[Funland] Lựa chọn thang máy cho gia đình, nhà 6 tầng.

agrimeco

Xe lăn
Nhà em cũng vừa ở vừa kd, lắp thang kính khung nhôm loại hố pít nông và ko cần buồng máy. Tải trọng 450kg tốc độ 60m/ph, 5 điểm dừng, cửa mở thông thủy 80cm giá hơn 600tr :D

Loncon99

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cũng vừa ở vừa kd, lắp thang kính khung nhôm loại hố pít nông và ko cần buồng máy. Tải trọng 450kg tốc độ 60m/ph, 5 điểm dừng, cửa mở thông thủy 80cm giá hơn 600tr :D
Nhà cụ thiết kế mấy tầng vậy ? Em thích thang máy. Mà nghe nhiều vụ rơi quá. Nên cũng sợ.

agrimeco

Xe lăn
Nhà cụ thiết kế mấy tầng vậy ? Em thích thang máy. Mà nghe nhiều vụ rơi quá. Nên cũng sợ.
em mua nhà xây sẵn 5t nhưng chưa có thang máy, nên phải cải tạo lại bổ sung thêm thang máy ạ. Sống chết có số cả, thang máy giờ nó như thiết bị gia dụng thiết yếu ấy mà cụ.

phihanhgia

Xe container
Chi phí bảo dưỡng định kỳ hàng tháng tầm bao tiền cụ ?
Thường là 6-7 triệu/năm nhân công bảo dưỡng. Còn nếu bao gồm cả thay thế linh kiện thì khoảng gấp 2. Trong 5 năm đầu thì chủ yếu là tiền nhân công bảo dưỡng. Sau đấy lâu lâu thì mới phải nghĩ đến chi phí cho linh kiện thay thế.
Đối với thang gia đình chi phí bảo dưỡng trung bình khoảng 1 tr/tháng cho 20 năm đầu tiên. Đó là tôi ước tính dựa trên kinh nghiệm hiện có.

phihanhgia

Xe container
Mà nghe nhiều vụ rơi quá. Nên cũng sợ.
Thang máy thông thường có 3 lớp an toàn, hai phanh động cơ chủ động, phanh thụ động khi vượt quá tốc độ, đảm bảo không thể rơi cabin nếu bảo dưỡng định kỳ đầy đủ. Rơi chủ yếu là rơi thang vận (tải hàng hóa) hoặc thang máy đã lâu không được kiểm tra bảo dưỡng (>2 năm) đến mức đứt hết cáp treo và hỏng hết phanh cơ; ... cũng như sai lầm kỹ thuật khi thay thế cáp, lắp đặt, nâng tầng, vv.
Thang máy là sản phẩm dân dụng đã có 150 năm lịch sử phát triển nên an toàn còn hơn máy bay nếu được duy trì bảo dưỡng kiểm tra ít nhất 1 lần trong 3 tháng với thang gia đình, hoặc 1 lần một tháng với thang văn phòng/chung cư.

tuanvuespn

Xe tải
Cụ cho e hỏi khung nhôm hết bn và vách kính hết bao nhiêu ạ. Khung nhôm cao hơn khung sắt nhiều không ạ

agrimeco

Xe lăn
Cụ cho e hỏi khung nhôm hết bn và vách kính hết bao nhiêu ạ. Khung nhôm cao hơn khung sắt nhiều không ạ
em cũng ko tách riêng nên ko rõ cụ thể, chỉ biết vách kính khung nhôm quãng 200tr ạ. Khung thép em ko rõ hết bn, chắc là rẻ hơn chút nhưng nhìn thô ko đẹp bằng khung nhôm đâu cụ.

agrimeco

Xe lăn
Em dự kiến khoảng 5-600 trd. Kích thước thang: 1,7x1,7; cửa rộng 0,8-1 m
1,7 x 1,7 là cụ tính phủ bì hố pít hay trong lòng hố? nếu phủ bì thì ko đủ làm cửa thông thủy 0,8 hay 1m đâu.

Hilux76

Xe hơi
Kích thước 1,7x1,7; 0,8-1 m đó là thông thuỷ cụ ah.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Kích thước 1,7x1,7; 0,8-1 m đó là thông thuỷ cụ ah.
Đối trọng sau thì kích thước cửa nhân 2 rồi cộng thêm 15-20 cm nữa là ra thông thủy, nếu muốn thu hẹp thông thủy chiều còn lại thì dùng đối trọng gang, tất nhiên nó sẽ đắt thêm 1-2 chục triệu. Đối trọng hông thì kích thước kiểu khác. Theo em cụ gọi công ty thang máy đến họ tư vấn, bảo họ đưa cho cái catalog tìm cái công ty nào lịch sử phát triển của nó dài dài là được. Cái món này 1 phần rất quan trọng là bảo trì về sau. Em thì thích cabin rộng và hố pít nhỏ nên dùng loại đối trọng gang, nhà rộng thì cụ khỏi lăn tăn. Dùng loại kính như cụ trên kia thì phù hợp kinh doanh, nếu cụ dùng gia đình thì cũng được nhưng sau này vấn đề lau kính, lão hóa kính cũng phải tính toán. Tất nhiên cái gì cũng có 2 mặt nên cụ thích kiểu gì thì chơi kiểu ấy. Dùng của công ty nào thì bảo họ ngồi cùng với thiết kế từ đầu cho chuẩn, mỗi nhà máy ở VN thì kích thước cabin có khác nhau đôi chút nên thông thủy cũng khác đi.

clone9113

Xe máy
Các cụ cho cháu hỏi nhược điểm của homelift- thang máy nhà ở không hố pit với ạ?

/ Thang máy hãng bảo hành 24 - 36 tháng, bảo trì bảo dưỡng, cân chỉnh hàng tháng nhé các cụ! sau đó các cụ ký hợp đồng bảo trì với 1 bên nào đó, chi phí 1 thang/năm khoảng 10-15tr tùy thang, tính ra 1 tháng có hơn triệu ( chưa tính vật tư nếu cần thay thế) thì rẻ chán đổi lấy an toàn! Nên làm thêm máy phát điện dự phòng để khi mất điện có thang mà lên xuống :D

Hilux76

Xe hơi
Trường hợp thang máy gia đình đang sử dụng bị sự cố mất điện thì xử lý thế nào các cụ nhỉ? Có phải đầu tư máy phát điện dự phòng 3 pha không ah?

Tĩnh Lặng

Xe tải
Trường hợp thang máy gia đình đang sử dụng bị sự cố mất điện thì xử lý thế nào các cụ nhỉ? Có phải đầu tư máy phát điện dự phòng 3 pha không ah?
Thì cụ đi thang bộ, dự phòng đc máy phát thì tốt thôi. Khi mất điện thì nó về tầng gần nhất mở cửa

agrimeco

Xe lăn
trong tủ đk nó có bộ lưu điện, khi gặp sự cố mất điện thì nguồn dự phòng này nó vận hành thang về vị trí tầng gần nhất và mở cửa. Trường hợp nhà cụ bố trí đc máy phát 3 fa giống như các khách sạn thì quá tốt, ko còn lo phải leo bộ mỗi khi mất điện lưới :D

boyhanoi724

Xe buýt
Nhà em đang chuẩn bị xây nhà 6 tầng, dự định lắp thang máy khoảng 450kg, có thẻ smart để ra vào các tầng vì em kết hợp cho thuê ở tầng 2, tầng 3 còn các tầng trên gia đình sử dụng. Các cụ đã lắp thang máy gia đình cho em lời khuyên nên lắp loại nào giá hợp lý, sử dụng tốt, ít hỏng vặt và chi phí bảo dưỡng, sửa chữa thấp. Em dự kiến lắp thang có hố pit, buồng kỹ thuật. Cảm ơn các cụ đọc và tư vấn.
Em chuyên làm thang máy có mấy ý tư vấn cụ chủ:
1. Loại thang máy: Trục vít, thủy lục, tải khách - homelift. Nhà cụ xây mới và thấy cụ đưa tiêu chí sơ bộ có PIT và buồng kỹ thuật chắc cụ dùng loại tải khách gia đình.
2. Đơn vị cung cấp thang:
Hiện có rất nhiều hãng thang, đơn vị sản xuất, đơn vị cung cấp thang máy: Thang nhập khẩu, thang liên doanh.
Về vấn đề này thang nhập khẩu và Liên doanh đều có ưu, nhược điểm.
Thang nhập: Chất lượng được chuẩn hóa từ chất lượng thiết bị đến quy trình lắp đặt, bảo trì, bảo dưỡng nên yên tâm sử dụng. Tuy nhiên, giá thành cao, ít lựa chọn về thẩm mỹ.
Thang liên doanh: Nhiều đơn vị sản xuất, nhiều đơn vị cung cấp và lắp đặt nên chất lượng và dịch vụ cũng hên xui. Ưu điểm, giá thành cạnh tranh, đa dạng về lựa chọn cấu hình (động cơ, tủ điều khiển, bảng hiển thị đến trang trí, vật liệu nội thất, cửa...).
3. Chi phí vận hành, bảo trì:
- Tiền điện: Thường thang gia đình chỉ tầm 150-200k/ tháng. E có đăng ký điện 3 pha qua mail cho mấy nhà nên thông báo tiền điện hàng tháng vẫn gửi qua mail của e.
- Chi phí bảo trì: Thường 1,2-5 năm đầu đơn vị cung cấp thang sẽ miễn phí bảo hành và bảo trì. các năm tiếp theo sẽ tính khoảng 4-10tr/ năm chi phí bảo trì. Tùy gói dịch vụ bảo trì.
Ý kiến cá nhân: Tùy nhu cầu và khả năng tìm hiểu về kỹ thuật cụ chủ có thể lựa chọn nhà cung cấp phù hợp. E vẫn thiên về thang liên doanh do có chi phí hợp lý, tuy nhiên chọn được nhà cung cấp tốt hay không thì tùy cụ chủ.
Giá thang nhập (Mitsubishi) 6 tầng 450kg khoảng 750-900tr, tùy loại và cấu hình. Chi phí bảo trì cao, vật tư thay thế rất đắt. Hiểu như cụ dùng vật tư Mec hay BMV trong hãng thôi.
Giá thang liên doanh khoảng 300t-400tr. Cấu hình e đề xuất để chạy tốt, ổn định phải tầm 350tr trở lên. Chi phí vận hành và vật tư thay thế dễ, rẻ.
Vài công trình họ hàng, người quen của e cũng hỏi và bảo không giới hạn ngân sách lắp thang máy nhưng e vẫn tư vấn và chọn cấu hình thang liên doanh để dùng.

4. Loại hố thang: Hố bê tông, khung thép hay khung nhôm:
Các loại khung hố thang đều có ưu nhược điểm, tùy nhu cầu và mục đích sử dụng cụ chủ cân nhắc áp dụng.
- Khung bê tông: Phổ thông, tiết kiệm chi phí nhưng không có tính thẩm mỹ, tốn diện tích. Hiện nay một số thiết kế cũng tối giản, tiết kiệm diện tích như làm cột dẹt 130-300. hoặc cột vuông nhưng dầm dẹt. Tối đa thông thủy cho hố thang.
- Khung thép: Tiết kiệm diện tích, chắc chắn, độ thẩm mỹ cao hơn khung be tông. Chi phí cao hơn do chi phí Khung thép cao, thường làm khung thép sẽ phải làm vách bằng kính. Chi phí hợp lý hơn thì vách nhựa giả đá hoặc bọc aluminium. Khung thép dùng cho thang gia đình hiện nay đa số là tole chấn sơn tĩnh điện.
- Khung nhôm: Tiết kiệm diện tích như khung thép, độ thẩm mỹ cao nhất. Nhưng chi phí cũng lớn nhất. Khung nhôm có loại anode và sơn. Anode sơn bóng thì cao cấp và bền màu. Khung nhôm đùn nên các góc cạnh vuông vắn, độ chính xác các khớp nối đẹp. Tuy nhiên loại khung này cần được tư vấn kỹ về kết cấu khung và bệ, hệ dầm đặt máy. Nếu không khi thang chạy sẽ có hiện tượng rung và ồn.
Về chi phí 3 loại Hố thì chi phí áng chừng như sau:
- Hố betong xây thô (công và vật tư) khoảng 50-60tr. Chưa bao gồm hoàn thiện mặt cửa tầng. Có nhà hoàn thiện mặt này hết hơn 200tr. Rẻ thì trát phào trang trí rồi sơn cũng được rồi.
- Hố khung thép: Khoảng 75-90tr khung, 60-120tr tiền kính (tùy loại kính: dán hai lớp mầu đơn giản hay cường lực dán hai lớp). Kiểu hố này lại không phải hoàn thiện mặt tiền nữa.
- Hố khung nhôm: Khoảng 150 - 200tr (tùy loại khung nhôm sơn hay anode, anode mầu gì). Kính 50-100tr, giảm hơn lắp trên khung thép 1 chút do không cần nẹp, dễ thi công hơn. Loại này cũng không mất chi phí hoàn thiện mặt cửa.

Vài điều cơ bản về thang máy tư vấn đến cụ chủ. Các bác nào làm thang thấy cần bổ sung thêm cho ý kiến với nhé.
Ngoài ra còn rất nhiều thông tin chi tiết không thể nói rõ và giải thích quan 1 comment được.

Chỉnh sửa cuối:

Hilux76

Xe hơi
Em chuyên làm thang máy có mấy ý tư vấn cụ chủ:
1. Loại thang máy: Trục vít, thủy lục, tải khách - homelift. Nhà cụ xây mới và thấy cụ đưa tiêu chí sơ bộ có PIT và buồng kỹ thuật chắc cụ dùng loại tải khách gia đình.
2. Đơn vị cung cấp thang:
Hiện có rất nhiều hãng thang, đơn vị sản xuất, đơn vị cung cấp thang máy: Thang nhập khẩu, thang liên doanh.
Về vấn đề này thang nhập khẩu và Liên doanh đều có ưu, nhược điểm.
Thang nhập: Chất lượng được chuẩn hóa từ chất lượng thiết bị đến quy trình lắp đặt, bảo trì, bảo dưỡng nên yên tâm sử dụng. Tuy nhiên, giá thành cao, ít lựa chọn về thẩm mỹ.
Thang liên doanh: Nhiều đơn vị sản xuất, nhiều đơn vị cung cấp và lắp đặt nên chất lượng và dịch vụ cũng hên xui. Ưu điểm, giá thành cạnh tranh, đa dạng về lựa chọn cấu hình (động cơ, tủ điều khiển, bảng hiển thị đến trang trí, vật liệu nội thất, cửa...).
3. Chi phí vận hành, bảo trì:
- Tiền điện: Thường thang gia đình chỉ tầm 150-200k/ tháng. E có đăng ký điện 3 pha qua mail cho mấy nhà nên thông báo tiền điện hàng tháng vẫn gửi qua mail của e.
- Chi phí bảo trì: Thường 1,2-5 năm đầu đơn vị cung cấp thang sẽ miễn phí bảo hành và bảo trì. các năm tiếp theo sẽ tính khoảng 4-10tr/ năm chi phí bảo trì. Tùy gói dịch vụ bảo trì.
Ý kiến cá nhân: Tùy nhu cầu và khả năng tìm hiểu về kỹ thuật cụ chủ có thể lựa chọn nhà cung cấp phù hợp. E vẫn thiên về thang liên doanh do có chi phí hợp lý, tuy nhiên chọn được nhà cung cấp tốt hay không thì tùy cụ chủ.
Giá thang nhập (Mitsubishi) 6 tầng 450kg khoảng 750-900tr, tùy loại và cấu hình. Chi phí bảo trì cao, vật tư thay thế rất đắt. Hiểu như cụ dùng vật tư Mec hay BMV trong hãng thôi.
Giá thang liên doanh khoảng 300t-400tr. Cấu hình e đề xuất để chạy tốt, ổn định phải tầm 350tr trở lên. Chi phí vận hành và vật tư thay thế dễ, rẻ.
Vài công trình họ hàng, người quen của e cũng hỏi và bảo không giới hạn ngân sách lắp thang máy nhưng e vẫn tư vấn và chọn cấu hình thang liên doanh để dùng.

4. Loại hố thang: Hố bê tông, khung thép hay khung nhôm:
Các loại khung hố thang đều có ưu nhược điểm, tùy nhu cầu và mục đích sử dụng cụ chủ cân nhắc áp dụng.
- Khung bê tông: Phổ thông, tiết kiệm chi phí nhưng không có tính thẩm mỹ, tốn diện tích. Hiện nay một số thiết kế cũng tối giản, tiết kiệm diện tích như làm cột dẹt 130-300. hoặc cột vuông nhưng dầm dẹt. Tối đa thông thủy cho hố thang.
- Khung thép: Tiết kiệm diện tích, chắc chắn, độ thẩm mỹ cao hơn khung be tông. Chi phí cao hơn do chi phí Khung thép cao, thường làm khung thép sẽ phải làm vách bằng kính. Chi phí hợp lý hơn thì vách nhựa giả đá hoặc bọc aluminium. Khung thép dùng cho thang gia đình hiện nay đa số là tole chấn sơn tĩnh điện.
- Khung nhôm: Tiết kiệm diện tích như khung thép, độ thẩm mỹ cao nhất. Nhưng chi phí cũng lớn nhất. Khung nhôm có loại anode và sơn. Anode sơn bóng thì cao cấp và bền màu. Khung nhôm đùn nên các góc cạnh vuông vắn, độ chính xác các khớp nối đẹp. Tuy nhiên loại khung này cần được tư vấn kỹ về kết cấu khung và bệ, hệ dầm đặt máy. Nếu không khi thang chạy sẽ có hiện tượng rung và ồn.
Về chi phí 3 loại Hố thì chi phí áng chừng như sau:
- Hố betong xây thô (công và vật tư) khoảng 50-60tr. Chưa bao gồm hoàn thiện mặt cửa tầng. Có nhà hoàn thiện mặt này hết hơn 200tr. Rẻ thì trát phào trang trí rồi sơn cũng được rồi.
- Hố khung thép: Khoảng 75-90tr khung, 60-120tr tiền kính (tùy loại kính: dán hai lớp mầu đơn giản hay cường lực dán hai lớp). Kiểu hố này lại không phải hoàn thiện mặt tiền nữa.
- Hố khung nhôm: Khoảng 150 - 200tr (tùy loại khung nhôm sơn hay anode, anode mầu gì). Kính 50-100tr, giảm hơn lắp trên khung thép 1 chút do không cần nẹp, dễ thi công hơn. Loại này cũng không mất chi phí hoàn thiện mặt cửa.

Vài điều cơ bản về thang máy tư vấn đến cụ chủ. Các bác nào làm thang thấy cần bổ sung thêm cho ý kiến với nhé.
Ngoài ra còn rất nhiều thông tin chi tiết không thể nói rõ và giải thích quan 1 comment được.
cảm ơn cụ đã tư vấn rất chi tiêt.

phamthihuong

Xe đạp
Tại bạn sale thủ thỉ khuyên a nên dùng Mon theo quan điểm cá nhân em này kia. Cái của Ý công suất khỏe hơn và nhìn cảm quan nó có vẻ gấu hơn cụ ạ. Thế nên giờ đâm băn khoăn.
sale nó cũng đang bảo e thang của ý nó đỡ ồn hơn với nó khỏe hơn