[Thảo luận] Lỗi đỗ xe nơi đường bộ giao nhau và điều khiển xe không có phù hiệu

Bopbi_hsgs

Xe container
Em vẫn cho rằng nếu lách luật mà đúng luật thì cũng chả sao - cùng tắc biến, biến tắc thông. Trường hợp của em là như vậy.
Lách luật chẳng qua là dựa vào sự ko chặt chẽ của pháp luật (lỗ hổng của pháp luật) để thực hiện những việc mà pháp luật không cấm (hoặc chưa cấm) để có lợi cho mình. Đúng luật là thực hiện đúng quy định của pháp luật, chứ ko ai gọi lách luật là đúng luật cả.

Ở trên Of này, các "chuyên gia lách luật" chỉ lách luật ảo thôi (tức là chỉ lách luật ở trên mạng ảo) hoặc xui người khác thực hiện các biện pháp lách luật của mình (tạo đk cho xxx vặt những người nhẹ dạ cả tin). Bản thân các cụ đấy cũng ko bao giờ dám thực hiện theo "lý thuyết" của mình cả!? :)

Bopbi_hsgs

Xe container
Bác ơi, phạt cả lỗi chủ doanh nghiệp nữa, 12 củ nữa. Khi đến làm việc với xxx em xuất trình cả giấy điều chuyển xe, giấy bàn giao xe của thằng chủ cũ cho thằng lái để chứng minh em không phải là chủ xe. XXX giơ nghị định 46 ra: Phạt lỗi đỗ xe nơi đường giao nhau 800k, lỗi không có phù hiệu là 6 củ, lỗi doanh nghiệp em là 12 củ. XXX đưa ra phương án 50/50 = 10củ tròn. Việc xuất trình giấy điều chuyển, giấy bàn giao xe không có giá trị. Em thẽ thọt trình bày: Kính thưa các anh, Phạt lỗi đỗ xe nơi đường giao nhau từ 600k - 800k, lỗi lái xe không có phù hiệu từ 3 đến 5 củ, lỗi doanh nghiệp từ 8 đến 12 củ. Các anh toàn phạt em kịch khung
----
Vụ của cụ có tình tiết tăng nặng ko mà xxx xử lý kịch khung? nếu ko có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ thì tính trung bình của khung đó thôi,

Các tình tiết tăng nặng gồm:
a) Vi phạm hành chính có tổ chức;
b) Vi phạm hành chính nhiều lần; tái phạm;
c) Xúi giục, lôi kéo, sử dụng người chưa thành niên vi phạm; ép buộc người bị lệ thuộc vào
mình về vật chất, tinh thần thực hiện hành vi vi phạm hành chính;
d) Sử dụng người biết rõ là đang bị tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức
hoặc khả năng điều khiển hành vi để vi phạm hành chính;
đ) Lăng mạ, phỉ báng người đang thi hành công vụ; vi phạm hành chính có tính chất côn đồ;
e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để vi phạm hành chính;
g) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, thiên tai, thảm họa, dịch bệnh hoặc những khó khăn đặc
biệt khác của xã hội để vi phạm hành chính;
h) Vi phạm trong thời gian đang chấp hành hình phạt của bản án hình sự hoặc đang chấp
hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý vi phạm hành chính;
i) Tiếp tục thực hiện hành vi vi phạm hành chính mặc dù người có thẩm quyền đã yêu cầu
chấm dứt hành vi đó;
k) Sau khi vi phạm đã có hành vi trốn tránh, che giấu vi phạm hành chính;
l) Vi phạm hành chính có quy mô lớn, số lượng hoặc trị giá hàng hóa lớn;
m) Vi phạm hành chính đối với nhiều người, trẻ em, người già, người khuyết tật, phụ nữ
mang thai.

P/s: Xxx phạt DN theo điều khoản nào của NĐ 46 vậy cụ?

Chỉnh sửa cuối:

ngựa thồ

Xe tăng
Lách luật chẳng qua là dựa vào sự ko chặt chẽ của pháp luật (lỗ hổng của pháp luật) để thực hiện những việc mà pháp luật không cấm (hoặc chưa cấm) để có lợi cho mình. Đúng luật là thực hiện đúng quy định của pháp luật, chứ ko ai gọi lách luật là đúng luật cả.

Ở trên Of này, các "chuyên gia lách luật" chỉ lách luật ảo thôi (tức là chỉ lách luật ở trên mạng ảo) hoặc xui người khác thực hiện các biện pháp lách luật của mình (tạo đk cho xxx vặt những người nhẹ dạ cả tin). Bản thân các cụ đấy cũng ko bao giờ dám thực hiện theo "lý thuyết" của mình cả!? :)
Cụ nói chuẩn, chỉ hô hào khỏe thôi chứ bố bảo chưa chắc đã dám. Chẳng may được thì tăng " số má ", oai lắm. Không được thì ông nào làm ông ý chịu. Các cụ ấy lờ đi ngay.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Vụ của cụ có tình tiết tăng nặng ko mà xxx xử lý kịch khung? nếu ko có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ thì tính trung bình của khung đó thôi,

Các tình tiết tăng nặng gồm:
a) Vi phạm hành chính có tổ chức;
b) Vi phạm hành chính nhiều lần; tái phạm;
c) Xúi giục, lôi kéo, sử dụng người chưa thành niên vi phạm; ép buộc người bị lệ thuộc vào
mình về vật chất, tinh thần thực hiện hành vi vi phạm hành chính;
d) Sử dụng người biết rõ là đang bị tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức
hoặc khả năng điều khiển hành vi để vi phạm hành chính;
đ) Lăng mạ, phỉ báng người đang thi hành công vụ; vi phạm hành chính có tính chất côn đồ;
e) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để vi phạm hành chính;
g) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, thiên tai, thảm họa, dịch bệnh hoặc những khó khăn đặc
biệt khác của xã hội để vi phạm hành chính;
h) Vi phạm trong thời gian đang chấp hành hình phạt của bản án hình sự hoặc đang chấp
hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý vi phạm hành chính;
i) Tiếp tục thực hiện hành vi vi phạm hành chính mặc dù người có thẩm quyền đã yêu cầu
chấm dứt hành vi đó;
k) Sau khi vi phạm đã có hành vi trốn tránh, che giấu vi phạm hành chính;
l) Vi phạm hành chính có quy mô lớn, số lượng hoặc trị giá hàng hóa lớn;
m) Vi phạm hành chính đối với nhiều người, trẻ em, người già, người khuyết tật, phụ nữ
mang thai.

P/s: Xxx phạt DN theo điều khoản nào của NĐ 46 vậy cụ?
Nó có tình tiết tăng nặng là vi phạm hành chính nhiều lần ( lần này là lần thứ hai - nó vừa lấy bằng về xong ).
XXX căn cứ điều 30 khoản 8 điểm d để phạt Công ty em

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em thì hiểu lách luật là như này:
Là hành vi chui qua khe hở của pháp luật, thực hiện điều mà nhà lập pháp không mong muốn xảy ra. Cũng kiểu như vào nhà mà cửa đã đóng nhưng vẫn còn khe, mình lách qua khe cửa để vào nhà minh. Chủ nhà biết đóng cửa rồi mà vẫn có thể lách qua được thì phải sửa lại cửa cho không lách được nữa thì thôi. Em nghĩ là tốt đấy chứ

Bopbi_hsgs

Xe container
Nó có tình tiết tăng nặng là vi phạm hành chính nhiều lần ( lần này là lần thứ hai - nó vừa lấy bằng về xong ).
XXX căn cứ điều 30 khoản 8 điểm d để phạt Công ty em
Xe đấy đứng tên cty hay tư nhân hả cụ? Xe đấy đâu có đứng tên cty cụ!? Nếu là xe tư nhân thì chỉ bị phạt từ 4-6tr thôi. Nếu xe của chủ cũ khi chuyển cho lx mà phải có phù hiệu thì chủ cũ cũng phải có trách nhiệm?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều bác trên này không thiện cảm với lách luật và cho rằng lách luật là trái luật. Em cho rằng ở chế độ nhà nước pháp quyền như ở Việt Nam thì lách luật mang lại nhiều lợi ích chung cho xã hội. Lách luật đôi khi như một chiếc gương phản chiếu của pháp luật để các nhà lập pháp biết rằng, pháp luật đang lạc hậu so với thực tiễn, là cơ sở để các nhà lập pháp điều chỉnh pháp luật phù hợp với thực tiễn hơn.
Nhà em đóng cửa rồi mà thằng con cả của vợ em, đích tôn của bố em, nó 15 tuổi cao 1,73m nặng 70 kg, đi học về, không có chìa khóa, nó vẫn len được vào nhà đấy thôi. Như vậy em biết rằng cửa nhà em ( mặc dù bằng gỗ lim nhé - rất vững chắc ) thì vẫn không an toàn và em phải sửa chữa lại cho an toàn hơn. May mà thằng cu nhà em nó lách vào, chứ để mấy thằng trộm, ban đêm nó lách vào thì coi như xong.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Xe đấy đứng tên cty hay tư nhân hả cụ? Xe đấy đâu có đứng tên cty cụ!? Nếu là xe tư nhân thì chỉ bị phạt từ 4-6tr thôi. Nếu xe của chủ cũ khi chuyển cho lx mà phải có phù hiệu thì chủ cũ cũng phải có trách nhiệm?
Thằng chủ cũ là doanh nghiệp, đã có giấy điều chuyển, giấy bàn giao xe cho thằng lái. Thằng lái chạy cho cty em, dán logo công ty em

Bopbi_hsgs

Xe container
Em thì hiểu lách luật là như này:
Là hành vi chui qua khe hở của pháp luật, thực hiện điều mà nhà lập pháp không mong muốn xảy ra. Cũng kiểu như vào nhà mà cửa đã đóng nhưng vẫn còn khe, mình lách qua khe cửa để vào nhà minh. Chủ nhà biết đóng cửa rồi mà vẫn có thể lách qua được thì phải sửa lại cửa cho không lách được nữa thì thôi. Em nghĩ là tốt đấy chứ
Túm lại, lách luật là làm sao để luật pháp ko phạt đc mình, ko có nghĩa như vậy là đúng luật, chỉ ko sai luật mà thôi.

VD của cụ là ko chuẩn, nhà người khác ko đóng cửa mà cụ tự ý vào nhà người ta (ko cần phải khép cửa), có khi đã là phạm pháp r.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Túm lại, lách luật là làm sao để luật pháp ko phạt đc mình, ko có nghĩa như vậy là đúng luật, chỉ ko sai luật mà thôi.

VD của cụ là ko chuẩn, nhà người khác ko đóng cửa mà cụ tự ý vào nhà người ta (ko cần phải khép cửa), có khi đã là phạm pháp r.
Bác chưa hiểu VD của em rồi. Nhà mình đóng cửa chặt chẽ rồi mà có thằng vẫn lách vào được thì như vậy mình phải gia cố, sửa chữa cho nó chắc chắn hơn để lần sau không có thằng nào lách vào được nữa.

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhiều bác trên này không thiện cảm với lách luật và cho rằng lách luật là trái luật. Em cho rằng ở chế độ nhà nước pháp quyền như ở Việt Nam thì lách luật mang lại nhiều lợi ích chung cho xã hội. Lách luật đôi khi như một chiếc gương phản chiếu của pháp luật để các nhà lập pháp biết rằng, pháp luật đang lạc hậu so với thực tiễn, là cơ sở để các nhà lập pháp điều chỉnh pháp luật phù hợp với thực tiễn hơn.
Nhà em đóng cửa rồi mà thằng con cả của vợ em, đích tôn của bố em, nó 15 tuổi cao 1,73m nặng 70 kg, đi học về, không có chìa khóa, nó vẫn len được vào nhà đấy thôi. Như vậy em biết rằng cửa nhà em ( mặc dù bằng gỗ lim nhé - rất vững chắc ) thì vẫn không an toàn và em phải sửa chữa lại cho an toàn hơn. May mà thằng cu nhà em nó lách vào, chứ để mấy thằng trộm, ban đêm nó lách vào thì coi như xong.
Cụ nên nhìn "toàn bộ bức tranh" về việc lách luật ở trên Of này, những trường hợp coi là lách luật mà đã tranh luận trên Of, thực tế là vi phạm luật. Nên các "chuyên gia lách luật" mới ko dám thực hiện những "lý thuyết" của mình. Nhiều cụ khác nghe theo và bị xxx vịn thì cũng ngậm bò hòn làm ngọt "chả dám trách ai", còn các "chuyên gia" thì lờ đi, coi như "ngu thì chết, chứ bệnh tật j" :)

Chứ còn lách luật mà xxx ko thể phạt đc thì nói làm j!?

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em cho rằng: Lách luật là bước tiến cao của việc làm đúng luật nhằm thoát ra rào cản của pháp luật một cách hợp pháp. Đặc trưng cơ bản của hành vi này như sau:
- Thứ nhất, người thực hiện hành vi là người có kiến thức vững chắc về pháp luật;
- Thứ hai, lách qua khe hở của pháp luật (thiếu sót của nhà lập pháp);
- Thứ ba, làm lợi cho chính mình;
- Thứ tư, thể hiện pháp luật đang lạc hậu so với thực tiễn;
- Thứ năm, tác động ngược lại nhà lập pháp, là “động lực” để nhà lập pháp có hướng điều chỉnh xã hội theo phương pháp mới (lấp lại khe hở của pháp luật hiện tại).
Như vậy, lách luật là điều nên làm. Vì suy đến cùng thì nó mang lại lợi ích chung cho xã hội. Các bác không nên có ác cảm với hành vi lách luật
Em đang đội mũ bảo hiểm đây, các bác cứ gạch đá ném cật lực vào.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em xin phép không sa đà vào việc lách luật - Nên hay không nên nữa.

lx3079

Xe tăng
Cụ chủ có sai sót là không cho tài thực tập tình huống đối mặt với các anh xxx, cài này rất quan trọng vì liên quan trực tiếp đến nồi cơm nhà mình, như em chưa bao giờ quá 5p là lại lướt. Em thề:P. PS: Tài không có tiền thì trước khi đi xa nên cho cầm khoảng mấy triệu, không có tiền tươi là không được việc gì đâu, vì nói gì thì nói, xxx có lý của nó, mua bài học mà có khi là bài học CUỘC SỐNG vài trăm k hay vài triệu vẫn rẻ chán.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ chủ có sai sót là không cho tài thực tập tình huống đối mặt với các anh xxx, cài này rất quan trọng vì liên quan trực tiếp đến nồi cơm nhà mình, như em chưa bao giờ quá 5p là lại lướt. Em thề:P. PS: Tài không có tiền thì trước khi đi xa nên cho cầm khoảng mấy triệu, không có tiền tươi là không được việc gì đâu, vì nói gì thì nói, xxx có lý của nó, mua bài học mà có khi là bài học CUỘC SỐNG vài trăm k hay vài triệu vẫn rẻ chán.
Lx kinh doanh vận tải (hàng hóa, hành khách) khác hẳn với lx thông thường. Ngoài việc lx bị phạt ra thì DN cũng bị phạt rất lớn.

Bopbi_hsgs

Xe container
Hì, cụ nói em mới biết.
VD như trường hợp của cụ chủ, cùng việc đỗ xe không đúng nơi quy định để đi lái, lx khác thì bị phạt 700k, còn xe KDVT thì "cái sảy nảy cái ung", tổng thiệt hại lên đến gần 20 củ :)

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên

Vì luật có kẽ hở thì người ta đi vào kẽ đó. Lỗi là người làm luật chứ không phải ở người đi vào kẽ luật.

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Đồng ý với cụ. Lách luật là vẫn đúng luật.

Bopbi_hsgs

Xe container
Vì luật có kẽ hở thì người ta đi vào kẽ đó. Lỗi là người làm luật chứ không phải ở người đi vào kẽ luật.
Câu trên là e trao đổi về vđe: Lách luật là làm những việc ko sai luật, luật pháp ko phạt đc mình chứ ko phải là đúng luật.

Câu dưới, ý e nói: Một số cụ chỉ tưởng lách đc luật nhưng thực ra là sai luật. Hoặc các cụ đấy biết như vậy là sai luật nhưng vì sự "hiếu thắng" của mình nên vẫn nói như thế là đúng luật hoặc ko sai luật. Bằng chứng là các cụ đấy ko bao giờ dám làm những cái mà các cụ nói ở trên. Nếu như các cụ đấy mà lách luật đc, cơ quan hành pháp và tư pháp ko làm j đc các cụ đấy thì tốt quá. Thế thì mới gọi là "lách luật trên mạng ảo" :)

Một số vd cụ thể: Thấy đèn vàng, cứ vượt. Thấy biển 412, muốn đi làn nào thì đi... :)