[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em ra cà lúc bắt đầu crack 2 được khoảng 30s, bác nói đúng rồi, hạt cháy chín không đều :D. Trong hình nhìn còn đỡ, chứ ở ngoài bản thân em nhìn mẻ cà đó "ngứa mắt, khó chịu lắm", cháy cạnh, vài đóm vàng trên hạt... cảm giác ngứa hết cả người :(
............................................................
vâng cụ, không những đắng miệng còn đắng lòng nữa :D. Có hỏng ra sao thì cũng là thành quả đầu tay, em sẽ ráng hốc cho hết để ghi nhớ ạ :)).
Cảm ơn cụ đã góp ý.
Và đây thành phẩm của em ..................................................

Dạ, vì khi nhận loại cà này, em cũng nghe “phong thanh” là vị chua của “cô nàng” sẽ không được “dịu dàng” lắm.

Đọc bác viết mà cái “công cụ” của em lại nóng hôi hổi để chờ những mẻ tiếp theo đây.

Khe banh làm nhọc bao anh, :D
Hì hục bên hạt cà xanh cứng đầu. :P
Banh ít, quả cũng phát rầu :((
Banh rộng, nhìn hết, rõ mầu xinh xao. :))

Nhìn khe, thì biết thấp cao,
Nhiệt vào chửa khéo, trách sao thế này? :((
Có khe, chẳng "vọc" thì "vày",
Có khe, đúng "lửa" là say bao người! :P

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Em mời các bác ly cà chiều đầu giờ làm cho tỉnh táo. Lại phải kêu tên cụ QUANG1970 cám ơn vì được uống ly cafe quá Ngon và nhiều trải nghiệm mới...

Cho đường

Uống gần hết

Và nghe chất âm cũ

Chúc các cụ vui...em lại đi cày
Cà phê ngon vậy mà bác cho đường vào uống có bị giảm phần thơm ngon ko ?

QUANG1970

Xì hơi lốp
2 cụ anh contac khi nào để e còn biết đến rót trà hầu hạ ạ :)

Không phải hai cụ, mà là các cụ bác ạ! :P

Bác mới hỏi cái thời điểm (time) mà không nhắc đến cái địa điểm (venue) thì em e sẽ kém hẳn đi cái phần thú vị và hấp dẫn! =))

Nể lòng bác call nai oăn oăn đã quan tâm và có nhã ý "phục vụ", nên em cũng chẳng hẹp bụng, mà tiết lộ ntn:

+ Theo thói thường, thì "ban ngày ban mặt" vào lúc "sau trời sáng trước hoàng hôn" và ở nơi “thập mục sở thị" =D>

+ Còn phần bác ragdoll cũng như các bác kia ntn thì em chửa rõ chứ riêng em thì: :-*

Cả hai chẳng tuổi thiếu niên,
Giờ khắc xẻ chén, nào phiền, kể chi! [-X
Còn về nơi chốn thiếu gì,
Chả nơi vắng vẻ, thì đi "Sảnh chờ". :P

Cầm bằng hỏi đúng khắc giờ,
Hễ mà tuốt tuột, vị thơ đâu còn :))
Chừng nào muốn đến Sài Gòn,
Hẹn trước là gặp, khỏi mòn mắt trông. :D

Phụ chú:
Vắng vẻ:
Intimate
"Sảnh chờ": VIP lough

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Cà phê ngon vậy mà bác cho đường vào uống có bị giảm phần thơm ngon ko ?

Vấn đề là đường gì, và cafe gì bác ạ! :P

FYI, Ethiopia không chỉ là nơi sản xuất cũng như là nguồn gốc nảy sinh ra những loại cafe ngon nổi tiếng (Geisha các loại, JBM, Hawaii Kona, .................... ) , mà người Ethiopia còn có văn hoá (Ethiopian Coffee Ritual) uống cafe nhiều lần (Coffee Ceremony) trong một ngày, mỗi lần uống trong nhiều giờ (mỗi Coffee Ceremony có khi kéo dài hai tiếng) và uống cafe với rất nhiều đường! :))

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Vấn đề là đường gì, và cafe gì bác ạ! :P

FYI, Ethiopia không chỉ là nơi sản xuất ra những loại cafe ngon nổi tiếng, mà người Ethiopia còn có văn hoá (Ethiopian Coffee Ritual) uống cafe nhiều lần (Coffee Ceremony) trong một ngày, mỗi lần uống trong nhiều giờ (mỗi lần có khi kéo dài hai tiếng) và uống cafe với rất nhiều đường! :))
Em uống tối đa 1-2 tách Espresso một ngày là hết cỡ, ko uống thêm được , lâu nay em cứ nghĩ uống không đường mới cảm nhận hết vị, hương của cafe !

bimbim71

Xe điện
Con máy Siemens của em bị mất nước nóng.Không biết sửa ở đâu cccm nhỉ?

BMW 6688

Xe tăng
Em uống tối đa 1-2 tách Espresso một ngày là hết cỡ, ko uống thêm được , lâu nay em cứ nghĩ uống không đường mới cảm nhận hết vị, hương của cafe !
Đúng là espresso uống không đường sẽ cảm nhận được nhiều vị hơn...@-)@-)Tuy nhiên, với em cứ phải có xíu đường (đường mía, đường vàng) thì tách cafe mới chuẩn vị:)):)):))

jazzzzz

Xe lăn
Các bác cho em hỏi chút, ở HN có kiếm đc chỗ nào bán tay cầm và ngàm để lắp vào không ạh, hàng cũ ấy, hãng nào cug đc.
em cảm ơn,

haolq

Xe tăng
Các bác cho em hỏi chút, ở HN có kiếm đc chỗ nào bán tay cầm và ngàm để lắp vào không ạh, hàng cũ ấy, hãng nào cug đc.
em cảm ơn,

Mua mới cho nhanh, cái này theo máy nên ít hàng cũ, cụ lên TIKI mà mua

hiennn83

Xe tăng
Cái này trên eBay đang bán 30-50 Bảng :D Mà Cục này bằng Đồng nguyên khối rất bền !!! e đang thắc mắc tại sao mà máy Cụ lại hỏng được thế ???
Sorry em viết hơi nhầm chút, nó là cái portefilter và cái ngàm để lắm vào máy. Dạng như này

jazzzzz

Xe lăn
Cái này trên eBay đang bán 30-50 Bảng :D Mà Cục này bằng Đồng nguyên khối sao mà máy Cụ lại hỏng được thế ???
Em kiếm về nghịch thôi ạh, đại loại như này thôi, chỉ cần cặp đực - cái khít nhau là đc.
Em đã thử CNC nhưng không ổn lắm.
kiếm bộ nào dã mãy cho hạt rẻ ạh.

hiennn83

Xe tăng
E thì có cái cục này nhưng mà lại không ở VN! mà gửi được về cho Cụ thì giá nó cũng không rẻ lắm :D
Em kiếm về nghịch thôi ạh, đại loại như này thôi, chỉ cần cặp đực - cái khít nhau là đc.
Em đã thử CNC nhưng không ổn lắm.
kiếm bộ nào dã mãy cho hạt rẻ ạh.

kanteung

Xe tải
em cảm ơn,

Tay cầm cụ lên shopee có, còn cái đầu chiết ấy phải mua rời rồi ship từ ngoại về. Cái đầu chiết này gắn với nồi hơi, cụ định chế cả nồi hơi sao :).

jazzzzz

Xe lăn
E thì có cái cục này nhưng mà lại không ở VN! mà gửi được về cho Cụ thì giá nó cũng không rẻ lắm :D
Tks cụ,
em khoái mấy món DYI nên hay nghịch ngợm thôi để giết thời gian thôi ạh.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:

Babayaga90

Xe hơi
Chào các cụ,
Chiều cuối tuần nắng vàng ấm áp, em lại lôi cái SR540 ra vọc vạch, luyện lực tay, thị lực với vài gram cà được tặng khi mua máy :P. Đây cũng là lần đầu tiên em rang cà ngoại, mong các cụ nhận xét, phê bình nhiệt tình để em lại được tiếp tục cải thiện tay nghề ạ :D.

Đây là thông tin cà tặng theo máy, các cụ thông não giúp em loại cà này như thế, thông tin chi tiết, đặc trưng ra sao giúp em với ạ :D.

CHÚC CÁC CỤ CUỐI TUẦN VUI VẺ :P

Trạng thái
Thớt đang đóng