[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xì hơi lốp
Vâng cụ, sau khi tìm hiểu tham khảo ý kiến các cụ trên này và bạn bè, cuối cùng em đã chốt bộ này rồi cụ

Mừng bác Hung Phuc đã chọn ra một cái máy pha cafe có thể nói là đỉnh của đỉnh!
Cái máy pha Rocket này nếu brand new không chỉ là khát khao mà còn là mơ ước của nhiều bác trong thớt cafe nói riêng và người uống cafe nói chung! =D> =D> =D>

Cái máy pha Rocket với người uống cafe cũng giống như cây piano Steinways hay Bechstein với người chơi dương cầm! :D

Trong "nghề chơi" Piano cây đàn (Piano) có thể coi hay ví như cái máy pha cafe - VÀ, Dương cầm thủ (Pianists) là hạt cafe!

Cafe phê ngon mới cho ra tách cafe ngon (lại mang máng nhớ lời nói mà em luôn tâm đắc của bác Girl lái ôto !) Đàn Piano Steinways giá 4 tỷ mà gặp pianist tồi thì cùng như máy Rocket mà pha cafe rẻ tiền! :((

Nói nôm na hơn cho dễ hình dung là ntn:

+ Một pianist giỏi mà đánh một cây đàn tuy rẻ tiền nhưng đàn được canh chính đúng chuẩn thì .......... vẫn hay và mượt mà tuy thiếu một chút "long lanh"! :P

+ Còn Một pianist tồi hay người mới ti toe học đàn, mà đánh trên cây đàn Steinways hay Bechstein thì nghĩ mà thấy ......... tội cho cây đàn! :))

Chỉnh sửa cuối:

Hung Phuc

Xe điện
Cái máy pha Rocket này nếu brand new không chỉ là khát khao mà còn là mơ ước của nhiều bác trong thớt cafe nói riêng và người uống cafe nói chung! =D> =D> =D>

Cái máy pha Rocket với người uống cafe cũng giống như cây piano Steinways hay Bechstein với người chơi dương cầm! :D

Trong "nghề chơi" Piano cây đàn (Piano) có thể coi hay ví như cái máy pha cafe - VÀ, Dương cầm thủ (Pianists) là hạt cafe!

Cafe phê ngon mới cho ra tách cafe ngon (lại mang máng nhớ lời nói mà em luôn tâm đắc của bác Girl lái ôto !) Đàn Piano Steinways giá 4 tỷ mà gặp pianist tồi thì cùng như máy Rocket mà pha cafe rẻ tiền! :((

+ Một pianist giỏi mà đánh một cây đàn tuy rẻ tiền nhưng đàn được canh chính đúng chuẩn thì .......... vẫn hay và mượt mà tuy thiếu một chút "long lanh"! :P

+ Còn Một pianist tồi hay người mới ti toe học đàn, mà đánh trên cây đàn Steinways hay Bechstein thì nghĩ mà thấy ......... tội cho cây đàn! :))
Em cám ơn cụ

Th4iNguy3n

Xe buýt
Vâng cụ, sau khi tìm hiểu tham khảo ý kiến các cụ trên này và bạn bè, cuối cùng em đã chốt bộ này rồi cụ
Bộ gear đẹp quá cụ ah, chúc mừng cụ có đồ chơi xịn. Mong sẽ thấy được những tách cà đẹp và ngon từ bộ gear này.

nuochoaoto

Xe buýt
Em thích nó chảy từ từ tầm 30s cho double shot, nhưng mà thường thì chỉ 15-20s là đầy rồi. Xay mịn quá thì em không thích vì creama quá đậm và vị đắng lấn át các vị khác.
Cụ vẫn cần luyện tay thêm và căn chỉnh máy xay cho hợp lý, em dùng RC chiết xuất 25-30s mỗi ngày với rổ đơn 9gr (nén 11gr cà) Cà không đắng, không cháy, Crema bình thường như em vẫn đăng ảnh, còn nếu rổ 18gr thì dễ hơn nhiều nữa. Nếu không thấy ngon thì cụ thay đổi các loại cà khác phù hợp hơn xem sao. Mọi thể loại máy làm đủ kiểu mà chưa thấy ngon vừa ý thì cứ đổi cà để tìm loại hợp gu hợp mắt sẽ ngon ngay ạ.. Em biết trên đây không dưới 3-4 cụ dùng RC, vẫn chiết xuất 25-30s bình thường và không đắng đâu cụ..

nuochoaoto

Xe buýt
Chúc mừng cụ.. Kiếm nguồn cà ngon thượng hạng để thưởng thức mỗi ngày nữa là kéo mùng mền ngủ ngon rồi (hy vọng vậy hihi.. bạn em có bộ như cụ mà vẫn muốn đổi nữa.. em cũng chả hiểu sao cứ thích đổi 😂 😂 ) . Em không tin máy xịn có thể làm cà kém thành cà ngon, vì em đã thử nhiều lần cà không ngon với máy xịn nó cũng chẳng ngon hơn là bao! Nhưng cà ngon vào bộ máy xịn của cụ thì đúng là tuyệt vời của tận hưởng đam mê :x :x .

QUANG1970

Xì hơi lốp

Chúc mừng cụ.. Kiếm nguồn cà ngon thượng hạng để thưởng thức mỗi ngày nữa là kéo mùng mền ngủ ngon rồi (hy vọng vậy hihi.. bạn em có bộ như cụ mà vẫn muốn đổi nữa.. em cũng chả hiểu sao cứ thích đổi 😂 😂 ) . Em không tin máy xịn có thể làm cà kém thành cà ngon, vì em đã thử nhiều lần cà không ngon với máy xịn nó cũng chẳng ngon hơn là bao! Nhưng cà ngon vào bộ máy xịn của cụ thì đúng là tuyệt vời của tận hưởng đam mê :x :x .

Đây các bác cho em hơi "lạc đề" minh họa cái mà ai cùng có thể cảm nhận cùng một lúc, vừa không mất tiền lại trực quan sinh động dễ hiểu (trừ những ai "tai trâu" ) nó ntn: :P

Trong bốn cây đàn này, thì Bechstein, Steinways (trên 150.000USD) có thể tạm ví như máy pha Rocket, Kawai Shigeru thì ví như nhưng loại máy pha đạt chuẩn 1 group (trên 70.000USD), còn Estonia thì như cái RC (trên 30.000 USD) :D

Scarlatti vẫn là Scarlatti chứ không biến thành Chopin hay Mozart, thậm chí List được! khác chăng là tiềng đàn nghe mượt hay tinh tế hơn kém nhau mà thôi! [-X

nuochoaoto

Xe buýt
Đọc bài này thấy chi tiết quá, em mới đang bước đầu chập chững tìm hiểu, nên hoa cả mắt, ù cả tai, đọc trước quên sau
Hôm rồi con gái em ở Mỹ (25t) , cháu hỏi: Ba có uống cà này không, con gởi về.
Thấy phiền phức quá, nên em từ chối .

Ko biết, loại này là gì và VN ta, có sử dụng nhiều ko? Có phổ thông, dễ mua không, ở vị trí nào trong các loại?!
Xin ý kiến chỉ đạo của các bác !
Nhiều loại quá, mà em thì chịu thua !
Cảm ơn các bác!
Loại này nếu mua được đúng hàng thật thì hương vị rất đậm đà, body dày và chắc, hay nói khác là sâu hun hút.. lắm đó bác. Một phong cách cà không đụng hàng.. Không có loại nào giống hương vị của nó hết... Còn cảm nhận ngon hay không khi uống thì phụ thuộc vào Gu của bác rất nhiều.
Loại này không phổ biến và gần như không có bán hạt cafe xanh tại việt nam vì đúng hàng thì giá khá cao, ở vị trí cà phê thuộc dạng đắt tiền (Đặc chủng) Nhưng lại có khá nhiều hàng kém chất lượng gắn mác JBM.
Em cũng mới rang 1 loại JBM rất ngon trong dòng dõi nhà nó.. Hơi khác của bác vì em rang dạng thuần 1 loại hạt (Pea Berry), còn gói theo ảnh của bác là dạng Blend tức là trộn hơn 2 loại coffee JBM khác nhau bên trong nó (dạng Blend thì khó đánh giá được phẩm chất của cafe)

Th4iNguy3n

Xe buýt
Loại này nếu mua được đúng hàng thật thì hương vị rất đậm đà, body dày và chắc, hay nói khác là sâu hun hút.. lắm đó bác. Một phong cách cà không đụng hàng.. Không có loại nào giống hương vị của nó hết... Còn cảm nhận ngon hay không khi uống thì phụ thuộc vào Gu của bác rất nhiều.
Loại này không phổ biến và gần như không có bán hạt cafe xanh tại việt nam vì đúng hàng thì giá khá cao, ở vị trí cà phê thuộc dạng đắt tiền (Đặc chủng) Nhưng lại có khá nhiều hàng kém chất lượng gắn mác JBM.
Em cũng mới rang 1 loại JBM rất ngon trong dòng dõi nhà nó.. Hơi khác của bác vì em rang dạng thuần 1 loại hạt (Pea Berry), còn gói theo ảnh của bác là dạng Blend tức là trộn hơn 2 loại coffee JBM khác nhau bên trong nó (dạng Blend thì khó đánh giá được phẩm chất của cafe)
Cà gì mà như hạt đỗ đen vậy cụ? Cụ không nói là cho em, em lại mang đi nấu chè thì phí 😂😂😂

nuochoaoto

Xe buýt
Cà gì mà như hạt đỗ đen vậy cụ? Cụ không nói là cho em, em lại mang đi nấu chè thì phí 😂😂😂
Cà này mà không đỗ đen đen vậy thì.. giống ăn cơm sống 😂 😂 Cà đặc biệt nên rang cũng phải khác biệt.. Không phải là loại cà "rang sao cũng ngon", nó là loại "rang sai mất ngon" :)) :)) (bên ngoài nhìn có vàng vàng hơn xíu, OFT không ưa sắc màu nên hay gọt bớt =)) =))
Bác không thích chè đậu đen thì mời bác xơi mẻ này em vừa rang tối qua..

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp

Ôi lạy Chúa tôi! ;;)

Em không tin vào mắt của mình nữa rồi! :(
Đã Jamaica Blue Mountain (JBM) loại thượng hạng có seal chống làm giả,mà còn lại là hạt "Culi" (Peaberry) nhỏ đều tăm tắp nữa!
=D>

Đúng là "Đình của đỉnh"! ^:)^

Cái này mà rang đạt, uống thì ngon phải biết! :x

Nói dại mồm, ai thích cafe như em, đang lên cơn thèm, mà được uống một hớp, rồi có phải chết, thì chắc cũng vui lòng mà nhắm mắt ! :P

Chỉnh sửa cuối:

BMW 6688

Xe tăng
Ôi lạy Chúa tôi! ;;)

Đã Jamaica Blue Mountain (JBM) loại thượng hạng có seal chống làm giả,mà còn lại là hạt "Culi" (Peaberry) nhỏ đều tăm tắp nữa!
=D>

Cái này mà rang đạt thì uống thì ngon phải biết! :x

Nói dại mồm, ai thích cafe như em, đang lên cơn thèm, mà được uống một hớp, rồi có phải chết, thì chắc cũng vui lòng mà nhắm mắt ! :P
Oạch...Oạch....oạch ... Cà gì mà các cụ... ca dữ thần...;;);;);;), các cụ có thể cho em xin link hay chỗ mua được không ạ??? Nghe các cụ tả mà em háo hức muốn được trải nghiệm :P:P:P kẻo lại ...không nhắm mắt được ;););) Ới cụ QUANG1970; nuochoaoto....

nuochoaoto

Xe buýt
Ôi lạy Chúa tôi! ;;)

=D>

Cái này mà rang đạt, uống thì ngon phải biết! :x

Còn rang không đạt thì.. chán.. Chả muốn biết haha...
Hạt "Culi" (Peaberry) là loại em thấy thích nhất trong 4-5 loại Jamaica mà em có.. cụ ạ.

BMW 6688

Xe tăng
Còn rang không đạt thì.. chán.. Chả muốn biết haha...
Hạt "Culi" (Peaberry) là loại em thấy thích nhất trong 4-5 loại Jamaica mà em có..
Trời trời trời....Kẻ ăn không hết, người lần không ra... :-* :-* :-* Cụ có thể chia sẻ cho em ...1ít được không ạ??? Để em có cơ hội uống thử cà...soang chảnh ợ.:P:P:P Rượu em còn mấy ly đợi sẵn >:D<>:D<>:D<

nuochoaoto

Xe buýt
Vậy nghĩa là mẫu em đưa, chưa thuần
Mà phải là mẫu của bác nuochoaoto , hả bác

Do năm nay dịch covid, chứ không, bác thích loại nào, cứ đặt tên, em bê về tặng bác, kiểm tra thử
Rất tiếc là cafe không giống như bánh kẹo.. Nên có nhiều cái tên thích gần chết nhưng bác có đi cả nước mỹ cũng không còn hàng để mua.. =((=(( khổ vậy đó. Nếu có tên và có hàng tại mỹ thì nó sẽ có mặt ở Sài Gòn trong 7 ngày ngay...@-)@-)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Rất tiếc là cafe không giống như bánh kẹo.. Nên có nhiều cái tên thích gần chết nhưng bác có đi cả nước mỹ cũng không còn hàng để mua.. =((=(( khổ vậy đó. Nếu có tên và có hàng tại mỹ thì nó sẽ có mặt ở Sài Gòn trong 7 ngày ngay...@-)@-)

Nghe các bác, "Mồm nói uống cafe ngoại như nước lã, chân đi NN như đi chợ" làm em buồn cho những cái thân con nhà nghèo! :(( :((

Thôi thì nâng tay pha, uống tạm cái hạt cafe "thượng vàng hạ cám" mình đang có, và miệng lẩm bẩm câu "Thà có con chim se sẻ trong tay, còn hơn thấy cả đàn bồ câu bay trên giời"! :P

haolq

Xe tăng
Em ko đủ trình độ chuyên môn để thẩm du cà phê như các bác
Em, đơn giản, chỉ là thích nhâm nhi xíu cái hương cà và mùi vị của không khí , quang cảnh xung quanh với người đẹp xinh xinh bé bỏng
Mặc dù em đã hết xí quoánh lâu dòi
" Tay cầm bầu rượu nắm nem
Mải vui quên hết lời em dặn dò
Tiện tay thì cứ dắt Bò
Tiện chân thì thì dắt cà Bò lẫn Bê "
Cụ xem lại Clip LX570 ở Lý Nam Đế vừa để có phương án dự phòng ạ !

Trạng thái
Thớt đang đóng