[Funland] Lòng tham / Sự sợ hãi

ORIJEANS

Xe container
CỤ có thể củ tỉ giúp e khái niệm này được không?
2 mã này trong dài hạn sẽ có tăng trưởng tốt cùng xu hướng tăng của vni, cụ tránh những tình huống lướt sóng theo phong cách mua đỉnh bán đáy. :D Sốt ruột nhìn xanh quá thì ôm, hôm sau đỏ choét người ta xả, mình cũng xả, rất rủi ro.

Hiện các phân tích kỹ thuật thông thường đều cho thấy thị trường đang overbought nhưng các phân tích này có nhược điểm là chỉ đúng khi đo lường trên thị trường có dòng tiền ổn định, hiện nay hết lớp tiền này thoát ra thì lại có lớp tiền khác nhao vào, đặc biệt là các mã mid cap, penny nên có thể các phân tích k còn chính xác nữa . Và rủi ro dễ nhìn thấy nhất ở đây là các dòng tiền này dừng lại lúc nào. Điều này k ai dự báo được, nó như system risk nên cuộc chơi giai đoạn này cứ như đánh bạc.

Nếu cụ đầu tư dài hạn, mức giá HAG 25 mà cụ đã chén được 20% rồi thì cụ cứ để đấy cho em, k cần chốt lời vội đâu, trừ khi cụ cần thoát hàng vì cần tiền và nhìn thấy mã khác đẹp hơn. E thì chịu, k thấy cửa nào sáng trong giai đoạn này cả.

KafeDel

Xe tăng
2 mã này trong dài hạn sẽ có tăng trưởng tốt cùng xu hướng tăng của vni, cụ tránh những tình huống lướt sóng theo phong cách mua đỉnh bán đáy. :D Sốt ruột nhìn xanh quá thì ôm, hôm sau đỏ choét người ta xả, mình cũng xả, rất rủi ro.

Hiện các phân tích kỹ thuật thông thường đều cho thấy thị trường đang overbought nhưng các phân tích này có nhược điểm là chỉ đúng khi đo lường trên thị trường có dòng tiền ổn định, hiện nay hết lớp tiền này thoát ra thì lại có lớp tiền khác nhao vào, đặc biệt là các mã mid cap, penny nên có thể các phân tích k còn chính xác nữa . Và rủi ro dễ nhìn thấy nhất ở đây là các dòng tiền này dừng lại lúc nào. Điều này k ai dự báo được, nó như system risk nên cuộc chơi giai đoạn này cứ như đánh bạc.

Nếu cụ đầu tư dài hạn, mức giá HAG 25 mà cụ đã chén được 20% rồi thì cụ cứ để đấy cho em, k cần chốt lời vội đâu, trừ khi cụ cần thoát hàng vì cần tiền và nhìn thấy mã khác đẹp hơn. E thì chịu, k thấy cửa nào sáng trong giai đoạn này cả.
Cụ nhận định rất khách quan và em cũng nghĩ như cụ, chỉ khác 1 điểm là em ko ngồi im đc nên múc tạm mấy con chưa lên và thanh khoản kém chả ai bán :)

Delet

Xe tăng
Cảm ơn cụ, Riêng với HAG, trung hạn em không nói, nhưng dài hạn thì cứ soi ngược sang PVD, HPG, HSG,.... Nhưng mờ,.... con nài đang thiếu cú "Huých mạnh" thì mới thăng được.

ORIJEANS

Xe container
Cụ nhận định rất khách quan và em cũng nghĩ như cụ, chỉ khác 1 điểm là em ko ngồi im đc nên múc tạm mấy con chưa lên và thanh khoản kém chả ai bán :)
Rủi ro có thể xảy ra khi tháng sau hoặc tháng 05 câu chuyện sell in may and go away lại lặp lại. Khi đó lũ lượt dòng tiền đi ra khỏi thị trường chứng khoán và các mã chưa lên của cụ lại đóng băng và cụ k thể rút tiền ra được thậm chí chỉ để "thà mua cái bê mờ vê đi để dù có lỗ vẫn thấy sướng". :)) :)) :))

ORIJEANS

Xe container
Cảm ơn cụ, Riêng với HAG, trung hạn em không nói, nhưng dài hạn thì cứ soi ngược sang PVD, HPG, HSG,.... Nhưng mờ,.... con nài đang thiếu cú "Huých mạnh" thì mới thăng được.
E tư duy đơn giản thế này: Con này đẹp đến mức k riêng gì cụ cần huých mà hàng trăm thằng khác từ các tổ chức lớn đến... cực lớn muốn phụt lửa vào mít nó. Nên cụ k cần sốt ruột. :D :D :D

KafeDel

Xe tăng
Rủi ro có thể xảy ra khi tháng sau hoặc tháng 05 câu chuyện sell in may and go away lại lặp lại. Khi đó lũ lượt dòng tiền đi ra khỏi thị trường chứng khoán và các mã chưa lên của cụ lại đóng băng và cụ k thể rút tiền ra được thậm chí chỉ để "thà mua cái bê mờ vê đi để dù có lỗ vẫn thấy sướng". :)) :)) :))
Từ nay đến đó còn lâu lắm cụ ạ. Với lại năm nay để đóng băng CK có vẻ hơi bị khó đấy... Em trải qua hết đoạn băng này đến giá khác mà cũng ko bi quan như vậy đâu \:D/

ORIJEANS

Xe container
Từ nay đến đó còn lâu lắm cụ ạ. Với lại năm nay để đóng băng CK có vẻ hơi bị khó đấy... Em trải qua hết đoạn băng này đến giá khác mà cũng ko bi quan như vậy đâu \:D/
:D :D :D Hị. Năm nay chứng khoán mà băng thì có mà nhà băng đóng cửa. :))

Nhưng mà cụ cứ PVX, SHN, ORS hay PSG thì nguy cơ đi cũng nhanh lắm đấy.

ORIJEANS

Xe container
Đã đi là đi Đều bước cụ ah! Tính bày đàn nó cao lắm
Đám đầu cơ này nó nghiệt ngã vô cùng. Tuần này PVX cứ 3.6 - 3.9. Tuần sau nó bổ một phát mà e chắc chắn là nó phải bổ, vấn đề là 1 hay 2 tuần thôi, thì có mà đứng đường. Cơn điên thua lỗ nó lên thì còn xóm liều hơn nữa, margin hơn nữa, và cháy tài khoản là bình thường. Trò chứng khoán này bản chất k tạo ra vật chất gì mà chỉ là mua đi, bán lại 1 cái mơ hồ gọi là giá trị, và trong đó tiền k tự nhiên sinh ra, k tự nhiên mất đi, mà chỉ chuyển từ túi của thằng "ảo tưởng" sang túi của thằng "kém ảo tưởng hơn". :D

KafeDel

Xe tăng
:D :D :D Hị. Năm nay chứng khoán mà băng thì có mà nhà băng đóng cửa. :))

Nhưng mà cụ cứ PVX, SHN, ORS hay PSG thì nguy cơ đi cũng nhanh lắm đấy.
Em đâu dại mà đâm đầu vào lũ đấy :))
Em chơi con PHC, hôm nay TT đổ lửa mà nó vẫn tím và ko ai bán cơ cụ ơi ;))

ORIJEANS

Xe container
Cụ delet thấy sự rủi ro của cái dòng tiền hoang tưởng này chưa?

Nó đang phóng như 1 lũ thần kinh và còn 30 phút nữa thì chắc sẽ cán đích ở 560. Nên nhớ phiên hôm nay lập đỉnh là 583 các cụ nhé. Đúng là kiếm củi 3 năm đốt 1 giờ.

farevell

Xe buýt
Hnay có tin gì khủng ko các cụ. TT lao dốc như điên thế

ORIJEANS

Xe container
Hnay có tin gì khủng ko các cụ. TT lao dốc như điên thế
E chả thấy tin gì ngoài thằng Mút đi nó bảo nợ xấu bên mình phải là 15% chứ k phải 4%. Nếu nó nói đúng, tính trung bình 4 năm nữa hệ thống ngân hàng mới thực sự có lãi. :))

dtumi

Xe tải
E chả thấy tin gì ngoài thằng Mút đi nó bảo nợ xấu bên mình phải là 15% chứ k phải 4%. Nếu nó nói đúng, tính trung bình 4 năm nữa hệ thống ngân hàng mới thực sự có lãi. :))
Chuẩn đấy cụ ạhh, Hôm nay em đi học nghị quyết TW **** mấy cụ viện kinh tế làm diễn giả cũng nói 15% mới chuẩn ạhh

ORIJEANS

Xe container
Điều mà em lo sợ đang diến ra rồi các cụ ơi!
Nó Phóng cho 3 phiên là ... phi vài chục phiên thôi...
Điều e đang lo ngại là tính đến thời điểm này, hơn 4.700 tỏi đã phi vào sàn, tức là chênh với các kỷ lục gần đây đến hơn 1000 tỏi. Chỗ này ở đâu ra mà thường trực trong các tài khoản CK?