[Funland] Lừa đảo kết hợp thao túng tâm lý

Húp sụp sụp

Xe điện
Nhân vật này đến giờ phải thanh toán khoản nợ nóng nhẫy như bóng bánh lô đề nên quẫn sẵn dồi :)

7vienngocrong

Xe tăng
Em đọc bài báo này xong mà e choáng váng vì k ngờ người có học vị cao mà ngốc đến vậy, làm giảng viên đại học mà sao nhận thức pháp luật kém thế nhỉ. Nghe tụi lừa đảo gọi điện xưng công an hù dọa là làm theo răm rắp vậy trời, sống giữa thủ đô mà ngốc quá.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cụ phán đúng đấy! Bọn lừa đảo qua điện thoại nó gọi bao nhiêu cuộc, kiểu gì cũng có người bị nó thuốc thao túng tâm lý. Bản thân em cũng bị nó gọi nhiều lần rồi nhưng chúng không lừa thuốc được em :)) :)) :)) .
Nhưng có bà chị cùng phòng làm việc với em luôn. Năm 2021 mất vài trăm triệu. Cụ thể là bao nhiêu thì bà không nói. Cũng không ai hỏi sâu làm gì. Chuyện thật 100% luôn. Em nói sai em không nhìn thấy ngọn đèn luôn:
Bà có điện thoại gọi đến báo bên Bộ CA, nói là liên quan đến đường dây đánh bạc online xuyên quốc gia..Lúc đầu bà mỏ loa ngoài cho mọi người cùng phòng nghe. Ai cũng bảo bọn lừa đảo đấy, chị đùng nghe, tắt máy đi...Thế quái nào bà không tắt mà cầm điện thoại ra ngoài nghe.. Một lát sau quay về phòng thì mặt thất thần.., bảo xin phép về có tý việc, chiều đến làm. Mọi nghười nghi có chuyện nên bảo có gì cứ nói, ko sợ, còn chạy theo ra thang máy dặn dò các kiểu. Bọn em còn gọi điện cho chồng bà ( đang đi công trình ở tỉnh) để chồng bà ấy gọi điện cảnh giác...Chả biết nó gọi thao túng tâm lý kiểu gì mà bà ấy còn đi mua 1 cái điện thoại cục gạch, sim mới để bọn nó gọi liên lạc... Rồi chuyển tiền cho bọn nó..Đến tối ông chồng ở tỉnh về thì sự đã đành. Sáng hôm sau 2 vợ chồng ra công an phường báo sự việc...Hai hôm sau bà mới đi làm trở lại. Mặt thất thần. Chắc vừa tiếc tiền vừa hối hận ko nghe lời anh chị em can thiệp, vừa xấu hổ...
Mà bà này bình thường cũng có phải dạng vừa đâu. Cũng sành sỏi, ghê gớm lắm. Thế mới lạ chứ!
Sau vụ đó em pahri căn dặn vợ, người nhà hết sức cẩn thận. Tốt nhất là tắt máy không nghe điện thoại của những cuộc gọi như vậy.
Quan điểm của em. Thao túng tâm lý là 1 cách gọi chệch để biện minh cho việc người bị lừa kiểu này thật sự là ngu và dốt.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Mong các cụ chưa dính thì đừng nói lời k hay, họ cũng muốn cảnh báo mình thôi, nhiều khi lúc vận hạn nó vậy
Vận hạn gì. Ngu và tham (như có cụ bên dưới nói, tham vì lười làm các thủ tục để có thể vay tiền 1 cách chính thống).

maiphong

Xe máy
Website
nois.vn
ở ngoài kia biết bao nhiêu đứa đang chờ chực cơ hội để lừa lấy tiền mình, nên cách phòng tránh tốt nhất là trang bị cho bản thân 1 kiến thức vững chắc, 1 cái đầu lạnh, và 1 thẻ ATM không có tiền :D

Mr. Toàn

Xe điện
Thi thoảng trên skype, messenger ....lại hiện ra lời mời kết bạn với avatar là một cô gái Hàn xẻng xinh xắn, để tránh mất thời gian cho thằng lừa và bản thân, cháu nói luôn - tiếng Anh:

- Có phải mày định làm quen và kết bạn với tao với lời giới thiệu rằng mày là cô gái gốc Hàn sinh tại Mỹ, và giờ đang đóng quân tại Iraq, và mày có một số tiền cần chuyển cho ai đó giữ hộ.... Nhưng thực tế mày là một thằng đực rựa pê đê đang ngồi đâu đó ở Việt Nam, Thổ nhĩ kỳ, Iran, triều tiên, Nga ngố,.... với nước da đen đúa và cái c ặc to như cặ c ngựa ?
Thế là nó té
cụ mất công thế ợ? em cứ thấy hello với tiếng Việt làm quen theo cấu trúc lạ (google dịch) là block luôn

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Nhưng ai chưa dính vào, hoặc là ko ở trong hoàn cảnh cần tiền đi vay nóng thì đúng là sẽ nói khó tin, ngu, bla bla...
Anh trai của tôi cũng từng bị y hệt như thế này, dạo trước hắn cũng dính tí bóng bánh, nợ mấy trăm. Không dám bảo ai, cũng tình cờ thấy app cho vay ( MB bank fake) thế là cũng click vào rồi vay 200tr. Nó bảo chuyển trước cho nó 20tr, rồi 20tr, rồi 40tr. Sau khi mượn tiền chuyển 2 lần 40tr, lại tiếp tục gọi mượn tiếp ( mượn đứa em làm Sacombank, lúc đầu ko nói lý do), sau đứa em thấy nghi nghi mới gặng hỏi thì nói thật. Nó bảo thôi chết a dừng lại ngay, làm gì có ngân hàng nào cho vay tiền kiểu như thế. Thế là mất toi 40tr. Lúc đó trong đầu chỉ cốt làm sao có tiền nhanh, chứ ko còn tỉnh táo để phân tích nữa.

Chuthoongc411

Xe hơi
Đương nhiên là tham và có ý định vay rồi xù luôn. Ấy mà tụi nó còn khôn hơn gài bẩy để bên vay chuyển tiền cho nó trước. Khi lừa đc nó sẽ lừa thêm, còn không lừa đc thì thôi, đường link vẫn ở đấy và nó thì luôn chờ giật câu. Con cá chết là con cá tham miếng mồi câu bé xíu. Con cá to là vì ăn phải miếng mồi to. Ấy dà ngày xưa mấy người đi câu đâu, giờ kinh tế phát triển người đi câu cũng nhiều lắm, có người câu vì đam mê, có người câu vì chén cơm, có người câu chỉ là cái cớ...câu cá là một môn nghệ thuật mà người câu cá là một nghệ sĩ, thao túng tâm lý là một môn khoa học có vốn kiến thức cao lắm người thường không nghiên cứu nổi đâu.

Rô-Ron

Xe điện
Em vừa mới xong bị số đt này gọi bắt 3h chiều đến cơ quan công an làm việc đây. Nếu ko đến sẽ bị cơ quan cảnh sát đến nhà di lý. Tsb chúng nó!
070 6765232

Long TH

Xe máy
Trưa nay em vừa nhận được 1 cuộc gọi giới thiệu là nhân viên ngân hàng báo em mở thẻ tín dụng và hiện nợ quá hạn là 80 tr yêu cầu em thanh toán nếu k thì 17 g chiều sẽ mở liên ngân hàng thu nợ trên tài khoản của em. Em bảo là tí em ra báo cáo công an luôn mà nó còn doạ em đủ kiểu. Em tắt máy không nghe mà vẫn cho đối tượng khác gọi lại xưng là trưởng phòng giao dịch nói doạ nọ kia. Em tắt máy và ra kiểm tra tại phòng gd gần nhà đồng thời báo công an phường luôn các cụ ạ. Nếu tâm lý k vững thì chắc cũng dễ bị thao túng

bo kent

Xe tăng
Có nhiều hình thức lừa đảo nhưng theo những j em được biết do bạn bè, người thân dính phải thì chung quy có 3 loại chính: Đặt bẫy (như trường hợp bs trên), đánh vào yếu điểm (kiểu bị phạt nguội, dính vào tổ chức tội phạm, ...), và thôi miên.
  1. Đặt bẫy thường tạo ra các vỏ bọc chuyên nghiệp, tổ chức uy tín, ... chủ yếu nhắm tới lòng tham của con người. Ví dụ cho vay dễ dàng, gửi tiền lãi suất lớn, đầu tư sinh lời 200%, tặng quà, cho hưởng thừa kế, ... Bọn nó cứ đưa miếng phomat treo sẵn đó và vờn con mồi bằng những lý lẽ rất hợp lý. Con mồi thì bị cái miếng phomat kia làm u mê đầu óc nên cứ làm theo những j bọn nó chỉ bảo. Đến lúc bừng tỉnh ra thì đã quá muộn (bừng tỉnh là do xoay theo chỉ bảo đến lúc ko có khả năng làm theo nữa mà thôi).
  2. Đánh vào điểm yếu là gọi điện để thông báo việc bị điều tra, phạt nguội, ... mặc dù bản thân không hề làm nhưng vẫn muốn làm theo để minh oan cho bản thân là mục đích ban đầu. Dần dần với lời lẽ dẫn dụ xen lẫn dọa nạt nên nhiều người bị lừa lúc nào ko hay.
  3. Thôi miên là trường hợp đứa cháu họ sinh viên ở trọ. Bọn nó vào tận phòng bán mỹ phẩm giá rẻ. Trong lúc ngồi nói chuyện tự dưng bị đơ ra và não bộ như không nhận thức được j. Tự động mở tủ lấy hết tiền, tháo trang sức đưa hết cho bọn nó. Lúc tỉnh lại thì bọn nó chạy mất rồi. Hình thức này cách đây 7-8 năm em từng biết có bà vào quán bánh mỳ đối diện ĐH Thủy lợi đưa tờ 500k bảo đổi tiền lẻ nhưng chủ quán lại đưa hẳn 4,5 triệu cho. Mãi khi bà đi hơn 10p mới tỉnh lại chạy theo.
Thế nên:
Khi thấy cái j ngon ăn quá phải tỉnh táo đặt 3 lần câu hỏi tại sao để tỉnh táo hơn. Ví dụ: (1) Tại sao ngon lành thế nó ko gọi ai mà gọi mình, (2) Tại sao lợi ích nó mang lại cao hơn các tổ chức hàng top?/Tại sao mình làm j cho nó đâu mà nó cho mình? (3) Tại sao nó biết sđt mình và biết thông tin cá nhân?
>>> Tỉnh táo để nhận định chứ đa nghi quá lại giống nhà em đi du lịch đc bọn Sungroup tặng cái vali mà ông shipper gọi cả tuần + trả lời hết bộ câu hỏi vặn vẹo mãi mới giao được hàng cho nhà em. Sr anh shipper nhiều.

• Vodka
Reactions: one

cn39c2001

Xe tăng
Òi, quả này là vay tiền nhưng không trả được, nghĩ ra bài này để có người trả hộ thoi

Long TH

Xe máy
Òi, quả này là vay tiền nhưng không trả được, nghĩ ra bài này để có người trả hộ thoi
em đang nghĩ theo chiều hướng đó cụ ạ. Nhưng em cứ ra trụ sở công an đưa 1 đơn trình bày cho chắc cụ ạ

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ lên gân kinh thế. Ko biết rơi vào hoàn cảnh đó có tỉnh táo được không ? Đừng chủ quan.
Tôi đã từng bị gọi lừa đảo y hệt như dưới. Ngay câu đầu tôi đã biết là lừa nhưng cứ nhiệt tình tiếp chuyện xem nó lừa ntn. Quả thật chúng diễn diễn viên gọi bằng cụ. Ko ít lần tôi phải lạnh cả sống lưng dù chẳng ngán mấy chú ở số 7. Với cách diễn đó, phải cỡ 50% phụ nữ bị thao túng chứ ko ít. Mà đó là thao túng thật sự chứ ko phải lừa đảo. Vì chúng vu cho nạn nhân một cái tội tày trời khiến cho họ hoảng loạn dồi gồng mình lên để chứng minh mình ko có tội. Khi hoảng loạn lý trí sẽ nhường chỗ cho bản năng và chúng sẽ dễ dàng xỏ dây dắt đi.

CD5 Pride

Đi bộ
Đây là cái nick đang oanh tạc khu vực miền trung, nó sẽ kết bạn với mọi người rồi làm quen, chia sẻ app bán usdt cho Trung Quốc, ai chơi theo nó thì nếu chơi <5 triệu thì nó vẫn cho chơi, vẫn có lãi, chơi lớn hơn nó thủ thỉ cho nạp vào sàn để bán rồi mất luôn. Có thời điểm mấy trăm người theo dõi, bạn thì toàn nick hình xinh vào tương tác. Nói chung nó thao túng từ lòng tham của người chơi, từ cái hình tượng ảo nó bày ra.

thuyphongthanh

Xe lăn