[Thảo luận] Lỗi sai làn

thuyduongna

Xe điện

thuyduongna

Xe điện
Nộp đơn thôi mợ !
Mợ có rảnh thì chụp lại đoạn đường mợ đi có vạch gì, biển gì, nơi mợ bị dừng xe có vạch gì, biển gì em sẽ giúp mợ cái đơn !

Mợ chả mất thêm gì nữa còn anh ấy sẽ mất nhiều đấy ;))
m ib rồi b nhận được chưa ạ

thuyduongna

Xe điện
Update tình hình nhé.
M được a đội phó đội csgt hẹn gặp để giải thích. A nói m đi vậy là đúng lỗi. Và việc xxx lập bb là hoàn toàn đúng. vì đoạn đường đó có vạch liền màu trắng.

nvc.555.nvc

Xe tải
Có đi vào làm cấm 2b đâu mà sai làn.

Bopbi_hsgs

Xe container
Update tình hình nhé.
M được a đội phó đội csgt hẹn gặp để giải thích. A nói m đi vậy là đúng lỗi. Và việc xxx lập bb là hoàn toàn đúng. vì đoạn đường đó có vạch liền màu trắng.
Mợ phải chụp lại ảnh (hoặc vẽ lại) vị trí chỗ mợ bị xxx vịn, bao gồm các vạch kẻ đường, biển báo hiệu thì mọi người mới dễ "chém gió" đc.

Chỉnh sửa cuối:
Update tình hình nhé.
Vậy là e tôi đã đi vào phần đường cho xe thô sơ

thuyduongna

Xe điện

Bopbi_hsgs

Xe container
Rất tiếc là mợ đã đi vào tuyến đường/phần đường dành riêng cho xe thô sơ (bên phải của vạch kẻ liền rộng 20cm). Nếu mợ đi vào phần đường của xe thô sơ thì có thể coi là đi ko đúng phần đường quy định hoặc đi ko đúng làn đường quy định đều đc, vì nếu mợ đi đúng làn đường quy định là mợ phải đi vào làn đường trong phần đường của xe cơ giới.

Đúng ra là còn phải xác định xem mợ đi vào phần đường xe thô sơ từ đoạn nào. Nếu đến giao cắt, có vạch kẻ 1.18 (các mũi tên chỉ hướng đi/rẽ tại nơi giao nhau) thì mợ có thể chuyển làn theo vạch số 1.18. Nếu mợ rẽ phải, mợ có thể đi vào làn trong cùng bên phải (chỗ có mũi tên rẽ phải) để chuyển hướng tại nơi giao nhau. Tức là nếu rẽ phải thì cho phép xe cơ giới đi vào đấy để rẽ phải, ngoài ra thì xe cơ giới phải đi đúng làn đường của xe cơ giới.

Nhưng mợ ko rẽ phải mà đi thẳng, xe cơ giới lại đi vào làn đấy, QĐ thì đã ký r, e nghĩ là mợ ko khiếu nại đc.

Thôi, mợ rút kinh nghiệm lần sau vậy.

Chỉnh sửa cuối:
A ý giải thích như a luôn á
Như a dự báo ban đầu. Luc lập bb thì nó nói mình đi vào dg cho xe rẽ phải. Nhưng luc ra tòa nó sẽ mọi cach cho mình vào thế sai làn. Nộp phạt cho nhanh gọn là cach tiêt kiệm nhât với những trường hợp dưới 500k .

Cụ chỉ dùm cách xe thô sơ đi thẳng hoặc rẽ trái đi như thế nào? đi được thì hãy phạt xe cơ giới đi vào đây
Đến nơi giao căt thì chỉ phân làn cho hướng di chuyển bằng vạch 1.18( là loại vạch hình cac mũi tên như cụ baybi đã chỉ) chứ ko phân làn theo phương tiện. Vì vậy xe thô sơ hoàn toàn đc đi vào cac làn khac có mũi tên chỉ hướng đi mình muốn đi.

Bopbi_hsgs

Xe container
Đến nơi giao căt thì chỉ phân làn cho hướng di chuyển bằng vạch 1.18( là loại vạch hình cac mũi tên như cụ baybi đã chỉ) chứ ko phân làn theo phương tiện. Vì vậy xe thô sơ hoàn toàn đc đi vào cac làn khac có mũi tên chỉ hướng đi mình muốn đi.
Ko ai gọi là: "Phân làn cho hướng di chuyển" cả!? Xxx thường hay dọa lỗi vi phạm khi đi sai vạch 1.18 là lỗi "đi sai làn" chính từ cái suy nghĩ "phân làn" như của cụ đấy!? Đã phân làn (chia làn) mà ko tuân thủ, có nghĩa là đi sai làn?

Ý nghĩa sử dụng của vạch số 1.18 là: Chỉ dẫn hướng đi cho phép của từng làn xe ở nơi giao nhau, bắt buộc lx phải tuân theo mũi tên chỉ hướng đi. Nếu ko tuân thủ hướng đi theo vạch số 1.18 thì bị xử lý lỗi: "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường" thôi.

P/s: Cụ ko động viên "e nó" tí nào ah!? :)

Chỉnh sửa cuối:
Ko ai gọi là: "Phân làn cho hướng di chuyển" cả!? Xxx thường hay dọa lỗi vi phạm khi đi sai vạch 1.18 là lỗi "đi sai làn" chính từ cái suy nghĩ "phân làn" như của cụ đấy!? Đã phân làn (chia làn) mà ko tuân thủ, có nghĩa là đi sai làn?:-*

Ý nghĩa sử dụng của vạch số 1.18 là: Chỉ dẫn hướng đi cho phép của từng làn xe ở nơi giao nhau, bắt buộc lx phải tuân theo mũi tên chỉ hướng đi. Nếu ko tuân thủ hướng đi theo vạch số 1.18 thì bị xử lý lỗi: "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường" thôi.

P/s: Cụ ko động viên "e nó" tí nào ah!? :)
Hê . Vậy là e nó có thể kiện và giảm án. Mưc phạt ko tuân chỉ nhẹ hơn dc nửa tiền chứ chả it cụ ha:-*

Bopbi_hsgs

Xe container
Hê . Vậy là e nó có thể kiện và giảm án. Mưc phạt ko tuân chỉ nhẹ hơn dc nửa tiền chứ chả it cụ ha:-*
Đối với 2b, một mức phạt là 70k, mức kia là 350k, mà cụ bảo "nhẹ hơn đc nửa tiền"? Cả 2 trường hợp đều ko bị giam GPLX, chỉ trừ khi vi phạm mà gây tai nạn thì mới bị giam GPLX 2 đến 4 tháng thôi.

Chỗ đường đấy có đường cho xe thô sơ, mà đã có QĐ r thì ko xoay chuyển đc đâu. Khi mới bị xxx vịn, nếu mợ đấy mà "cứng" thì có thể chỉ bị xử lý lỗi "ko chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường" thôi. Cũng 1 phần là do mợ ý ít "lượn lờ" trên Of nên mới thế. :)

thuyduongna

Xe điện
Đối với 2b, một mức phạt là 70k, mức kia là 350k, mà cụ bảo "nhẹ hơn đc nửa tiền"? Cả 2 trường hợp đều ko bị giam GPLX, chỉ trừ khi vi phạm mà gây tai nạn thì mới bị giam GPLX 2 đến 4 tháng thôi.

Chỗ đường đấy có đường cho xe thô sơ, mà đã có QĐ r thì ko xoay chuyển đc đâu. Khi mới bị xxx vịn, nếu mợ đấy mà "cứng" thì có thể chỉ bị xử lý lỗi "ko chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của vạch kẻ đường" thôi. Cũng 1 phần là do mợ ý ít "lượn lờ" trên Of nên mới thế. :)
vậy ý a là trong trường hợp như e thì vi phạm lỗi nào trong 2 lỗi đều đúng ạ? Hôm trước e lên đó thì a XXX vẫn thương tình nên hứa giúp "để đó a giải quyết cho" :)

Bopbi_hsgs

Xe container
vậy ý a là trong trường hợp như e thì vi phạm lỗi nào trong 2 lỗi đều đúng ạ? Hôm trước e lên đó thì a XXX vẫn thương tình nên hứa giúp "để đó a giải quyết cho" :)
Khi bị xxx vịn, xxx có thể nói: Nếu xe cơ giới rẽ phải thì đc đi vào làn có mũi tên 1.18 rẽ phải, còn các hướng đi khác thì xe cơ giới ko đc đi vào đường/làn đường của xe thô sơ, nếu đi vào thì mắc lỗi đi "sai phần đường" hoặc "sai làn đường"!?

Lx có thể nói: Tôi đi rẽ phải đến địa điểm A nên tôi dừng xe ở làn có mũi tên rẽ phải là đúng, khi đi vào trong giao cắt, tôi chợt nhớ ra là cần phải đến địa điểm B trước (địa điểm B thì phải đi thẳng mới đến đc) nên tôi đi thẳng. Như vậy xxx chỉ xử lý đc lỗi ko chấp hành vạch kẻ đường thôi. Cơ bản là phải "đấu tranh" tại hiện trường, trước khi xxx lập bb.

Nhưng mợ đã ký bb xác nhận lỗi đi sai làn r, làm căng lên, xxx bảo: Tôi phát hiện lx đi vào đường/làn đường xe thô sơ trước khi có vạch kẻ 1.18 (thậm chí đi từ đầu đường) và lx cũng xác nhận việc đấy r thì sao!?

Nói chung, những trường hợp ntn thì những người "cứng cựa" có thể cãi nhẹ tội đc, thậm chí là chỉ bị nhắc nhở thôi. Cũng may là mợ ko bị giam bằng lx. :)