[Funland] Lời muốn nói với con!

hoviba

Xe container
Cháu lớn nhà em cũng chuẩn bị hết năm thứ hai trung cấp (Gymnázium), năm nay phải thi để chọn ngành học và các môn thi tốt nghiệp sau 2 năm nữa. Cháu nhà em học chuyên ngành kỹ thuật hàng không, nên mục đích của cháu là theo học chuyên ngành thiết kế đồ họa cho lĩnh vực này. Cũng may là cháu đủ điểm để tiếp tục theo đuổi được đam mê.

Đúng là làm cha mẹ, luôn cảm thấy vui mừng, phấn khởi mỗi khi thấy con vượt qua được một ngưỡng cửa cuộc đời. Nhất là đối với những người con bị thiệt thòi khi mái ấm gia đình không trọn vẹn, thì mỗi lần thấy con gặp trở ngại, cha mẹ lại càng thương xót con hơn.

Em nhớ đợt vợ chồng em mới chia tay, cháu lớn nhà em đi trượt tuyết cùng với lớp, xong bị ngã gãy chân, phải bó bột. Nhận được tin của mẹ cháu báo mà em cũng lo lắng, đứng ngồi không yên, chỉ sợ cháu vừa bị tâm lý vì chuyện gia đình, giờ lại bị thế này không biết có sao không? Mày mắn là mọi thứ rồi cũng ổn.

LaziCat

Xe lăn
Vâng, hôm trước khi thi thay bột ạ. Đi thi vác cái cục gạch nhìn rõ chán.Em cảm ơn mợ nhé, hy vọng ạ!
Điểm sáng là bạn ấy nổi bật giữa đám đông vì cái cục gạch ấy - AQ thế cho nó tích cực mợ ạ.
Thi xong rồi, giờ nghỉ ngơi tĩnh dưỡng chờ kết quả thôi, em có niềm tin bạn ấy sẽ đạt được ước nguyện, mợ yên tâm nhé.

zangzang80

Xe buýt
Điểm sáng là bạn ấy nổi bật giữa đám đông vì cái cục gạch ấy - AQ thế cho nó tích cực mợ ạ.
Thi xong rồi, giờ nghỉ ngơi tĩnh dưỡng chờ kết quả thôi, em có niềm tin bạn ấy sẽ đạt được ước nguyện, mợ yên tâm nhé.
Vâng, em cảm ơn mợ, em xác định tư tưởng cho con và bản thân rồi mà. Giờ mẹ con em cùng gia đình đi nghỉ mát thôi!

zangzang80

Xe buýt
Cháu lớn nhà em cũng chuẩn bị hết năm thứ hai trung cấp (Gymnázium), năm nay phải thi để chọn ngành học và các môn thi tốt nghiệp sau 2 năm nữa. Cháu nhà em học chuyên ngành kỹ thuật hàng không, nên mục đích của cháu là theo học chuyên ngành thiết kế đồ họa cho lĩnh vực này. Cũng may là cháu đủ điểm để tiếp tục theo đuổi được đam mê.

Đúng là làm cha mẹ, luôn cảm thấy vui mừng, phấn khởi mỗi khi thấy con vượt qua được một ngưỡng cửa cuộc đời. Nhất là đối với những người con bị thiệt thòi khi mái ấm gia đình không trọn vẹn, thì mỗi lần thấy con gặp trở ngại, cha mẹ lại càng thương xót con hơn.

Em nhớ đợt vợ chồng em mới chia tay, cháu lớn nhà em đi trượt tuyết cùng với lớp, xong bị ngã gãy chân, phải bó bột. Nhận được tin của mẹ cháu báo mà em cũng lo lắng, đứng ngồi không yên, chỉ sợ cháu vừa bị tâm lý vì chuyện gia đình, giờ lại bị thế này không biết có sao không? Mày mắn là mọi thứ rồi cũng ổn.
Cảm giác mình còn nợ con1 điều gì đó chưa trọn vẹn ạ. Cu cậu nhà em năm lớp 6 cũng bị hụt hẫng mất 1 thời gian ảnh hưởng đến việc học, may lại gặp cô chủ nhiệm ok nên cô bảo em cách cùng con vượt qua. Con nhà em cũng mơ ước vào ngành hàng không của mẹ nhưng mắt bạn ý bị loạn thị nên em cũng hướng con có thể chọn việc khác trong lĩnh vực hàng không như kỹ thuật máy bay.

zangzang80

Xe buýt
Chắc chia sẻ được nỗi lo rồi thì mợ cũng thoải mái và yên tâm hơn. Còn hồi hộp cho đến ngày con có kết quả cơ. Giờ có cách để mợ đỡ lo cho con cái hơn là đẻ thêm vài đứa nữa, hi.
Em đọc còm của cụ xong em cười như hoa cứt nhợn nở luôn ạ, giờ mà đẻ là em hết 1 đời ngập trong bỉm sữa luôn. Giờ em đang sướng lắm, không muốn đẻ đâu ạ.

zangzang80

Xe buýt
Chủ yếu là cảm xúc của người mẹ phải 1 mình nuôi con, rồi lại thấy con bị tai nạn. Việc thi cử là điểm nhấn tạo kịch tính thôi!
Lúc có chuyện thì cảm xúc dễ bị bộc phát hơn bình thường, nhất là động đến điểm yếu là con .

huyhung123

Xe điện
Khóc chứ cụ! Cụ cho con ôn thi, cụ có chăm cho con từng tí, tạo cho con từng tí điều kiện không . Chứ đừng nói đến con tai nạn, con chỉ cần ngã cụ có sót không? hay cụ cười?
Xót vs thương nhưng ko khóc.
À mà e là đàn ông, các mợ thì có thể!

Dr.MaxCare

Xe buýt
Trẻ con giờ thì cảm xúc nó lạ lắm...cung bậc cảm xúc lên xuống còn hơn chứng trường của bố mẹ.

Nay cho F1 thi chuyên mà các cháu sv tình nguyện đứng hai bên cổng trường vỗ tay chào mừng khi kết thúc thi như đón nguyên thủ quốc gia :))

Thời trước thì vào c3 không biết cccm thế nào chứ em thấy nó bình thường lắm.

zangzang80

Xe buýt
Trẻ con giờ thì cảm xúc nó lạ lắm...cung bậc cảm xúc lên xuống còn hơn chứng trường của bố mẹ.

Nay cho F1 thi chuyên mà các cháu sv tình nguyện đứng hai bên cổng trường vỗ tay chào mừng khi kết thúc thi như đón nguyên thủ quốc gia :))

Thời trước thì vào c3 không biết cccm thế nào chứ em thấy nó bình thường lắm.
Buổi cuối con em cũng thấy các anh chị đứng 2 hàng, vỗ tay. Mấy bạn ra đầu tiên còn ngượng ngịu khi được đón chào. Tuổi này các con đang ờ độ tuổi nắng mưa thất thường xưa nay vẫn thế mà cụ. Cảm xúc có lẽ là thứ lạ kỳ như chứng trường, không báo trước điều gì thật. May mà em không dám chơi chứng, tự biết mình yếu tim thì đừng làm dầu.

vneseman

Xe lăn
Xã hội giờ có điều kiện người ta quan tâm đến thế hệ trẻ nhiều cũng tốt cụ ạ nhưng nhiều khi em thấy nó hề. EM thấy khá nhiều người chỉ vài tuần lại chụp một ảnh đưa con lên fb, zalo, ... Cứ suốt ngày đưa con lên mây thế cũng chả hay ho gì đâu cụ ạ. Bilgate em thấy có bao giờ đưa ảnh con lên fb đâu!
Hoàn toàn đồng ý với cụ vì bọn trẻ có cá tính khác nhau, có đứa thích chụp, có đứa không, có đứa thích khoe ảnh, có đứa không. Như F1 nhà em thì không thích chụp ảnh nên em không up ảnh con lên fb bao giờ, để trong máy/cloud ngắm con khôn lớn thôi

lx125_black

Xe container
Sợ quá, miệng thì bảo kết quả không quan trọng.
Nhưng trong lòng thì lo lắng vì bao năm đèn sách dễ toi công.

Em cũng giống thớt, toàn tự lừa bản thân để tạo hình những quả tiêu chuẩn kép rất khó chịu như này.
Nghĩ nó buồn.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Buổi cuối con em cũng thấy các anh chị đứng 2 hàng, vỗ tay. Mấy bạn ra đầu tiên còn ngượng ngịu khi được đón chào. Tuổi này các con đang ờ độ tuổi nắng mưa thất thường xưa nay vẫn thế mà cụ. Cảm xúc có lẽ là thứ lạ kỳ như chứng trường, không báo trước điều gì thật. May mà em không dám chơi chứng, tự biết mình yếu tim thì đừng làm dầu.
Bố mẹ đứng ngoài còn lo lắng hơn con thi.

Chúc con mợ có kq tốt và đạt được nguyện vọng của mình.

zangzang80

Xe buýt
Sợ quá, miệng thì bảo kết quả không quan trọng.
Nhưng trong lòng thì lo lắng vì bao năm đèn sách dễ toi công.

Em cũng giống thớt, toàn tự lừa bản thân để tạo hình những quả tiêu chuẩn kép rất khó chịu như này.
Nghĩ nó buồn.
Cụ sợ là phải ạ! Làm bài mà không đọc kỹ hay hiểu đề thì khó mà không sợ! Em không giống cụ, em là người tôn trọng cảm xúc của bản thân lắm. Nếu cụ có duyên đọc bài hay còm của em cụ sẽ hiểu. Còn tạo hình làm gì khi sẽ không bao giờ lộ diện trên đây. Chính vì vậy mà ta có thể sống rất thật, hâm hay dở thì vẫn là chúng ta. Thật thoải mái khi đó là mình, cụ đừng buồn.

Chỉnh sửa cuối:

zangzang80

Xe buýt
Chúc mừng cụ, mợ.
Con em toàn phải chuẩn bị phương án 2,3.
Vâng, em cũng đã chuẩn bị phương án 2 ạ. Lúc trước khi thi 2 mẹ con không thống nhất được, bạn ý thích trường công em thích trường tư. Nhưng rồi em phải nhượng bộ vì con thích thì đi đến thoả thuận: con đỗ NV1 mẹ theo con, không con theo mẹ. Thế cho con đỡ áp lực.

Roman

Xe điện
Cụ ơi các cháu bé đỗ hay trượt cấp 3 là vấn đề lớn. Năm ngoái F1 nhà cháu thi nên cháu cũng hiểu tâm lý của chủ thớt.
Mợ ấy bảo không quan trọng đỗ hay trượt nên cháu mới thắc mắc. Chứ vào cấp 3 là quan trọng nhất luôn. Còn trượt cấp vào đại học thì vẫn cao đẳng và nghề.