[Thảo luận] Lỗi vượt trên cầu như này thì bị phạt như nào?

hbu082

Xe container
Luật là cấm tuyệt đối vượt trên cầu nhưng những cầu như cầu thanh trì, nhật tận, thăng long.... Vì có nhiều nàn đường ( cầu rộng) nên ko thể nói là vượt đc ( đi nhanh hơn ko có nghĩa là vượt nhé) còn cầu này là cầu hẹp có 2 làn đường ngược chiều nhau là cấm.
em bảo rồi. đã gọi là thổi phạt là phải đúng luật nhé. mà luật thì phải có dẫn chứng theo điều nào khoản nào. cấm vượt trên cầu hẹp một làn đường. còn cầu này 2 làn. như ông xe khách trong hình thì chỉ có thể phạt lỗi ko đi đúng phần đường làn đường qui định. chứ ko phạt vượt nơi cấm vượt đc ạ.

hanchimsat

Xe hơi
em bảo rồi. đã gọi là thổi phạt là phải đúng luật nhé. mà luật thì phải có dẫn chứng theo điều nào khoản nào. cấm vượt trên cầu hẹp một làn đường. còn cầu này 2 làn. như ông xe khách trong hình thì chỉ có thể phạt lỗi ko đi đúng phần đường làn đường qui định. chứ ko phạt vượt nơi cấm vượt đc ạ.
Nói thế thì chỉ Cầu tre mới 1 làn nhé, về học lại luật hoặc chịu khó đọc và suy nghĩ

hbu082

Xe container
Nói thế thì chỉ Cầu tre mới 1 làn nhé, về học lại luật hoặc chịu khó đọc và suy nghĩ
:)) xin lỗi cụ chứ luật rõ như vậy rồi ko hiểu cụ bảo em học thêm điều nào khoản nào? trên đây chỉ là trao đổi mà học hỏi. đuối lý nói cùn vậy thì chịu.

X0000

Xe điện
Nhìn cái ành dưới, nhiều cụ nhầm đường này là đường 1 chiều có hai làn xe thì phải (Hay là em nhầm nhỉ?)

Matxech

Xe container
Dù đúng dù sai e cũng chả bh vượt ở nhũng chỗ ntn
Mệt ng mất tg

ubisapro

Xe trâu
Luật là cấm tuyệt đối vượt trên cầu nhưng những cầu như cầu thanh trì, nhật tận, thăng long.... Vì có nhiều nàn đường ( cầu rộng) nên ko thể nói là vượt đc ( đi nhanh hơn ko có nghĩa là vượt nhé) còn cầu này là cầu hẹp có 2 làn đường ngược chiều nhau là cấm.
Tự nhắc bản thân về học lại luật đi rùi lên đây chém gió cụ ợ, ko thì ít ra cũng nên đọc từ đầu thớt để nghe các cao thủ tư vấn. Cầu như hình cụ chủ mà vạch đứt, em đố ông xxx nào dám lập biên bản đó. Cụ biết chỉ dùm em, em ra chuột bạch:D

Chỉ riêng cái chữ đo đỏ thôi, ko cần bàn thêm cụ nghĩ j, trích dùm em chỗ nào cấm vượt cầu hẹp 2 làn dùm.

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Em đếm mỗi chiều 1 làn.
Cầu hẹp 1 làn xe, tức là cầu có 1 làn. Cầu kia 2 làn rõ ràng.

Cầu hẹp tức là có bề rộng phần đường xe chạy <=4,5m. 2 xe to ko vượt được, nhưng 2 xe con vẫn vượt ngon. Thế nên mới có luật cấm trường hợp đó. Chứ như ảnh cụ chủ, cấm vượt phải thể hiện ở biển, vạch liền vàng, chứ ko phải ở cái cầu.

Thêm nữa, đã là cấm vượt thì là cấm vượt chung, ko cần 4b vượt 4b nhé (ngoại trừ cái biển cấm vượt ghi rõ chỉ cấm vượt 4b). Tức là ở cầu hẹp, cụ vượt 2b, xe bò cũng là vượt, ko phải chỉ nghĩ riêng như cụ nói: làm sao 4b vượt nhau:D

Tungld

Xe tăng
Trc em vượt bên trong ở cầu vượt khu CN Thăng Long. Xg hết cầu bị các chú chặn lại với tội cấm vượt trên cầu và vượt bên trong, Em cãi luôn.
Thứ 1 đầu cầu ko cắm biển cấm vượt mà cầu này có 2 làn cg chiều
Thứ 2 làn bên trong có cấm xe con ko. Tôi có đi quá tốc độ ko. Các a căn cứ vào đâu để xử phạt.
Các chú đánh trống lảng hỏi em làm việc ở đâu, nhà ở đâu, đi đâu đấy. Cuối cg bảo em.
Mất toi 15' của em với các chú ấy

hbu082

Xe container
Cầu hẹp 1 làn xe, tức là cầu có 1 làn. Cầu kia 2 làn rõ ràng.

Cầu hẹp tức là có bề rộng phần đường xe chạy <=4,5m. 2 xe to ko vượt được, nhưng 2 xe con vẫn vượt ngon. Thế nên mới có luật cấm trường hợp đó. Chứ như ảnh cụ chủ, cấm vượt phải thể hiện ở biển, vạch liền vàng, chứ ko phải ở cái cầu.

Thêm nữa, đã là cấm vượt thì là cấm vượt chung, ko cần 4b vượt 4b nhé (ngoại trừ cái biển cấm vượt ghi rõ chỉ cấm vượt 4b). Tức là ở cầu hẹp, cụ vượt 2b, xe bò cũng là vượt, ko phải chỉ nghĩ riêng như cụ nói: làm sao 4b vượt nhau:D
:D Thường các cụ ở trên toàn đi 4b nên trong đầu lúc nào cũng áp vào trường hợp chỉ 4b thôi mà quên mất rằng các điều khoản cấm vượt là dành cho tất cả các phương tiện tham gia giao thông chứ không phải chỉ riêng 4b, Đấy cũng chính là lý do tại sao đầu cầu thường đặt biển 125 cấm xe cơ giới vượt, kể cả xe ưu tiên nhưng được phép vượt 2b.
nếu hôm nào cụ đi 4b hoặc 2b trên cầu nào tương tự như chiếc cầu này, chẳng may cụ lỡ ga vượt chú 2b nào đó mà bị xxx dừng xe, hi vọng cụ nhớ tới cái top này để đấu tranh dành công lý. Đấy là em nói về lý, còn về ý thức tham gia giao thông thì chẳng cụ nào có ý thức mà lại 4b vượt nhau trên cái cầu này đâu ạ. chắc chỉ có mấy anh biển xanh biển đỏ.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Sao cụ lại đưa ảnh xe tải mít 17 của em lên đây, em đang lái xe đó. Đường có phần làn, em lái xe tải đi làn bên phải và cái ông xe khách đi làn bên trái đi chậm hơn xe em chứ em có vượt gì đâu :D

kiencoi

Xe tải
mấy loại xe này vượt thoải mái vì đã có Kim Bài miễn tử mà

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Luật ghi "cầu hẹp1 làn xe". Tức là để đáp ứng phải có đủ 2 điều kiện: 1. Hẹp, 2. Có 01 làn.
- Có 01 làn thì rõ ràng tức là phần đường xe chạy chỉ có 1 làn (không phân biệt chiều đi).
- Hẹp thì không rõ. Chính vì vậy để biết thế nào là hẹp phải đọc thêm Thông tư (QC). Trong QC đã ghi hẹp có nghĩa là <=4,5m

Như vậy theo các văn bản luật khái niệm cầu hẹp đã rõ.
Đang lái xe trên đường cụ có cách nào biết cái cầu mình sắp đi vào có vhiêu rộng <= 4,5 mét? Chẳng lẽ nhảy xuống đo.

pnew

Xe điện
Đang lái xe trên đường cụ có cách nào biết cái cầu mình sắp đi vào có vhiêu rộng <= 4,5 mét? Chẳng lẽ nhảy xuống đo.
Thế thì mới cần đến cái biển cầu hẹp
"C.12. Biển số 212 "Cầu hẹp"
a) Để báo trước sắp đến cầu hẹp là loại cầu có chiều rộng phần xe chạy nhỏ hơn hoặc bằng 4,50m phải đặt biển số 212 "Cầu hẹp"...."

cuong1903

Xe tăng
Hình như cầu này nằm trên QL10, đoạn Thái Bình - Hải Phòng. Nếu vậy thì cầu này 2 làn, đường 2 chiều. Vượt là tèo. Kiểu gì cũng có chế tài xử lý:
- Không đi bên phải theo chiều đi;
- Vượt tại nơi cấm vượt;

Nhưng sao có mỗi cái khái niệm "thế nào là vượt?" mà đ' thấy bố nào định nghĩa, cho nó rõ ràng.

hanchimsat

Xe hơi
Tự nhắc bản thân về học lại luật đi rùi lên đây chém gió cụ ợ, ko thì ít ra cũng nên đọc từ đầu thớt để nghe các cao thủ tư vấn. Cầu như hình cụ chủ mà vạch đứt, em đố ông xxx nào dám lập biên bản đó. Cụ biết chỉ dùm em, em ra chuột bạch:D

Chỉ riêng cái chữ đo đỏ thôi, ko cần bàn thêm cụ nghĩ j, trích dùm em chỗ nào cấm vượt cầu hẹp 2 làn dùm.
Sao ko tô đậm cả chữ " ngược chiều " nữa. Mỗi chiều 1 nàn đg, vạch đứt thì nói làm cc gì? Có xxx nó băt nó bảo đi sai phần đg và vượt ở nơi cấm vượt đấy.
Có nhìn thấy đằng xa có xe con đen đi ngược lại ko?

Chỉnh sửa cuối:

hanchimsat

Xe hơi
thế nếu xe ngoài bên trái chạy chậm thì xe chạy làn trong thì cũng phải bò theo à????????
Bên trái là đg ngược chiều, được đi à? Đang nói thằng bên trái sai, đọc cho kỹ
Đây là cầu Kiền nằm trên QL 10 nối từ Uông Bí QN sang Thái Bình thuộc địa phận HP, cầu này 2 nàn xe chạy ngược chiều nhau chứ ko phải cầu 1 chiều

Chỉnh sửa cuối:

hanchimsat

Xe hơi
:D Thường các cụ ở trên toàn đi 4b nên trong đầu lúc nào cũng áp vào trường hợp chỉ 4b thôi mà quên mất rằng các điều khoản cấm vượt là dành cho tất cả các phương tiện tham gia giao thông chứ không phải chỉ riêng 4b, Đấy cũng chính là lý do tại sao đầu cầu thường đặt biển 125 cấm xe cơ giới vượt, kể cả xe ưu tiên nhưng được phép vượt 2b.

nếu hôm nào cụ đi 4b hoặc 2b trên cầu nào tương tự như chiếc cầu này, chẳng may cụ lỡ ga vượt chú 2b nào đó mà bị xxx dừng xe, hi vọng cụ nhớ tới cái top này để đấu tranh dành công lý. Đấy là em nói về lý, còn về ý thức tham gia giao thông thì chẳng cụ nào có ý thức mà lại 4b vượt nhau trên cái cầu này đâu ạ. chắc chỉ có mấy anh biển xanh biển đỏ.
Có luật nào cấm 2b vượt và cấm 4b vượt 2b ko?