[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

DHa2015

Xe container
Kinh nghiệm đau đớn của cháu với cafe tạp chất ở VN là cháu đi một con máy Siemens 300 Euro ạ, sau đó các cụ ở VN mở ra không sửa được, và đương nhiên khi cháu gửi sang Đức mất bảo hành vì đã mở ra rồi.
Nhà cụ sang thế.
Nhà em có 2 người uống nên làm con máy be bé thôi, pha cũng thủ công. Em thì ko sành cf lắm.

sivibi

Xe tăng
Nhà em toàn được ông bạn cho cafe. Có ông bạn làm ngành cafe, ông này có thú vui tự mua cafe. Tự rang xay lấy, nói chung là cafe sạch hoàn toàn. Công nhận uống vị khác hẳn cafe ngoài quán :)

sivibi

Xe tăng
Mà theo ông bạn em cafe hảo hạng, mình tự rang xay cũng chit khoảng 120k một kg, công nhận các quán ăn dầy thật

Patriots

Xe lăn
Nhà cụ sang thế.
Nhà em có 2 người uống nên làm con máy be bé thôi, pha cũng thủ công. Em thì ko sành cf lắm.
Vâng sau đó cháu lại làm con Saeco này hết 450 cụ ạ, dùng cũng được 5 năm rồi, phải nói là ổn, nhưng cháu không mua cafe tạp nham nữa.

cocsku

Xe cút kít
Cháu không sành điệu nên cứ làm gói cafe tan là xong. Đỡ phải lo hàng thật hàng giả.

DHa2015

Xe container
Vâng sau đó cháu lại làm con Saeco này hết 450 cụ ạ, dùng cũng được 5 năm rồi, phải nói là ổn, nhưng cháu không mua cafe tạp nham nữa.
Em sẽ đánh dấu chữ Saeco để học tập theo cụ. Nhân tiện cụ cho em hỏi, mua cf hạtở bờ hồ, nó xay tại chỗ cho mình, liệu có dính hàng độn ko cụ?

Poirot

Xe buýt
Đây,ấm nhà em,và trên web, hay em mua phải hàng lởm nhỉ

Cụ nào bảo mua được cái ấm của wmf, show em cái hình mí. Em cảm ơn.
Quả này em đồng ý chăm chăm với cụ Patriots là cụ xài cafe đểu, vì cái ấm nó cũng chỉ là nhôm chả có gì đặc biệt để làm đểu. Em dùng ấm Bialetti hoài có sao đâu, quan trọng là cafe phải chuẩn. Nếu vẫn dùng bình bialetti thì em khuyến nghị nên dùng cafe lon của Ý, rang xay và phối trộn tỉ lệ để pha Bialetti rất tuyệt, cafe mộc pha không ok lắm.

Mà theo ông bạn em cafe hảo hạng, mình tự rang xay cũng chit khoảng 120k một kg, công nhận các quán ăn dầy thật
Cafe hảo hạng là loại gì mà có 120k/cân thế? Em mua loại thường của cụ ekichi cũng đã 4-500k/cân rồi, còn nếu là các loại đặc biệt như catuai Ethiopia, Elsanvador hay Pacamara Brazil mua chỗ ông bạn thì khoảng 1,2tr/cân

Patriots

Xe lăn
Em sẽ đánh dấu chữ Saeco để học tập theo cụ. Nhân tiện cụ cho em hỏi, mua cf hạtở bờ hồ, nó xay tại chỗ cho mình, liệu có dính hàng độn ko cụ?
Hàng độn có cụ ạ, độn hạng phẩm chất thấp vào hạng chất lượng cao, nguy hiểm hơn là họ cho các loại phụ gia tạo màu, tạo mùi mà mình không kiểm soát được, nói thật họ cứ bảo công thức gia truyền, cháu xổ toẹt vào những công thức đó, cafe do người Pháp mang vào Đông Dương và nếu gia truyền nó phải mang đậm chất Paris: "khung trời của những tâm hồn lãng mạn". Cụ nào có điều kiện qua bên đó sẽ hiểu thứ nước đen mà chúng ta uống hàng ngày không phải là cafe.

DHa2015

Xe container
Hàng độn có cụ ạ, độn hạng phẩm chất thấp vào hạng chất lượng cao, nguy hiểm hơn là họ cho các loại phụ gia tạo màu, tạo mùi mà mình không kiểm soát được, nói thật họ cứ bảo công thức gia truyền, cháu xổ toẹt vào những công thức đó, cafe do người Pháp mang vào Đông Dương và nếu gia truyền nó phải mang đậm chất Paris: "khung trời của những tâm hồn lãng mạn". Cụ nào có điều kiện qua bên đó sẽ hiểu thứ nước đen mà chúng ta uống hàng ngày không phải là cafe.
Cụ cho em cái địa chỉ chỗ mua uy tín. Đội ơn cụ.

sivibi

Xe tăng
Cafe tốt nhất của công ty ông ấy trồng, tự chọn hạt, tự rang, tự xay. Thấy bảo nếu bán ra ngoài cũng phải tiền triệu, còn giá 120k là giá ông ấy bỏ ra để mua hạt sống. Còn công của ông ấy thì không tính cụ ạ (vì là thú vui của ông ấy, với lại cũng chỉ để phục vụ anh em thôi)

Quả này em đồng ý chăm chăm với cụ Patriots là cụ xài cafe đểu, vì cái ấm nó cũng chỉ là nhôm chả có gì đặc biệt để làm đểu. Em dùng ấm Bialetti hoài có sao đâu, quan trọng là cafe phải chuẩn. Nếu vẫn dùng bình bialetti thì em khuyến nghị nên dùng cafe lon của Ý, rang xay và phối trộn tỉ lệ để pha Bialetti rất tuyệt, cafe mộc pha không ok lắm.

Cafe hảo hạng là loại gì mà có 120k/cân thế? Em mua loại thường của cụ ekichi cũng đã 4-500k/cân rồi, còn nếu là các loại đặc biệt như catuai Ethiopia, Elsanvador hay Pacamara Brazil mua chỗ ông bạn thì khoảng 1,2tr/cân

glare

Xe điện

Nhìn tình trạng cái pot nt nói ngay là cafe đểu cũng hơi chủ quan cụ ạ. Cafe nước ngoài ít khi tẩm ướp nhưng hàng VN rất hay cho thêm chút muối để đậm vị. Do đó quá trình đun sẽ dễ phá hủy lớp nhôm bóng bên ngoài hơn. Mặt khác hàng VN tỷ lệ hạt xanh cũng cao hơn nên độ axit cũng thường cao hơn cafe nhập, đó còn chưa tính đến độ tinh khiết của nước dùng pha cafe :) Nếu cụ @DHa2015 ko dùng Aquafina mà xài trực tiếp nước vòi thì phần chứa nước còn đóng cao nữa kia :)
Giá chưa nói lên đc điều gì về chất lượng cafe cụ ạ. Em tự chọn hạt xanh từ trong bao và ngồi đợi người ta rang, ủ rồi đem về xay thì 150k cũng ghè chết khối loại 4-500k đấy, chưa nói đến bạn của cụ ấy là dân trồng cà ( hàng nhập em ko tranh luận ạ :P )

Poirot

Xe buýt
Đây,ấm nhà em,và trên web, hay em mua phải hàng lởm nhỉ

Cụ nào bảo mua được cái ấm của wmf, show em cái hình mí. Em cảm ơn.
Nhìn tình trạng cái pot nt nói ngay là cafe đểu cũng hơi chủ quan cụ ạ. Cafe nước ngoài ít khi tẩm ướp nhưng hàng VN rất hay cho thêm chút muối để đậm vị. Do đó quá trình đun sẽ dễ phá hủy lớp nhôm bóng bên ngoài hơn. Mặt khác hàng VN tỷ lệ hạt xanh cũng cao hơn nên độ axit cũng thường cao hơn cafe nhập, đó còn chưa tính đến độ tinh khiết của nước dùng pha cafe :) Nếu cụ @DHa2015 ko dùng Aquafina mà xài trực tiếp nước vòi thì phần chứa nước còn đóng cao nữa kia :)
Giá chưa nói lên đc điều gì về chất lượng cafe cụ ạ. Em tự chọn hạt xanh từ trong bao và ngồi đợi người ta rang, ủ rồi đem về xay thì 150k cũng ghè chết khối loại 4-500k đấy, chưa nói đến bạn của cụ ấy là dân trồng cà ( hàng nhập em ko tranh luận ạ :P )
Giá 120 với 150k là giá hạt xanh hay hạt đã rang rồi đấy ạ, nếu là hạt rang rồi mà vẫn bán cho em giá 4-500k thì để em xem nó có lô đề cờ bạc gì không mà cứ than nghèo kể khổ suốt :P

DHa2015

Xe container
Nhìn tình trạng cái pot nt nói ngay là cafe đểu cũng hơi chủ quan cụ ạ. Cafe nước ngoài ít khi tẩm ướp nhưng hàng VN rất hay cho thêm chút muối để đậm vị. Do đó quá trình đun sẽ dễ phá hủy lớp nhôm bóng bên ngoài hơn. Mặt khác hàng VN tỷ lệ hạt xanh cũng cao hơn nên độ axit cũng thường cao hơn cafe nlhập, đó còn chưa tính đến độ tinh khiết của nước dùng pha cafe :) Nếu cụ @DHa2015 ko dùng Aquafina mà xài trực tiếp nước vòi thì phần chứa nước còn đóng cao nữa kia :)
Nhà em xài nước lọc 6 lõi cụ ạ, ko bị đóng cao nhưng bị ôxy hóa nhôm, cái cốc bên trên nham nhở nhìn chán lắm.

glare

Xe điện
Giá 120 với 150k là giá hạt xanh hay hạt đã rang rồi đấy ạ, nếu là hạt rang rồi mà vẫn bán cho em giá 4-500k thì để em xem nó có lô đề cờ bạc gì không mà cứ than nghèo kể khổ suốt :P
Cụ [@ekichi04;55842] có nói là giá cà xanh chỉ 4-50k/kg cụ có thể xem lại thớt của cụ ấy hồi đầu năm nay, chắc giá chưa biến động lắm đâu ạ :)
Nhà em xài nước lọc 6 lõi cụ ạ, ko bị đóng cao nhưng bị ôxy hóa nhôm, cái cốc bên trên nham nhở nhìn chán lắm.
Cái của em cũng thế, do muối cụ à ( bật mí là e dùng nước muối sinh lý 5% cho thêm vào nước lọc để đậm hơn tý :)) chắc ko vì thế mà cà của em biến thành đểu đc )

DHa2015

Xe container
Cụ [@ekichi04;55842] có nói là giá cà xanh chỉ 4-50k/kg cụ có thể xem lại thớt của cụ ấy hồi đầu năm nay, chắc giá chưa biến động lắm đâu ạ :)

Cái của em cũng thế, do muối cụ à ( bật mí là e dùng nước muối sinh lý 5% cho thêm vào nước lọc để đậm hơn tý :)) chắc ko vì thế mà cà của em biến thành đểu đc )
Ui, em thỉnh thoảng cho thêm đôi hạt muối vào cafe phin thôi. Nhưng có vẻ hơi quá tay, hi hi.

glare

Xe điện
Ui, em thỉnh thoảng cho thêm đôi hạt muối vào cafe phin thôi. Nhưng có vẻ hơi quá tay, hi hi.
Cụ đừng cho muối hạt, rất khó định lượng. Cụ dùng nc muối sinh lý pha với nc lọc và đong đo cẩn thận đi. Đến khi nào tạm hợp khẩu vị của cụ thì cụ làm thêm 2 ly nữa với tỷ lệ +- 10% rồi so sánh sẽ ra đc tỷ lệ vàng của cụ :P Chúc cụ tìm đc ly cafe ngon với cụ (like) "Tìm" và "hiểu" là con đường dài nếu cụ ham thích thứ đồ uống này :P

Poirot

Xe buýt

Em chỉ uống cafe thôi chứ có buôn cà đâu mà biết giá. Cà xanh cũng dăm bẩy loại, em hỏi thật là cà cụ mua là loại cà xanh hay cà rang mà cụ trả lời thế này thì em biết phải nàm thao :D

Patriots

Xe lăn
Các cụ cho muối vào không biết sẽ có một tác dụng phụ đó là làm huyết áp tăng, tim đập nhanh hơn và có cảm giác bồn chồn, cái này làm sai lệch bệnh án thì uống một ly đậm muối trước khi đi khám, còn bình thường cháu can các cụ.
Cháu cũng khẳng định nhiều nhà sản xuất (có cho mắm muối hay gì đó có muối vào, nên hỏng ấm của cụ trên), cháu không dám khẳng định là cafe lởm vì không có bằng chứng thì không nói bậy được, nhưng nếu các cụ suy nghĩ logic thì các cụ sẽ hiểu ý cháu. Chẳng ai dùng cà xịn lại đi làm cho nó giống các loại đậu cả, cháu có lần cân thử thì khối lượng riêng của loại cafe này cũng khác, cụ thể là cao hơn loại hạt đem xay ra, nên cháu cũng tâm tư khi mua các loại trôi nổi.

Chỉnh sửa cuối:

glare

Xe điện
Em chỉ uống cafe thôi chứ có buôn cà đâu mà biết giá. Cà xanh cũng dăm bẩy loại, em hỏi thật là cà cụ mua là loại cà xanh hay cà rang mà cụ trả lời thế này thì em biết phải nàm thao :D
Em ko biết cách quote từ thớt khác vào ntn nên copy bài của cụ [@ekichi04;55842] đã cập nhật ngày 30/1/2015 để cụ xem nhé
"Ở Việt Nam hiện nay vẫn trồng chủ yếu là giống Robusta, chuẩn xk G1, G2...các thương hiệu cà phê trên TG họ mua về làm cà phê hòa tan, hoặc làm cà phê nền tỉ lệ - 7/3-8/2 .. để trộn với Arabica tạo thành các dòng sp thương hiệu riêng. Robusta Vn chủ yếu là sơ chế khô. Giá cà Ro loại G1 xk bán ở vn chỉ ~ 2$/kg

20% các farm ở Việt Nam hiện nay đã chuyển qua trồng Catimor, Catimor vn lại được tiêu thụ khá mạnh trong nước trong vài năm gần đây, nhưng chủ yếu sản lưởng vẫn để xuất khẩu là chính. Giá catimor cao hơn Ro, ~ 3$/kg."

và cụ cứ đọc kỹ lại comt của em :)

Trạng thái
Thớt đang đóng