[Thảo luận] Lỗi vượt trên cầu như này thì bị phạt như nào?

ubisapro

Xe trâu
Sao ko tô đậm cả chữ " ngược chiều " nữa. Mỗi chiều 1 nàn đg, vạch đứt thì nói làm cc gì? Có xxx nó băt nó bảo đi sai phần đg và vượt ở nơi cấm vượt đấy.
1. Diễn dàn để học hỏi và fun, cụ dùng từ cho cẩn thận

2. Chính cụ viết cầu hẹp 2 làn xe thì e mời cụ trích chỗ nào cấm vượt ở cầu như thế

3. Kể cả 1 vạch liền trắng, cũng chả có lỗi vượt tại nơi ko cho phép ở đây. Chính cụ nói, lỗi cấm vượt nên e ví dụ: nếu vạch đứt thì sao? Tất nhiên chả có lỗi j. Tại sao thêm cái vạch 1.1 liền vào thì thành cấm vượt. Cụ có cần trích ý nghĩa của vạch 1.1 ko???

Sai phần đường (ko đi bên phải chiều đi) và cấm vượt là 2 lỗi khác nhau hoàn toàn, mức phạt cấm vượt nặng hơn gấp đôi lỗi kia. E chả bao h đánh đồng 2 lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Có luật nào cấm 2b vượt và cấm 4b vượt 2b ko?
cụ hiểu từ cấm vượt như thế nào? Áp cho đối tượng nào?

Chỉ có biển cấm vượt là ghi rõ, cấm 4b vượt nhau nhưng cho phép vượt 2b. Còn các trường hợp khác là áp chung tất cả phương tiện chạy trên đường. Vượt 4b,2b, thậm chí xe bò cũng vẫn gọi là vượt. Chả nhẽ gọi khác?

hbu082

Xe container
cụ hiểu từ cấm vượt như thế nào? Áp cho đối tượng nào?

Chỉ có biển cấm vượt là ghi rõ, cấm 4b vượt nhau nhưng cho phép vượt 2b. Còn các trường hợp khác là áp chung tất cả phương tiện chạy trên đường. Vượt 4b,2b, thậm chí xe bò cũng vẫn gọi là vượt. Chả nhẽ gọi khác?
nói thật là em chẳng cả buồn quote trả lời cụ ấy nữa cụ ạ. chỉ hi vọng một ngày nào cụ ấy tự ngộ ra.

Tran quan hop

Xe hơi
Làm gì có cây cầu nào đc vượt .hay là bác thăng mới sửa luật mà e chưa cập nhật kịp nhể :)

haidongtay

Xe điện
Em có đăng trên Gr Facebook otofun một bài về lỗi vượt trên cầu như này mà nhiều cụ trên đó cmt nói như đúng rồi là được phép vượt, em thấy trên Gr fb nhiều cụ trẻ mà tỏ ra mình là người hiểu biết nhưng thực sự chẳng biết gì về Luật cả nên em đăng lên diễn đàn để các cụ mợ cmt cho được rõ.

Vượt ?nếu trên cầu là vạch đứt thì cụ được chuyển từ làn trong ra làn ngoài hoặc làn ngoài vào làn trong.Nếu trên cầu như trong hình là vạch liền thì làn nào làn đó đi cấm có chuyển làn.Nếu cụ đi làn trong hay làn ngoài mà cụ nhanh hơn so với xe bên cạnh thì cụ cứ đi qua.

vivacious

Xe tải
Đang lái xe trên đường cụ có cách nào biết cái cầu mình sắp đi vào có vhiêu rộng <= 4,5 mét? Chẳng lẽ nhảy xuống đo.
Thường thì đầu cầu trên biển tên cầu cũng có ghi độ rộng cầu là mấy m đấy.
Còn chuẩn nhất thì là có biển cầu hẹp

vivacious

Xe tải
Ai cũng biết người quản lý muốn cấm vượt trên cầu này. Vượt như xe HL là láo và rất nguy hiểm.
Nhưng trên báo hiệu (biển báo, vạch kẻ đường,...) thì có thể có hai trường hợp:
1. Đầu cầu có biển cấm vượt. Khi đó xe HL vi phạm lỗi "vượt trong các trường hợp cấm vượt" bị phạt 2-3tr và tước GPLX 2 tháng.
2. Đầu cầu không có biển cấm vượt. Khi đó xe HL chỉ vi phạm lỗi "đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định" bị phạt 0.8-1.2tr và tước GPLX 1 tháng. Vì vạch liền màu trắng không có ý nghĩa cấm vượt (nếu là màu vàng thì khác). Thậm trí cùn có thể cãi vạch này bị mờ không rõ là liền hay đứt, nếu là vạch đứt thì không vi phạm gì cả.
Vạch liền mầu trắng, tên nó là vạch cấm chuyển làn, và nó cũng cấm vượt luôn

Leanh85

Đi bộ
Cái này cầu Tân Đệ, nhưng thấy xe cứ vượt ầm ầm. Phạt thì lỗi này bao nhiêu vậy?

Kara_men

Xe buýt
Em có đăng trên Gr Facebook otofun một bài về lỗi vượt trên cầu như này mà nhiều cụ trên đó cmt nói như đúng rồi là được phép vượt, em thấy trên Gr fb nhiều cụ trẻ mà tỏ ra mình là người hiểu biết nhưng thực sự chẳng biết gì về Luật cả nên em đăng lên diễn đàn để các cụ mợ cmt cho được rõ.
Kính cụ chủ

Chính em là người trả lời cụ và dặn cụ vào OF forum để có câu trả lời từ các cụ cao thủ hơn cái OF Facebook đấy.

Nhưng có vẻ cụ không bao giờ chấp nhận ý kiến nào khác với ý của mình, dù cụ chả kiếm được cái điểm tựa nào. Luật thì em cũng trích rồi, các cụ khác cũng phân tích rồi. Cơ mà cụ vẫn vin vào "luật của cụ" thế này:

Luật là cấm tuyệt đối vượt trên cầu nhưng những cầu như cầu thanh trì, nhật tận, thăng long.... Vì có nhiều nàn đường ( cầu rộng) nên ko thể nói là vượt đc ( đi nhanh hơn ko có nghĩa là vượt nhé) còn cầu này là cầu hẹp có 2 làn đường ngược chiều nhau là cấm.
(đầu tiên ăn bớt từ "....hẹp có một làn xe..." trong luật, sau đó sửa luật thành "...có một làn xe mỗi chiều...")

Em nghĩ em và các cụ khác không cần phải nói thêm gì nữa. Tùy cụ hiểu theo ý của cụ thôi.

The Tank

Xe điện
Cầu 2 làn ngược chiều kiểu này, cái nào chả có biển cấm vượt 2 đầu?
Vĩnh Tuy 6 làn, nhưng phân làn phương tiện nên nó còn cắm luôn nữa là.

ubisapro

Xe trâu
Vạch liền mầu trắng, tên nó là vạch cấm chuyển làn, và nó cũng cấm vượt luôn
Chính xác là vạch 35, cấm thay đổi làn xe và chiếm làn xe khác để vượt xe. Tất cả các câu từ đều chỉ nói về việc cấm chuyển làn, em chưa thấy chỗ nào suy ra cấm vượt cả. Vi phạm vạch này thì bị lỗi: chuyển làn ko đúng nơi cho phép. Em xin hết.

Còn vạch cấm vượt xe, trong quy chuẩn cũng đã ghi rõ: đó là 2 vạch liền vàng xong xong: vạch 27 và ghi rõ tên vạch là: vạch cấm vượt xe.

civic1.8 7426

Xe buýt
Kính cụ chủ

Chính em là người trả lời cụ và dặn cụ vào OF forum để có câu trả lời từ các cụ cao thủ hơn cái OF Facebook đấy.

Nhưng có vẻ cụ không bao giờ chấp nhận ý kiến nào khác với ý của mình, dù cụ chả kiếm được cái điểm tựa nào. Luật thì em cũng trích rồi, các cụ khác cũng phân tích rồi. Cơ mà cụ vẫn vin vào "luật của cụ" thế này:

(đầu tiên ăn bớt từ "....hẹp có một làn xe..." trong luật, sau đó sửa luật thành "...có một làn xe mỗi chiều...")

Em nghĩ em và các cụ khác không cần phải nói thêm gì nữa. Tùy cụ hiểu theo ý của cụ thôi.
" Luật của cụ" em chẳng hiểu cụ nghĩ kiểu gì mà lại vin vào và cho là em đặt ra luật. Cái tiêu đề em đặt cũng rất nhiều các cụ mợ trên diễn đàn cũng như Gr fb từng nghĩ như em, còn cụ em cũng chẳng biết cụ nhiều tuổi hay ít tuổi nhưng cách giải thích của cụ trên fb lẫn trên diễn đàn tuy đúng nhưng em không hề phục cụ chút nào cả. Trên diễn đàn có người hiểu thế này thế kia bởi luật Việt nam nhiều khi nó cứ lộn xộn làm cho người đọc mỗi người hiểu một kiểu vì vậy đăng lên để cho các cụ mợ tìm được tiếng nói chung nhằm giúp cho mọi người hiểu về luật khi tham gia giao thông. Em và nhiều cụ mợ hiểu sai thì cụ nhẹ nhàng phân tích đúng sai để cùng hiểu nhưng đừng quy chụp cái ngôn từ khó nghe "luật của cụ" như này nhé cụ, mỗi người có một có một khả năng khác nhau: cụ có thể giỏi về luật giao thông đường bộ nhưng những thứ khác chắc gì đã hơn người khác vì vậy cần phải trao đổi nhẹ nhàng tránh tranh cãi và quy chụp như trên vì chúng ta đều là những người có văn hoá.

Kara_men

Xe buýt
Vâng cụ đúng

nobitavip

Xe buýt
phạt nặng cụ ạ, mấy xe này đi ẩu lắm:D

thanh_hoi

Xe điện
Luật nó cấm vượt với cầu 1 làn xe thôi. Cụ chịu khó đọc Luật rồi hãng chém.
Nói thế thì chỉ Cầu tre mới 1 làn nhé, về học lại luật hoặc chịu khó đọc và suy nghĩ

hanchimsat

Xe hơi
Chỉnh sửa cuối: