[Thảo luận] Lỗi đỗ xe nơi đường bộ giao nhau và điều khiển xe không có phù hiệu

Bopbi_hsgs

Xe container
Tình huống xảy ra như thế này thì em và các bác sẽ không mất thời gian: Nếu xxx theo dõi thằng lái nhà em ( có kèm theo video clip ) lúc nó đang lái đến khi nó đ.ái xong, em đã đi nộp phạt xong rồi. Em kể một VD thật 100%. Nhà bạn em có đám giỗ 50 ngày bố nó. Ăn xong, khách khứa rửng mỡ, làm hội xóc. XXX hs theo dõi nhà bạn em, biết chắc đang chơi bạc. May cho nhà bạn em, xxx hs đạp cửa xông vào thì chúng nó vừa tan hội được một lúc ( vì cãi nhau chơi bẩn ) đang uống chè và chửi bậy. Lúc xxx hs vào đến nhà, chả còn gì, chúng nó lôi xuống uống rượu rồi giải tán. Sự việc vi phạm phải bắt quả tang.
Như e đã nói, xxx có trách nhiệm cm người khác vi phạm luật trước khi xử lý người đó, cả vi phạm TTHS lẫn vi phạm HC. Trường hợp chơi bạc cụ kể trên cũng thế, nếu những người đã chơi bạc mà khai và ký bb là đã chơi bạc thì xxx vẫn có thể xử lý họ tội đánh bạc như thường (mặc dù xxx ko bắt đc quả tang). Cụ có thấy vụ án giết người nào mà xxx bắt đc hung thủ khi đang giết người ko?

Trở lại việc lx của cụ, lx đã công nhận là điều khiển xe đến giao cắt đấy (mà xe ko có phù hiệu theo quy định) thì đương nhiên là xxx có thể xử lý vi phạm của lx. Xxx có thể phát hiện vi phạm của lx trực tiếp hoặc qua các thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, qua các hình ảnh, clip mà người dân đưa lên mạng... (người ta hay gọi là phạt nguội). Cụ thì cứ yêu cầu phải "phạt nóng" thì mới phạt đc cụ!? Tất cả "nghiệp vụ" của xxx đều cần đưa đến: Người vi phạm ký vào bb vi phạm mà thôi.

Nếu cụ muốn làm đơn giải trình thì cụ nên tìm lý do nào hợp lý và thuyết phục hơn, lý do mà như cụ nêu thì xxx "mừng quá", xxx lại bảo: "Tưởng thế nào?" :)

Chỉnh sửa cuối:

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Em thừa nhận nó lái xe đến địa điểm đó. Nếu xxx bắt lỗi lúc đang điều khiển xe, em nhận lỗi ngay, khỏi bàn.
Cái lỗi đỗ xe trong giao lộ thì ko cãi được nữa, vì lái xe đã ký rồi. Nếu cụ có cái ảnh xe cụ đỗ hôm đó, trong ảnh phải có xe và xxx, bây giờ đem xe ra hiện trường đo lại may ra xxx nó nghe.
Còn lỗi lái xe ko có phù hiệu, xin hỏi cụ phù hiệu dán trên cánh cửa xe hay phù hiệu đeo ở ngực lái xe?
Nếu phù hiệu dán trên xe thì cụ thua xxx rồi, vì cụ ko dán kịp.
Nếu phù hiệu đeo lên ngực lái xe mà lái xe "quên" thì cãi được, vì lúc nó đi "lái chim" thì ko cần phù hiệu, nó có quyền tháo ra cho nhẹ ngực. Cái này giống lỗi quàng dây bảo hiểm, xxx muốn bắt lỗi ko quàng dây là phải có ảnh,chứ để lái xe chui ra khỏi xe là nó cãi được, họ cãi là: "ban nãy tôi đang điều khiển xe tôi có quàng dây bảo hiểm, bây giờ tôi đang đứng trước mặt anh, tôi quàng làm sao?"
Lái xe của cụ có vẻ mua bằng rồi, mắc lỗi liên tục.

Bopbi_hsgs

Xe container
Cái lỗi đỗ xe trong giao lộ thì ko cãi được nữa, vì lái xe đã ký rồi. Nếu cụ có cái ảnh xe cụ đỗ hôm đó, trong ảnh phải có xe và xxx, bây giờ đem xe ra hiện trường đo lại may ra xxx nó nghe.
Còn lỗi lái xe ko có phù hiệu, xin hỏi cụ phù hiệu dán trên cánh cửa xe hay phù hiệu đeo ở ngực lái xe?
Nếu phù hiệu dán trên xe thì cụ thua xxx rồi, vì cụ ko dán kịp.
Nếu phù hiệu đeo lên ngực lái xe mà lái xe "quên" thì cãi được, vì lúc nó đi "lái chim" thì ko cần phù hiệu, nó có quyền tháo ra cho nhẹ ngực. Cái này giống lỗi quàng dây bảo hiểm, xxx muốn bắt lỗi ko quàng dây là phải có ảnh,chứ để lái xe chui ra khỏi xe là nó cãi được, họ cãi là: "ban nãy tôi đang điều khiển xe tôi có quàng dây bảo hiểm, bây giờ tôi đang đứng trước mặt anh, tôi quàng làm sao?"
Lái xe của cụ có vẻ mua bằng rồi, mắc lỗi liên tục.
Xe bị thiếu cái phù hiệu này (gắn vào kính lái):
(Hiện tại, quy định bắt buộc đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 7 tấn trở lên. Từ 1/1/2017 thì xe từ 3,5 tấn trở lên, từ 1/7/2018 thì tất cả các xe tải)

Đây là phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly lớn hơn 300km,

Phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly đến 300km thì: Khung viền và chữ màu xanh đậm, nền mầu hồng nhạt có in chìm hình một chiếc xe tải.

P/s: Cái phù hiệu này, nó giống như một "giấy phép con" vậy!?

Chỉnh sửa cuối:

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em đang đội mũ bảo hiểm xịn đây, các bác cứ gạch đá cật lực vào. Các bác bảo em như này như nọ em chấp nhận hết. Em biết là thằng lái có những vi phạm nhất định trong trường hợp này. Tuy nhiên, cũng như một luật sư bào chữa cho bị can, bị cáo em biết là sẽ bị lên án là giúp cho người vi phạm pháp luật. Em biết là em đang lách luật, chơi chữ nhưng em cho rằng em lách luật nhưng đúng luật.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Xe bị thiếu cái phù hiệu này:
(Hiện tại, quy định bắt buộc đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 7 tấn trở lên. Từ 1/7/2017 thì xe từ 3,5 tấn trở lên, từ 1/7/2018 thì tất cả các xe tải)

Đây là phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly lớn hơn 300km,

Phù hiệu sử dụng cho xe chạy cự ly đến 300km thì: Khung viền và chữ màu xanh đậm, nền mầu hồng nhạt có in chìm hình một chiếc xe tải.

P/s: Cái phù hiệu này, nó giống như một "giấy phép con" vậy!?
Đúng là thiếu cái này, bác ạ. Khi thằng chủ cũ điều chuyển xe cho thằng lái nhà em thì chưa có cái này ( thằng lái mua lại xe của thằng chủ cũ, chạy thuê cho Cty em, nó chưa kịp làm thủ tục sang tên)

Bopbi_hsgs

Xe container
Đúng là thiếu cái này, bác ạ. Khi thằng chủ cũ điều chuyển xe cho thằng lái nhà em thì chưa có cái này ( thằng lái mua lại xe của thằng chủ cũ, chạy thuê cho Cty em, nó chưa kịp làm thủ tục sang tên)
Theo quy định thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình:

- Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

- Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

- Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

- Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

Có thể cả cty cụ và lx đều ko biết quy định này!? :)

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn biết rằng: Cty em và thằng lái có nghĩa vụ phải biết điều này. Thực tế thằng lái không biết, nó mới nhận xe từ chủ cũ, tiền chưa trả hết, chủ cũ chưa xuất HĐ GTGT

buinguyenhadong

Xe tải
Thế các bác không biết trong các bản tự kiểm điểm của các quan, đặc biệt là xxx là " luôn giữ vững lập trường quan điểm " à. Bảo thủ là gì - là giữ nguyên cái sẵn có, không muốn thay đổi (tuy đang cần có sự thay đổi), không muốn đổi mới. Còn em - em đâu hẳn là như thế. Trước khi đưa vấn đề này ra, em đã rất cởi mở rồi mà.
cứ khăng khăng với cái lập luận của mình thì hỏi mọi người làm giề.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
em hỏi để bổ sung những ý kiến hay của mọi người.

Bopbi_hsgs

Xe container
em hỏi để bổ sung những ý kiến hay của mọi người.
Vụ của cụ, cụ phải hỏi "Các chuyên gia lách luật", nhưng e dự là các "chuyên gia" đấy cũng bó tay trường hợp của cụ.

Cụ đưa ra một số lập luận, mọi người chỉ phản biện lại để cụ thấy lý lẽ của mình "thuyết phục" đến đâu thôi.

ngựa thồ

Xe tăng
Vụ của cụ, cụ phải hỏi "Các chuyên gia lách luật", nhưng e dự là các "chuyên gia" đấy cũng bó tay trường hợp của cụ.

Cụ đưa ra một số lập luận, mọi người chỉ phản biện lại để cụ thấy lý lẽ của mình "thuyết phục" đến đâu thôi.
Mấy "chuyên gia lách luật" này hô hào, kích động khỏe thôi :)

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
EM xin lỗi và xin phép các bác cho em chử bậy lần nữa ( lần trước em đã chửi nó rồi - nó còn như thế nữa em đuổi, em đang giữ 2 tháng lương của nó): Đ.m thằng lái, ngu hết phần của lợn. May mà không có thằng 2b say rượu đâm vào, nếu có em cũng kệ con mẹ nó, em chỉ lo phần của chủ thôi. Thằng này lần trước đã bị treo bằng 1 tháng rồi, vừa lấy lại bằng xong.
Vưng, nhà xe mà cứ như cụ thì xã hội cũng tốt lên tương đối, mà ít nhất là bảo toàn mọi thứ cho cty cụ. Em đi đường, gặp nhiều cảnh, tình huống rất dễ xẩy ra tai nạn, mà lỗi đa phần do lái xe thiếu ý thức hoặc đơn giản là không nghĩ tới hậu quả.
Hôm trước đi cao tốc HN-Bắc Giang, còn gặp 1 xe 7 chỗ đỗ ở phần đường xe máy, đỗ hơi nghiêng nên thò mít cả mét vào làn giữa, mở cửa hậu lúi húi lấy đồ, chắc cho trẻ con đi lái. Các xe máy tới nơi cứ phải giảm tốc đánh lái vòng ra ngoài, mà các cụ biết rồi, đường cho 100/80 chứ có phải ít, lại còn mấy đứa trẻ con lon ton quanh xe. Nhìn thấy rất nguy cơ.
Vote cụ.

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Mấy "chuyên gia lách luật" này hô hào, kích động khỏe thôi :)
Bác nói hơi quá về em rồi. Em không bao giờ hô hào hay kích động lách luật để vi phạm luật cả. Với vụ của em, nếu xxx nhẹ nhàng giải thích, không chửi bậy bạ, không đòi ăn quá thì em đã chấp hành xong xử phạt rồi. Các bác sẽ ít khi thấy em ở trên này. Từ ngày em tham gia diễn dàn này, em chỉ có hai chủ đề thôi: Lần trước là lỗi quá tải trọng cầu đường, xxx đòi 50 củ, em đưa 10 củ không nghe lại nhốt xe em 10 ngày. Lần này, tổng tiền phạt có 5,7 triệu; em xin nộp phạt 700k và đưa các anh ấy tiền cà phê 2 củ các anh ấy cũng không nghe, đòi 10 củ cơ. Có bác bảo em là Chí phèo khuyên em làm người tử tế đi. Các bác đều biết; trước khi rạch mặt ăn vạ, Chí Phèo là người lương thiện cơ mà!

daydaynuadaymai

[Tịch thu bằng lái]
Xứ Thiên Đường, không phải, Xứ Thường Điên
Bác nói hơi quá về em rồi. Em không bao giờ hô hào hay kích động lách luật để vi phạm luật cả. Với vụ của em, nếu xxx nhẹ nhàng giải thích, không chửi bậy bạ, không đòi ăn quá thì em đã chấp hành xong xử phạt rồi. Các bác sẽ ít khi thấy em ở trên này. Từ ngày em tham gia diễn dàn này, em chỉ có hai chủ đề thôi: Lần trước là lỗi quá tải trọng cầu đường, xxx đòi 50 củ, em đưa 10 củ không nghe lại nhốt xe em 10 ngày. Lần này, tổng tiền phạt có 5,7 triệu; em xin nộp phạt 700k và đưa các anh ấy tiền cà phê 2 củ các anh ấy cũng không nghe, đòi 10 củ cơ. Có bác bảo em là Chí phèo khuyên em làm người tử tế đi. Các bác đều biết; trước khi rạch mặt ăn vạ, Chí Phèo là người lương thiện cơ mà!
Cụ có nhầm ko? tổng tiền phạt có 5,7 triệu, làm sao xxx lại đòi 10 củ?
Còn việc Chí Phèo gốc là người lương thiện thì cụ ko nhầm, tôi còn nhớ anh Chí bị bà Tư cụ bá bắt bóp đùi mà lại cứ bóp mãi lên trên, anh Chí chỉ thấy nhục.

ngựa thồ

Xe tăng
Em có bảo cụ là chuyên gia lách luật đâu. Cụ khác cơ :)

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Bác ơi, phạt cả lỗi chủ doanh nghiệp nữa, 12 củ nữa. Khi đến làm việc với xxx em xuất trình cả giấy điều chuyển xe, giấy bàn giao xe của thằng chủ cũ cho thằng lái để chứng minh em không phải là chủ xe. XXX giơ nghị định 46 ra: Phạt lỗi đỗ xe nơi đường giao nhau 800k, lỗi không có phù hiệu là 6 củ, lỗi doanh nghiệp em là 12 củ. XXX đưa ra phương án 50/50 = 10củ tròn. Việc xuất trình giấy điều chuyển, giấy bàn giao xe không có giá trị. Em thẽ thọt trình bày: Kính thưa các anh, Phạt lỗi đỗ xe nơi đường giao nhau từ 600k - 800k, lỗi lái xe không có phù hiệu từ 3 đến 5 củ, lỗi doanh nghiệp từ 8 đến 12 củ. Các anh toàn phạt em kịch khung
Em trình bày tiếp:
Căn cứ nghị định 46/2016/ND-CP ngày 26/05/2016
Điều 76. Thủ tục xử phạt đối với chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

Điểm e khoản 5 quy định: Đối với phương tiện chưa làm thủ tục đăng ký xe hoặc đăng ký sang tên xe theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản thì cá nhân, tổ chức đã mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là đối tượng để áp dụng xử phạt như chủ phương tiện. Như vậy, thằng lái mới là đối tượng bị xử phạt chứ không phải cty em.
Em đề xuất với xxx: Em nộp phạt lỗi đỗ xe nơi đường giao nhau 700k. Lỗi không có phù hiệu, hai đầu cộng vào chia đôi là 4 củ, 4củ chia đôi là 2 củ em xin được gửi tiền cà phê ăn sáng cho các anh. Còn xin các anh không phạt cty em
Em cũng đã rất biết điều rồi còn gì. Thậm chí, em chấp nhận nộp phạt tất cả của thằng lái, xin mỗi tha lỗi doanh nghiệp thế mà còn không được, bác ạ!

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ đã lách thành công chưa? Đơn từ chuẩn bị đến đâu rồi.
Trước ngày hẹn 03 ngày, em đến giải quyết tình cảm như em đã trình bày ở trên nhưng không được. Sau đó 02 ngày em nộp đơn giải trình sự việc và đề nghị không ra quyết định xử phạt. Đúng ngày hẹn nhận quyết định xử phạt, em lại đến nhưng không thấy các anh ấy đưa quyết định xử phạt. Các anh ý bảo, đơn của anh chúng tôi đã chuyển đến chỉ huy rồi. Đến nay sau gần 01 tuần chưa thấy các anh ấy thông báo lại.