[Thảo luận] Lỗi vượt phải trên QL5- hiểu về làn xe theo QDD31 về QL, SD, KT ĐBATGT QL5

aleksandr

Xe tải
Bác xem lại mục 4 điều 6: 4. Làn xe số 2 và làn số 3 chỉ giành cho xe con và để cho xe vượt nhau. Không có làn 3 thì chỉ được đi vào 1 làn duy nhất là làn 2 thôi.
Ơ cụ ơi, cụ ngó cái xe biển xanh 80B dành cho xxx, ko lẽ xxx chỉ được đi xe 80B , cả đời ko đc đi taxi, ô tô riêng, xe máy, xe đạp, hay dép tổ ong à? Người ta chỉ cấm dân đen như cụ và cháu đeo biển xanh 80B thôi (biển rởm, trừ khi cụ là xxx =)) ).
Cụ ní nuận ko ổn áp ợ.

aleksandr

Xe tải
chiều nay mình đi từ Hưng yên về đến Châu quỳ cũng bị 3 chú đội 5 thổi lại vì lỗi sai làn .mặt mình lạnh tanh hỏi các chú ấy là CHO TÔI BIẾT TÔI VI PHẠM LỖI GÌ ,các chú đều bảo anh phạm lỗi đi sai làn ,mình nói luôn là các anh có thuộc Q Đ 31 không vậy ,tôi đang đi ở làn dành cho xe con. xe đằng sau có tín hiệu xin vượt tình trạng đường lúc đó là vạch đứt tôi xi nhan và chuyển làn nhường đường cho xe sau tôi đi như vậy là hoàn toàn đúng luật tại sao các anh lại bảo tôi sai
cả 3 chú nhìn nhau lúng túng rồi một chú nói TẠI Ở XA NHÌN KHÔNG RÕ ANH LÀM GÌ MÀ NÓI TO THẾ sau đó đưa trả mình giấy tờ và nói
THÔI ANH ĐI ĐI LẦN SAU RÚT KINH NGHIỆN NHÉ. mình chưa thèm đi ngay mà đứng lại nói
TÔI NGHĨ RẰNG TÔI KHÔNG SAI NÊN TÔI KHÔNG CÓ GHÌ PHẢI RÚT KINH NGHIỆM
cả 3 chú chán quá không thèm trả lời mình nữa mà lảng ra chỗ khác
Gió heo may lại về, chiều tím loang vỉa hè...

tr_thi^^

Xe hơi
Bác lưu ý là làn 2 và làn 3 chỉ để cho xe con và các xe vượt nhau. Chứ ko thể hiểu là xe con chỉ được đi ở làn 2 và làn 3 ( tức là ko được đi ở làn 1 nhé ).

dkp

Xe máy
Các bác ơi, đường 5 toàn xe Cont+xe chở xi măng+xe chở thép đi vào làn sát giải phân cách cứng thôi (cái này thì chắc các xe này đi sai làn rồi), mà các xe này chở nặng nên đi chậm lắm nên chắc chắn là mình phải vượt bên phải rồi. Túm lại là lỗi vượt này có bị tính vào lỗi vượt phải không ạ hay là đi sai làn đường ạ?

chinhatm

Xe container
Cứ bám vào các văn bản luật là ổn , chẳng lo gì:
1. Luật GTĐB: Có giá trị pháp lý cao nhất
- Xe chạy chậm hơn phải đi về phía bên phải, nên các loại xe đều có thể đi vào làn bên phải
- Cả hai làn đường đều dành cho xe cơ giới, không phân biệt loại xe, nên các loại xe cơ giới (ô tô, xe máy) đều có thể đi vào cả hai làn đường.
2. Quy chế sử dụng Đường 5: Có giá trị pháp lý thấp hơn, nếu xung đột với luật GTĐB thì quy định không có hiệu lực
- Làn bên trái: Chỉ dành cho xe con và để vượt xe, nên khi xe tải vượt xe khác vẫn có thể đi vào làn này.
- Không có điều khoản nào cấm xe con đi làn bên phải (Chỉ nói rằng làn bên trái dành cho xe con chứ không cấm xe con đi vào làn bên phải), nếu có thì xung đột với luật, tự động bị vô hiệu hóa (Vì văn bản có giá trị pháp lý thấp hơn)

* Tóm lại, Đường 5 cũng như các con đường khác, đều phải tuân thủ luật GTĐB, không thể có quy định riêng, chỉ được phép làm rõ hơn các quy định của luật mà không được quy định trái luật.

quang74

Xe buýt
Nuật ơi là Nuật :))

hatcuom

Xe hơi
Các cụ nhà ta cứ tranh luận nhau mãi chuyện này vì ta căn cứ vào cái luật sai và chưa cập nhật. Tiền đề sai thì mọi suy luận đều sai. Chỉ có 1 cách là sửa luật. Luật là phải có tính dự báo để quy phạm hành vi của con người. Nhưng các nghị gật của ta toàn đi xe công, sao biết đc chuyện của các cụ mà sửa. Luật của ta đối với nhân dân chỉ để tham khảo, đối với nhóm lợi ích là công cụ lợi dụng. Keke. Chẳng hạn như về hành vi "hiếp dâm" chỉ nói đến việc nam hiếp dâm nữ. Nhưng trên thực tế lại có đầy rẫy chuyện ngược lại. Ôi các cụ nghị gật!!!!

thule6

Xe điện
Bác i3037 đưa vấn đề rất hay. Em cũng xem lại và nhận thấy, đa số anh em quan niệm ô tô con đi vào làn 2 và 3 là đúng, trong từng làn thì đi đúng tốc độ là được, chuyển làn phải xi nhan. Không có chuyện vượt phải ở đây. Tuy nhiên vấn đề ở chỗ là: Thực tế QL5 có 2 làn + 1 làn xe thô sơ, nghĩa là xe ô tô con chỉ được tham gia ở làn 2 (sát dải phân cách cứng), còn sang làn 1 thì rõ là vi phạm còn gì. Kể ra từ văn bản đến thực hiện cũng có nhiều cách hiểu khác nhau nên ai cũng cho là mình đúng, phần biện luận ai giỏi thì thắng thôi. Em dự là CSGT trình còi nên cũng không chiến được nếu OFer dí cái QĐ 31 vào mặt, nếu khả năng đọc hiểu ok thì các bác đi làn giữa làm gì có cửa. Lúc đó lỗi không phải là vượt phải mà là đi sai làn.
Theo ông này thì lái xe khi tham gia giao thông phải thuộc tất cả các thông tư hướng dẫn, cái cũ thì bỏ đi, cái mới thì cập nhật, hiểu cho đúng từng câu chữ à. Thế thì sinh ra cái biển báo để làm gì? (để thể hiện luật thông qua những hình vẽ đã đc quy định chuẩn chung cho cả những người nước ngoài hoặc mù chữ cũng đọc hiểu được) sao lại đi cãi nhau làm gì, chuyện cãi cọ, tranh luận là để cho luật sư. sao các cụ cứ lấn sân thế nhỉ.
Để thêm bằng chứng cho luật sư làm việc thì các cụ phải chịu khó thu thập bằng chứng (ghi âm, video ...) đưa ra công luận mà chém.

hung303

Xe điện
Các cụ nói cũng phải, nhưng em cũng là một ofer lang thang tìm cách bảo vệ bản thân và tài sản tiền bạc trước sự nhũng nhiễu của CSGT hiện nay, thời buổi kinh tế khó khăn đây cũng là một cách tiết kiệm chi tiêu, hạn chế rủi ro gặp phải. Em cũng hiểu luật pháp và rất sợ luật pháp. Để an toàn em chọn cách làm cái pháp luật cho phép chứ không dám làm cái pháp luật không cấm, đây là quan điểm cá nhân của em, các bác có ném đá thì em cũng đành chịu. Riêng nội dung trong QĐ 31 em chắc chắn là Bộ GTVT soạn theo cách hiểu của em, chỉ có điều hơi tối tăm về mặt ngữ nghĩa nên tạo kẽ hở, khiến các bên tham gia giao thông luôn ấm ức với nhau. Nếu em soạn thì nội dung sẽ như sau:

Điều 6: Quy định sử dụng làn xe cơ giới
1. Làn xe cơ giới chỉ dành cho các loại xe có động cơ hoạt động
2. Tất cả các loại xe chạy trên đường chỉ được chạy trên làn xe quy định ... (cái này giữ nguyên như văn bản cũ)
3. Tất cả các loại xe tải, xe ca ... (giữ nguyên)
4. Làn xe số 2 và làn số 3 (nếu có) chỉ dành cho xe con và để cho xe vượt nhau. Xe con không được đi sang làn số 1 trừ trường hợp nhường đường cho xe khác vượt. Khi chuyển làn phải có tín hiệu báo cho các phương tiện tham gia giao thông khác biết.
cụ xem lại cái chỗ đo đỏ, giờ xe con chạy tốc độ chậm trong làn 1 để cho xe khác vượt có đc ko cụ ???

30x-984x

Đi bộ
Thế túm lại là em đi bên phải, không vượt quá tốc độ. xxx bắt em tội vượt phải và giữ bằng của em hẹn đến 10/7 xuống lấy. Thế là xxx sai hả các bác?

Tài mới

Xe tăng
Cụ đi bộ thì xxx bắt là đúng rồi
Thế túm lại là em đi bên phải, không vượt quá tốc độ. xxx bắt em tội vượt phải và giữ bằng của em hẹn đến 10/7 xuống lấy. Thế là xxx sai hả các bác?

anvilvn123

Xe đạp
cụ đi thế conterner nó ko còi cho ung tai ah? :)) Đi đường 5, các cụ cứ đi làn 2 vs 3. Xin vượt đàng hoàng chẳng xe nào cản trở cụ cả( trừ bọn chim mồi). Trường hợp xe trước ko cho vượt trái, thì các cụ hẵng xin chuyển vào làn trong và tăng tốc. Dạo này nhiềiuu tai nạn, mà chủ yếu tử vong lại là xe máy, thương tâm lắm. Đường 5 nhiều xe máy các cụ đi bình tĩnh nhé

Xichlo_4_banh

Xe đạp
THeo em Không thể dùng từ vượt phải khi đi trên đường 5. Vì đã chia làn đàng hoàng rồi, khi vượt là chúng ta chuyển làn đường, không đi quá tốc độ, có xi nhan đàng hoàng khi chuyển làn, như vậy không pải là vượt phải được. Vượt phải chỉ là khi vượt bên phải xe trước mặt trong cùng 1 làn đường. Ở đây là 2 làn hoàn toàn riêng biệt, nên các CỤ cứ yên tâm mà chém với XXX đảm bảo thắng ( điều kiện cần là phải hiểu luật còn điều kiện đủ là phải có Máy ghi âm, video kèm theo ...)
CHúc các cụ " Vượt Phải " an toàn....

thanglx1010

Tháo bánh
em hoi ngu... cụ thể hơn đi cụ chủ ơi

car-carrier

Xe tải
e chạy đg 5 thường xuyên, 1 tuần 4 lần, cứ xe nào chạy chậm là e lại xi nhan chuyển vào trong và tăng tốc..., thỉnh thoảng có xxx chặn bắt lỗi vượt phải, nhưng e copy cái anh 31 để trong xe, cứ đưa cho các xxx đọc, đợi 5 phút là đi, chả phải cãi nhau to lắm, hay các anh ấy nhìn em hiền nên bỏ qua các cụ nhỉ

Phỡn

Xe tăng
chán mấy ông ngồi điều hoà soạn luật, giống xxxx thôi toàn đi ngược lại với những ưu thế của thế giới :D

hoang_vo

Xe tải
vâvs đề này giờ vẫn chưa ngã ngũ sao các cụ, e thấy vãn có nhiều ý kiến trái ngược nhau, ko biết theo yk của cụ nào đây ợ.

SpeedS

Xe máy
Chỉnh sửa cuối: