[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

dtrung

Xe điện
Cụ đã dùng portafilter 58 và cả 54 hay 53mm chưa ạ? Loại 58 chẳng qua là hay dùng cho máy commercial(từ những năm 1960 khi ra đời grouphead E61). Loại này nông hơn 54mm nên hay gây ra hiện tượng channeling(rất dễ thấy khi dùng portafilter không đáy) và yêu cầu người sử dụng phải rất thuần thục trong khâu nén cà phê-phải tập luyện rất nhiều. Portafilter 53 hay 54mm rất ít khi bị lỗi này vì nó có đủ độ dày của lớp cà phê.
Còn về cái máy Alessi thì bọn Tây lông nó chả ngu mà mua một món hàng ko đáng giá đâu cụ.

Gửi từ SAMSUNG-SM-N920A của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
KLQ nhưng em thấy cái máy pha cà phê giống nick của cụ, cụ có thông tin gì giới thiệu thêm về em nó với :))

https://www.ebay.com/itm/Nespresso-Mini-Essenza-Espresso-Machine-by-DeLonghi-Red-FREE-SHIPPING/162980147135?hash=item25f25fafbf:g:O48AAOSwWWtawab9

NSespresso

Xe hơi
KLQ nhưng em thấy cái máy pha cà phê giống nick của cụ, cụ có thông tin gì giới thiệu thêm về em nó với :))

https://www.ebay.com/itm/Nespresso-Mini-Essenza-Espresso-Machine-by-DeLonghi-Red-FREE-SHIPPING/162980147135?hash=item25f25fafbf:g:O48AAOSwWWtawab9
Máy này dùng viên nén K-cup cụ ạ. Em cũng ko dùng máy này nên ko rõ về nó lắm.
Ps: nick của em là NSespresso chứ ko phải như tên máy đấy đâu nhé cụ [emoji16]

QUANG1970

Xe lăn
Cụ đã dùng portafilter 58 và cả 54 hay 53mm chưa ạ?
Bẩm bác, đủ cả ba (03) loại ạ!

Nếu tính cả số máy em dùng từ lúc bắt đầu dính bén vào cái nghiệp "pha phách" chắc hơn 20 cái! chỉ tính số máy về Saigòn em mua dùng rồi nhương lại cho bạn bè và dăng dúng trong hơn 6 năm qua chắc cũng trên 10. Còn portafilter thi em có nhiều lắm! vì mỗi khi pha cafe em không muốn thay rửa lau khô dùng ngay mà muốn nó khô khắn để khi pha so sánh 2 hay 3 loai cùng một máy thì phải dùng 2 hay 3 cái portalfilter một lúc cho "công bằng"

Máy em dùng portalfilter 58mm: La Pavoni, Zacconi Riviera và Gaggia Babby dose, Baby Class, và Baby Twin
Máy em dùng portalfilter 54mm: Breville BES870XL
Máy em dùng portalfilter 52mm: Breville Roma , Breville BES800XL, Breville BES830XL

Loại 58 chẳng qua là hay dùng cho máy commercial(từ những năm 1960 khi ra đời grouphead E61). Loại này nông hơn 54mm nên hay gây ra hiện tượng channeling(rất dễ thấy khi dùng portafilter không đáy) và yêu cầu người sử dụng phải rất thuần thục trong khâu nén cà phê-phải tập luyện rất nhiều. Portafilter 53 hay 54mm rất ít khi bị lỗi này vì nó có đủ độ dày của lớp cà phê.
Bác nói cái này tốt cái này thay đổi, chuyển hướng sang ... thì dẫn chứng thông tin, nhận xét đánh giá từ những chuyên gia pha cafe có uy tín còn bác nói bằng lỗ miệng mình thì xin lỗi bác nhé, với em cũng như cái lỗ của em phun mứt mỗi ngày thôi.

1/ Việc dùng lọc một lớp tuy có đòi hỏi kỹ năng nhưng đâu có gì ghê ghớm hả bác? Vì đã là thợ pha cafe (barista) thỉ đó là nghiệp vụ bác ạ! Nói chi đến chuyện pha cafe, một nghề mang tinh văn hóa, nghệ thuật! Đến cái nghề bị coi là mạt hạng à nghề "bán trôn nuôi miệng" hạ cấp kia kìa cũng còn có nghiệp vụ đấy bác!
Đọc Kiều bác có nghe đoạn Tú Bà dạy "nghiệp vụ" cho Thúy Kiều không?

Mụ rằng "Ai cũng như ai,
Người ta ai mất tiền hoài đến đây?
ở trong còn lắm điều hay.
Nỗi đêm khép hở nỗi ngày riêng chung.
Này con thuộc lấy làm lòng.
Vành ngoài bảy chữ vành trong tám nghề"

2/ Tất cả portafilter ngày nay đều tương thich với hai loại rổ loc (basket) một lớp và hai lớp: Loaị một lớp (single wall basket) dùng cho Barista chay nhưng ai thích tập tành cái nghề "pha phách" và với loại rổ lọc loai hai lớp (Double wall basket) thì tay mơ cũng có thể pha đươc ra nhưng tách cafe ngon với lớp Crema đạt chuẩn!

Nên chuyện "channeling" như bác nói chỉ dành cho lũ Barista đẳng cấp "ao làng" hay loai mới ti toe cái nghiệp "pha" nghề "phách".

Đến làm "đĩ" mà còn "bảy chữ, tám nghề" hồ huống chi Barista hả bác ??? !!!

Đấy là ta chưa bàn đến ảnh hưởng của hương vị cafe khi chịu tác dụng lực nén và hơi đi qua trên một diện tích đưởng kính 58mm, 54mm hay 52mm đấy!

Còn về cái máy Alessi thì bọn Tây lông nó chả ngu mà mua một món hàng ko đáng giá đâu cụ.

"Tây lông"? Ý bác là tụi tây lông lá? mà là lông gì nhỉ? lông tay? lông chân hay lông ... vùng không tiện nói nơi công cộng hả bác??? :P

1/ Em chưa hề bảo Tây nó NGU mà em bảo nó CUỒNG còn chuyện tây nó NGU hay KHÔN là bác nêu ra nhé!
2/ Tây nó không ngu nhưng đây là một cuộc đấu giá mà đấu giá đôi lúc mang tính hơn thua như cờ bạc nếu không tinh táo sẽ dễ sa đà! :o)

a/ Cái máy này kết thúc giá 298$ mà giá phổ thông cho tầm 200$ coi lai link em trich chứng minh máy này giá 200$!

b/ Giá cao có thể là do:
+ nhiều người thích mà lúc đó thị trường đang không có hàng nên "thich là rẻ" :-*
+ có chân gỗ trong cuộc đấu giá Ai đã tham gia đấu giá trên website sẻ hiểu quy luật cuộc chơi ntn
+ do thich nên không để ý và mua mắc! Trong thực tế có nhưng cuộc đấu giá, giá đấu thắng mua (buông đuôi), còn mua hơn mua bên ngoài rẻ hơn mà lại có bảo hành! do ngươì tham gia không để ý hay không cẩn thận nên sa đà. :((

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
1/ Hình như tiếng Việt của em có vấn đề nên thấy bác viết nghĩ là bác sẽ (Sắp tới cháu tậu con này về) mua nhưng khi bác nói "Cháu chưa mua cụ ạ, đang có ý định thôi " thì theo logic có lẽ không phải em mà là bác.

2/ Bác mua về dùng hay trưng bày hay bán kiếm tí tiền còm thậm chí quăng sọt rác là quyền của bác chẳng có thằng nào con nào được vọc mồm vào cái quyền tự do của bác hay bất ai nếu đó đúng theo luật pháp và thông lệ. Em ngứa mắt vì thấy một cái máy pha cafe bình thường tầm 200$ mà kẻ tung ngừơi hứng như làm trò mèo. tệ hại hơn nữa có người còn bạo miệng phán "không mê, không được" ! Giá mà nó là cái La Pavoni hay Zacconi Riviera thì em cũng ngậm miệng nhưng vì kẻ tung người hứng e thấy tội nghiệp cho sự ... nên đành phải khai mỏ.
Em thành thật xin lỗi vì đã làm bác tụt ..... hứng!

3/ Mà suy đi nghĩ lại, việc bác không mua cái này thì cũng đúng thôi, môt trong những lý do là "bác rút tay" về là:

a/ giá bán cái máy mà bác định mua là cao đấy (298$) Có lẽ bọn tham gia đấu trong website CATWIKI cũng "cuồng máu" không kém mấy bác trên OF này, thậm chí chúng còn cuồng hơn nên mới đấu tới 298$ chứ giá bán phổ thông của cái Alessi Coban RS 04 này thường thì tầm chỉ 200$ thôi bác và mấy "fan cuồng" coi hộ em tí nhé:

http://coffeegeek.com/reviews/consumer/alessicoban/latest

b/ Cái Alessi Coban RS 04 này dùng tay cầm (Portafilter) kính 54mm! Mà tay cầm 54mm và 58mm với bậc "đàn anh khai sáng" thớt này ntn thì chắc em chẳng cần phân tích phải không? Kẻo không có đứa thối mồm lại bảo em "Dạy đ~ vén váy" bác ạ!
Trả lời cụ thế này, cả hai câu cháu viết đều hàm chứa là cháu chưa hề mua nhưng cháu sẽ mua. Tại sao cháu chưa mua vì cháu còn đang chốt về độ mới của máy và giá. Còn cái thương hiệu La Pavoni mà cụ nói cháu cũng quan tâm nhưng nó cũng có nhiều loại máy, cháu nghĩ trong giới hạn home cụ nói về cái gì? Máy ép tay? Máy đó cháu cũng quan tâm nhưng sau này xem vì áp suất yếu nên cháu quyết định không mua. Còn việc rẻ hay đắt thì quan điểm mỗi người. Cháu thích thì cháu mua, cũng như ai đó mua một bức tranh 100k đô và người ta thích, theo cháu có thể là đắt nhưng họ thích là được, vẫn có câu người bán không bao giờ nhầm. Nói thật cháu cũng không biết và không quan tâm cái cỡ tay cầm là 54mm kia, vì cháu mua dùng trong khuôn khổ gia đình chứ không phải nhà hàng. Ở phân khúc nhà hàng (58 hoặc 62mm)dù có rất nhiều thương hiệu nhưng với cháu chỉ có hai sự lựa chọn: ECM và QUICKMILL

QUANG1970

Xe lăn
Trả lời cụ thế này, cả hai câu cháu viết đều hàm chứa là cháu chưa hề mua nhưng cháu sẽ mua. Tại sao cháu chưa mua vì cháu còn đang chốt về độ mới của máy và giá.
Vâng!

1/ Cứ cho là như bác nói nhưng bác chốt hơi bị lâu đấy vì cuôc đấu giá kết thúc từ hôm 18/3 mà bác mới đem khoe cái ý tưởng "cháu chưa hề mua nhưng cháu sẽ mua" vào lúc 10:15 ngày 05/4 những 18 ngày cơ!
2/ Và em KHẲNG ĐỊNH Hình bác up lên là hình lấy ra từ cuộc đấu giá đó! Điều này chứng minh dễ mà!

Còn cái thương hiệu La Pavoni mà cụ nói cháu cũng quan tâm nhưng nó cũng có nhiều loại máy, cháu nghĩ trong giới hạn home cụ nói về cái gì? Máy ép tay? Máy đó cháu cũng quan tâm nhưng sau này xem vì áp suất yếu nên cháu quyết định không mua. Còn việc rẻ hay đắt thì quan điểm mỗi người. Cháu thích thì cháu mua, cũng như ai đó mua một bức tranh 100k đô và người ta thích, theo cháu có thể là đắt nhưng họ thích là được, vẫn có câu người bán không bao giờ nhầm. Nói thật cháu cũng không biết và không quan tâm cái cỡ tay cầm là 54mm kia, vì cháu mua dùng trong khuôn khổ gia đình chứ không phải nhà hàng. Ở phân khúc nhà hàng (58 hoặc 62mm)dù có rất nhiều thương hiệu nhưng với cháu chỉ có hai sự lựa chọn: ECM và QUICKMILL
Em không có ý kiến gì vì đó hoàn toàn là quyền tự do của bác!

Bác cũng nên đọc kỹ từng câu từng chữ em viết, tuy nói nửa đùa nửa thật, nhưng e rất cẩn trong khi dùng từ vì em luôn nhớ và hiểu câu "Bút sa gà chêt"!

Patriots

Xe lăn
Trở lại góc độ của thớt này, ngay từ đầu mở thớt cháu đã viết, góc độ của cháu là người tiêu dùng thông thái, không phải Barista chuyên nghiệp, nên bài viết sẽ có phần chủ quan cũng như có thể không đúng hoàn toàn, các cụ chỉ cần đọc để tham khảo chứ không phải là "kim chỉ nam", cafe Việt Nam bao giờ vươn ra biển lớn rất cần những người tâm huyết như cụ QUANG1970 hay cụ ekichi04. Con đường đó ra sao cháu chưa biết được nhưng chắc chắn không phải con đường bậy bạ mà Trung Nguyên đã đi

E ko hiểu nhiều lắm về cafe, chỉ chút chút cho biết, nên vào đây lặng lẽ hóng hớt, nhưng thật sự bác QUANG1970 hình như dùng những từ ko cần thiết lắm trong thớt này. Có thể bác biết sâu chút về máy hơn E (chắc chắn rồi) và 1 số cụ trong thớt này. Nhưng ko cần căng thẳng thế đâu Bác, những từ như Chó hùa... Nên dành ở chỗ khác Bác ạ.
Đôi lời neu ko hợp Bác cũng ko cần trả lời lại đâu ạ.
Thanks

NSespresso

Xe hơi
Vâng!

1/ Cứ cho là như bác nói nhưng bác chốt hơi bị lâu đấy vì cuôc đấu giá kết thúc từ hôm 18/3 mà bác mới đem khoe cái ý tưởng "cháu chưa hề mua nhưng cháu sẽ mua" vào lúc 10:15 ngày 05/4 những 18 ngày cơ!
2/ Và em KHẲNG ĐỊNH Hình bác up lên là hình lấy ra từ cuộc đấu giá đó! Điều này chứng minh dễ mà!

Em không có ý kiến gì vì đó hoàn toàn là quyền tự do của bác!

Bác cũng nên đọc kỹ từng câu từng chữ em viết, tuy nói nửa đùa nửa thật, nhưng e rất cẩn trong khi dùng từ vì em luôn nhớ và hiểu câu "Bút sa gà chêt"!
Kính cụ Quang1970,
Theo nhận xét của em thì tất cả anh em trên thớt đều rất thận trọng trong lời ăn tiếng nói, trừ mỗi mình cụ là luôn có những từ ngữ chưa phù hợp(em nhớ ko nhầm thì đã có 1 mợ từ cụ vì chuyện công kích nhân thân).
Em tham gia thớt này là để tranh luận và tìm hiểu thêm về cà phê nên có thể đúng và có thể sai cụ hoàn toàn có quyền phản biện. Nếu cụ đúng em sẵn sàng nghe nhưng cụ ko nên áp đặt suy nghĩ của cụ cho người khác và dùng ngôn ngữ chợ búa để khủng bố tinh thần ae khác(em thì thấy đây là một biểu hiện xù lông nhím). Cụ già rồi nên làm gương cho anh em học tập(đấy là em đoán tuổi cụ dựa vào nick nhé).
Sorry nếu comment làm cụ phật lòng.

Patriots

Xe lăn
Kính cụ Quang1970,
Theo nhận xét của em thì tất cả anh em trên thớt đều rất thận trọng trong lời ăn tiếng nói, trừ mỗi mình cụ là luôn có những từ ngữ chưa phù hợp(em nhớ ko nhầm thì đã có 1 mợ từ cụ vì chuyện công kích nhân thân).
Em tham gia thớt này là để tranh luận và tìm hiểu thêm về cà phê nên có thể đúng và có thể sai cụ hoàn toàn có quyền phản biện. Nếu cụ đúng em sẵn sàng nghe nhưng cụ ko nên áp đặt suy nghĩ của cụ cho người khác và dùng ngôn ngữ chợ búa để khủng bố tinh thần ae khác(em thì thấy đây là một biểu hiện xù lông nhím). Cụ già rồi nên làm gương cho anh em học tập(đấy là em đoán tuổi cụ dựa vào nick nhé).

Cháu là người nhẹ nhàng nhưng cũng rất thẳng, còm của cụ chính xác, vì là người mở thớt này và kiến thức có hạn nên cháu luôn giữ hòa khí, cháu và cụ không quen biết nhau, trích còm thì thật hãn hữu, việc cụ thích cái máy đó là việc riêng của cụ chứ cháu với cụ không có gì là tung hứng nhau ở đây cả. Một số cụ bên ngoài biết cháu là như vậy. Cái máy kia ở đâu để cháu chốt xong rồi cháu mới đưa lên được, cũng có thể hai người bán đó là một, cũng có thể họ lấy ảnh của nhau, cũng có thể người nọ mua của người kia rồi lại đem bán vì mua nhầm, cũng có thể là sự trùng hợp, nhưng để quyết định một việc cháu cần suy nghĩ, không phải vì 200 hay 300 mà là vì sở thích của cháu, mua về sẽ rất bực mình nếu cái máy không mới đẹp như mình nghĩ

Chỉnh sửa cuối:

chemotech

Xe điện

QUANG1970

Xe lăn
Kính cụ Quang1970,
Thận trọng hay không thì bác tự coi lại toàn các "còm" của cá quý bác khá nhé!
Chuyện mợ nhà bác nói thì em chủ động đấy chứ! bác có lộn không nhỉ?
Nếu bác qúa chân chất thì em nói cho bác hiểu, cách em nói như vậy mà không từ mới là lạ NGHĨA LÀ em nói để mợ "bỏ của chay lấy người" đấy!

Em tham gia thớt này là để tranh luận và tìm hiểu thêm về cà phê nên có thể đúng và có thể sai cụ hoàn toàn có quyền phản biện. Nếu cụ đúng em sẵn sàng nghe nhưng cụ ko nên áp đặt suy nghĩ của cụ cho người khác và dùng ngôn ngữ chợ búa để khủng bố tinh thần ae khác(em thì thấy đây là một biểu hiện xù lông nhím).
1/ Cái này bác thì bác đúng nè : "dùng ngôn ngữ chợ búa" vì em thấy có "mùi chợ" nên phải dùng ngôn ngữ hợp cách! Em viết khá nhiều "còm" không chỉ trong thớt này và còn các thớt khác với ngôn phong "tuỳ cảm nhi ứng".

2/ Với em, thì khi chia sẻ không chỉ là để mình nói ra cái minh biết, ôn luyện các kiến thức và kỹ năng mà còn là dịp để minh rèn luyện kỹ năng tư duy, cách lập luận logic cũng như phân tích tổng hợp một vấn đề và nâng cao kỹ năng viết tiếng Việt.

Tuy nhiên, do em rất dị ứng với những ai có suy nghĩ một chiều, ich kỷ chì thấy phần minh (cái mình muốn) mà không nhìn tổng thể một vụ việc hay vấn đề khi phát biểu, chỉ quen sống trong cái "đám lá tối trời" mà nghĩ mình biết hay hiểu đúng một vụ việc hay vấn đề nên "thoái mái" phát biểu mà không cân nhắc suy xét trước sau, phải trái - Đó là lý do họ đã và sẽ luôn bị "lật mặt" trong tất cả các diễn đàn mà em tham gia!

Cụ già rồi nên làm gương cho anh em học tập(đấy là em đoán tuổi cụ dựa vào nick nhé).

Làm gương có nhiều cách!

Các bác trên đây đều lớn và đủ năng lực chịu trách nhiệm về những gì minh nói minh làm mình sẽ làm cũng như phân định phải trái đúng sai và giả sử tôi làm sai các bác cũng không thể nào bị tôi "du dỗ" làm theo vì tất cả đều trưởng thành.

Bác có nghe từ "tuyến phản diện" không? Nếu chỉ tung hô ca ngợi lời hay ý đẹp thì có lẽ sẽ vô cùng đơn điệu hơn nũa diễn đàn này của người trưởng thành chứ không phải của các cháu học sinh phổ thông và lại càng không phải các cháu mẫu giáo mà chỉ có gương tốt bác ạ!

Dù sao tôi cũng xin trân trong ý kiến của bác nhưng nói thật nhé suy nghĩ của bác còn "non" lắm !!!

Tôi hoàn toàn không phật lòng nếu phât lòng tôi đã im lặng với tôi còn nói là còn có thể nói chuyện và "Im lặng là khinh bỉ" !

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Cháu là người nhẹ nhàng nhưng cũng rất thẳng, còm của cụ chính xác, vì là người mở thớt này và kiến thức có hạn nên cháu luôn giữ hòa khí, cháu và cụ không quen biết nhau, trích còm thì thật hãn hữu, việc cụ thích cái máy đó là việc riêng của cụ chứ cháu với cụ không có gì là tung hứng nhau ở đây cả. Một số cụ bên ngoài biết cháu là như vậy. Cái máy kia ở đâu để cháu chốt xong rồi cháu mới đưa lên được, cũng có thể hai người bán đó là một, cũng có thể họ lấy ảnh của nhau, cũng có thể người nọ mua của người kia rồi lại đem bán vì mua nhầm, cũng có thể là sự trùng hợp, nhưng để quyết định một việc cháu cần suy nghĩ, không phải vì 200 hay 300 mà là vì sở thích của cháu, mua về sẽ rất bực mình nếu cái máy không mới đẹp như mình nghĩ
Nếu bác nói như vậy thì em không có phản biện nào ngoài hai chữ : ĐỒNG Ý! cũng như trân trọng sự nhẫn nại của bác, "Bác chủ thớt" !

Patriots

Xe lăn
Nếu bác nói như vậy thì em không có phản biện nào ngoài hai chữ : ĐỒNG Ý! cũng như trân trọng sự nhẫn nại của bác, "Bác chủ thớt" !
https://www.ebay-kleinanzeigen.de/s-anzeige/richard-sapper-fuer-alessi-espressomaschine-coban-rs-04/840627773-176-5469

Cháu vừa mua xong ở đây, tiền chuyển rồi, cháu tìm tương đối lâu mới có cái nhìn mới như vậy, cháu hỏi người bán họ bảo cái kia không liên quan

QUANG1970

Xe lăn

Vâng chia vui với bác!
Khi nào pha nhớ cho "còm" về chất lượng tách cafe nhé!

Em e nếu bác không thích vị chua sẽ khó mà hài lòng với nó. Còn nếu bác thích vị chua KENYA thì sẽ rất OK với máy này vì tay cầm 54mm thường "giữ" vị chua tốt hơn tay cầm 58mm

Patriots

Xe lăn
Cháu uống chua được nên toàn uống A, giá máy cháu mua cũng tương đương 300 usd

QUANG1970

Xe lăn
Cháu uống chua được nên toàn uống A, giá máy cháu mua cũng tương đương 300 usd
1/ Vây khi nào có dịp sẽ gửi biếu bác mấy loại Kenya của em. Nhà em lúc nào cũng có
không dưới 10 loại hạt cafe chưa xay!

2/ 300USD nhưng có hai cái tay cầm! Tha hồ mà kiểm tra cafe cùng lúc. Tay cầm cũng tầm 50USD rồi!

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
1/ Vây khi nào có dịp sẽ gửi biếu bác mấy loại Kenya của em. Nhà em lúc nào cũng có
không dưới 10 loại hạt cafe chưa xay!

2/ 300USD nhưng có hai cái tay cầm! Tha hồ mà kiểm tra cafe cùng lúc. Tay cầm cũng tầm 50USD rồi!
Cảm ơn cụ trước nhé

Tít Hóng Hớt

Xe tải
Em định mua để uống ở nhà thì có loại nào giá trên dưới 200$ k cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng