[Funland] Lũ lịch sử ở Quảng Bình - Câu chuyện quê tôi

salestumlum

Xe tăng
ngày em còn bé, Cũng từng sống cả tuần trên chạn chuồng trâu vì Lụt, lũ, Mẹ em cũng 1 bên dắt con 1 bên dắt heo đi tránh Lũ.
Hồi đó trẻ con thì biết gì, thấy nước là hớn hở
Lớn chút thì sợ bão, ám ảnh bão. Nửa đêm bão về, gió rú,sét sấm, đoàng đùng ==> mái nhà bay luôn, trong như ngoài, ngoài như trong, Bà và cháu chui xuống cái Phản trú. Bố và Ông thì xoay xở giữ nhà.
Từ đó, cứ nghe sấm là sợ,

Nhìn lại cảnh này, không cầm được lòng, Khổ vô cùng tận. Chỉ mong mọi người được bình an.
Sức hèn, tài mọn, chỉ góp được chút qua các mạnh thương Quân :(

salestumlum

Xe tăng
E thấy nhà phao chống lũ là giải pháp rất tốt cho miền Trung. Nãy e đọc báo chi phí khoảng 50tr cho cái nhà phao nhỏ cỡ 4x4m. Hiện nhiều cá nhân kêu gọi trên fb chuyển tiền ủng hộ vào tổ chức làm nhà phao, nhà chống lũ với khẩu hiệu: 1 triệu thùng mì gói không bằng nhà ngói trên cao.
Nhà ngói kiên cố cao thì em nghĩ ok
chứ nhà Phao em sợ hơi khó, Phải có thiết ké nào lúc gió thì nó vẫn được cắm cố định chắc như nhà xây, lúc cần là nhổ neo thành thuyền thì ok ạ
Chứ gió cấp 11-12 vượt 12 thì nhà phao lềnh bềnh, thổi đầu làng cái cuối làng nhặt được mảnh á :(

Lũ vượt 'đại hồng thủy' năm 1979, miền Trung lại đối diện bão ập vào

NNS

Xe ngựa
Nhà thờ Đức Bà ở Paris cháy, một lũ facebooker khóc như nhà nó cháy rồi cầu nguyện cho Paris
Rừng ở Úc cháy, một lũ facebookers khóc như nhà nó cháy rồi cầu nguyện cho nước Úc
Giờ miền Trung lũ lụt, tôi không thấy lũ đã pray for Paris, for Australia, for Hongkong cầu nguyện cho người dân miền Trung các cụ ạ. Toàn một lũ đạo đức giả

Xem những hình ảnh về miền Trung mà ứa nước mắt.
họ Pray for Pr hay Aus, hay họ ủng hộ tiền miền trung, hay như cụ gõ bàn phím ứa nước mắt thì cũng như nhau, đó là quyền của họ, cũng như của cụ.
cả nước lẫn quốc tế cũng đều sẽ có và đang có rất nhiều các hành động cả về tinh thần lẫn vật chất góp sức gánh đỡ bà con miền trung đang oằn mình trong lũ. Cụ keyboard "rớt nước mắt" cũng ko sang hơn "bọn Fbker Pray For Paris"

Trada123467

Xe tải
Nói các cụ đừng buồn. Mình dân miền trug, cảnh sống chung với lũ bão nó đã ko còn j xa lạ nữa.
1/ Dân khổ, mùa nắng thì cháy da, mưa thì ngập úng, lũ lụt..
Nhiều khi nghĩ sâu xa một chút, nơi ông cha đã sinh ra, thì dù sướng khổ mấy cũng phải bám trụ lại mảnh đất này.
Ko phải bất mãn, nhưng cơ chế nhà nc nghĩ đến chán.
Có nhiều nguyên nhân xảy ra lũ lụt, chặt rừng, làm thủy điện...
Biết trách ai giờ, gỗ thì vào biệt phủ, nhà giàu hết,..
Rừng thì đốn hết, chỗ thì làm thủy điện, một đêm các ông ấy xả đập trắng băng... nếu có kế hoạch các cụ xả trc thì ko đến nỗi thiệt hại nặng nề...
2/ Vấn đề về cứu trợ.
Cứ mỗi lần lũ lụt là lại ủng hộ. nghe dk ủng hộ số tiền tỷ.... gạo. ...
Nhưng như nhà em, dù lũ to...
tài sản có những năm gần như mất hết thì cũng chỉ dk mấy bao khoai tây giống để trồng, nghĩ mà nó chán. Chắc chỉ lên Tivi mới nhận dk...

Miền trung đất khổ quê nghèo
Lại thêm bão lũ gieo neo phận người
Đêm trăng thoảng tiếng à ơi...
Mẹ tôi còn khóc giữa trời mưa rơi

Trắng mưa...trắng nước...trắng trời.
Trắng luôn màu tóc một đời mẹ cha
Chiều nay tin bão phương xa
Con về chưa kịp rối bời làm sao

Chắc rùi mưa ngập mái hiên...
Dâng thành con nước lụy phiền thêm sâu
Công Cha sức Mẹ dài lâu..
Một mùa lũ đến mà đau đớn lòng...

Bát mỳ đêm trắng xa xôi...
Đắng từng tiếng nghẹn...bồi hồi trong con!

Care: by Đồng giao

họ Pray for Pr hay Aus, hay họ ủng hộ tiền miền trung, hay như cụ gõ bàn phím ứa nước mắt thì cũng như nhau, đó là quyền của họ, cũng như của cụ.
cả nước lẫn quốc tế cũng đều sẽ có và đang có rất nhiều các hành động cả về tinh thần lẫn vật chất góp sức gánh đỡ bà con miền trung đang oằn mình trong lũ. Cụ keyboard "rớt nước mắt" cũng ko sang hơn "bọn Fbker Pray For Paris"
Báo cáo với cụ em đã donate ạ :D

My Hao

Xe điện
Tình hình lũ lụt Quảng Bình thì các cụ có thể cập nhật qua FB của nhà văn Nguyễn Quang Vinh và nhà báo Nguyễn Thế Thịnh. Ủng hộ cũng có thể qua 2 kênh này vì họ là người Quảng Bình và cũng đang hỗ trợ trực tiếp cho người dân.

NVV

Xe tăng
Quê vợ em ở Lệ Thuỷ, nước lên tới mái nhà rồi. Hic hic...

Xế Độp

Xe điện
Em thấy có bức ảnh này, không rõ chụp ở vùng nào, ám ảnh em suốt từ đêm qua :(

cuhaifus

Xe container
Về vụ thủy điện xả lũ em không hiểu lắm sao mọi người hay trách thủy điện. Nếu không có thủy điện trữ nước thì nó vẫn chảy về tự nhiên mà ?
Thủy điện nó phá rừng tàn ác cụ ạ, toàn bộ diện tích lòng hồ sẽ bị chúng nó sẻ thịt trước khi tích nước, và rừng nó có giá trị thế nào cho việc chia lũ thì chắc ko cần nhắc lại. Đau 1 cái là 40 năm nay toàn dân ta đều được nhồi sọ về những cái hay ho của thủy điện mà ko hề được tuyên truyền gì về hậu quả của nó...

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Hồ chứa nước thì tốt chứ phải ko các cụ
Mùa mưa giữ nước mùa hè chống hạn
Khác với thuỷ điện cóc mùa hè giữ nước gây hạn mùa mưa xả lũ
Vậy mà sao cái ông Osin lại nói hồ Kẻ Gỗ là tai hoạ nhi?

trancannam

Xe điện
Cái khác nhất giữa có thủy điện và không thủy điện là lũ bùn. Không còn cây nên ko giữ được nước, không giữ được đất. Đất, đá bị xẻ, dòng chạy tự nhiên bị phá vỡ nên sự liên kết giữa đất rất yếu, phá vỡ kết cấu tự nhiên. Khi mưa thì ko chỉ nước mà là lũ bùn. Bùn sẽ phá vỡ tự nhiên, sau lũ nhiều người ko chắc đó có phải đất nhà mình ko.
Định hướng thì nhắm đến nước, thủy điện tích nước . Có hay ko có thủy điện thì vẫn có lũ. Lần này lũ bùn có khi san phẳng tất cả tạo nên 1 cái dốc thoai thoải từ tây sang đông, xóa hết dấu vết, địa hình tự nhiên.