[Thảo luận] Lỗi đi sai làn nhưng chỗ vạch đứt - cầu vượt Ngã 4 Vọng, các bác tư vấn em với

xanh

Xe điện
sửa

Cái quy định của bác ở trên là áp dụng cho tuyến không phân làn bác ạ , cho dù bác chủ thớt có xi nhan xi nheo thì vẫn là vi phạm làn đường , trừ khi phía trước giao cắt có biển chỉ dẫn làn đường 411 thì mới được , còn không thì bắt buộc phải đi đến đoạn giao cắt rồi mới được phép rẽ , rẽ trước là vi phạm về làn đường rồi.
Các cụ cho em hỏi ngu tí : Thế cách điểm giao cắt bao nhiêu cm thì bật tín hiệu báo rẽ và rẽ ạ? Em dự là phải có trong khoảng từ bao nhiêu mét đến... bao nhiêu mét ...chứ nhể?( Không thể chính xác là bao nhiêu mét được)
Những lỗi mập mờ là phải cứng lý với nó cụ ạ! Bây giờ chúng nó cứ vịn lại đã, bắt nhầm còn hơn bỏ sót , mềm nắn rắn buông, cùng lắm xin lỗi và " đi cho cẩn thận nhé" .Ai yếu bóng vía và lúng búng là mất xiền.
Toshiba chúng nóa.

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Cụ chủ chịu khó đi dọc từ ngã ba Phương Mai xuống chân cầu vượt chụp một số ảnh các biển báo về phọt lên đây thì mọi người mới có cơ sở phân tích đúng sai chính xác được. Em thấy có cụ bảo có biển phân làn, có cụ bảo không, em chịu ko biết đúng sai ra sao nữa:-w

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Nực cười cái đường GP này chắc cũng sắp nổi tiếng như đường PH rồi, cụ si nhan rẽ sớm bị vịn , em chỉ vì rẽ muộn quá ( thực ra là do xe máy đông nên không lấn vào được ) cũng bị vịn .http://otofun.net/showthread.php/203472-Từ-giải-phóng-rẽ-phải-vào-linh-đàm-đi-sao-cho-đúng
trong khi cả tuyến đường chỉ có làn cho xe rẽ trái , xe đi thẳng rồi đến xe máy , xe đạp làm gì có làn cho xe rẽ phải , mũi tên dưới đường thì mờ mịt cộng thêm lượng xe máy xe đạp đông thì có mà nhìn vào mắt .

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Nhân chuyện chia làn, em hỏi các cụ rành luật cái:
Đường có chia làn có 2 vạch, một vạch đứt một vạch liền cạnh nhau, vạch đứt bên trái (như ở đường Phạm Hùng, Phạm Văn Đồng) thì có phải là xe đi làn bên trái có thể chuyển làn còn xe bên làn bên phải thì không được chuyển qua làn bên trái? Em cũng không rành lắm nên đi đường này vẫn không dám đè vạch chuyển làn khi mình đang trong làn trái, mà có hôm đi cũng thấy cả đoàn như vậy không thấy ai dám chuyển làn ???
Còn chuyện cụ chủ thớt em đồ là cụ có signal nhưng e rằng chuyển làn hơi sớm chăng nên nó cứ nhòm thấy cụ 4B mà đi trong làn 2B lâu lâu nên vịn lại phạt lỗi sai làn!
Cái vạch cụ mô tả, sách dạy là vạch 1-11. Cụ thể như sau:
Vạch số 1-11: Là hai vạch song song (vạch kép) màu trắng, một vạch đứt quãng và một vạch liền liền nét.
Vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau trên các đường có hai hoặc ba làn xe chạy. Lái xe được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng

Nhưng có cái loại động vật bậc thấp, được gọi là GTCC, chúng nó sáng tác ra trên đường 1 chiều (Phạm Hùng, Phạm Văn Đồng, Quán Thánh...). Ấy thế rồi có mấy loại động vật bậc còn thấp hơn vin vào cái thứ ấy để phạt. Thế mới tài !!!

Cụ chẹt qua chẹt lại thoải mái đi, nếu xxx vịn vì lỗi này thì cụ giở Luật ra cho chúng nó đọc. Nếu nó đọc ko hiểu thì cụ cứ cho nó ra cái biên bản, mang về thu thập rồi thuê Luật sư kiện tốt cụ ạ >:D<

babetnhe_no1

Xe buýt
e cũng đi qua đoạn này suốt mà có thấy xxx lần nào đâu nhỉ, chỉ thỉnh thoảng vào giờ cao điểm thì đứng ở giữa ngã tư thôi, số cụ đen quá.:D

oldhand77

Xe đạp
Cái vạch cụ mô tả, sách dạy là vạch 1-11. Cụ thể như sau:
Vạch số 1-11: Là hai vạch song song (vạch kép) màu trắng, một vạch đứt quãng và một vạch liền liền nét.
Vạch dùng để phân chia dòng phương tiện hai hướng ngược chiều nhau trên các đường có hai hoặc ba làn xe chạy. Lái xe được phép cắt ngang qua vạch từ phía có vạch đứt quãng

Nhưng có cái loại động vật bậc thấp, được gọi là GTCC, chúng nó sáng tác ra trên đường 1 chiều (Phạm Hùng, Phạm Văn Đồng, Quán Thánh...). Ấy thế rồi có mấy loại động vật bậc còn thấp hơn vin vào cái thứ ấy để phạt. Thế mới tài !!!

Cụ chẹt qua chẹt lại thoải mái đi, nếu xxx vịn vì lỗi này thì cụ giở Luật ra cho chúng nó đọc. Nếu nó đọc ko hiểu thì cụ cứ cho nó ra cái biên bản, mang về thu thập rồi thuê Luật sư kiện tốt cụ ạ >:D<
Em thấy bên nước ngoài cũng có vụ 2 vạch song song (1 đứt // 1 liền) trên các tuyến đường cùng chiều cụ ợ. Nên em dự là bây giờ Vịt Nan mình đang trong quá trình hội nhập nhưng vẫn chưa hòa tan được hết các cục lổn nhổn trong các văn bản giấy tờ, cái cục "ngược chiều" như cụ bôi đỏ là 1 ví dụ.

Theo em, cụ không nên xui dại các cụ khác làm theo luật, vì cái luật ở mình nó cứ thò ra thụt vào, cụ mà đè vào thì nó sẽ thò ra... em cứ theo bản năng và kinh nghiệm của người đi trong rừng ... "luật", tức là mình nên tuân thủ luật rừng, súng ống giấy tờ, ảnh Bác in trên tờ mệnh giá to hehe

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Em thấy bên nước ngoài cũng có vụ 2 vạch song song (1 đứt // 1 liền) trên các tuyến đường cùng chiều cụ ợ. Nên em dự là bây giờ Vịt Nan mình đang trong quá trình hội nhập nhưng vẫn chưa hòa tan được hết các cục lổn nhổn trong các văn bản giấy tờ, cái cục "ngược chiều" như cụ bôi đỏ là 1 ví dụ.

Theo em, cụ không nên xui dại các cụ khác làm theo luật, vì cái luật ở mình nó cứ thò ra thụt vào, cụ mà đè vào thì nó sẽ thò ra... em cứ theo bản năng và kinh nghiệm của người đi trong rừng ... "luật", tức là mình nên tuân thủ luật rừng, súng ống giấy tờ, ảnh Bác in trên tờ mệnh giá to hehe
Em có dám xui dại xui khôn gì đâu cụ. Cụ Tóc bạc cụ ấy hỏi thế, em biết thế nào thì trả lời thế ấy >:D<

Cơ mà cái mục đỏ đỏ của cụ thì có lẽ không đúng với tinh thần OFer, mà thế nào là "ko nên xui làm theo Luật" ạ? Không theo Luật thì theo cái gì ạ? 8-}

Mà em ở VN thì em chơi Luật VN thôi, chứ ở một số nước IQ cao, họ còn đi xe theo lề trái đấy ạ... 8->

Chỉnh sửa cuối:

beetle

Xe tải
Cụ chủ chịu khó đi dọc từ ngã ba Phương Mai xuống chân cầu vượt chụp một số ảnh các biển báo về phọt lên đây thì mọi người mới có cơ sở phân tích đúng sai chính xác được. Em thấy có cụ bảo có biển phân làn, có cụ bảo không, em chịu ko biết đúng sai ra sao nữa:-w
Bẩm các cụ, em đã chụp rồi, hơi mờ tí nên em tả vậy:
Qua cổng chính BV Bạch Mai 1 tí vẫn có biển phân làn, 2 làn ô tô, 2 làn xe máy xe đạp. Tuy nhiên đi thêm tí nữa thì có biển hướng đi phải theo, 4 hướng từ trái qua phải là: rẽ trái (như cụ gì đã bảo là phải phi qua hàng rào vì từ đó đến cầi vượt chả còn chỗ nào rẽ trái dc), đi thẳng, đi thẳng, đi thẳng và rẽ phải. Như vậy em chuyển làn thứ 2 sang 3 là chả phạm luật j cả. Sau khi trình bày như thế ở đội 4 hôm T6 vừa rồi thì được đ/c xxx ở đó đưa cho tờ giấy bảo trình bày lại vào đây, xong đ/c ấy bảo sẽ trình lên cấp trên, T2 quay lại.
Xong việc e sẽ rì pọt ợ.

Nực cười cái đường GP này chắc cũng sắp nổi tiếng như đường PH rồi, cụ si nhan rẽ sớm bị vịn , em chỉ vì rẽ muộn quá ( thực ra là do xe máy đông nên không lấn vào được ) cũng bị vịn .http://otofun.net/showthread.php/203472-Từ-giải-phóng-rẽ-phải-vào-linh-đàm-đi-sao-cho-đúng
trong khi cả tuyến đường chỉ có làn cho xe rẽ trái , xe đi thẳng rồi đến xe máy , xe đạp làm gì có làn cho xe rẽ phải , mũi tên dưới đường thì mờ mịt cộng thêm lượng xe máy xe đạp đông thì có mà nhìn vào mắt .
Hì, lỗi của cụ là rẽ muộn thì sẽ chém vạch liền, xxx vưỡn bắt dc đúng luật cụ ợ, còn em chém vạch đứt mà nó k vưỡn bắt nên mới cú. Lỗi này em dính mấy lần nhưng vui vẻ nộp phạt vì mình sai lè rồi, k ức chế.

Tribute

Xe container
Bẩm các cụ, em đã chụp rồi, hơi mờ tí nên em tả vậy:
Qua cổng chính BV Bạch Mai 1 tí vẫn có biển phân làn, 2 làn ô tô, 2 làn xe máy xe đạp. Tuy nhiên đi thêm tí nữa thì có biển hướng đi phải theo, 4 hướng từ trái qua phải là: rẽ trái (như cụ gì đã bảo là phải phi qua hàng rào vì từ đó đến cầi vượt chả còn chỗ nào rẽ trái dc), đi thẳng, đi thẳng, đi thẳng và rẽ phải. Như vậy em chuyển làn thứ 2 sang 3 là chả phạm luật j cả. Sau khi trình bày như thế ở đội 4 hôm T6 vừa rồi thì được đ/c xxx ở đó đưa cho tờ giấy bảo trình bày lại vào đây, xong đ/c ấy bảo sẽ trình lên cấp trên, T2 quay lại.
Xong việc e sẽ rì pọt ợ.
Biển phân làn là biển vuông nền xanh mũi tên trắng gọi là biển chỉ dẫn chứ không phải biển "hướng đi phải theo" (là mấy cái biển tròn nền xanh mũi tên trắng nó chỉ hướng đường chứ không chỉ làn đường).

Cụ xem lại nếu đúng là biển vuông nền xanh kẻ các làn đường và hướng đi thì nếu cụ chuyển làn ở sát chỗ có biển phân lại làn kia thì cụ hoàn toàn đúng, nếu cụ đi làn 3 (từ trái sang) ngay khi qua cổng bệnh viện BM thì cụ sai.

Chờ tin chiến thắng của cụ.

beetle

Xe tải
Biển phân làn là biển vuông nền xanh mũi tên trắng gọi là biển chỉ dẫn chứ không phải biển "hướng đi phải theo" (là mấy cái biển tròn nền xanh mũi tên trắng nó chỉ hướng đường chứ không chỉ làn đường).

Cụ xem lại nếu đúng là biển vuông nền xanh kẻ các làn đường và hướng đi thì nếu cụ chuyển làn ở sát chỗ có biển phân lại làn kia thì cụ hoàn toàn đúng, nếu cụ đi làn 3 (từ trái sang) ngay khi qua cổng bệnh viện BM thì cụ sai.

Chờ tin chiến thắng của cụ.
Vâng, cảm ơn cụ, biển vuông cụ ợ, chỗ e chuyển làn là qua biển vuông đó 1 chút, sáng nay đến nơi thì 1 em xxx cầm biên bản của em ghi vô tư vào là Giữ GPLX 30 ngày, e mới bẩu là hôm trc có làm đơn trình bày rồi, hôm nay tôi đến nhận kết quả, thì đ/c hôm trước nhận đơn mới bảo là cái này phải trình lên Phòng, chiều anh quay lại. Hic, nó hành dân quá, chắc là quên chưa trình đây mà, chắc là em lành quá, tí nữa lại đến vậy :(

Tribute

Xe container
Vâng, cảm ơn cụ, biển vuông cụ ợ, chỗ e chuyển làn là qua biển vuông đó 1 chút, sáng nay đến nơi thì 1 em xxx cầm biên bản của em ghi vô tư vào là Giữ GPLX 30 ngày, e mới bẩu là hôm trc có làm đơn trình bày rồi, hôm nay tôi đến nhận kết quả, thì đ/c hôm trước nhận đơn mới bảo là cái này phải trình lên Phòng, chiều anh quay lại. Hic, nó hành dân quá, chắc là quên chưa trình đây mà, chắc là em lành quá, tí nữa lại đến vậy :(
Cụ lành quá thật, phải em nếu đã kiểm tra là mình đúng 100% thì quạt bỏ mẹ nó đi. Sao cụ không hỏi là "thế chả lễ các ông không biết thế nào là đúng hay sai khi biển phân làn rành rành ra hay sao mà phải chờ trình sếp nọ sếp kia?. Các ông làm sai thì các ông phải sửa chứ xếp nào sửa cho các ông". Cụ làm ầm lên yêu cầu giải quyết ngay, nếu không tôi kiện lên thanh tra CA xem chúng nó bảo sao. m.ịa nó chỉ được cái hành dân vớ vẩn.

Trước đây có lần em phải làm việc với bọn Đăng ký nhà đất, mấy thằng mất dạy lôi hợp đồng ra nói thiếu chữ nọ chữ kia, trong khi hợp đồng em copy nguyên mẫu ở Thông tư của Bộ Tư pháp, đã công chứng Nhà nước hẳn hoi rồi. Điên tiết em vác thẳng lên Phòng Thanh tra Quận gặp Chánh thanh tra hỏi đúng sai. Ông Chánh thanh tra gọi thẳng đt cho tay Giám đốc VP ĐKNĐ lên quạt cho 1 trận tội thiếu trách nhiệm, đoạn lão GĐ quay ra đt quạt NV rồi ký ngay trước mặt em và chánh TT.

Thường cái bọn nhân viên quèn hay hoạnh họe dân, chứ mấy tay có tí tóc nó gặp tình huống là giải quyết êm thấm ngay. Cụ cứ đòi gặp bằng được đội trưởng/đội phó mà giải quyết cho gọn.

E43000

Xe tăng
Mình có nhìn lại biển phân làn ở quanh chỗ cầu vượt này rồi... không có biển phân làn riêng cho ô tô, xe máy đâu. Nên cụ chủ cứ chụp ảnh đưa lên mà khiếu nại.

p_quanghuy

Xe tải
ngày nào em cũng đi về qua đây. Em khẳng định cụ chủ thớt đúng 100%. Em vodka động viên cụ...

beetle

Xe tải
Cảm ơn các cụ, chiều qua e lên lấy được bằng rồi.
Đ/c xử lý mặt lạnh như tiền từ đầu đến cuối, bắt e chờ 1 lúc rồi đưa biên bản, bẩu ghi vào: "ngày 6/12/2010, tôi đã nhận lại Giấy phép lái xe và không bị xử lý phạt", xong đưa trả lại bằng, chả xin lỗi xin liếc gì cả.
Em xxx cùng phòng hỏi khẽ cái gì đấy, e đoán đại loại là "cậu kia làm ăn thế nào mà lại bắt sai" thì đ/c xxx già bảo "đấy là tại người lập biên bản, nếu là tôi lập thì còn lâu" :))

beetle

Xe tải
Em tổng kết lại sự việc như sau:
Chiều CN tuần trước nữa, em đi trên đường Giải phóng từ Đại Cồ Việt định rẽ phải ra Trường Chinh, tình huống em bị xxx gọi vào như sau:

Xuống xe em hỏi ngay là tôi phạm lỗi gì, vì tự xét thấy toàn vạch nét đứt, em chuyển làn có xi nhan thì chả có vấn đề gì cả
Lý do xxx nêu ra là em đi vào làn xe máy, ô tô chỉ được đi làn ngoài.
Lúc ấy, em chỉ nghĩ là trước đó có biển phân làn:

Tuy nhiên em bảo là nét đứt, tôi có bật xi nhan để chuyển dần sang đi về phía bên phải cầu vượt, để rẽ phải ra Trường Chinh, nhưng nhất quyết xxx không chịu và lý giải là anh phải đến sát chân cầu vượt mới được chuyển làn, còn đi trong làn xe máy là sai.

Sau 1 hồi 2 bên k chịu, em bảo nhưng dù sao vấn đề này là nhỏ thôi thì linh động nhắc nhở thôi chứ không có gì nghiêm trọng, thì xxx lôi ra quyển sổ in lỗi "sai phần đường, làn đường quy định" phạt 1tr2-1tr4, giữ GPLX 30 ngày.
Sau đó xxx bảo thế thôi linh động ghi cho anh lỗi không thắt dây an toàn, mai lên kho bạc nộp 150k, em cú quá bảo thế thôi cứ ghi biên bản đúng lỗi kia đi, nhưng phải ghi vào là tôi chuyển làn khi cách chân cầu vượt 30m, xxx bảo anh có quyền ghi vào chỗ ý kiến của ng vi phạm.
Thế là có cái biên bản này:

Chỗ em ghi là: "Tôi có bật đèn xi nhan và chuyển dần sang để đi qua bên phải cầu vượt ngã tư Vọng, qua vạch nét đứt cách chân cầu vượt khoảng 30m"

Đây là căn cứ để em lên đội cãi tiếp.
Sau đó em đi qua lại tuyến đường đã đi thì thấy, ở ngã 3 Phương Mai có biển phân làn xe:

(chính là cái biển trên kia)
Tuy nhiên đến ngang BV Bạch Mai thì có cái biển chỉ dẫn hướng đi:

thế là tự tin biết mình không sai, + tham khảo ý kiến các bác trên thớt này

Sau 5 ngày, e xuống đội 4, xxx già đọc biên bản hỏi em "anh đi như thế nào", em trình bày 1 lượt, xxx thở dài đưa cho tờ giấy bảo anh trình bày lại vào đây. Em viết cái đơn trình bày mô tả sự việc, xxx nhận lại và hẹn sáng thứ 2.

Sáng thứ 2 e đến thì bị hẹn lại chiều, chiều đến thì ok, nhận lại bằng và không bị phạt.

Kết luận:
  • Trong trường hợp nghĩ là mình k phạm lỗi thì không đưa giấy tờ ngay từ đầu (nhiều cụ đã nói)
  • Khi cần thiết thì để xe đấy, quay lại nhìn lại biển báo gần nhất, như TH của em nếu quay lại thấy cái biển chỉ hướng đi kia thì đã k mất tgian lập biên bản với cả đi lại.

Nhân đây, em xin cảm ơn các cụ đã tư vấn, động viên em: anhtho, SU-CAMRY, Getz30S, Keineem, viciv, E43000, vietdungth, Tribute, 4X4=16, New_Carens, Ngoc Phan XLS, Hoa Mộc Trắng, nhất là cụ Tribute ợ
và cả vote ủng hộ cho em ạ: p_quanghuy, MaLong, fansi, xedieu
Qua lần này có thêm nhiều kinh nghiệm và gang thép để chiến đấu với xxx nếu mình không sai :D

Tribute

Xe container
Cảm ơn các cụ, chiều qua e lên lấy được bằng rồi.
Đ/c xử lý mặt lạnh như tiền từ đầu đến cuối, bắt e chờ 1 lúc rồi đưa biên bản, bẩu ghi vào: "ngày 6/12/2010, tôi đã nhận lại Giấy phép lái xe và không bị xử lý phạt", xong đưa trả lại bằng, chả xin lỗi xin liếc gì cả.
Em xxx cùng phòng hỏi khẽ cái gì đấy, e đoán đại loại là "cậu kia làm ăn thế nào mà lại bắt sai" thì đ/c xxx già bảo "đấy
Chúc mừng cụ đã chiến thắng, nhưng lũ xxx kia bậy quá. Dân làm sai thì hoạch họe, quát nạt, phạt nọ phạt kia, xxx làm sai thì câm như hến ko có lấy 1 lời xin lỗi.

Nhân đây, em xin cảm ơn các cụ đã tư vấn, động viên em: anhtho, SU-CAMRY, Getz30S, Keineem, viciv, E43000, vietdungth, Tribute, 4X4=16, New_Carens, Ngoc Phan XLS, Hoa Mộc Trắng, nhất là cụ Tribute ợ
và cả vote ủng hộ cho em ạ: p_quanghuy, MaLong, fansi, xedieu
Qua lần này có thêm nhiều kinh nghiệm và gang thép để chiến đấu với xxx nếu mình không sai :D
Gớm, cụ cẩn thận quá, còn cảm ơn cảm huệ cả làng nữa. Cụ đưa tình huống lên đây là rất đáng hoan ngênh, nhờ đó mà mọi người cùng có đề bài mà phân tích đúng sai rồi cùng nhau rút kinh nghiệm. Vote cụ nhá.(b)

fansi

Xe buýt
Chúc mừng cụ bảo vệ được lẽ phải!
Thực ra ở đây không phải v/đ ta thắng địch thua. Chúng ta hay các đ/c CA cũng có thể sai, cũng là chuyện bình thường. Tuy nhiên chúng ta (đa số) hơn các đ/c ấy là lịch sự, có sai nhận sai, xin lỗi đàng hoàng.
Túm lại vụ này là cụ cũng bị thiệt hại nhiều về thời gian, công sức và tinh thần. Nhưng anh em OF có được bài học. Vụ này đáng để
làm một chầu bia (thật) cụ ợ.

convoi

Xe buýt
Vot cụ vì đã chia xẻ thông tin bổ ích cho ACE OF có kinh nghiệm bằng dẫn chứngs, hình ảnh sinh động. Vot cụ m]ừng đã chiến thắng