[Funland] Lớp 2: Cô Giáo giáo dục bằng đòn roi trên lớp.

rongnho

Xe tăng
Đánh là léo đc, nghe lời cô giỏi lắm lớn lên đạo đức như công an, đảng viên là hết, liệu cụ có muốn thế không. Hãy để con chúng ta làm người bình thường.

Ha ha, nếu cụ thách thì em sẵn sàng quay clip em ngồi với con nhà em 1 buổi học luôn. Em cũng sẵn sàng mời cụ đến trường con nhà em học để cụ chứng kiến. Nhưng cụ phải chịu cho em chi phí 3tr vnđ là số tiền tối thiểu em kiếm được trong 8h, để đến trường con em ngồi học nhằm chứng tỏ với cụ. Nếu em không dám hoặc không làm được, em sẽ mất cho cụ 10 lần con số như trên, tức là 30tr vnđ.
Vâng, cụ giỏi, em nhận thua vì 3tr là tiền em kiếm được cả tháng. Và sự việc qua rồi nên em ko quay lại bày cho bố mẹ bạn kia cách làm của cụ. Vè nếu rơi vào trường hợp con nhà em sau này thì em cũnh ko chọn cách của cụ mà chọn chuyển trường.

• Vodka
Reactions: XPQ

ÊM PHÊ

Xe máy
Ngày xưa em vào lớp 1, em và đồng bọn bị cô giáo dùng thước gỗ vuông bằng ngón tay vụt cho xưng tay bao lần.
Ngày ấy, các phụ huynh bảo nhau cô có như vậy thì mới trị được.
Gần 40 năm rồi, nghĩ lại vẫn không thấy ghét cô giáo
Ngày xưa của em cô giáo còn véo tai 1 đứa bạn em đến nỗi chảy máu, chắc móng tay cô sắc. Tụi em giờ cũng thành người hết roài chứ không thành ngợm. Nghĩ lại nếu là thời nay cô giáo em mà thế chắc lại sáng choang trên các trang online.

• Vodka

Dan du an

Xe ba gác
Lớp 2 nó biết cái gì mà đánh nó.... Thế là không ổn rồi.....Kể cả mắng nó quá đáng kiểu con nhà vô giáo dục, đồ khố rách áo ôm cũng không được phép dưới mái trường ..... cụ nào điền hộ cháu vào mấy cái dấu chấm vừa xong với.

HUMMER H2 SUV

Xe container
F1 nhà em học lớp 2 ở trường HD, Ba đình. Cháu kể bị cô đánh vào đầu. Cá nhân em ủng hộ việc đánh vào tay, hoặc đýt trẻ để rèn rũa, chứ đánh vào đầu, mặt là em ko chấp nhận được.

• Vodka

Ga_son

Xe điện
sợ thật thế kỷ bao nhiêu rồi mà vẫn còn ủng hộ phương pháp giáo dục đòn roi, phương pháp này chỉ có ở trường công ở những giáo viên bị khiếm khuyết về mặt cảm xúc.

asset19

Xe buýt
Cụ cho tên cô giáo và tên trường lên đây, ko viết tắt nhé.
Ngày mai cô giáo về chăn gà.
Cá nhân em ủng hộ tống cổ ra khỏi ngành thể loại này.

Kend Trần

Xe hơi
Lâu nay toàn nghe chuyện thiên hạ, giờ mới tới lượt con mình các Cụ ạ.
Cho e tâm sự chút, F1 nhà em là gái, ngay sau mấy hôm đi học tuần trước về, đón cháu ở cổng trường, cháu buồn và nói: Con không muốn học với cô T.
E trấn an cháu ngay. Cô nào cũng quý mến học sinh, con mới lên thấy vậy thôi.
Và giải thích cho cháu hiểu là mỗi năm nhà trường sẽ thấy 1 giáo viên chủ nhiệm các con...
Nhưng con bảo cô toàn doạ cái gì chết chết không Ba ơi.

Em im lặng. Về nhà đọc kỹ lại cái thông báo của cô gửi các con. Bằng cảm quan của người trong nghề, e cảm nhận được triết lý giáo dục của cô rồi. Nhưng biết làm sao được.
Hôm nay có phụ huynh nhắn tin hỏi em: con mình bị cô giáo đánh trên lớp nhiều lần. Dù mới học đc 1 tuần.
E về hỏi con bé nhà e, bạn đầu nó sợ, nó không dám nói, gạ mãi thì nó mới bảo : Cô đánh nhiều bạn lắm.
Cô dùng thước gỗ to, đánh liên tục vào tay, vào lưng các bạn.
Cháu nó liệt kê ra cả chục bạn hơn.
Em vào nhóm Zalo của phụ huynh để xác minh, sau khi các phụ huynh xác minh thì có em 2 hôm gần đây nhất bị cô đánh 3 lần.
Vì quá sợ nên các Con yêu cầu phụ huynh không được nói lại với cô giáo.
Mới vào học được mấy hôm mà các con rất căng thẳng, có phụ huynh bảo : hèn gì con nó không muốn đi học.
Hỏi ra mới biết nó sợ.
Chã nhẽ giáo dục bây giờ cứ phải dùng biện pháp trấn áp các con thì các con mới ngoan lên sao hả các cụ.
giáo với chả mác gì loại này

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa của em cô giáo còn véo tai 1 đứa bạn em đến nỗi chảy máu, chắc móng tay cô sắc. Tụi em giờ cũng thành người hết roài chứ không thành ngợm. Nghĩ lại nếu là thời nay cô giáo em mà thế chắc lại sáng choang trên các trang online.
Ngày xưa: xã hội xưa + gia đình xưa + giáo viên nghiêm khắc/đánh đập học trò = học sinh xưa (cứ tạm gọi là ngoan hiền)

Ngày nay: xã hội nay + gia đình nay + giáo viên nghiêm khắc/đánh đập học trò = học sinh nay (cứ tạm gọi là chưa được ngoan hiền)

Hằng số là giáo viên nghiêm khắc/đánh đập học trò

Tham số - nguyên nhân: xã hội và gia đình thay đổi

Biến số - kết quả: học trò thay đổi

Như vậy rút ra kết luận là giáo viên nghiêm khắc/đánh đập học trò hay không không làm thay đổi biến số - kết quả. Đây là kết luận dựa trên nền tảng của một nước.

Xem thêm giáo dục ở Mỹ, từ lý luận tâm lý học giáo dục đến thực tiễn lớp học:

1. Lý luận: tốt nhất là phương pháp cổ vũ mang tính bổ sung (positive reinforcement) vì tác dụng mạnh hơn và ít gây sang chấn tâm lý hơn hết; sau đó là cổ vũ mang tính loại trừ (negative reinforcement) và trừng phạt mang tính loại trừ (negative punishment); cuối cùng mới đến trừng phạt mang tính bổ sung (positive punishment)

VD: đối với hành vi học sinh chửi bậy trong lớp
- cổ vũ mang tính bổ sung (positive reinforcement): (+)cho bằng khen khi học sinh không những không (-)chửi bậy mà còn lễ phép hơn hẳn
- cổ vũ mang tính loại trừ (negative reinforcement): không (-) cằn nhằn than phiền nữa khi học sinh không (-) chửi bậy
- trừng phạt mang tính loại trừ (negative punishment): không (-) cho học sinh tham gia câu lạc bộ trong trường khi học sinh (+)chửi bậy
- trừng phạt mang tính bổ sung (positive punishment): (+) đánh dập học sinh khi học sinh (+) chửi bậy ---> đây là cách hành xử phổ biến nhất trong nền giáo dục VN theo như tôi quan sát.

2. Thực tiễn lớp học: giáo viên có thể đôi lúc cằn nhằn ở mức độ phê bình hành động xấu nào đó là thô lỗ thiếu tôn trọng (rude, disrespectful) hoặc trái quy định (disobey the rules) và mời ra khỏi lớp học nhưng tuyệt đối không bao giờ đánh học sinh và chửi, gọi những từ như ngu dốt đần độn (ignorant, stupid, idiot, imbecile) hay vô học, mất dạy, vô văn hóa (uncultured, uncivilized). Vạn nhất lỡ miệng nói những từ ở mức độ nặng thì có thể bị đình chỉ làm việc, chuyển sang trường khác, nặng thì bị đuổi việc, tước bằng hành nghề hoặc thậm chí là bị kiện vì lăng mạ học sinh. Còn lỡ tay đánh học sinh dù không có máu chảy hay gãy xương thì chắc 99.99% sẽ bị kiện và sẽ bị xử thua cho đi tù nếu không tìm cách xin lỗi, hòa giải, đền bù ngoài tòa án.

Và kết quả của lý luận và thực tiễn trên là học sinh ở Mỹ trở thành những người tạo ra nền KT-KHKT đứng đầu thế giới cũng như thu hút ngày càng nhiều học sinh sang học ngày càng sớm hơn (trước tập trung ở hệ sau đại học, sau là đại học, và hiện đang chuyển dịch dần đến cấp 3).

saikuzen

Đi bộ
Cá nhân em cũng ko ủng hộ việc bạo lực và em thú nhận là nhiều lúc nóng quá cũng có đánh con vài cái rất đau về sau thấy rõ ràng sự đổi khác của trẻ tuy rất ít nhưng em nhận thấy đc đó là sự né tránh của nó với em . Nếu đổi lại em sẽ nhẹ nhàng hơn và em chắc chắn kết quả sẽ tốt hơn vì khi đó trẻ sẽ nghe lời mình vì nó thấy đúng chứ ko phải thấy sợ . Em hứa với bản thân ko bao giờ đánh con nữa vì em muốn nó sẽ tôn trọng em và yêu quý em mà nghe lời chứ ko phải vì sợ em .

Em xin hết ạ

barca6996

Xe container
K biết CCCM trên này có ai dạy con học bài lúc ở nhà k nhỉ? Nhiều khi cứ dạy con mình ở nhà rồi có khi mới biết thày cô ở lớp tại sao như vậy

thngaylangthang

Xe ngựa
K biết CCCM trên này có ai dạy con học bài lúc ở nhà k nhỉ? Nhiều khi cứ dạy con mình ở nhà rồi có khi mới biết thày cô ở lớp tại sao như vậy
em thì ko dạy trước điều j

barca6996

Xe container
em thì ko dạy trước điều j
k phải là dạy trước đâu cụ, hướng dẫn con làm bài về nhà thôi.Cụ/mợ nào đủ bản lĩnh để bình tĩnh, k nóng giận quát tháo được khoảng 2h dạy con học ở nhà em xin bái phục

xetaudoidau

Xe tăng
Cứ để các cô giáo dục, dùng thước kẻ đánh vài cái để rèn các con là cần thiết :) chứ cứ nịnh như nịnh cậu ấm cô chiêu xong là hỏng hết :P quan điểm cá nhân em ;) ngày xưa em cũng bị cô giáo toàn dùng thước gỗ lim oánh tím tay vì tội chuyên bẻ vụn phấn viết bảng của thằng khác :))
Lớp 10 em còn bị véo tai kìa. Giờ con các vị là vàng hết rồi, kệ các cô đánh vài roi cho con nó biết là ra xã hội ko ai thương mình như bố mẹ mìn đâu.

sonhp88

Xe tải
k phải là dạy trước đâu cụ, hướng dẫn con làm bài về nhà thôi.Cụ/mợ nào đủ bản lĩnh để bình tĩnh, k nóng giận quát tháo được khoảng 2h dạy con học ở nhà em xin bái phục
Nhiều cụ/mợ làm đc cụ nhé. Nếu ko làm đc thì là do họ ko có nghiệp vụ sư phạm. Nói chung là có những người họ ko như cụ và em, họ kiên nhẫn lắm, cứ từ từ dạy thôi

comcoi

Xe buýt
Ha ha, nếu cụ thách thì em sẵn sàng quay clip em ngồi với con nhà em 1 buổi học luôn. Em cũng sẵn sàng mời cụ đến trường con nhà em học để cụ chứng kiến. Nhưng cụ phải chịu cho em chi phí 3tr vnđ là số tiền tối thiểu em kiếm được trong 8h, để đến trường con em ngồi học nhằm chứng tỏ với cụ. Nếu em không dám hoặc không làm được, em sẽ mất cho cụ 10 lần con số như trên, tức là 30tr vnđ.
Vãi cả thu nhập của cụ. Tháng ngót nghét tối thiểu 100 củ.
Thế mà vẫn bon chen 3tr của cụ kia à cụ ơi?
Cụ test phát cho cụ kia và mọi người thấy để mở mang đuê.

Vậy em giốnh cụ ở khoản nóng tính cụ ạ. Em đang dạy con vịt tập tô, hướng dẫn từ từ thì nó còn viết cho, hơi to tiếng hay gắt một cái là chị ấy dỗi, trước còn cáu chứ giờ kệ, chứ ko cứ cáu lên là lại quát.

Dangminhquan

Xe điện
Ko biết các cụ thế nào. Cá nhân e không đặt nặng chuyện thành tích học tập của các con. Chỉ mong mỗi ngày đến trường của các con là 1 niềm vui.
Vui vì gặp Thầy cô, vui vì được gặp bạn bè.
Việc học giờ nặng lắm cụ ạ.Nay nhà cháu xem mấy quyển gk lớp 1 mà hoa cả mắt.Chưa biết chữ nhưng sao mà lắm chữ,không có bố mẹ kèm thì lớp 1 đọc bài kiểu gì.

Demchinhhang.net

Xe container
Nhiều cụ lạ nhỉ, con mình nó tẩn thì bảo đấy là dạy dỗ. Một đứa trẻ bị ăn đòn ở lứa tuổi lớp 2 thì nó thui chột các khả năng tự ứng biến ghê lắm, lúc nó định làm cái gì cũng sẽ không biết điều này có bị ăn tẩn hay không thì nó hoang mang đừng hỏi. Trẻ em cấp 1 đến trường thì việc nạp kiến thức hàn lâm 1 nửa thôi, còn một nửa để cảm nhận thế giới quan, nhân sinh quan để chơi để quậy....
Thời các cụ nó khác rồi, bản thân các cụ bị cô đánh nhưng có sợ cô đâu, lý do thì nhiều nhưng bối cảnh lịch sử lúc đó nó giúp các cụ đối đầu với thầy cô mà thấy nhẹ nhàng. Đó là vấn đề của lịch sử rồi, hãy sống và hành động ở thì hiện tại.
@ Cụ chủ làm việc vói cô giáo đi, như thế này được gọi là KHUNG BỐ TINH THẦN rồi đấy ạ.

HTlangtu

Xe điện
Không phải vậy đâu cụ, mình không có phương pháp sư phạm, theo đó là có những bài kiến thức của mình là đưa đại số vào giải những bài lớp 3 lớp 4 nên các con không hiểu. Thực tế năm con e tiểu học, e đã bị cô giáo nhắc về việc giải bài giúp con. Thực tế cho thấy là mình giải quá cồng kềnh chứ nó có cách giải rất đơn giản và phù hợp tư duy logic tuổi các con
Cái dở nhất hiện nay là đẩy hết 1 đống bài vở về cho phụ huynh và học sinh đánh vật. Phụ huynh chỉ có thể ốp con tgian làm bài tập về nhà, rèn luyện kỹ năng "chăm chỉ" thôi. Còn giảng để con hiểu như cô giảng rất khó. Nên học cả ngày rồi. Tối chỉ làm một số bài tượng trưng cho đỡ quên thôi. P huynh và các con cũng cần tgian nghỉ ngơi tái tạo sức lao động cho ngày mai