[Funland] Lòng tốt cũng không dễ đâu nhá các cụ

montaigne

Xe tải
Ngày xưa, em thích một cô, em nhiệt tình quá cô ấy sợ nên hỏng.
Cô sau, em có để ý tí tẹo rồi bận nên quên bẵng mất, thế là trói em luôn.

Xưa nay vưỡn thế mà!

haha0019

Xe máy
Em hôm nay làm tình nguyện xong lúc ngồi uống nước cũng có lão nhà gần trường (đoán là chủ trọ) ra hỏi đểu:
- Làm đợt này kiếm được bn? Ký túc xá chia bn phần trăm :|
Em chán quá chả thèm nói gì ...

ngaydoclap

Xe container
Ngày xưa, em thích một cô, em nhiệt tình quá cô ấy sợ nên hỏng.
Cô sau, em có để ý tí tẹo rồi bận nên quên bẵng mất, thế là trói em luôn.

Xưa nay vưỡn thế mà!
Cụ ví von thế :))
Ngày xưa em cứ thích đứa nào thì y như rằng đứa ấy đi lấy chồng, mặc dù đứa nào đứa nấy xấu như ma :) sau chán đành quyết định ở vậy cho chúng nó chết thèm :))

crod

Xe tăng
chỉ là sợ làm phiền thôi cụ ạ, những ng ở quê nhất là miền bắc rất khách khí.
nói thật nếu ng ta nhận lời luôn có khi cụ lại hoảng ấy chứ.

nemesisgau

Xe buýt
Em hôm nay làm tình nguyện xong lúc ngồi uống nước cũng có lão nhà gần trường (đoán là chủ trọ) ra hỏi đểu:
- Làm đợt này kiếm được bn? Ký túc xá chia bn phần trăm :|
Em chán quá chả thèm nói gì ...
chuyện thường cụ ạ. mà lòng tốt của chủ thớt thì hơi "ghê răng" trong mắt người khác. giờ dễ đâu mà có chuyện giúp đỡ nhiệt tình và miễn phí như thế, trong khi chuyện lừa đảo, chèn ép nhau thì đầy rẫy trên mạng. đến SV tình nguyện còn có hàng giả đi phát tờ rơi, đi quảng cáo vào các nhà trọ hoặc xe ôm mặc áo SV tình nguyện cơ

buidoimiennui

Xe điện
vấn đề không phải là cụ mời mấy người, nam hay nữ, cái chính cụ phải nói rõ là cụ không thu tiền hay xin đểu...thế họ mới yên tâm

adidaphat

Xe tăng
Em cũng người nhà quê, cách đây chục năm em cũng lên Thủ đô ngàn năm văn vật thi đh nên em có phần nào hiểu tâm trạng của những người nhà quê lên thủ đô thi đh.
Trường hợp có người tốt như cụ rất hiến và đáng quý nhưng cụ phải thông cảm cho người ta vì..........................................
Đã vodka cụ!

cuop

Xe buýt
Chả phải họ nghi ngờ gì lòng tốt của cụ, là họ ngại làm phiền cụ thôi. Người nông dân ở các vùng quê thường có tính tự trọng rất cao.

chaybo

Xe điện
Cụ đừng giận họ! Chắc không phải họ nghi ngại gì đâu. Chẳng qua là vào nhà cụ nghỉ trưa......Sợ mát quá ngủ quên mất buổi thi chiều thì chả bõ.
Cácch đây vài năm cháu cs nghe chuyện: Sau khi thi xong buổi sáng, nghe cậu ấm kể làm hết bài lại còn tốt nữa...Ông bố khoái trí đãi cậu vại bia ==> Thế là 2 bố con đánh 1 giấc đến 4 giờ chiều :(

manhhung1901

Xe điện
Trưa nay, 4-7-2012, nhà cháu về nhà, thấy nhiều thí sinh lẫn phụ huynh nằm ngồi đứng lổm ngổm trước cổng trường, trên vỉa hè để đợi ca thi chiều.
Vì nhà ở ngay cạnh một trường phổ thông, nên năm nào cứ vào kỳ thi tuyển sinh đại học và cao đẳng cũng thấy cảnh này.
Đắn đo giây lát, nhà cháu tiến đến một nhóm 2 phụ huynh 2 thí sinh cả nam lẫn nữ, có nhã ý mời họ vào nhà nghỉ trưa, lấy sức cho cháu nó thi chiều, nói rõ là miễn phí. Một bà lắc mà cười: "Dạ nhà em ở ngoài này cho thoáng".
Lại quay sang một ông bố và cô con gái đang lệt bệt dưới đất cạnh đó để mời thì nhận được câu từ ông bố: "Thôi để năm sau bố con tôi nhờ nhá".
Bà hàng nước vỉa hè ngồi cạnh đó lẩm bẩm: "Tốt quá".
Bác xe ôm đang vểnh râu trên yên xe chờ khách bảo: "Người ta nghi ngại đấy bác ạ, không ai dám vào đâu".
(Các cụ nhớ hộ nhà cháu, là nhà cháu mời mấy người một lúc, có cả thí sinh lẫn phụ huynh, cả nam lẫn nữ nhá, chỉ nghỉ một tí buổi trưa nhá > an toàn chưa).
Quay vào nhà mà ngẫm nghĩ: Thời buổi loạn lạc, lòng tốt thật là khó.
Buồn mà chả biết phải buồn ai nữa.
Lên OF chém gió vậy.
Chuyện của Em thì thế này ạ!
EM đi đg nhắt đc cái ví màu hồng chưa vội mở ra xem có gì bụng bảo dạ: chắc là của Cô gái nào đó đánh rơi,nên làm việc tốt cái nhỉ.Alo cho 1 thằng bạn ra quán bia ngồi để 2 thằng cùng có dịp làm việc tốt.Lần theo số ĐT trong ví rồi alo,khoảng 15' sau có khoảng 8 người 5 trai 3 gái,tóc đủ màu đến.(Toàn dân 9X).
Người hỏi em đầu tiên là,thôi đến bây giờ gọi là Thằng đi.Thằng đó hỏi :
Anh là Người nhặt đc Ví à.
uh
Anh nhặt đc trong hoàn cảnh nào?
gjsdfgjdfkghkdfgkdfgkdfjgkd
EM không thể tin là chuyện đó có thật.
dfskldkgjdfkgkdfgdfkkdf.
Em hỏi: AI là chủ nhân của chiếc Ví này
EM gái có ví: Sau khi trình bày đúng,đủ những gì có trong ví thì có nói 1 câu là : CHo em xin,nhưng em kô tin là Em lại đánh rơi chiếc ví này ở đoạn đg đó.
Từ lúc đó Em không nói câu gì nữa.
Ông Bạn em tiếp chuyện cả hội tiếp........Cho đến khi em đi VS thfi cả bọn kia ra về.
Ông Bạn Em chốt 1 câu : Nhiều khi muốn làm người tốt cũng khó thật.
Chán !

vaio9700

Xe buýt
cụ ơi, nếu chỗ cụ gần trường thì năm sau xơi kiểu treo biển "trà đá wifi + máy lạnh, 500d/cốc, bo thêm cái chiếu", cụ tính cả thảy 10k cho e. tùy diện tích dưới sàn mình bao nhiêu mà trải bấy nhiêu cái chiếu. Nếu thi ĐH đúng vào tầm cuối tuần, mình có thời gian thì cụ vác ấm nước chè ra ngồi chém gió với bố mẹ các sỉ tử cho vui, cũng biết đc nhiều thông tin lắm cụ ợ, quan trọng là mình hỏi han họ thế nào? vụ mùa, công việc, khó khăn j ko khi đưa đi thi, tình hình làm bài thế nào (có chú nào quay cóp ko, quay đc video ko :)) để còn cho lên OF :))).... nói chung mình làm hạn chế cái xa lạ, nói chuyện gần gũi, chia sẻ là ok hết ấy mà

XACURA

Xe tải
Các cụ nhà ta thường nói: "ăn hết nhiều, ở đáng nhiêu" - nên sáng nay cụ hãy mời phụ huynh và học sinh tới ăn miễn phí, còn ở tính phí xem họ phảm ứng sao nhá :)

E dự cụ cứ nhằm phụ huynh nữ xinh đẹp, hoặc phụ huynh có con gái dễ thương để mời nên họ e ngại cũng đúng :))

lanhuong1965

Xe điện
Nếu các cụ/mợ có lòng tin thì cứ làm việc tốt đi. Người làm việc thiện họa đã xa đấy các cụ/mợ ạ!
Một lời mời thật lòng của chủ thớt tuy có thể diễn biến kế tiếp không bình thường như sự...bình thường nhưng không sao. Bề trên thấy rõ hết & sẽ trả cho bạn từ bằng tới hơn cũng chính cái sự tốt.
Em không theo 1 đạo giáo nào nhưng trong lòng tin như vậy qua trải nghiệm của chính cuộc đời em. Học cái tốt, làm cái tốt thì không bao giờ thừa!!! & ta sẽ được thừa hưởng nhiều lần hơn cái sự học, làm này!!!
:)

Thắng_Mềm

Xe điện
Làm đc việc gì cho những người khó, khổ hơn mình thì cứ cố mà làm thôi cụ. Nhà em ko "nhà quê' nhưng sói nhà em thì "quê 4-5 cục"...Lại trong nghành y + giảng viên nữa chứ. Chả thế, quanh năm suốt tháng nhà em 70% time trong năm là "giống như cái trạm xá" hay "cái nhà trọ"...em thì là người ko "nhà quê" lắm cơ mà thấy vui vui vì nghĩ, ít ra mình cũng làm đc điều gì đó bớt cho mọi người 1 chút khó, khổ là ok rồi. Thực lòng em ko thấy có gì phải kêu ca phàn nàn...(mà có những time nhà em chỉ có nhõn 45m2 thôi ạ, thậm chí cả người làng, người quen xa tít tắp mù khơi đâu đâu nữa...). Em nghĩ, em chả làm đc gì to tát cho cộng đồng thì cứ những việc nhỏ nhỏ thế cũng thấy nhẹ lòng và vui rồi ạ.
Nhà mợ giống nhà em , hiii ... Em thì ở quê ra hn , nhà lại gần bến xe nên nhà em như cái trạm trung chuyển ... Ăn quà quê suốt

beodeptrai

Xe buýt
Website
thamlo.vn
Lòng tốt là thứ xa xỉ phẩm trong cái xã hội này. Cho cũng chẳng mấy ai dám nhận! Xã hội loạn hết cả rồi :(

xaydung20ld

Xe tải
Có lần em thấy một phụ nữ lớn tuổi xách giỏ đồ lớn qua đường
em chạy đến giúp một tay nhưng gặp ánh mắt nghi ngại..." không cần, cô mang được ...."
buồn...

hienluongstd

Xe tải
Theo em thì chẳng nên thi đại học làm gì,học được xong ra trường thì mọi thứ đã thanh lý hết rồi.

beto

Xe tải
Hôm trước em có xem 1 phóng sự trên VTV1, có 2 mẹ con ở quê lên đưa con đi thi, đem đi được 3tr, đến bến xe được một anh SV tình nguyện tiếp sức, mừng quá được anh ấy đưa về phòng trọ 80K/đêm, sau đó anh ấy nhiệt tình giúp đỡ rồi dỗ dành vay được 2tr rồi chuồn mất
2 mẹ con còn có 1 triệu cho 1 tuần ở HN trong khi tiền nhà trọ đã mất hơn nửa
cuộc sống có quá nhiều cạm bẫy nên đa số mọi người đều đề phòng, nghi ngại
Em thấy trong sài gòn có chương trình trà đá miễn phí cũng rất thiết thực, em ở ngoại thành không có điều kiện nên không thực hiện được, bác nhà mặt phố, gần trường học có thể thực hiện được thì giúp bà con nhé

baogiomoicoxe

Xe tải
Em cũng là người ở quê ra, dạ quê thuần chủng chứ không phải mấy vùng quê mà bây giờ làm đô thị đâu ạ! Ngoài các ý như các cụ đã nói em muốn nói đến một đức tính khác của người ở quê đó là ngại, ngại làm phiền ạ! Họ không nghi ngại lòng tốt của cụ mà là ngại làm phiền, phần nữa là họ quen với vất vả rồi nên những cái đó chẳng đáng là gì cả! Năm ngoái em cũng phải động viên mãi một bác ở quê mới chịu để con lên nhà em ở khi thi đại học, bác ấy nghĩ đơn giản lắm, bảo các cháu trăm công nghìn việc, không muốn phiền đến các cháu! Tất nhiên ở quê hay ở đâu thì cũng có người thế này, người thế kia, nhưng chắc chắn một điều là ở quê vẫn còn rất nhiều những người chất phát, họ sống đơn giản và rất tự trọng!
Em rất trân trọng những người như cụ chủ thớt, nếu chúng ta ai cũng sống vì nhau, nghĩ và có trách nhiệm với cộng đồng thế thì sợ quái gì bọn khựa, chúng nó mà sang thì chỉ có tan xác bởi em tin dân mình sẽ chiến đấu vì mình, vì nhau (chứ không phải cho bọn "đầy tớ của dân") các cụ nhỉ???

Chỉnh sửa cuối:

hanoien

Xe điện
Trưa nay, 4-7-2012, nhà cháu về nhà, thấy nhiều thí sinh lẫn phụ huynh nằm ngồi đứng lổm ngổm trước cổng trường, trên vỉa hè để đợi ca thi chiều.
Vì nhà ở ngay cạnh một trường phổ thông, nên năm nào cứ vào kỳ thi tuyển sinh đại học và cao đẳng cũng thấy cảnh này.
Đắn đo giây lát, nhà cháu tiến đến một nhóm 2 phụ huynh 2 thí sinh cả nam lẫn nữ, có nhã ý mời họ vào nhà nghỉ trưa, lấy sức cho cháu nó thi chiều, nói rõ là miễn phí. Một bà lắc mà cười: "Dạ nhà em ở ngoài này cho thoáng".
Lại quay sang một ông bố và cô con gái đang lệt bệt dưới đất cạnh đó để mời thì nhận được câu từ ông bố: "Thôi để năm sau bố con tôi nhờ nhá".
Bà hàng nước vỉa hè ngồi cạnh đó lẩm bẩm: "Tốt quá".
Bác xe ôm đang vểnh râu trên yên xe chờ khách bảo: "Người ta nghi ngại đấy bác ạ, không ai dám vào đâu".
(Các cụ nhớ hộ nhà cháu, là nhà cháu mời mấy người một lúc, có cả thí sinh lẫn phụ huynh, cả nam lẫn nữ nhá, chỉ nghỉ một tí buổi trưa nhá > an toàn chưa).
Quay vào nhà mà ngẫm nghĩ: Thời buổi loạn lạc, lòng tốt thật là khó.
Buồn mà chả biết phải buồn ai nữa.
Lên OF chém gió vậy.
họ ngại, nhưng nếu cụ đem bình trá đá ra thì em nghĩ họ cũng uống thôi, có nhiều cách mà cụ