[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

hiennn83

Xe tăng
Ui! E tay nhanh hơn não rồi :) Mà Cụ dùng những máy gì thế? Nếu bị cùng 1 hiện tượng thì e nghĩ chắc không phải do máy rồi :D
Cụ giải thích rõ hơn đc ko? 3 máy của e đều là máy mới, mà cùng 1 hiện tượng

ragdoll

Xe buýt
Bác Quang ơi, tay cầm coffee của e có hiện tượng đọng nước trên bã coffee, vậy có phải hiện tượng bất thường ko?
Bác phải nói rõ dùng máy gì, pha rổ lọc đơn hay đôi thì bác ý mới trả lời đc chứ. Trước mắt bác thử tăng lượng cafe lên xem sao, có khả năng ít quá cafe nở ra chưa chạm sát mặt gasket dẫn đến lượng nước thừa trong rổ lọc.

Th4iNguy3n

Xe buýt
Hôm nay, em đã nhận được quà của bác QUANG1970; quà không chỉ là cafe hạt mà còn có những câu chuyện rất thú vị. Cách bác ấy cho quà thật sự rất đáng trân trọng, em rất bất ngờ.

Em hy vọng, sau này mình sẽ có cơ hội chia sẻ lại cho người khác những gì có thể để thay cho lời cảm ơn đến bác Quang.

Nay em bận việc, về lại phải vệ sinh máy pha, nên mai em sẽ pha thử cafe của bác Quang tặng và xem vấn đề của em là do cà hay do máy.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Báo cáo với cụ QUANG1970, mở thớt cháu định thuốc các cụ, ai ngờ bị các cụ thuốc lại, nhưng cháu đã đánh lén vụ này xong hết rồi ạ, chứ không hở ra anh em choảng nhau là cu bán hàng hưởng lợi, cháu đã Deal được cả bộ luôn, và vì khéo nói nên lão bán hàng đã bao phí shipp nội địa cộng tặng cháu cái ca đánh sữa và một cái khay. Tạm thời đây cụ ạ

Máy xay cũng của Saeco, rất mong khi nào cụ ra HN hay cháu vào SG có cơ hội hội kiến cũng cụ

Cái máy Gaggia baby Twin bác mua ntn, thì em đến cạn lời! :((

Nhìn cái máy, rồi nhìn cái cách người chủ đóng thùng, và nhìn tấm cuối cùng, chỉ có mỗi việc đóng gói cái máy, mà chủ nhân cũ của nó, cùng đóng gới "vuông đầu sát cạnh" như vẽ thì đủ biết: Thế là xong! :D

Từ nay về sau chắc chẳng nhận tin nhắn, hỏi thông tin nào từ bác Patriots nữa rồi! :((

Bác ấy mua đã mua được cái máy tốt ntn, thì còn lo gì chuyện hỏng hóc, sự cố, mà thèm hỏi thăm mình nữa! :P

Mừng bác Patriots mua được cái máy Gaggia Baby Twin không có gì để chê trách hay phàn nàn! [-X
Có chăng, là đấm ngực mà hỏi rằng, sao bây giờ mình mới có nó trong tay! :))
Ghẹo các bác chút thôi! Một khi ai đã xài qua cái Gaggia Babby Twin rồi,và khi đong, nén, pha đã "dẻo tay" quen máy, và lại có dịp đi uống cafe ở nhiều nơi khác nữa, rồi thì sẽ nghiệm ra, là càng ngày mình càng yêu nó! :P

Chỉnh sửa cuối:

hiennn83

Xe tăng
Ơ thế chưa đủ tuổi Vị thành niên ah Cụ? :)) Cụ xem năm chỗ nào đấy?( ở vỏ thùng hay trên máy?) Chủ cũ bảo với e là mới dùng được 3 năm và bắn chưa được 150 shoot :D Ông ý sống độc thân và đi công tác thường xuyên :) Nếu là Baby Twin thì thường 2007-2008 thật :)
Hehe đúng lúc hot trend bác nhỉ, mà em lady in red này sinh năm 2007, đúng 13 tuổi luôn mí kinh :)

largo_kent

Xe tăng
Vâng!
Đúng rồi! Cám ơn bác Kicker. ^:)^

Con này tháng trước người bán đòi 190USD em co nói ai muốn mua thì trả tầm 150USD vì cái máy này khá hoàn hảo.
Giờ có không ai trả giá nên người bán tự động hạ xuống 150USD. :P

Tóm lại cái này này OK vì còn mới và giá tạm chấp nhận. Năm ngoài cái máy này tầm 110 - 130USD! :D

Do em khó tinh và cầu toàn nên thích Baby Twin chứ bác không cầu toàn như em thì Baby Class, Nhất là khi lại là Gaggia Baby Class D nữa, cũng OK lắm bác ạ!

In addition, FYI, Gaggia Baby Class D nghĩa là máy được làm tại Ý trong khi tất cả các máy Gaggia Baby Class làm tai Bungari!
Em cảm ơn bác nhiều, thực sự vẫn mong muốn có baby twin vì p/p như các bác miêu tả làm em thèm nhỏ dãi. EM dùng delongi mấy năm rồi mới biết theart này, quả thật muốn ném cái delongi đi luôn.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Em cảm ơn bác nhiều, thực sự vẫn mong muốn có baby twin vì p/p như các bác miêu tả làm em thèm nhỏ dãi.
Bác largo_kent muốn đi "mẹc" qua xử dung và cũ 70 - 80% mà điều khiển tự động, hay muốn đi "mẹc" qua xử dung và còn mới trên 90% mà điều khiển bán tự động? :P

EM dùng delongi mấy năm rồi mới biết theart này, quả thật muốn ném cái delongi đi luôn.
Hình như bác largo_kent nói hơi quá, nhưng khốn nạn thay nó lại đúng!
Nhất là với những ai xài qua Delonghi rồi sau đó là Gagga Baby, đặc biệt là Baby Twin sẽ có cái cảm giác (như bác largo_kent nói) này! :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bác phải nói rõ dùng máy gì, pha rổ lọc đơn hay đôi thì bác ý mới trả lời đc chứ. Trước mắt bác thử tăng lượng cafe lên xem sao, có khả năng ít quá cafe nở ra chưa chạm sát mặt gasket dẫn đến lượng nước thừa trong rổ lọc.

Chuẩn!!!

Skoda_Favorit

Xe container
Ơ thế chưa đủ tuổi Vị thành niên ah Cụ? :)) Cụ xem năm chỗ nào đấy?( ở vỏ thùng hay trên máy?) Chủ cũ bảo với e là mới dùng được 3 năm và bắn chưa được 150 shoot :D Ông ý sống độc thân và đi công tác thường xuyên :) Nếu là Baby Twin thì thường 2007-2008 thật :)
Hình như lật dưới chân máy, vật ngửa em nó lên là thấy! Của em thì "bé" này sinh 2009 ở Milano!:))

ragdoll

Xe buýt
Nó có trên vỏ thùng, dưới đáy máy và cả trên portafilter nữa bác ạ. Tuy nhiên cái tem dưới đáy máy của em đã bị rụng mất, nó chỉ là 1 tem giấy, khá dễ bong. Theo như trên thùng ghi thì máy được nhập khẩu vào Poland năm 2013, tức là lưu kho kha khá lâu rồi, thật là sleeping beauty :)

Th4iNguy3n

Xe buýt
Hôm nay, giảm 1 nấc của máy xay tích hợp của máy pha của em thì ra thế này.

Đỡ bụi hơn nhưng vẫn còn, để mình thử thêm 1 nấc nữa xem sao, có sợ nó thô quá không ta. Bác Patriots dùng máy này thường để máy xay chỉnh ở mức nào ah bác?
Problem solved!
Báo cáo các bác, hôm nay em pha cà của bác Quang tặng, và đúng là vấn đề của em là do cà chứ không phải do máy (may quá).

Cà El Salvador red bourbon:

Hình chụp trong nhà, ánh sáng đèn neon để so sánh với hôm trước

Hình chụp ngoài trời, ánh sáng tự nhiên

Về hương vị thì em không được như bác hoangha31 là có thể tả được những mùi vị như 1 chuyên gia, nhưng em rất thích, uống xong viết còm này mà trong miệng nuốt xuống vẫn còn nồng nàn hương vị.

Skoda_Favorit

Xe container
Em cũng "bá cáo" là hôm nay tự solo (tuy nhiên cũng phải cụ ragdoll hd thêm qua zalo sau khi mẻ đầu fail:))) như sau:
1. Máy: Twin
2. Cà: hàng vớ vỉn đc cho (thấy ghi EROKA AROMA 100% ARABICA của thương hiệu VN là Purio Coffee)! NSX 25/03/2019! Medium Roasting! :D
3. Xay: cối quay tay Lucky & Son chỉnh mức mịn gần như nhất!:D
4. Double shoot (kg cân mức cà vì cân kg chính xác. Em nén 1 lần rồi cho tiếp và nén tiếp và bề mặt cafe cách miệng rổ đúp 1 lớp khoảng 4-5mm!
5. Cốc: không đúng chuẩn vì chưa có.
KQ là dòng chẩy tương đối chuẩn cọng bún! Em quá ngạc nhiên với lớp cream có được (vì cà kg đúng chuẩn)!
Ảnh đây ạ:

Skoda_Favorit

Xe container
Sau khi pha 5'

Skoda_Favorit

Xe container

Bã đây ạ!
Tuy nhiên khi tháo tay pha ra thì vẫn thấy có mấy giọt nước nhỏ xuống bề mặt bã!
Phải nói là với chất lượng cà và xay tay cũng như cốc chưa đúng chuẩn mà lớp cream được như vậy phải nói là em hài lòng như thế nào!:bz

Bác QUANG1970 cho em chút nhận xét ạ!:D

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Đối với cá nhân em thì quá tuyệt vời bác ạ vì sau 5p mà còn được như vậy thì sau khi pha xong đổ đường vào sẽ xuống rất chậm, chứng tỏ crema bác dày mịn thế nào.
Vâng em chưa cho đường!
Sau khi uống xong thì ntn Cụ à:

Trạng thái
Thớt đang đóng