[Funland] Lòng tốt cũng không dễ đâu nhá các cụ

Jetu

Xe điện
Trưa nay, 4-7-2012, nhà cháu về nhà, thấy nhiều thí sinh lẫn phụ huynh nằm ngồi đứng lổm ngổm trước cổng trường, trên vỉa hè để đợi ca thi chiều.
Vì nhà ở ngay cạnh một trường phổ thông, nên năm nào cứ vào kỳ thi tuyển sinh đại học và cao đẳng cũng thấy cảnh này.
Đắn đo giây lát, nhà cháu tiến đến một nhóm 2 phụ huynh 2 thí sinh cả nam lẫn nữ, có nhã ý mời họ vào nhà nghỉ trưa, lấy sức cho cháu nó thi chiều, nói rõ là miễn phí. Một bà lắc mà cười: "Dạ nhà em ở ngoài này cho thoáng".
Lại quay sang một ông bố và cô con gái đang lệt bệt dưới đất cạnh đó để mời thì nhận được câu từ ông bố: "Thôi để năm sau bố con tôi nhờ nhá".
Bà hàng nước vỉa hè ngồi cạnh đó lẩm bẩm: "Tốt quá".
Bác xe ôm đang vểnh râu trên yên xe chờ khách bảo: "Người ta nghi ngại đấy bác ạ, không ai dám vào đâu".
(Các cụ nhớ hộ nhà cháu, là nhà cháu mời mấy người một lúc, có cả thí sinh lẫn phụ huynh, cả nam lẫn nữ nhá, chỉ nghỉ một tí buổi trưa nhá > an toàn chưa).
Quay vào nhà mà ngẫm nghĩ: Thời buổi loạn lạc, lòng tốt thật là khó.
Buồn mà chả biết phải buồn ai nữa.
Lên OF chém gió vậy.

hoanglien

Xe tải
Cảm động quá cụ ah. Nhưng bác xe ôm nói cũng đúng đấy ah. Họ nghĩ là ngại và sợ làm phiền ah.
Làm người tốt cũng đâu có dễ cụ nhỉ. Nhiều khi họ lại nghĩ là mình có ý đồ gì chăng .

giabinhjsc

Xe hơi
Xã hội bây giờ thật giả lẫn lộn nên ra đường thấy ai tự dưng tốt với mình thì cảnh giác là tâm lý chung thôi ạ. Cũng chỉ tại lòng tốt quá hiếm hoi mà nhiều người lợi dụng lòng tốt hoặc giả vờ tốt để có âm mưu gì đó.

Cụ ơi có khi cụ treo tờ bìa, ghi là cho thí sinh nghỉ nhờ trưa miễn phí trước cửa thì họ lại dám vào hỏi

huongtuan

Xe tải
Cháu cũng giống cụ đấy. Nhà gần điểm thi, đi bộ 5', cháu đi ra tận nơi, nói chuyện cả với các em tình nguyện viên, nói rõ là miễn phí, rồi thấy ai khổ khổ bảo người ta mà người ta vẫn ngại không vào. Mình nhìn họ thương thật nhưng họ không tin cũng đúng thôi vì người ta có biết mình là ai đâu. Sang năm có lẽ cháu thông báo sớm vậy.

ldt_tx

Xe tăng
Nhà cụ ở đâu mai cho em nhờ nhé. Vuốt cụ

TungNguyenMD

Xe container
Sống trong cái xã hội nhiễu nhương này, ta nhiễm phải 1 tính rất xấu đó là nghi ngờ lòng tốt của người khác

theph

Xe điện
Cũng tại xã hội nhiều chuyện nhiễu nhương quá. Kiểu như cơm tù xe khách ngày xưa hay bây giờ là các khu du lịch bắt chẹt khách. Bà con lên HN thi ĐH đã phải vạ vật như vậy thì hầu hết là nông dân thuần túy. Trước khi đi thế nào cũng được người nhà dặn dò phải thận trọng với các dịch vụ, thuê trọ, ăn uống, nghỉ ngơi ... Họ ngại làm phiền thì em nghĩ là ít mà sợ bị lừa là nhiều.
Cụ chủ có ý tốt là được rồi cụ ạ. Không thể trách và buồn bà con được mà chỉ buồn cho cái xã hội ngày nay, nghi vấn và phủ định là ý nghĩ đầu tiên khi thấy một sự việc "lạ" như cụ.

Trưa nay, 4-7-2012, nhà cháu về nhà, thấy nhiều thí sinh lẫn phụ huynh nằm ngồi đứng lổm ngổm trước cổng trường, trên vỉa hè để đợi ca thi chiều.
Vì nhà ở ngay cạnh một trường phổ thông, nên năm nào cứ vào kỳ thi tuyển sinh đại học và cao đẳng cũng thấy cảnh này.
Đắn đo giây lát, nhà cháu tiến đến một nhóm 2 phụ huynh 2 thí sinh cả nam lẫn nữ, có nhã ý mời họ vào nhà nghỉ trưa, lấy sức cho cháu nó thi chiều, nói rõ là miễn phí. Một bà lắc mà cười: "Dạ nhà em ở ngoài này cho thoáng".
Lại quay sang một ông bố và cô con gái đang lệt bệt dưới đất cạnh đó để mời thì nhận được câu từ ông bố: "Thôi để năm sau bố con tôi nhờ nhá".
Bà hàng nước vỉa hè ngồi cạnh đó lẩm bẩm: "Tốt quá".
Bác xe ôm đang vểnh râu trên yên xe chờ khách bảo: "Người ta nghi ngại đấy bác ạ, không ai dám vào đâu".
(Các cụ nhớ hộ nhà cháu, là nhà cháu mời mấy người một lúc, có cả thí sinh lẫn phụ huynh, cả nam lẫn nữ nhá, chỉ nghỉ một tí buổi trưa nhá > an toàn chưa).
Quay vào nhà mà ngẫm nghĩ: Thời buổi loạn lạc, lòng tốt thật là khó.
Buồn mà chả biết phải buồn ai nữa.
Lên OF chém gió vậy.
Người "nhà quê" họ lên tp mang theo tâm trạng ko tự tin...và ngại ngùng. Việc cụ mời họ vào nhà, là một tình huống rất bất ngờ và rất mới với họ, có thể họ ngại làm phiền phức tới bạn (vì tâm lý người lạ). Vì thế cách ứng xử của họ như vậy cũng là bt hết xức bt..nếu cụ có lòng tốt cụ sẽ thấy nhẹ lòng vì cụ có sự quan tâm tới cộng đồng và cụ cũng đừng lấy thế mà buồn lòng vì nếu muốn thực hiện đc lòng tốt cũng ko khó gì đâu cụ ạ. Nhà Phật có dạy "phật ở trong tâm" cụ ạ.Ví như khi ra đường cụ chấp hành nghiêm túc luật giao thông, cụ ko xả rác ra đường, dạy con cái biết nhường nhịn và biết giúp đỡ mọi người xung quanh mình...những thứ tưởng chừng như nhỏ nhặt vậy thôi, nhưng nhiều khi rất bất ngờ hiệu quả của nó rất lớn... Vì nếu như toàn dân ai ai cũng sống nghiêm túc, ắt xã hội sẽ được chỉnh đốn toàn diện, sẽ ko còn những thù hận, nghi ngờ, bọn chen, đấu đá...Lòng tin sẽ có trở lại, mà có lòng tin là có tất cả cụ ợh.

pain

Xe ba gác
Hị hị, cái thời thổ tả này làm người tốt khó lắm cụ chủ ơi. Mình tốt nhưng chưa chắc người khác đã tốt. Em kinh nghiệm lắm rồi...Haizz..lại còn mang tiếng nữa cơ...Thôi, em té. Cạch đến già^:)^

xetangxecau

Xe tải
em là người nhà quê nên cũng chẳng gì lạ người thành phố mấy người được như bác chủ thớt . em nhớ có thớt có cụ còn than phiền họ hàng ở quê cứ thi cử ốm đau là lại phiền hà có nên nghĩ lại không các cụ

em là người nhà quê nên cũng chẳng gì lạ người thành phố mấy người được như bác chủ thớt . em nhớ có thớt có cụ còn than phiền họ hàng ở quê cứ thi cử ốm đau là lại phiền hà có nên nghĩ lại không các cụ
Làm đc việc gì cho những người khó, khổ hơn mình thì cứ cố mà làm thôi cụ. Nhà em ko "nhà quê' nhưng sói nhà em thì "quê 4-5 cục"...Lại trong nghành y + giảng viên nữa chứ. Chả thế, quanh năm suốt tháng nhà em 70% time trong năm là "giống như cái trạm xá" hay "cái nhà trọ"...em thì là người ko "nhà quê" lắm cơ mà thấy vui vui vì nghĩ, ít ra mình cũng làm đc điều gì đó bớt cho mọi người 1 chút khó, khổ là ok rồi. Thực lòng em ko thấy có gì phải kêu ca phàn nàn...(mà có những time nhà em chỉ có nhõn 45m2 thôi ạ, thậm chí cả người làng, người quen xa tít tắp mù khơi đâu đâu nữa...). Em nghĩ, em chả làm đc gì to tát cho cộng đồng thì cứ những việc nhỏ nhỏ thế cũng thấy nhẹ lòng và vui rồi ạ.

—E†3rNaL

Xe tải
rõ khổ, nhiều khi lòng tốt cũng bị nghi ngờ

cut_kit1910

Xe tải
E nghĩ cụ mợ nào muốn giúp sĩ tử và phụ huynh có khi làm cái tờ giấy ghi ví dụ đai loại như " Trà đá 500đ/1ly ...." có khi lại đc,còn khi nta vào nhà nghỉ ngơi rồi mình k thu tiền cũng đc,chứ người VN mình giờ tư tưởng là "k ai cho k mình cái gì" cứ bỏ tiền ra thì lại yên tâm và ít tiền thì lại nghĩ "đc khuyến mại" nên thích.E chém thế mong các cụ,mợ đừng ném đá e. :D

biahoihanoi

Xe lăn
Nghi ngại vì có nhiều người lừa nhau rồi nên bây giờ có người tốt đâm ra lại nghi ngờ.

montaigne

Xe tải
Thường thì người ta ko mời người lạ vào nhà mà nếu có điều kiện thì làm ấm nước, cái cốc hay cho mượn cái chiếu, cái quạt,...
Việc làm lạ dễ gây nghi ngại cụ ạ!

buonduale

Xe tăng
Ngừoi ngoại tỉnh họ rất ngại nhờ vả cụ ạ chứ trong tâm họ rất biết ơn những người có lòng như cụ . Hy vọng lần sau cụ sẽ giúp được nhiều người

ngaydoclap

Xe container
Thường thì người ta ko mời người lạ vào nhà mà nếu có điều kiện thì làm ấm nước, cái cốc hay cho mượn cái chiếu, cái quạt,...
Việc làm lạ dễ gây nghi ngại cụ ạ!
À thế định bán được cốc nước cho thuê cả chiếu với quạt nữa à, khồng em cảm ơn lòng tốt của bác :))