[Funland] Lúa chiêm lấp ló đầu bờ, hễ nghe tiếng sấm phất cờ mà lên. Phản ứng Hóa học của tự nhiên.

coolpix8700

Xe ngựa
Sự hình thành đạm (Nito) hòa tan trong nước mưa;

Trong không khí, chúng ta có Nito công thức hóa học là N2 và oxy, công thức hóa học là O2. Dưới xúc tác là tia điện của sét nó phản ứng thành:
N2 + O2 = 2NO
Nước mưa trong trường hợp có sét sẽ có vi chất NO và NO2 cụ nhé. N2 phản ứng với O2 ở 3k độ Celcius tạo ra NO rồi NO phản ứng với O2 tạo ra NO2. Ngày xưa thầy giáo em bảo em là sấm sét là cách mà tự nhiên tạo ra vật chất hữu cơ chứa Nito là nguồn gốc cho sự sống.
2 bác đều đúng ở chỗ tia sét tạo ra NO2 từ Ô xy và Ni tơ trong không khí!
Nhưng NO2 hay cả a xít nit'ric không phải là chất hữu cơ, các chất hữu cơ phải có C (và nước, đúng hơn là H và O). Có chất hữu có có N có chất không.
Tia sét không xúc tác, mà i ông hóa O và N trong O2 và N2 để chúng kết hợp được với nhau (tia sét bức không khí thành plasma)!

zinhaicau

Xe điện
Bể nước nhà em là bể mái vòm, vì nó được xây từ thời phong kiến, độ sâu ngập đầu người, nên trẻ con cong đít múc nước bằng gáo dừa thì cũng phải có thế mới múc được.
Cái bể này làm e liên tưởng đến truyện của Nguyễn Công Hoan, câu chuyện gì mà có đứa bé vớt chai sâm panh do bố làm rơi rồi chết đuối. Với lại chuyện " Oằn tà là vằn" nữa, như chuyện bây h luôn ạ.

zinhaicau

Xe điện
Ở trong nồi chưng cất thì cái thành vách ống ngưng nó đóng vai trò của hạt bụi trong đám mây. Các cụ đun nước trong nồi sôi lên thì nhấc cái vung ra cũng đầy nước bám vào đó. Hạt bụi hay là dị chất để làm mầm cho nước ngưng tụ thôi.
Kiểu giá thể, làm chỗ bám cho các phân tử H2O, càng nhiều phân tử bám vào càng nặng tạo thành giọt cụ nhể. E hiểu vậy ko rõ đúng ko?

giaconngu

Xe tăng
Mợ ơi.
Em ít học, không biết rằng trong tự nhiên phải có bụi mới ngưng tụ được hơi nước thành mưa. Nhưng em hay cãi lèm nhèm.
Em giả định mình mua nước cất y tế, cho vào cái đồ (nồi, xoong...) có nắp/đậy, sạch sẽ ở cấp y tế - thực phẩm rồi gia nhiệt cho nó bốc hơi, khi hơi nước bão hòa, liệu nó có thành giọt rơi xuống không. Em chưa nói về vụ nấu rượu thủ công, khí cồn được ngưng tụ bởi vừa bão hòa, vừa làm nguội cưỡng bức vì em không chắc trong cái đó có bụi để ngưng tụ cồn khí thành rượu lỏng không.
Sự ngưng tụ xảy ra khi hơi tiếp xúc với bề mặt lỏng, bề mặt rắn hoặc tiếp xúc với nhân ngưng tụ. Nhân ngưng tụ hơi nước trong khí quyển còn gọi là nhân ngưng tụ mây (Cloud Condensation Nuclei, CCN), có kích thước trung bình khoảng 0,2 micromet (0,0002 mm, https://apollo.nvu.vsc.edu/classes/met130/notes/chapter5/ccn.html), và vật chất với kích thước ở cấp độ này là bụi lơ lửng trong không khí.

zinhaicau

Xe điện
À, em có câu hỏi nhờ các bác thạo Vật lý lý giải giúp, tại sao nước mưa lại lạnh, có liên quan gì đến Nhiệt chuyển pha không ạ?
E nghĩ nó ở tầng khí quyển, nhiệt độ lạnh nên mới ngưng tụ đc hơi nước thành giọt mưa, rơi xuống sẽ lạnh thôi.

zinhaicau

Xe điện
Vâng Cụ, có mấy cái em đọc về hệ sinh thái bao gồm cả chuỗi thức ăn. Mà kẻ đứng đầu chuỗi thức ăn lại là nhân loại, tự nhiên thật lý thú. :D
Đầu chuỗi phải là thực vật, gọi là SV sản xuất chứ lão.

hongsonphan82

Xe buýt
Mợ ơi.
Em ít học, không biết rằng trong tự nhiên phải có bụi mới ngưng tụ được hơi nước thành mưa. Nhưng em hay cãi lèm nhèm.
Em giả định mình mua nước cất y tế, cho vào cái đồ (nồi, xoong...) có nắp/đậy, sạch sẽ ở cấp y tế - thực phẩm rồi gia nhiệt cho nó bốc hơi, khi hơi nước bão hòa, liệu nó có thành giọt rơi xuống không. Em chưa nói về vụ nấu rượu thủ công, khí cồn được ngưng tụ bởi vừa bão hòa, vừa làm nguội cưỡng bức vì em không chắc trong cái đó có bụi để ngưng tụ cồn khí thành rượu lỏng không.
Cái thành ống, thành nồi, hộp chính là chỗ cho hơi ngưng tụ bám vào đó. Nếu không có thì nó bay hết nhá!

zinhaicau

Xe điện
Các cụ lại làm em phải học tiếp rồi đây này, trước mắt em tìm cái này rồi từ từ tìm hiểu về phân loại các đám mây:
View attachment 8646297
Cụ làm e nhớ về mây ti, mây tích. Và đúng là quên hết tiệt. Với lại mấy tầng đối lưu, bình lưu gì đó.

coolpix8700

Xe ngựa
Tiếng việt mình gọi là mây ti, mây tích và mây tầng.
Tên mây tiếng Việt em đọc từ bé, tiếng tây thì lên tận ĐH mới được biết!

hongsonphan82

Xe buýt
Cụ đọc kỹ rồi nói, em chỉ nói trái đất là lò cất nước, và nước bay lên là nước cất (em đố cụ bảo hơi nước kéo theo được cái gì bay lên đấy). Em không mô tả quá trình hình thành mây, vì em không biết về địa lý.
Cụ có thể giải thích tại sao có mưa đá cho em thêm hiểu biết được không? Các đám mây (mưa) như cụ nói là hơi nước bão hòa nhỉ?
Cụ nói mưa là do nước đá tan là sai mẹ nó rồi! 2 cơ chế hình thành khác nhau mà.. Bụi chính là chỗ cho hơi nước nó bám vào.

dzoro

Xe điện
2 bác đều đúng ở chỗ tia sét tạo ra NO2 từ Ô xy và Ni tơ trong không khí!
Nhưng NO2 hay cả a xít nit'ric không phải là chất hữu cơ, các chất hữu cơ phải có C (và nước, đúng hơn là H và O). Có chất hữu có có N có chất không.
Tia sét không xúc tác, mà i ông hóa O và N trong O2 và N2 để chúng kết hợp được với nhau (tia sét bức không khí thành plasma)!
Chất hữu cơ thì là hợp chất của C hóa trị 4 và H. Cái này em biết.

Ý em là phản ứng N2 với O2 là bước đầu tiên để N2 tạo thành hợp chất vô cơ rồi từ đó có thể được hấp thụ vào các chất hữu cơ và từ đó khởi nguồn cho sự sống vì sự sống bắt nguồn từ các acid amin mà mọi acid amin / amino acid đều phải có Nito. Do đó, gián tiếp thì có thể nói sét tạo ra sự sống.

Trục

Xe ba gác
Ở trong nồi chưng cất thì cái thành vách ống ngưng nó đóng vai trò của hạt bụi trong đám mây. Các cụ đun nước trong nồi sôi lên thì nhấc cái vung ra cũng đầy nước bám vào đó. Hạt bụi hay là dị chất để làm mầm cho nước ngưng tụ thôi.
Cái thành ống, thành nồi, hộp chính là chỗ cho hơi ngưng tụ bám vào đó. Nếu không có thì nó bay hết nhá!
Vậy cơ chế hình thành mây cũng giống như hình thành tinh thể của vài thí nghiệm của bọn em rồi. Làm mãi chả ra được, buộc phải lấy que thủy tinh cạo thật lực vào thành cốc thì nó mới ra việc.
Cụ làm e nhớ về mây ti, mây tích. Và đúng là quên hết tiệt. Với lại mấy tầng đối lưu, bình lưu gì đó.
Tiếng việt mình gọi là mây ti, mây tích và mây tầng.
Tên mây tiếng Việt em đọc từ bé, tiếng tây thì lên tận ĐH mới được biết!
Em cả tiếng việt và tiếng tây cũng chẳng biết, giờ em mới biết Mây nó cũng phức tạp đến vậy. :P
Các cụ thông cảm, không ai biết được hết mọi việc hự.

29G-7317

Xe hơi
Các Cụ cho em hỏi chút.
nước ngưng tụ điều hòa chảy ra có pha trà được không ạ ( phòng khách nhà em tầng 19 có cây cảnh và bàn ghế gỗ tự nhiên) Em đã thử lấy nước đó nuôi cá, mà cá không chết.

Trục

Xe ba gác
Các Cụ cho em hỏi chút.
nước ngưng tụ điều hòa chảy ra có pha trà được không ạ ( phòng khách nhà em tầng 19 có cây cảnh và bàn ghế gỗ tự nhiên) Em đã thử lấy nước đó nuôi cá, mà cá không chết.
Nếu cụ đun sôi vi khuẩn/ nấm mốc sống trong những hạt bụi mịn tích tụ trên dàn ngưng, và chấp nhận nó sạch thì pha trà được. Hị hị. Là em thì em thấy nước đó bẩn.
Nuôi cá và tưới cây thì vô tư rồi, vì nó là nước mà.

onano69

Xe container
Nước mưa thời mái lá thì mới ngon ạ ;)) từ thời có tấm lợp amiang là nước mưa không còn ổn nữa, chắc cũng tầm 35-40 năm rồi

hongsonphan82

Xe buýt
Lúa Chiêm ít người biết nó là 1 chiến lợi phẩm của Đại Việt ta.

dzoro

Xe điện
Các Cụ cho em hỏi chút.
Nước đó chính ra là một dạng nước cất nhưng không sạch hẳn do bản thân cái điều hòa và hơi nước nhiễm bẩn. Cụ không nên uống vì nước đó thiếu vi lượng kiểu như các ion hòa tan trong nước như Na, Ca, K, Cl, F ... ấy cụ. Nước đun sôi để nguội tốt còn vì các vi chất đó. Vi chất nhiều quá cũng toi mà không có cũng toi. Chính vì cái vi chất nên dù nước cất là sạch nhưng không ai khuyên uống nước cất cả vì uống nhiều nước cất sẽ khiến cơ thể thiếu hụt vi chất và ảnh hưởng đến sức khỏe.