[Thảo luận] Lỗi không bật đèn chiếu sáng

pnew

Xe điện
Cái này là em fun thôi, vì ai chả biết là ko thể làm được.
Nhưng xét câu chữ, thì sử dụng đủ đèn gần xa, thì phải là bật cả 2 loại lên mới được coi là đủ. Còn bật 1 trong 2 loại thì phải có chữ "hoặc" ở giữa, thành ra câu "sử dụng đủ đèn chiếu sáng gần HOẶC xa" mới đúng.
Luât yêu cầu "sử dụng đủ đèn chiếu sáng" chứ có phải "gần, xa" đâu cụ. Yêu cầu đủ số lượng chứ không phải đủ chức năng

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Cái này là em fun thôi, vì ai chả biết là ko thể làm được.
Nhưng xét câu chữ, thì sử dụng đủ đèn gần xa, thì phải là bật cả 2 loại lên mới được coi là đủ. Còn bật 1 trong 2 loại thì phải có chữ "hoặc" ở giữa, thành ra câu "sử dụng đủ đèn chiếu sáng gần HOẶC xa" mới đúng.
"Sử dụng đủ đèn gần xa" là cụ lấy ở đâu ra đấy? "GẦN XA" lại còn viết liền nữa? (Cụ đừng nói là cụ tự ghi nhé :))). E chỉ thấy quy định ghi là: "Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng" hoặc "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng" thôi.

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
"Sử dụng đủ đèn gần xa" là cụ lấy ở đâu ra đấy? "GẦN XA" lại còn viết liền nữa? (Cụ đừng nói là cụ tự ghi nhé :))). E chỉ thấy quy định ghi là: "Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng" hoặc "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng" thôi.
Luật đây cụ: "Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu" (điểm d khoán Điều 53 Luật GTĐB)

toan1477

Xe điện
pnew nói:
Luât yêu cầu "sử dụng đủ đèn chiếu sáng" chứ có phải "gần, xa" đâu cụ. Yêu cầu đủ số lượng chứ không phải đủ chức năng
Cái này bàn cho vui thôi nhé cụ.
Bây giờ, nếu cụ thiếu 1 đèn (gần hoặc xa) có được cho là ĐỦ đèn ko ạ? Tất nhiên là không ĐỦ đèn chiếu sáng rồi.
Tương tự, không bật 1 trong 2 đèn (gần hoặc xa) cũng có nghĩa là không bật ĐỦ đèn chiếu sáng rồi.

Bopbi_hsgs

Xe container
Luật đây cụ: "Có đủ đèn chiếu sáng gần và xa, đèn soi biển số, đèn báo hãm, đèn tín hiệu" (điểm d khoán Điều 53 Luật GTĐB)
Đúng rồi, đấy là Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới (nhưng phải có chữ "và" giữa chữ "gần" và chữ "xa"). Thế còn đang nói về Quy tắc tham gia giao thông đường bộ cơ. E đang hỏi là lấy câu "SỬ DỤNG đủ đèn gần xa" ở đâu ra?

anhtho

Xe ngựa
Bây giờ, nếu cụ thiếu 1 đèn (gần hoặc xa) có được cho là ĐỦ đèn ko ạ? Tất nhiên là không ĐỦ đèn chiếu sáng rồi.
Tương tự, không bật 1 trong 2 đèn (gần hoặc xa) cũng có nghĩa là không bật ĐỦ đèn chiếu sáng rồi.
Cái này đúng là bàn cho vui, nhưng lại rất thực tiễn. Nếu các cụ thiếu 1 bóng pha / hoặc cốt và không bật bóng bị hỏng (cháy cốt thì bật pha hoặc ngược lại) thì xxx không thể nào biết có cháy bóng nào hay không để mà vịn (trừ phi cụ bật pha trong khu đông dân cư, lúc đó lại mắc 2 lỗi :) ).
Nhưng nếu làm theo phương châm " bới lông tìm vết", vịn xuống không moi được lỗi nào thì có thể xxx sẽ ktra. Nếu phát hiện ra các cụ cũng không chối được. Món này rõ nhất là mấy anh xe tải hoặc xe đời Tống: dận thử phanh, ngoáy thử vô lăng, kiểm tra lốp... Trước em chạy lada, bị vài lần, nhưng may xe cơ quan biển xanh nên cũng đỡ. Còn nặng hơn nữa, chẳng may có tai nạn thì tất tần tật, cái gì liên quan tới thiếu , hỏng là dính.

Bopbi_hsgs

Xe container
Nếu xe của cụ bị cháy đèn pha, cụ đi trong "khu đông dân cư" và cụ bật đủ đèn cos thì xxx không thể phạt được cụ; Ngược lại xe bị cháy đèn cos mà cụ chạy ngoài "khu đông dân cư" cụ bật đủ đèn pha thì xxx cũng không làm j đc cụ. "Không sử dụng đủ đèn" là khi ớ trong trường hợp/điều kiện nào thì cụ phải sử dụng đủ đèn theo quy định của trường hợp/điều kiện đó, VD chạy trong thời tiết bt thì không ai kiểm tra xem đèn sương mù của cụ có bị làm sao ko?...vv...

pnew

Xe điện
Trường hợp này thuộc 2 hành vi khác nhau, bị xử phạt khác nhau.
- "Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng" phạt 350k thì thiếu 1 đèn gần hoặc xa là vi phạm.
- "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối" phạt 700k thì "thiếu 1 đèn (gần hoặc xa)" chưa chắc đã bị phạt. Ví dụ cụ hỏng đèn chiếu sáng xa thì đi trong nội đô cũng không bị phạt (vì không yêu cầu sử dụng chiếu sáng xa). Nếu cụ hỏng chỉ thiếu/hỏng đèn chiếu xa thì cứ bật đủ hai đèn chiếu gần xxx cũng chẳng phạt được lỗi này vì Luật không quy định khi nào bắt buộc phải dùng đèn chiếu xa mà chỉ có khi nào không được dùng thôi.

dongfeng

Xe tải
1.Xe em cháy tất cả các bóng mà đi buổi tối thì phạt bi nhiêu?
2.E không bật đèn đi buổi tối thì phạt bi nhiêu?
Về thực tế thì cả 2 trường hợp đèn đều không sáng nhưng trường hợp 1 em bị phạt 350k. TH 2 em bị phạt 700k.
Có đúng ko các cụ

thinhkieuphong

Xe điện
nó có quy định giờ cụ thể ko cụ
giờ chỉ nói là tối phải bật đèn, nhưng cãi cùn là thấy đèn đường sáng nên chưa thấy tối chưa thích bật đèn thì xxx cũng chả làm gì được :D

FOMECO

Xe máy
Mịa xư, đợt trc e bị quả phố huyện tỉnh lẻ mà cũng mất mất đâu 6-7l gì đấy, lâu lâu rồi ko nhớ

pnew

Xe điện
1.Xe em cháy tất cả các bóng mà đi buổi tối thì phạt bi nhiêu?
2.E không bật đèn đi buổi tối thì phạt bi nhiêu?
Về thực tế thì cả 2 trường hợp đèn đều không sáng nhưng trường hợp 1 em bị phạt 350k. TH 2 em bị phạt 700k.
Có đúng ko các cụ
Hai lỗi này đều phải phạt như nhau. Thâm chí lỗi 1 phải là 700+350.

leathers

Xe hơi
dạ thưa với các cụ, mợ là sáng nay em đã đi làm xong nghĩa vụ với nhà nước rồi ạ :). tổng thiệt hại là 700k >>> mất35 lốc sữa tươi cho bé nhà em :(

cổ cồn xanh

Xe tăng
E xác nhận việc này rồi mà, lỗi "Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng" bị phạt 300-400k
Hồi đầu mùa ret em cũng bị một chú chỗ ngã ba Hoang Quoc Viet xin 300k. Lỗi này đa phần cac cụ quên vì ánh đèn đường hoặc vặn ko hết công tắc. Thôi thì phần lỗi cũng do mình nên cho các chú ấy em vẫn zui zẻ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Hồi đầu mùa ret em cũng bị một chú chỗ ngã ba Hoang Quoc Viet xin 300k. Lỗi này đa phần cac cụ quên vì ánh đèn đường hoặc vặn ko hết công tắc. Thôi thì phần lỗi cũng do mình nên cho các chú ấy em vẫn zui zẻ.
Lỗi "Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng" là lỗi phương tiện bị thiếu hay hỏng đèn cụ ah, nếu cụ không bật đèn hoặc vặn không hết công tắc đèn thì nó lại thuộc lỗi của người điều khiển phương tiện, lỗi "Không sử dụng đủ đèn chiếu sáng" cụ ah, lỗi này bị phạt 700k cơ.

1 cái thuộc "Quy tắc tham gia gia thông" còn 1 cái thuộc "Quy định về phương tiện tham gia giao thông".

Chỉnh sửa cuối:

hailua_xeom

Xe hơi
Thi thoảng lơ đãng cũng nguy. Để ý dần sẽ thành thói quen.

kid912144vn

Xe máy
Lần sau cụ gúc gồ con nhanh hơn tạo thớt khoe thế này đấy :>
Đối với xe mô tô, xe gắn máy

Theo Điểm c Khoản 2 Điều 6 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng.
Đối với xe ô tô
Theo Điểm g Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP thì người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô không sử dụng đủ đèn chiếu sáng khi trời tối hoặc khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng.
trc e bị lỗi này và là khoảng giữa, 7 loét