Lót lại sàn, nên không?

minhconspq

Xì hơi lốp
Có đọc từ đầu đến cuối thì lót hay ko lót sàn vẫn là câu hỏi chưa có đáp án.

dungrau

Xe tải
xe e làm lót sàn bên cụ việt voi rồi...nói chung cũng được>>>dễ lau khi bùn hay mọi thứ trẻ e làm rơi>>>xe ít bị mùi hơn>>>>noi chung có thể chấp nhận được>>>>phát sinh khi lắp xong là mới cái ốp nhựa dưới hàng nghế khống ấn chặt vào đuọc vì lớp sàn mới dày lên mới cái e phái tháo ra bỏ vào hốc để đồ vì lắp vào đi 1 lúc là tuột ra>>chắc phải khoét bỏ lớp san dưới chân các nghế nhét vào thì mới ổn ợ

Chỉnh sửa cuối:

lái đêm

Xe buýt
Lót sàn giống như cái áo, dùng lâu ngày bẩn thì giặt, rách thì thay có gì đâu ạ. Các Cụ biết giữ thì lâu mới phải giặt, phải thay còn cứ chân dài giầy cao gót đế bịt đồng choảng cho thủng lỗ chố thì không thay sao được

~o)~o)

Chỉnh sửa cuối:

taxiabc

Xe buýt
Theo em thì tuỳ thôi bác ơi. Bác cảm thấy cần thì làm, nếu tự mình giữ vệ sinh trong xe sạch sẽ đựoc thì thôi. Em thì lái taxi nên phải làm, nhưng nếu xe em chỉ chạy gia đình thì em cũng chỉ mua cái thảm cao su hoặc nhựa trải đè lên thôi.
Có đọc từ đầu đến cuối thì lót hay ko lót sàn vẫn là câu hỏi chưa có đáp án.

kamezoko

Xe hơi
Tối qua tham khảo được mấy trang đầu của các cụ, đã quyết định hôm nay đi làm sàn. Hôm nay bận từ sáng đến tối, không làm được. Tối nay ngồi đọc nốt hết mấy trang ý kiến ý cò của các cụ, lại đã quyết định không thèm làm nữa, mai đi mua thêm mấy tấm lót.

Chẳng hiểu là mai có thêm quyết định nào khác được đưa ra không đây... :-?:-?:-?*-:)*-:)*-:)

khactuyen

Xe tăng
Tối qua tham khảo được mấy trang đầu của các cụ, đã quyết định hôm nay đi làm sàn. Hôm nay bận từ sáng đến tối, không làm được. Tối nay ngồi đọc nốt hết mấy trang ý kiến ý cò của các cụ, lại đã quyết định không thèm làm nữa, mai đi mua thêm mấy tấm lót.

Chẳng hiểu là mai có thêm quyết định nào khác được đưa ra không đây... :-?:-?:-?*-:)*-:)*-:)
Cụ có biết chỗ nào nó bán tấm lót cho cốp sau xe ko? em có hỏi một số chỗ họ đều ko có, gần khu vực đường Láng-Trường Chinh càng tốt ah, thanks cụ.

conmeo1

Xe buýt
Cụ có biết chỗ nào nó bán tấm lót cho cốp sau xe ko? em có hỏi một số chỗ họ đều ko có, gần khu vực đường Láng-Trường Chinh càng tốt ah, thanks cụ.
Hình như ko có chỗ nào bán tấm lót cho cốp sau thật, có lẽ do ít người hỏi cũng nên. Vì cốp sau là nơi ít ai ngó nên em thực hiện theo tiêu chí ngon bổ rẻ, xin được 1 tấm thảm nhựa màu xanh lá cây, loại mà người ta hay dùng để trải thảm đi ấy, đem về cắt cho vừa cốp. Đảm bảo sạch 100% với các cụ, hôm nào thấy bẩn quá thì đem ra giũ mấy cái, hoành nữa thì cho vào chậu nước cọ, hoàn toàn ko sợ các loại chất lỏng bẩn, tất nhiên nhiều quá thì thua.

Chỉnh sửa cuối:

mrxau

Xe máy
em xin đc phép góp 1 vài ngu kiến của em
1. việc lót sàn hay không cũng tùy từng ý kiến khác nhau nhưng theo ngu kiến của em là các bác nên lót vì sao ? đờn giản vì lót sàn dễ lau chùi , rất ít bị bám mùi
ngày nắng thì ko sao thi thoảng mở cửa ra bụi bay vào => dính bụi => bẩn rửa hút bụi cũng ít khi sạch đc vì những hạt bụi nhỏ ở khe sàn các bác đâu quan sát đc
ngày mưa thì bùn đất , nước thấm vào sàn ( cái này đừng bác nào bảo tránh đc nhé ) thì sẽ để lại mùi vị " quyến rũ " suốt cả ngày => mất tiền để cho các bác thợ dọn xe
quanh năm : các loại đồ chơi , thức ăn ,trăm thứ bà dằn rơi vãi ra xe => lại phải gặp mấy bác dọn vệ sinh xe
2.tấm trải sàn cũng là 1 giải pháp ok , nhưng nếu nó xê dịch thì liệu có thể " gánh vác " đc tất cả công việc về vệ sinh xe ko ợ ?
Xe em là xe dịch vụ ( taxi) hàng ngày phục vụ hàng chục lượt khách với lượng " rác thải " như vậy thì ko chịu đc quá 1 tuần là đi làm vệ sinh toàn bộ xe
Tốt hơn hết em khuyên các bác là nên lót sàn và mua 1 vài tấm lót để xe sạch , đẹp , dễ vệ sinh hơn .Chỉ cần 5p phút với 1 cái chổi lông gà hoặc 1 miếng khăn ướt là bộ " mông " lại sạch như mới đâu có khó hơn việc vài 3 tháng lại đi vệ sinh 1 lần

xanoxa

Xe tải
Theo em là NÊN LÓT SÀN (simili)
E không những lót sàn mà còn kiếm thêm các tấm để chân bằng nhựa dẻo nữa. Vì rõ ràng nhiều ưu điểm hơn so với không lót
- Chọn được mầu lót sàn phù hợp với màu nội thất xe sẽ làm tăng thẩm mỹ của xe.
- Đơn giản và nhẹ nhàng khi cần dọn dẹp, vệ sinh lau chùi sàn xe.
- Thời gian làm vệ sinh cũng rút ngắn hơn nhiều so với các loại lót sàn khác bằng nỉ.
- Không tích tụ các chất bẩn, rác, buị, và các loại mùi trên xe : mùi thức ăn, mùi dầu thơm, mùi xú uế, ....

ung_dung_tu_tai

Xe tăng
Theo tôi, và tôi đã làm với chính xe tôi thấy như sau:
- Làm thêm bộ trải sàn bằng giả da bao gồm: trải toàn bộ sàn xe ( bắt buộc phải tháo ghế, gỡ nẹp nhựa xung quanh để nhét hết các mép vài giả da này vào) và 1 tấm đo đúng bằng hình dạng, kích thước trong cốp sau đặt lên trên. Chi phí cả bộ này cho loại dầy nhất là 450K ( thời giá cuối 2009)
- Nếu chỉ để trống 1 lớp giả da trên thì cũng xấu, gắn thêm tấm lót nhựa hoặc nỉ bán sẵn ( từ 250-400K) nữa thì vẫn xấu, tấm lót sẵn vẫn bị xô trượt. Vì vậy tôi lấy giấy báo đo đúng hình dạng, kích thước sao cho phủ vào được hết các phần cần lọt trong sàn, sau đo mang mẫu này lên Ngô văn Sở, chọ trong các loại thảm mình thích ( thấy có đủ loại từ cứng, mềm ít đến mền nhiều, thô đến mịn, mầu xanh cho đến mầu đỏ....) để người ta cắt cho mình theo đúng kích thước đo. đảm bảo không xô lệch (thợ họ cũng đo được, nhưng mình nên tự lấy giấy báo mà làm mẫu, vì chỉ có mình mới biết bình cần lót đến đâu cho thuận tiện Chi phí cho vụ này trong khoảng 3-800K
* Như vậy với khoảng trên dưới 1T, ta có được sàn nỉ theo ý muốn, mà vẫn đạt được mục đích làm sạch sàn thường xuyên bằng cách thi thoảng nhấc sàn nỉ phía trên ra để lau sàn gia da phía dưới.
Có lẽ chi phí tầm 1T cho việc này không phải là lớn lắm.

stdt

Xe tải
Qua 2 đời xe rồi em thấy có khi nên lót sàn vẫn hơn,nhưng có điều là chưa tìm được nơi nào lót sàn chuẩn cả.Khi lót lại sàn các góc ,cạnh ,mép không được đẹp như sàn nỉ nguyên bản ,chưa kể là các mép dày nên hay bị bật các tấm tapi cửa .Nếu tìm được chỗ nào làm đẹp em sẽ lót lại sàn

at2009

Xe tăng
Theo em vẫn nên lót sàn cho sạch, nhưng phải tìm được loại da nào không có mùi, em bị cái mùi nhựa giả da đến mấy tháng mới hết.

hvluong

Xe hơi
Cụ đi lót sàn xe, yêu cầu nó lót luôn cả cốp sau xe luôn. Hôm trước em đi lót sàn, máy chú thợ hỏi có lót cốp luôn không nhưng em nghĩ không cần cho nên không làm.
Theo ý kiến của em là nên lót sàn cho sạch nhưng mà vẫn cần có thêm tấm trải bằng nhựa hay cao su vì trời mưa thì trong xe nhiều cát, bùn lắm. Có tấm nhựa thì lôi ra vệ sinh dễ hơn nhiều. Nếu không lót sàn mà chỉ dùng tấm trải sàn thì cát, bụi vẫn rơi vào lớp nỉ thì khó giặt sạch lắm. Độ lâu lâu lớp trải sàn cũ rách rồi thì lại đi thay cho nó đẹp.

vangvot

Xe hơi
Em đồng ý với các bác là nên lót sàn giả da cho sạch dễ lau chùi. đồng thời mua thêm tấm lót sàn loại có 2 lớp; lớp tên có lổ để cát bụi rớt xuống, lớp dưới kín sẽ chứa cát bụi khi nào làm vệ sinh xe thì lấy tấm lót ra rửa. như vậy sẻ hạn chế cát bụi bay lung tung.
Ah. thêm nửa lót sàn cũng tăng thêm 1 lớp cách âm đấy chứ.;;)

Chỉnh sửa cuối:

tanthanglong

Xe tải
Các cụ lót lại sàn làm jie.. cứ để nguyên bản mà đi.. để hưởng thụ hàng zin đã (chứ lúc bán đi rồi chẳng được hưởng), khi nào hỏng hay bẩn thì mới đi lót lại sàn.. với cả lót sàn bằng da thì bụi lộ rõ hơn nỉ.. nỉ bụi bản thì đi rửa xe hút bụi là hết liền..

butchikim

Xe ba gác
Chắc là em sẽ lót sàn cho v2, để nỉ em thấy bụi bẩn mà lại khó vệ sinh nữa.

hainguyen74

Xe tải
thanks cụ đã tổng kết, nhưng em thấy 2 cái đỏ đỏ kia là cụ cần xem lại vì em chưa thấy cụ nào lăn tăn về tiền, mà đang thảo luận về tác dụng của nó, cái thứ 2 thì phiền cụ giải thích giúp em không khí nó lưu thông thế nhào ạ *-)
Qua 16 trang Em cũng xin tổng kết sơ sơ thế này ạ:
Các cụ ủng hộ việc trải sàn:
1, Vì thích
2, vì sạch
3, Vì sợ đồ zin nó cũ ( các cụ thông cảm em cứ nói thật, tâm lý ai mà chả thế, ngày xưa mua cái xe máy thì cái nào tháo ra được: yếm, gương..vv thì cất ở nhà cho nó mới mà)
Các cụ ủng hộ việc không trải sàn:
1, Khắc phục được cái tâm lý thứ 3 ở trên.
2, Chấp nhận những chi phí vệ sinh để có 1 nội thất đẹp. (Xin thưa các cụ là có cụ nào thắc mắc tại sao nội thất xe xịn lại bằng da, em trả lời cho cụ ấy là nội thất dù bằng da thì cái sàn nó vẫn trải bằng lông cừu hoặc lông con gì đấy ạ !)
3. Cái lý do này là quan trọng nhất: Phân tích để hiểu tại sao người ta cần phải làm sàn xe bằng những vật liệu thoáng, không làm bằng vật liệu kín như giả da? Từ đó khi các cụ hiểu đầy đủ được tác dụng của cái trải sàn thì mới có quyết định đúng đắn được:
- Tác dụng làm đẹp: ai cũng thấy khỏi bàn
- Tác dụng thông thoáng, cho phép ngấm nước: Cái này thi các bác nội thất đều rõ, sàn xe bằng tấm thép mỏng có dập gờ rãnh và có lỗ (rốn) thoát nước bịt bằng nút cao su có lỗ nhỏ ở tâm, nếu như vì một lý do gì đấy nước vào trong xe thì sẽ thoát qua lỗ này, (và vào cũng qua những lỗ này nếu bác lội nước trời mưa) như vậy là dù các cụ muốn hay không thì cái sàn xe nó vẫn " thở" như bác nào nói- Và khi các cụ vận hành xe, không khí khô của điều hòa sẽ làm khô cái thảm nỉ đó. Như vậy nếu các cụ trải giả da lên trên (nôm na nó thành 1 cái xuồng), thì các cụ chỉ giải quyết được vấn đề bên trong xe, còn bên dưới lớp giả da trở xuống thì các cụ đã bịt kín rồi, lớp nỉ nguyên bản nằm dưới sẽ trở thành 1 lớp xốp tích ẩm và nước, gây ra mùi hôi thối, làm gỉ và mọt khung sàn xe. (em thấy các cụ ủng hộ quan điểm trải cái sàn giả da đa phần chưa thấy ai đề cập cái vụ này đâu ạ)

Chung quy cho cùng thì mình thích thì làm, nhưng em chỉ trình bày tổng hợp và cặn kẽ lại thôi ạ.
Vote cho Hatrang phát nhé.... Rất đồng quan điểm với bác. Nhà em xe cỏ thôi và cũng chỉ có nhu cầu là mua máy hút bụi và mua để chân di động (cao su, nhựa, nỉ...) để tạm khi thời tiết bẩn thôi ạ.

khanhnguyen09

Xe container
Bác qua chỗ nào đang xây dựng, nhờ bọn thợ xây nó láng cho ít vữa XM mác cao, nếu kỹ nữa thì lát gạch ceramic len là chuẩn nhất.:(|)

autodreaming

Xe hơi
Qua 2 đời xe rồi em thấy có khi nên lót sàn vẫn hơn,nhưng có điều là chưa tìm được nơi nào lót sàn chuẩn cả.Khi lót lại sàn các góc ,cạnh ,mép không được đẹp như sàn nỉ nguyên bản ,chưa kể là các mép dày nên hay bị bật các tấm tapi cửa .Nếu tìm được chỗ nào làm đẹp em sẽ lót lại sàn
em làm chỗ bác Hội trên OF, may đo tại xe nên khá chuẩn, bác search để tìm địa chỉ nhé.
Theo bác Hội truyền đạt, ko nên dùng laoi simili dầy vì lớp nhựa trên mặt simili rất mỏng nên chóng hỏng, nên làm laọi simili mềm, dầy 2-3mm, lớp nhựa trên mặt đanh sẽ bền hơn.
Tuy nhiên khi lót sàn bác cần xem xét vì lớp simili dầy thêm làm cho chân côn khá nặng và khó đạp hết côn (xe em vios), thảm lót sàn hay bị trượt nên sộc sẹch cũng hơi khó chịu, được cái sạch, dễ vệ sinh, ko lo những hôm trời mưa