhắn cảnh báo cẩn thận bị lừa lắm mà hôm nay mới biết cụ thế nó lừa thế nào.
Em hay mua đồ của shop quen nên nhìn địa chỉ là biết ngay.

Hồng Hà CF

Xe đạp
Cụ bán cà phê à? Đúng gu của em luôn! Cái gì cũng từ từ cần có thời gian kiểm chứng giá trị sản phẩm cũng như uy tín của gian hàng, không thể một bước lên mây được ngay. Hy vọng có ngày nào đó đặt hàng của cụ.
Vâng hjhj. Cf em mới làm nên cũng mới tham gia sàn TMDT này. Cũng túc tắc để hoàn thiện thêm nhiều khâu phục vụ nữa cho chuẩn. Nhưng thấy giờ bán đc đơn hàng chi phí cao ghê.😀

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Vâng hjhj. Cf em mới làm nên cũng mới tham gia sàn TMDT này. Cũng túc tắc để hoàn thiện thêm nhiều khâu phục vụ nữa cho chuẩn. Nhưng thấy giờ bán đc đơn hàng chi phí cao ghê.😀
Chi phí cao là do tham gia mấy chương trình của shopee thôi , còn không thì khoảng 2,3% chứ mấy ;))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Hồng Hà CF

Xe đạp
Thừa tiền thì mới đổ vào qc thôi cụ ạ . Để bán được hàng đâu phải nhờ qc , phí tiền .
Vâng. Em thì em ko có chạy qc. Ai mua thì em nhờ lên đó đặt thôi chứ chi phí quảng cáo cao quá mình ko có chơi được hehe

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Chính cái Shop cụ chủ đặt mua là thằng lừa chứ chẳng phải ai khác cả. Nó ko giao cho đơn vị vận chuyển của Shopee, mà nó đem hàng đểu ra bưu cục để giao hàng lởm. Còn cái đơn đang treo là Chưa vận chuyển ý... sẽ bị tự hủy do Shopee vì chậm trễ giao hàng.

Kinh nghiệm là luôn kiểm tra mã vận đơn, đúng thì nhận, không đúng thì trả.

biahoihanoi

Xe lăn
Vâng. Em cũng đang chờ xem Shopee giải quyết thế nào. Về lý thì Shopee không có trách nhiệm về vấn đề này. Nhưng vì uy tín và để đảm bảo quyền lợi cho khách hàng thì Shopee nên có phương án để hạn chế những việc như thế này có thể xảy ra.
Cái này do nhân viên shop bắn tin cho đồng bọn bên ngoài để đi trước shop 1 bước.