[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Patriots

Xe lăn
Em thì không nghĩ vậy, nếu chỉ là món uống cho dân lao động thì cả Tây lẫn Ta đâu có nhiều loại máy xay pha từ bình dân đến cao cấp đến vậy.

HB và Reddit em thấy nhiều tay họ chơi còn dữ dội hơn ở OTF mình nhiều. Ở đây thì dạo này có cụ Vũ Trường có dàn tools khủng, dàn đó mà chỉ dành phục vụ dân lao động chân tay thì chắc Việt Nam! mình hoá rồng hoá hổ lúc nào rồi mà em ngủ quên không biết 😋.

Ah, mà cụ dùng GBT với máy xay nào ah? Trước em thấy cụ định mua Eureka nhỉ? Eureka em thấy mod single dose cũng dễ và đẹp fk cụ?
Mỗi người một quan điểm, nên có những loại cafe cả nghìn đô một kg. Có loại thì vài đô. Cũng như bây giờ cụ nào tuyên bố trà chỉ là đồ uống cho mấy thằng bốc vác, mà hoàng gia Anh lại nâng tầm thì những tín đồ trà đạo sẽ vả cho rơi răng. Cháu thì không có quan điểm như vậy

QuietmanQ

Xe điện
Cụ chủ Patriots cho em hỏi cái máy pha portable của Đức là hãng gì với.

largo_kent

Xe tăng
Vâng!

Nhìn quả là tô bún riêu của dân làng Grab hay không phải Hà Nội ............ gốci! :))
Cả cái nước Việt Nam này đều là loại răng vàng mồm vẩu, thì Hà Nội gốc hay Hà Nội lẻ thì khác gì nhau cụ? Cùng ngồi húp xì xụp bát bún cũng như xì xụp húp cốc espresso 9gram lấy 80ml nước ấy mà. EM KHÔNG PHẢI HÀ NỘI GỐC Ạ, em gốc Việt Nam thôi :v.

Chỉnh sửa cuối:

largo_kent

Xe tăng
Em thì không nghĩ vậy, nếu chỉ là món uống cho dân lao động thì cả Tây lẫn Ta đâu có nhiều loại máy xay pha từ bình dân đến cao cấp đến vậy.

HB và Reddit em thấy nhiều tay họ chơi còn dữ dội hơn ở OTF mình nhiều. Ở đây thì dạo này có cụ Vũ Trường có dàn tools khủng, dàn đó mà chỉ dành phục vụ dân lao động chân tay thì chắc Việt Nam! mình hoá rồng hoá hổ lúc nào rồi mà em ngủ quên không biết 😋.

Ah, mà cụ dùng GBT với máy xay nào ah? Trước em thấy cụ định mua Eureka nhỉ? Eureka em thấy mod single dose cũng dễ và đẹp fk cụ?
À thì thú chơi gì chả nâng tầm lên được hở cụ? Tây nó pha nhiều, số lượng lớn nên cần máy móc xịn còn phục vụ phần lớn thành phần lao động. Cụ xem giới nhà giàu tây nó uống trà, uống rượu đàm đạo chứ espresso húp phát hết thì ngồi nhìn nhau à =)). Còn tất nhiên số ít người chơi thì muốn chơi gì chả được, kể cả bọn tây cũng mấy thằng mua 1 lúc 5-6 cái tamper mỗi cái gầm 200$ như cụ Vũ Trường kia? Mà hình như cụ ấy có 3 con xay Kafatek + Weber chưa khoe lên thì phải.

Em đang dùng combo xay Breville 820 +Euroka Specialita cụ ạ, 1 cái cho espresso, 1 cái cho filler nên em thấy ko cần thiết phải mod single dose. Em đang tính đổi cái B820 sang cái xay Ode grinder nữa là em dừng cuộc chơi.

AnhQuancd77

Xe máy

Vâng em cũng là dân lao động, mà thời buổi này không lao động thì lấy đâu Geisha với Ethiopia mà đổ vào mồm hả bác :P Ngoài các bác đẻ ra đã sống trong bọc điều, sẵn điều kiện, tiền của để mua, sắm, để rồi khoe khéo như đồ trang sức, kể ra cũng thật là mãn nhãn nhưng... Em dân cày, phụ kiện có hạn nên chỉ biết tận dụng tối đa những gì mình có để thoả lòng mong ước là có 1 tách cà ngon với giá hợp lý :) Nhìn bác Th4iNguy3n pha tách cà đẹp, nhìn ngon miệng quá, lại nhớ sáng nay đã pha shot đúp - 2 tách Ethiopia Guji Deri Kochoha để thưởng thức ... Hương thơm thật dịu dàng thoảng mùi hoa nhài, vị chocola nồng nàn với hậu vị kéo dài, hương vị thật là cân bằng hiếm có!
Em con nhà lành, nên không dám hổ báo, chỉ thích hương thơm và mùi vị nồng nàn sâu lắng với tách cà phê nhìn như miếng bánh Flan, đưa vào khoang miệng là tan chảy và vỡ oà các hương vị. Còn sướng hơn là lên tít tầng mây để bị té cân đẩu vân, rồi bô lô ba loa như trẻ lên ba ... ^:)^^:)^^:)^ hổng dám đâu :))
Sáng nay em cũng ra đầu nhà làm bát bún ốc mộc mạc của bà cụ đầu ngõ với bát bún ốc nhỏ với nước chan trong vắt điểm xuyết ít hành tía tô với mếng cà chua nhìn đầy mầu sắc và tất nhiên không thể thiếu mấy miếng đậu rán rồi mới về làm tách cà phê trước khi đi cày.
Đến ruộng, lao động một lúc rồi mới nghỉ ngơi khoe các bác tách cà sáng vừa thưởng thức. Tiếc là không có ảnh bát bún ốc để khoe các bác vì bát bún ốc Hà Nội đúng vị, tuy nhìn đẹp nhưng cũng bình thường lắm :x thể loại trâu bò, lợn gà nó ở ngoài ruộng, em không cho dắt vào gần chỗ em ăn uống, em không phải người hổ lốn nên thường dị ứng với những món có chữ thập cẩm, lẩm cẩm, mỗi thứ 1 tý chả biết biến tấu ở đâu ra [-X
Thôi cuối tuần có tý rảnh rang nên tâm sự 1 tý, em lại phải lao động, có lao động hưởng thụ nó mới sướng. Suy cho cùng, 1 ly Geisha tính chi ly ra 1 shot 9g cũng chỉ 10.800đ (chưa đến 1,2tr/kg, em cũng đủ khả năng là vài lbs để dùng dần), đựng trong mấy set tách limouges, Wedgwood cũng chỉ khoảng 15$/ set (mua 1 lần dùng lâu lâu) hoặc như mấy tách SB khoảng 8$ (như em khoe dưới đây) thì cuộc sống có nhiều tiền thế nào không biết, chứ em thấy em quả là sung sướng, hạnh phúc và đầy nhân duyên :x:x:x
Kính các bác 2 tách cà phê Ethiopia GD Kochoha cuối tuần:

Happy weekend!!! :x:x:x

largo_kent

Xe tăng
Đấy, 1 đám răng vàng mồm vẩu xâu xé nhau bằng những ngôn từ đậm chất tinh hoa và thâm nho nhọ hậu môn, chuẩn mực là phải tao cơ, tao mới thông minh, mới nhất cơ, tao mới chất cơ.
Tóm lại cũng chỉ phục vụ cái mồm mình thôi mà các cụ, mời các cụ tách cà sáng:

nuochoaoto

Xe buýt
Đấy, 1 đám răng vàng mồm vẩu xâu xé nhau bằng những ngôn từ đậm chất tinh hoa và thâm nho nhọ hậu môn, chuẩn mực là phải tao cơ, tao mới thông minh, mới nhất cơ, tao mới chất cơ.
Tóm lại cũng chỉ phục vụ cái mồm mình thôi mà các cụ, mời các cụ tách cà sáng:

Cụ húp lẹ.. không nó nguội lại mất ngon.. nó đang hơi Thâm thâm rồi...

BMW 6688

Xe tăng
Ngày nghỉ nhưng em vẫn phải đi cày :(:(:(, tách cafe pha vội uống ở nhà cho rẻ ;). Em mời các cụ. Có gì mời nấy thui chứ nhìn các cụ tách Ý, cà ngon, pha bằng máy xịn, muỗng mạ bạc Mỹ...chẹp...chịu hông nẫu lun

Uống xong em lại đi cày...Chúc các cụ ngon miệng với tách cà CỦA MÌNH !

1234567890abc

Xe máy
Buồn cười vãi. Ăn và uống là theo khẩu vị và sở thích của mỗi người. Sao có chuyện tao mới đúng, còn mày sai? Cái ông ăn (uống) tôi không thích, cái tôi thích ông không ăn (uống). Chả thằng nào đúng sai ở đây.

Do vậy cần tôn trọng sự khác biệt của nhau. Đừng lôi nhau ra bỉ bôi. Vì mình bỉ bôi người khác thì người khác lại bỉ bôi mình thôi. Biết tôn trọng nhau mới là có văn hóa. Không có văn hóa thi khác gì cầm ly cà phê thơm các loại mùi mà ngồi trước cổng nhà vệ sinh uống. Thơm, thối và khắm nó quyện với nhau. Thế mà nhiều người vẫn chấp nhận được. Tôi thì tôi xin chịu cái thể loại này.

dntq83

Xe buýt
Vâng em cũng là dân lao động, mà thời buổi này không lao động thì lấy đâu Geisha với Ethiopia mà đổ vào mồm hả bác :P Ngoài các bác đẻ ra đã sống trong bọc điều, sẵn điều kiện, tiền của để mua, sắm, để rồi khoe khéo như đồ trang sức, kể ra cũng thật là mãn nhãn nhưng... Em dân cày, phụ kiện có hạn nên chỉ biết tận dụng tối đa những gì mình có để thoả lòng mong ước là có 1 tách cà ngon với giá hợp lý :) Nhìn bác Th4iNguy3n pha tách cà đẹp, nhìn ngon miệng quá, lại nhớ sáng nay đã pha shot đúp - 2 tách Ethiopia Guji Deri Kochoha để thưởng thức ... Hương thơm thật dịu dàng thoảng mùi hoa nhài, vị chocola nồng nàn với hậu vị kéo dài, hương vị thật là cân bằng hiếm có!
Em con nhà lành, nên không dám hổ báo, chỉ thích hương thơm và mùi vị nồng nàn sâu lắng với tách cà phê nhìn như miếng bánh Flan, đưa vào khoang miệng là tan chảy và vỡ oà các hương vị. Còn sướng hơn là lên tít tầng mây để bị té cân đẩu vân, rồi bô lô ba loa như trẻ lên ba ... ^:)^^:)^^:)^ hổng dám đâu :))
Sáng nay em cũng ra đầu nhà làm bát bún ốc mộc mạc của bà cụ đầu ngõ với bát bún ốc nhỏ với nước chan trong vắt điểm xuyết ít hành tía tô với mếng cà chua nhìn đầy mầu sắc và tất nhiên không thể thiếu mấy miếng đậu rán rồi mới về làm tách cà phê trước khi đi cày.
Đến ruộng, lao động một lúc rồi mới nghỉ ngơi khoe các bác tách cà sáng vừa thưởng thức. Tiếc là không có ảnh bát bún ốc để khoe các bác vì bát bún ốc Hà Nội đúng vị, tuy nhìn đẹp nhưng cũng bình thường lắm :x thể loại trâu bò, lợn gà nó ở ngoài ruộng, em không cho dắt vào gần chỗ em ăn uống, em không phải người hổ lốn nên thường dị ứng với những món có chữ thập cẩm, lẩm cẩm, mỗi thứ 1 tý chả biết biến tấu ở đâu ra [-X
Thôi cuối tuần có tý rảnh rang nên tâm sự 1 tý, em lại phải lao động, có lao động hưởng thụ nó mới sướng. Suy cho cùng, 1 ly Geisha tính chi ly ra 1 shot 9g cũng chỉ 10.800đ (chưa đến 1,2tr/kg, em cũng đủ khả năng là vài lbs để dùng dần), đựng trong mấy set tách limouges, Wedgwood cũng chỉ khoảng 15$/ set (mua 1 lần dùng lâu lâu) hoặc như mấy tách SB khoảng 8$ (như em khoe dưới đây) thì cuộc sống có nhiều tiền thế nào không biết, chứ em thấy em quả là sung sướng, hạnh phúc và đầy nhân duyên :x:x:x
Kính các bác 2 tách cà phê Ethiopia GD Kochoha cuối tuần:

View attachment 5563235
View attachment 5563236

View attachment 5563241

Happy weekend!!! :x:x:x
Nhìn mà :) :) :) :) :) :) :) :) :) :) :)
View attachment 5563353
:)):)):)):)):)):)):)):)):))

largo_kent

Xe tăng
View attachment 5563353
Ồ vậy là espresso nguội là nó bị thâm đi à cụ? Tại em pha xong là húp luôn nên cũng ko để ý. Với lại em cũng ko để tâm chụp ảnh nên màu lên nó tối, chứ để tâm chụp show off thì dễ ấy mà, khổ là ko định thẩm du cho người khác nên em ít chụp kiểu đó, mệt lắm, còn bận chạy grab :(

Gcar

Xe container
Mấy trăm trang mà chưa thấy cụ nào review mấy cái máy, cái nào hay, khác nhau chổ nào...dưới 10 tr thôi nhé! :D

Ô tô điên

Xe tăng
Mấy trăm trang mà chưa thấy cụ nào review mấy cái máy, cái nào hay, khác nhau chổ nào...dưới 10 tr thôi nhé! :D
cụ dùng với mục đích như thế nào ? số lượng pha của cụ khoảng bao nhiêu ? nhà cụ khách khứa đến có đông không ? cụ có tý toáy capuchino hay latte hay chỉ espresso không ?

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Vâng, quả là bánh cafe sau khi xay rồi pha mà ntn là tốt nếu không muốn nói là quá đạt! =D>

Tuy nhiên, nếu bác Patriots chửa hài lóng với cái may xay hiện có, muốn thay đổi nhưng tiết kiệm ngân sách và bác luôn có hạt cafe ngon (theo chuẩn chung) trong tay, thì em nghĩ cái Breville 820 có thể là cái để bác cân nhắc. :)
Còn như bác muốn "lên đời" và xài lâu dài thì các Model của Mazzer cũng là cái nên xem xét. :D
Có ngưởi từng hô hoán là "best of the best" lúc họ đang có trong tay mà ! :))

Có điều cần phải nói rõ là Mazzer là máy xay kinh doanh (dùng cho hàng quán) với số lượng cafe lớn, chủng loại hạt cafe ít thay đổi sau mỗi lần xay. Còn như bác thích uống và xay single dose và có sở thích thay đổi thường xuyên các loại hạt (nhất là hạt cafe ngon mắc tiền) mà mua cái Mazzer thì cần phải cân nhắc kỹ khi mua, kẻo lại "cười đau khóc hận" khi có nó trong tay! :P

Nhiều bác bị lũ con buôn dụ dỗ, lại ham rẻ, mua những cái Mazzer hàng bãi (tầm 8, 9 triệu) về, sau khi dùng đã nếm trải bao cay cay đắng: Người thì tìm cách tống tiễn nó đi như dịch, kẻ lại chế cháo, để có thể xay dùng cho single dose,

Kết quả của cái "chế cháo" này, sau khi dùng ra sao, thì em không biết, vì chưa dùng, mà cũng chẳng điên khi "chưng trong nhà" hay để tại cái bàn pha cafe một cái Mazzer chế cháo, nhìn cứ như là đùm mắm tôm!
VÀ, ai nhìn vào, cũng nhận ra thẩm mỹ của chủ nhân nó, hay hiểu thế nào là "đũa mốc mà chòi lên mâm son". :))
Còn với ai giàu xúc cảm hẳn sẽ "đau lòng" cho cái máy "Best of the best" như cảnh một mỹ nữ trong tay kẻ thất phu! :(:-o:(
Nhìn hình những cái máy Mazzer chế cháo kiểu này cứ như coi một "bức tranh Vân Cẩu" !!! :((

Nếu bác Patriots muốn "lên đời" và xài lâu dài và có ngân sách dồi dào, khi mua Mazzer, thì em khuyên bác nên mua máy mới tinh hay còn mới (ở Mỹ cái Mazzer Mini brand new tầm 600USD) rồi Modify (độ chế lại) cho từ tế thì cái máy nhìn vẫn "ngon mắt", không mất giá trị vốn có của nó, và giá trị xử dụng thì chắc khỏi phải bàn! :x

Em đang bận chút việc riêng nên không có giờ nói sâu hơn. :">
Xin hẹn các bác nào quan tâm, đến cuối tuần rảnh rỗi, em sẽ chia sẻ thông tin và hình ảnh cụ thể với bác và các bác những cách Modify cái Mazzer sao cho tử tế. :P

FYI, sau khi modify đúng cách, lượng cafe đọng (coffee retention) trong các model Mazzer chỉ còn 0,1 gram và cái Mazzer nhìn vẫn ra "cái máy tử tế", chứ không tởm như hình những cái Mazzer chế cháo mà các bác đã từng thấy!!! :))

Như đã hứa em xin chia sẻ cách "modify đúng cách, lượng cafe đọng (coffee retention) trong các model Mazzer chỉ còn 0,1 gram và cái Mazzer nhìn vẫn ra "cái máy tử tế", chứ không tởm như hình những cái Mazzer chế cháo mà các bác đã từng thấy", thì đây là các thông tin cụ thể và chính thức:

1/ Modify đúng cách, lượng cafe đọng (coffee retention): Ngay trong "xưởng" của nhà sản xuất, ngay sau khi xuất xưởng và nắm bắt được nhu cầu của những người tiêu dùng muốn uống và xay single dose và có sở thích thay đổi thường xuyên các loại hạt (nhất là hạt cafe ngon mắc tiền) và mê cái (thương hiệu) Mazzer :

Modify theo cách của nhà sản xuất 100%: Giá mua phụ kiện (chưa shipping) tầm 300 USD

Modify theo cách của nhà sản xuất 50% (nhiều nhà "đút đít" VN cũng đua theo và nhìn thì ............ :((=))) :
Giá mua phụ kiện (chưa shipping) tầm 200 USD

2/ Modify không theo cách của nhà sản xuất mà cải tiến nâng cấp và đảm bào tình thẩm mỹ cũng như thuận tiện trong vận hành và quan trọng nhất là lượng cafe đọng (coffee retention) trong các model Mazzer nếu làm đúng mức sẽ chỉ còn 0,1 gram và cái Mazzer nhìn vẫn ra "cái máy tử tế":

Mazzer Mini: Giá mua phụ kiện (chưa shipping) từ 90 - 120 USD

Mazzer Supper Jolly: Giá mua phụ kiện (chưa shipping) từ 100 - 130 USD

Gcar

Xe container
cụ dùng với mục đích như thế nào ? số lượng pha của cụ khoảng bao nhiêu ? nhà cụ khách khứa đến có đông không ? cụ có tý toáy capuchino hay latte hay chỉ espresso không ?
1 cái cho 1 người thôi, ưu tiên có đánh sữa tạm ổn. Thấy mấy loại rẻ thì nghe nói đánh sữa kém còn đắt thì "đắt" quá! Delonghis thì đẹp nhưng hay hỏng còn Philip Saeco gì đấy thì hình như đã tiệt chủng ở VN. Loại Zamboo TQ gì đấy chỉ có 2 triệu không rõ thế nào.

haolq

Xe tăng
Như đã hứa em xin chia sẻ cách "modify đúng cách, lượng cafe đọng (coffee retention) trong các model Mazzer chỉ còn 0,1 gram và cái Mazzer nhìn vẫn ra "cái máy tử tế", chứ không tởm như hình những cái Mazzer chế cháo mà các bác đã từng thấy", thì đây là các thông tin cụ thể và chính thức:

1/ Modify đúng cách, lượng cafe đọng (coffee retention): Ngay trong "xưởng" của nhà sản xuất, ngay sau khi xuất xưởng và nắm bắt được nhu cầu của những người tiêu dùng muốn uống và xay single dose và có sở thích thay đổi thường xuyên các loại hạt (nhất là hạt cafe ngon mắc tiền) và mê cái (thương hiệu) Mazzer :

Modify theo cách của nhà sản xuất 100%: Giá mua phụ kiện (chưa shipping) tầm 300 USD

Modify theo cách của nhà sản xuất 50% (nhiều nhà "đút đít" VN cũng đua theo và nhìn thì ............ :((=))) :
Giá mua phụ kiện (chưa shipping) tầm 200 USD

2/ Modify không theo cách của nhà sản xuất mà cải tiến nâng cấp và đảm bào tình thẩm mỹ cũng như thuận tiện trong vận hành và quan trọng nhất là lượng cafe đọng (coffee retention) trong các model Mazzer nếu làm đúng mức sẽ chỉ còn 0,1 gram và cái Mazzer nhìn vẫn ra "cái máy tử tế":

Mazzer Mini: Giá mua phụ kiện (chưa shipping) từ 90 - 120 USD

Mazzer Supper Jolly: Giá mua phụ kiện (chưa shipping) từ 100 - 130 USD
Cụ có thể trả lời trong 1 dòng không : Mazzer nó đọng cà ở đâu ? Chỉ có thằng Taiwan ở Clip cuối nó mới thổi ra hết bột ! Chứ mấy Clip trên chỉ làm màu mà thôi . Còn cái “Đùm Mắm Tôm” như các cụ đang dùng cho máy Mazzer nó lại “Chấp” cái đồ của thằng Taiwan chỉ bằng vài cái “Nhấn” !

Trạng thái
Thớt đang đóng