[Thảo luận] Lỗi dừng xe

windys

Xe tăng
Ko muốn tranh luận nữa nhưng thấy các cụ vẫn lăn tăn vấn đề lề đường và vạch giới hạn phần đường xe chạy nên em tham gia thêm.

Và còn 1 điểm nữa của Luật chuối hết cỡ là "bánh xe gần nhất" cách lề đường, hè phố không quá 25cm, như vậy theo Luật, nhà cháu có thể chỉ cần cắm đầu vào sát vỉa sao cho 1 bánh cách lề ko quá 25cm, phần còn lại cháu chổng mông ra ngoài đường cũng chả phạt được.:P Cụ nào lý giải thêm cho nhà cháu sáng tỏ hơn được không ạ.
Há há, cái này đúng cụ ạ, e đọc rất kĩ cái điều 18 - 19, không thấy nói đến chuyện là phải đỗ song song với lề đừong (chiều dài xe). Cụ nào đi xe mũi ngắn như Matiz hoặc Yaris cứ chổng mông ra ngoài, giới hạn ngoài của bánh xe sát với lề đường và cách không quá 25cm là đc. Cụ tribute mà đi sedan mũi dài, đỗ chổng mông ra mà bánh cách lề 25cm nhưng mũi xe cụ đè qua lề đừong là vẫn phạt như thường.

Có lần em xem TTGT thành phố HN phát biểu nhân việc người dân phản ảnh khu TH - NC bãi đỗ xe cho xe quay ngang ra (chiều dài vuông góc với đường) chiềm nhiều diện tích lòng đường hơn. Thì ông TTGT đấy có nói: Tất cả các xe đỗ mà quay ngang như thế là phạm luật. Nhưng em không hiểu là đọc ở đâu, cụ nào thấy cái điều luật í chỉ em với.

hungpham5688

Xe tải
hôm e bị bắt các xx cũng định lấy thước đo bánh xe xa nhất của e,nhưng e giành vội lấy thước đo banh xe gần nhất,mà hnay e đi qua đoạn e bị hỏi thăm lần trước,đó là rãnh nước các cụ ah,tiếc không có ảnh ọt j a??mà đường NCT đa phần là rãnh nước,hnay e đi hết đuơng NCT cả 2 chiều đều là rãnh nước cả,các bác à

damvinhhung

Xe tải
Vậy em đỗ cách vạch 1-2 25cm ở NCT và bị ba ích phạt thì có đúng người, đúng tội ko? Một điểm nữa e muốn hỏi là ba ích hẹn em sau 5 ngày đến giải quyết nhưng em bận ko đến được, thì sau 30 ngày đến có được ko? (30 ngày cũng vừa đúng hạn treo bằng).

hungpham5688

Xe tải
trước e không nhớ treo từ ngày nào,nhưng chắc chắc là treo xong bác mới dc nộp phạt,hình như qd treo từ ngày lập biên bản,bác à

hungpham5688

Xe tải
mà giờ bác đã kí biên bản và không có ảnh,mà trong biên bản chắc chắn bác ghi là tôi nhận lỗi,thế thì bác cãi bằng giời

Nấm mỡ

Xe điện
Vậy em đỗ cách vạch 1-2 25cm ở NCT và bị ba ích phạt thì có đúng người, đúng tội ko? Một điểm nữa e muốn hỏi là ba ích hẹn em sau 5 ngày đến giải quyết nhưng em bận ko đến được, thì sau 30 ngày đến có được ko? (30 ngày cũng vừa đúng hạn treo bằng).
Sau 30 ngày cụ đến thì chắc tổng thời gian kô cầm bằng là 60 ngày :D

damvinhhung

Xe tải
Luật giao thông quy định:

"Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn."
Các bác cho em hỏi đâu là nơi cho phép chuyển làn đường? Các vách đứt như 1-5, 1-6... khi di chuyển có được đè lên không?