[Thảo luận] Lỗi không bật đèn chiếu sáng

Bopbi_hsgs

Xe container
cơ bản là vấn đề ko đủ đèn hay ko sử dụng đủ khi xe bị cháy bóng cụ ợ:D Cá nhân em vẫn thấy cháy bóng đánh vào lỗi ko đủ đèn 300-400k hợp tình hợp lý hơn. Tuy nhiên mỗi người 1 quan điểm và lập luận, gặp xxx trình bày hoàn cảnh thôi:D
Không đủ đèn là cháy bóng hay hỏng đèn j đấy là lỗi vi phạm quy định về phương tiện tham gia giao thông, còn không sử dụng đủ đèn là do người điểu khiển phương tiện, lỗi vi phạm quy tắc giao thông cụ ah.

pnew

Xe điện
ko đủ đèn khác với lỗi ko sử dụng đủ cụ ợ. Cháy bóng thì phạt ko đủ đèn 300-400k em thấy hợp tình hợp lý hơn.
Với quan điểm của cụ không bao giờ có lỗi "không sử dụng đủ đèn chiếu sáng" cả vì bố xxx cũng không biết được cụ có bật đèn hay không khi mà cụ cãi tôi đã bật đèn rồi.

pnew

Xe điện
Không đủ đèn là cháy bóng hay hỏng đèn j đấy là lỗi vi phạm quy định về phương tiện tham gia giao thông, còn không sử dụng đủ đèn là do người điểu khiển phương tiện, lỗi vi phạm quy tắc giao thông cụ ah.
Đúng cụ. Một lỗi có thể xảy ra bất cứ lúc nào, ngày cũng như đêm. Một lỗi chỉ có thể xảy ra khi trời tối

ubisapro

Xe trâu
Với quan điểm của cụ không bao giờ có lỗi "không sử dụng đủ đèn chiếu sáng" cả vì bố xxx cũng không biết được cụ có bật đèn hay không khi mà cụ cãi tôi đã bật đèn rồi.
Bât hay ko, thử công tắc là biết chứ chẳng cãi cùn đươc.

pnew

Xe điện
Bât hay ko, thử công tắc là biết chứ chẳng cãi cùn đươc.
Vì quan điểm cùn mà. Lúc đó tôi bật rồi mà nó không sáng, bây giờ nó lại sáng.
Tóm lại "sử dụng đủ đèn" là đèn phải sáng đủ chứ không phải "bật đủ đèn".

ubisapro

Xe trâu
Quan điểm của cụ sử dụng có nghĩa là sáng, còn với em, sử dụng là bật. E chẳng tranh cãi làm j cho mệt đầu, mỗi người 1 quan điểm. Hết:D

Bopbi_hsgs

Xe container
Quan điểm của cụ sử dụng có nghĩa là sáng, còn với em, sử dụng là bật. E chẳng tranh cãi làm j cho mệt đầu, mỗi người 1 quan điểm. Hết:D
Đề nghị hai cụ: pnewubisapro tiếp tục tranh luận, không thể "HẾT" được :)), không thể để Thớt "chìm" được :))

pnew

Xe điện
Đề nghị hai cụ: pnewubisapro tiếp tục tranh luận, không thể "HẾT" được :)), không thể để Thớt "chìm" được :))
Em định thôi rồi nên chốt lại câu này. Một cái được gọi là ĐÈN, khi nào cái đèn được gọi là đang "sử dụng".

anhtho

Xe ngựa
Nó cũng như nhau cả thôi cụ ơi, ít nhất là đối với xxx. Lái xe cty em bị phạt vì cháy đèn phanh, cậu ta biết cháy cả tuần trước đó nhưng 'lười'. Sau cú phạt đó, tự đánh xe đi thay ngay, mất chưa tới 10k, một con tô vít. Vấn đề nếu ko phạt thì lái xe sẽ nhờn và thậm chí chẳng buồn thay !
Về mặt an toàn, xe ô tô bị cháy 1 bóng pha mà bật đèn có khi còn nguy hiểm hơn là không bật.

ubisapro

Xe trâu
Nó cũng như nhau cả thôi cụ ơi, ít nhất là đối với xxx. Lái xe cty em bị phạt vì cháy đèn phanh, cậu ta biết cháy cả tuần trước đó nhưng 'lười'. Sau cú phạt đó, tự đánh xe đi thay ngay, mất chưa tới 10k, một con tô vít. Vấn đề nếu ko phạt thì lái xe sẽ nhờn và thậm chí chẳng buồn thay !
Về mặt an toàn, xe ô tô bị cháy 1 bóng pha mà bật đèn có khi còn nguy hiểm hơn là không bật.
Chỗ bôi đen e ko đồng ý lắm nhé. Xe ngày nay, đa phần đều có thêm đèn phụ. Trước ngoài pha/cos thì còn đèn gầm, sau thì còn đèn phanh giữa. Mà kể cả ko có đèn phụ, có vẫn tốt hơn tắt cả cụ ợ:))

Món này trước e và cụ pnew bàn rùi và ko thống nhất được. Nói nữa cũng thế thôi. Cho chìm hẳn đi cụ:))

anhtho

Xe ngựa
Chỗ bôi đen e ko đồng ý lắm nhé. Xe ngày nay, đa phần đều có thêm đèn phụ. Trước ngoài pha/cos thì còn đèn gầm, sau thì còn đèn phanh giữa. Mà kể cả ko có đèn phụ, có vẫn tốt hơn tắt cả cụ ợ:))

Món này trước e và cụ pnew bàn rùi và ko thống nhất được. Nói nữa cũng thế thôi. Cho chìm hẳn đi cụ:))
Không bật đèn pha thì đèn gầm vẫn có thể sáng. Còn bật pha thì cái pha nó làm lu mờ các đèn nhỏ, người đi đối diện lại tưởng xe gắn máy đi bên cạnh thì có mà toai. Chắc trong OF này nhiều cụ từng chứng kiến xe ô tô bị mù 1 pha, nhất là bên lái. Rất may là các xe hịn thì ít khi bị hỏng pha, mà xe hịn mà hỏng pha là nó báo liền. Cái xe BMW của bạn em, cứ thiếu bất cứ 1 đèn nào là báo lỗi ngay.

toan1477

Xe điện
Cái món "đủ đèn" này, nếu cứng nhắc theo luật, thì xxx có thể phạt được khối cụ đi đường trường đấy.
Theo luật, xe phải có đủ đèn chiếu gần và chiếu xa, do đó nếu trên đường (ko nói khu dân cư) thì cứ xe nào ko bật ĐỦ đèn chiếu gần và chiếu xa là phạt.

anhtho

Xe ngựa
Cái món "đủ đèn" này, nếu cứng nhắc theo luật, thì xxx có thể phạt được khối cụ đi đường trường đấy.
Theo luật, xe phải có đủ đèn chiếu gần và chiếu xa, do đó nếu trên đường (ko nói khu dân cư) thì cứ xe nào ko bật ĐỦ đèn chiếu gần và chiếu xa là phạt.
Cụ nhầm rồi, xe đã bật đèn gần thì thôi bật đèn chiếu xa và ngược lại. Chẳng ai bắt khi ko bật đủ cả gần lẫn xa vì làm sao mà bật được :) .
Có điều, nếu xe các cụ bị cháy 1 bóng (gần hoặc xa), các cụ cố gắng bật cặp đèn còn lại cho đủ đôi. Vừa an toàn, vừa không bị vịn. Tuy nhiên phải chịu khó vì phải luôn bật xa hoặc bật gần :)).

toan1477

Xe điện
anhtho nói:
Cụ nhầm rồi, xe đã bật đèn gần thì thôi bật đèn chiếu xa và ngược lại. Chẳng ai bắt khi ko bật đủ cả gần lẫn xa vì làm sao mà bật được :) . Có điều, nếu xe các cụ bị cháy 1 bóng (gần hoặc xa), các cụ cố gắng bật cặp đèn còn lại cho đủ đôi. Vừa an toàn, vừa không bị vịn. Tuy nhiên phải chịu khó vì phải luôn bật xa hoặc bật gần :)).
Em chả biết nhầm thế nào, nhưng luật là như vậy. Quy định, xe phải có đủ đèn (gần, xa), nếu ko bật đủ đèn (gần, xa) là phạt.
Việc bọn sản xuất xe ko làm cho bật được cả đèn gần và xa là chúng nó ko cập nhật luật của VN.

anhtho

Xe ngựa
Em chả biết nhầm thế nào, nhưng luật là như vậy. Quy định, xe phải có đủ đèn (gần, xa), nếu ko bật đủ đèn (gần, xa) là phạt.
Việc bọn sản xuất xe ko làm cho bật được cả đèn gần và xa là chúng nó ko cập nhật luật của VN.
Cụ hiểu cái đèn xa/gần máy móc quá :)).
Cụ nhìn mọi xe đều có công tắc chuyển giữa hi beam và low beam, cụ làm sao bật được cả 2 đồng thời ?
Luật VN cũng theo tây thôi cụ vấn đề là cụ hiểu nó thế nào. Trong luật gt của mình nói có đủ 2 loại đèn chiếu gần và chiếu xa, nhưng có bắt phải bật cả 2 cùng lúc đâu ?

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ hiểu cái đèn xa/gần máy móc quá :)).
Cụ nhìn mọi xe đều có công tắc chuyển giữa hi beam và low beam, cụ làm sao bật được cả 2 đồng thời ?
Luật VN cũng theo tây thôi cụ vấn đề là cụ hiểu nó thế nào. Trong luật gt của mình nói có đủ 2 loại đèn chiếu gần và chiếu xa, nhưng có bắt phải bật cả 2 cùng lúc đâu ?
Cái này thì có quy định r, đi trong "khu đông dân cư" thì bật đèn cos, ngoài khu "đông dân cư" thì bật đèn pha (làm gì có chuyện vừa pha vừa cos); Cụ kia là hưởng ứng lời kêu gọi của e thôi: "không để cho Thớt chìm" đấy mà :))

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cái này thì có quy định r, đi trong "khu đông dân cư" thì bật đèn cos, ngoài khu "đông dân cư" thì bật đèn pha (làm gì có chuyện vừa pha vừa cos); Cụ kia là hưởng ứng lời kêu gọi của e thôi: "không để cho Thớt chìm" đấy mà :))
Hóa ra là cụ ý Fun !

hakaraoke

Xe tăng
Số 2 ngách 124 Văn chương, Đống đa, Hà nội

pnew

Xe điện
Cụ đọc tiếng Việt không kỹ rồi "có đủ đèn (gần, xa)" khác với "sử dụng đủ đèn (gần, xa)"

toan1477

Xe điện
pnew nói:
Cụ đọc tiếng Việt không kỹ rồi "có đủ đèn (gần, xa)" khác với "sử dụng đủ đèn (gần, xa)"
Cái này là em fun thôi, vì ai chả biết là ko thể làm được.
Nhưng xét câu chữ, thì sử dụng đủ đèn gần xa, thì phải là bật cả 2 loại lên mới được coi là đủ. Còn bật 1 trong 2 loại thì phải có chữ "hoặc" ở giữa, thành ra câu "sử dụng đủ đèn chiếu sáng gần HOẶC xa" mới đúng.