[Funland] Lừa đảo liên quan đến đơn hàng trên Shopee

dichvuflycamhn

Xe buýt
Vụ này phải trả hàng hoàn tiền chứ cụ.
Tâm lý nhiều người là đồ giá trị ko cao thì họ cũng ngại việc đổi trả lằng nhằng, vì nào là phải đóng gói lại, rồi chờ nhân viên đến lấy, hoặc có khi phải tự mang ra bưu cục mà gửi. Nên đành tặc lưỡi cho qua.

tienaka

Xe điện
cái này thời gian này hay xảy ra, không biết từ nguồn nào lộ đơn hàng và thông tin khách hàng, cụ chủ tra xem có phải nick của cụ đặt không, vì shopee không tự tạo đơn được, trường hợp này nó sẽ dùng một nick ảo để mua và điền thông tin của cụ. hiện nhiều bạn bán hàng toàn sử dụng PM bên thứ 3 mà không cần biết cái PM đó nó có lấy thông tin của shop không. cụ cứ khiếu nại thôi nhưng trường hợp này nhớ kiếu nại cả người mua để shopee họ khóa cả hai và hoàn tiền cho cụ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
cái này thời gian này hay xảy ra, không biết từ nguồn nào lộ đơn hàng và thông tin khách hàng, cụ chủ tra xem có phải nick của cụ đặt không, vì shopee không tự tạo đơn được, trường hợp này nó sẽ dùng một nick ảo để mua và điền thông tin của cụ. hiện nhiều bạn bán hàng toàn sử dụng PM bên thứ 3 mà không cần biết cái PM đó nó có lấy thông tin của shop không. cụ cứ khiếu nại thôi nhưng trường hợp này nhớ kiếu nại cả người mua để shopee họ khóa cả hai và hoàn tiền cho cụ.
Không phải lộ thông tin . Mà chính shop đó nó chủ động lừa cụ ạ !

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ít va tmđt rồi. Mua bán số ng tử tế vẫn nhiều, là do mình phân định. Phải nhìn mặt shop, đánh giá shop. Em mua mặt kính đt, ốp trên shopee, mua nhiều món thao tác lỉnh kỉnh nên em nhắn thẳng shop lấy, ck trc gần 200k, 1 tuần sau có hàng, mà em mua tít SG chứ ko mua ngoài này. Mua shopee hơn 100 lần chưa thấy vđe gì.

daiama

Xe tải
Cụ ngay thơ quá , bán trên sàn là sẵn sàng lừa cả nước cụ ạ ! Khu nào mà chả ship được , ship có vài chục chứ bao nhiêu . Chỉ rình 1 chỗ thì nó lên fb chạy qc nhắm 1 khu vực cho tiện .
Nó k thể dùng dv ship vì như em nói ở trên là nó cần dv ship đó trả tiền hàng cho nó nhưng bên ship chuyên như vậy khó mà chịu nhận COD với gói hàng có vde (dán nhãn shopee mà lại ko phải từ shopee). Nếu cùng tp mà nó gọi shiper lẻ thì bạn ship đó cũng sẽ thấy gói hàng có vấn đề mà k chịu nhận trả tiền trước. Ngoài ra thì làm sao để bạn ship lẻ ấy chịu mặc quần áo và nhận diện của GHN chứ ;)).
Cho nên tiện là khách gần đó, mà gần thằng ship chứ k phải gần cái đ/c ghi trên shop.
Nó có thể lừa cả nước nếu có đủ chi nhánh trên cả nước :), nhưng ko đủ nên chỉ lừa gần thôi.
Còn lên fb chạy qc cho tiện thì cũng có thể nhưng đó là với hình thức lừa khác chứ k phải kiểu này :)

Chỉnh sửa cuối:

tienaka

Xe điện
Không phải lộ thông tin . Mà chính shop đó nó chủ động lừa cụ ạ !
thế báo cả shop cho nó khóa đi cụ ơi, em cũng là nhà bán hàng shopee em biết mà, cơ mà cái đơn của cụ hình như là ship cod tạo lệnh qua GHN chứ không phải được in từ sàn shopee. thôi thì lần sau mua cứ thanh toán ví hoặc mình kiểm tra hành trình đơn hàng trước khi nhận cụ ạ

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
thế báo cả shop cho nó khóa đi cụ ơi, em cũng là nhà bán hàng shopee em biết mà, cơ mà cái đơn của cụ hình như là ship cod tạo lệnh qua GHN chứ không phải được in từ sàn shopee. thôi thì lần sau mua cứ thanh toán ví hoặc mình kiểm tra hành trình đơn hàng trước khi nhận cụ ạ
Nó k thể dùng dv ship vì như em nói ở trên là nó cần dv ship đó trả tiền hàng cho nó nhưng bên ship chuyên như vậy khó mà chịu nhận COD với gói hàng có vde (dán nhãn shopee mà lại ko phải từ shopee). Nếu cùng tp mà nó gọi shiper lẻ thì bạn ship đó cũng sẽ thấy gói hàng có vấn đề mà k chịu nhận trả tiền trước. Ngoài ra thì làm sao để bạn ship lẻ ấy chịu mặc quần áo và nhận diện của GHN chứ ;)).
Cho nên tiện là khách gần đó, mà gần thằng ship chứ k phải gần cái đ/c ghi trên shop.
Nó có thể lừa cả nước nếu có đủ chi nhánh trên cả nước :), nhưng ko đủ nên chỉ lừa gần thôi.
Còn lên fb chạy qc cho tiện thì cũng có thể nhưng đó là với hình thức lừa khác chứ k phải kiểu này :)
1 là Đơn nó không có nhãn shopee thì coi như đơn gửi ngoài . Đơn gửi ngoài vẫn COD bình thường.
2 là nó dùng nick khác đặt hàng với địa chỉ của khách => đơn shopee xịn luôn .
Quá đơn giản cụ ạ . Lừa cả nước thậm chí lừa cả khu vực đông nam á vì hiện giờ shopee VN bán cả đông nam á.

Giangkpi

Xe buýt
Em trước hỏng điện thoại vào shoppee đặt mua cái đt mới, nhưng nó yêu cầu app mới xài được mã giảm giá, thế là cái cái giả lập bluestack để vào mua. Bọn này nó vẫn cho đăng nhập vào bình thường đến lúc thanh toán cái nó báo dùng giả lập trái quy định xong nó khóa tài khoản ban số CMND của em luôn. Từ đó đến giờ phải tạo nick mới toàn COD không dùng được ví pay nữa. Đáng nhẽ cấm thì chặn đăng nhập luôn, ghét bọn làm ăn kiểu lừa người dùng để khóa tài khoản. Mà giờ nó gần như độc quyền phân khúc bình dân nên không có chỗ khác mà mua :(
Lazada em thấy khuyến mãi nhiều lúc rẻ hơn. Em vẫn check một lúc 2 app

A Nok

[Tịch thu bằng lái]
Thường kiểu lừa này, trong event nào đó, chúng nó tập trung bán (gom đơn) trong khoảng 5-7 ngày, là time có thể chuẩn bị để giao hàng. Chúng nó ko làm lâu, vì còn đơn mà đã có đơn giao rồi sẽ lộ.
Có đc các thông tin đơn hàng thì chúng nó tập trung đóng hàng "lừa" và đồng loạt chuyển đi.sau đó ngắt đt giao dịch của Shop. Shop của nó coi như bỏ, ( sau phi vụ thì đăng ký Shop khác),
Do các đơn hàng "giả Shopee" này nó ko qua hệ thống Shopee, nó chỉ còn liên quan tới hãng giao nhận. Nên khi hãng giao nhận giao hàng thành công, thu đc COD sẽ chuyển vào TK NH của chúng nó.
ko qua Shopee, nên ko qly đc.
Do việc đk Shop trên Shopee quá dễ ..nên rất nhiều Shop Lừa.

suzi2012

Xe tải
Chia sẻ với chủ thớt, tình huống của chủ thớt như của mình đã gặp phải cách đây 3 tháng, đơn hàng của mình hơn 4 tr, là đồng hồ samsung nhưng khi nó gửi là nước hoa rẻ tiền 50k, cuối cùng bao nhiêu cuộc gọi cho tổng đài shoppe và bằng chứng lừa đảo của shoppe thì mình cũng được shoppe hỗ trợ trả lại tiền cho mình, phải nói đúng là việc xử lý của shoppe cũng khá oki, còn chủ thớt mong là sẽ may mắn như mình.
Đơn của em cũng không quá nhiều như của cụ, nên việc shopee hoàn trả lại em cũng không quá quan trọng. Em chỉ mong làm sao xử lý được cái bọn lừa đảo kia thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đơn của em cũng không quá nhiều như của cụ, nên việc shopee hoàn trả lại em cũng không quá quan trọng. Em chỉ mong làm sao xử lý được cái bọn lừa đảo kia thôi.
Thôi lần sau mua hàng chịu khó ngó qua độ uy tín của shop 1 tí + thanh toán trước là được ạ .

cairong_2011

Xe container
Em bị lừa kiểu này 1 lần khi mua SIM 3G. Mình ko theo dõi đơn, nó đến báo giao hàng kiểm tra thấy đúng tên, hàng. Về mở ra ko hoạt động, hoá ra nó lừa. Sau mọi người khuyên nên theo dõi tình trạng giao hàng để nhận. Kiện cái này khó vì thực sự trên đơn hàng đã được giao đâu. Bọn nào láu cá như thế em korox, chắc chính bọn bán chứ ko thể bọn khác vì như thế thông tin mua hàng lộ ra thì khối người bị lừa rồi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện nói chuyện mua hàng online, em ngạc nhiên thấy giờ vẫn còn nhiều người mua chịu và shop bán chịu. Em thì hầu hết tt trước (cả tiền ship luôn) và chưa bao giờ biết mua chịu là gì. Thế nhưng mấy shop có tiếng em follow thì cứ thi thoảng (cuối tháng) lại thấy đăng stt kêu mn mua hàng, nhận hàng lâu rồi mà sao chưa ck, shop giục cũng lờ lớ lơ. Có em bán hoa quả đanh đá nó còn chửi thẳng kiểu miếng ăn là miếng nhục … Kể thì cũng kỳ
Do người quen mua lâu rồi nên dễ tính thôi cụ...
Em cũng toàn mua và ck sau đây mà. Nhưng em thường ck luôn khi họ đòi, nhiều lúc em ck rồi họ cũng vẫn đòi, lại phải đi chứng minh :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em từng bị 1 lần khi bên Bỉ, em mua cái ổ nhớ giá hơn 300 EUR, lúc đó rất to so với em :)
Khi ship đến, em lại ko mở ngay mà chạy ra khỏi phòng của bảo vệ nhà trường để mở, kết cục là chả có gì trong hộp cả :))
Kiện mãi chả được nên thôi, hixx.

4X4=16

Xe điện
Em bán gần chục nghìn đơn trên shopee. Nói chung bán cho vui thôi, cơ bản là tìm khách mua sỉ. 1 ông gom sỉ bằng cả 1 ngày còng lưng đóng trăm đơn hàng.

thực ra bây giờ rất nhiều shop biết kẽ hở của TMDT và shop có thể lừa KH như của chủ thớt, nhưng đó lại làm bẩn sàn TMĐT và như vậy người người kinh doanh chân chính chết mệt.

toyennha

Xe lăn
Trên app của cụ nó có báo quá trình giao nhận hàng. Hàng đang. Chuẩn bị. Lấy hàng thành công. Hàng nhập kho hub abc. Hàng xuất kho hub abc. Hàng nhập kho hub xyz. Hàng xuôang khó hub xyz. Và lú xuất kho abc nó đã hiện xác nhận đã nhận hàng . Còn chưa có nhưng thứ tự này cụ bị shop lừa chứ shopee ko lừa

Trìn tự của em rõ vậy đó . Đây là em đặt hỏa tốc. Giao thường chậm thì vẫn vậy chỉ khúc cuối cùng ko có hình ảnh giao hàng

HoangViet.gg

Xe máy
Còn có hình thức lừa nữa là lúc quay thưởng được mã giảm giá của shop , giảm rất nhiều tới 80% , thấy hời quá nên mua.
Lúc nhận hàng nhận mở ra được mỗi cái nịt.

xemoi21

Xe hơi
Em bị lừa kiểu này 1 lần khi mua SIM 3G. Mình ko theo dõi đơn, nó đến báo giao hàng kiểm tra thấy đúng tên, hàng. Về mở ra ko hoạt động, hoá ra nó lừa. Sau mọi người khuyên nên theo dõi tình trạng giao hàng để nhận. Kiện cái này khó vì thực sự trên đơn hàng đã được giao đâu. Bọn nào láu cá như thế em korox, chắc chính bọn bán chứ ko thể bọn khác vì như thế thông tin mua hàng lộ ra thì khối người bị lừa rồi.
Thường thì shop làm ăn không uy tín sẽ hay làm cách này để mình không khiếu nại trên shoppe được. Vì thực chất trên app họ vẫn chưa xuất hàng

Hồng Hà CF

Xe đạp
Em mua hàng trên các trang TMĐT thường ít quan tâm đến giá mà chủ yếu xem người bán hàng có nhiều không, lượng comments phản hồi thế nào nên chưa phải bị lừa thế này bao giờ.
Em mới đưa sản phẩm lên kênh này mà nghe bác nói làm em thấy nản ghê hjhj, vì sản phẩm mới nên khách hỏi em toàn báo lên shop đặt giúp em nên lượng khách và các thông số chưa có được nhiều. Còn ai mua thì em đều nhờ họ bớt chút thời gian vào đánh giá giúp em chứ em ko có thích chạy quảng cáo hay chạy các số liệu ảo hic. căng ghê