[Thảo luận] Lời trần tình của 1 ô phờ sau NĐ46 - Drink & Drive

Bopbi_hsgs

Xe container
Khoản này thì nhiều cụ ko nói mạnh đc, nhiều khi "đen thôi, đỏ quên đi" :)

E đi xa thì tránh. Nhưng nhiều khi, cuối tuần chở vợ con đi ăn hoặc giỗ, cưới thì cũng ko tránh đc (dù là chỉ 1 chai bia nhỏ). Cũng đành phải chấp nhận "hên xui" thôi, ngoài ra cũng phải có phương án trợ giúp.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
"quan trọng chính ta làm j mà thôi. Cả XH họ uống rồi lái là việc của họ" thế này ta không phải là thành phần của XH rồi. Cụ thử kiểm điểm trong tháng 9 vừa qua có mấy lần vi phạm uống mà vẫn lái xe. Riêng em nói thật là tháng ít nhất cũng vài lần mặc dù chỉ uống 1-2 chai rồi chè, càfe cả tiếng những trước khi đi thổi chắc vẫn có cồn.

Không biết cụ du học ở đâu chứ nhiều nước văn minh vẫn cho phép có ít cồn khi lái xe, mức độ thế nào là phù hợp thì do thẳng quản lý miến sao không =0 là được. Em không có cơ được đi du học như cụ nhưng những lần có cơ hội sang bển nhiều lần vần được người bản địa đưa đi nhậu và cũng tham gia một vài cốc lúc thì là do chiều khách, lúc thì là éo nhịn được. Tất nhiên khác VN ở chỗ là luôn có giới hạn tùy theo từng người.

Trần tình ở đây không phải ngụy biện mà nói đến mặt trái của quy định.
Vụ cồn ở nước ngoài, tuy rằng có cho phép độ 2 cốc bia, nhưng vẫn kèm điều kiện:
Bác làm 2 cốc bia, bị vẫy và thử máu ko sao, OK.
Nhưng nói dại, nếu có tai nạn: Nếu bác đúng 100%, bác sẽ bị phạt vài chục % coi như Lỗi của bác.
Còn nếu bác gây tai nạn: Nó phạt cho tàn gia bại sản luôn, dù nồng độ cồn dưới mức phạt.

redTop

Xe điện
À vâng, vấn đề là 2.5 củ vẫn đắt so với 1 cốc bia :)).
Nhưng kể cả vậy mà chẳng may máy thổi nó hơi lởm, bị tăng lên ko lẽ đi kiện ?
Thế mới cảm thông với trần tình của cụ:-bd

redTop

Xe điện
Vụ cồn ở nước ngoài, tuy rằng có cho phép độ 2 cốc bia, nhưng vẫn kèm điều kiện:
Nhưng nói dại, nếu có tai nạn: Nếu bác đúng 100%, bác sẽ bị phạt vài chục % coi như Lỗi của bác.
Còn nếu bác gây tai nạn: Nó phạt cho tàn gia bại sản luôn, dù nồng độ cồn dưới mức phạt.
Vụ này cũng tùy nước.
Còn ở VN dù cụ không uống giọt nào, không sai lỗi gì thì cụ vẫn phải bồi thường thiệt hại cho thằng đâm vào cụ (theo quy định về điều khiển nguồn nguy hiểm gì đó).:))

anhtho

Xe ngựa
Vâng, hôm gì em cũng nói chuyện với thằng em ở Đức về chơi, nó bảo: cứ đâm nhau mà ông nào có cồn là sai cái đã, còn chuyện khác tính sau :).
Em nhớ có thằng tây kể hồi trước 2000, tụi nó chưa có ống thổi, vẽ một đoạn thẳng 4 mét xuống đường, ông nào bước đi bị chệch ra khỏi đoạn đó là coi như uống rịu quá độ :) ==> phạt.

marusaki

Xe máy
Uống tạm bia không cồn vậy.

Tomtom2011

Xe hơi
Ko uống bia rượu ta làm 1,2 hơi cần sa đi xem cực kì cẩn thận cccm ạ!