[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

Hoa_anh_đào

Xe tải
Em 45. Vừa chủ động thất nghiệp đây. Đang rất chênh vênh và tâm trạng. Một quyết định rất khó khăn và dũng cảm như nhiều cụ nói. Chưa có định hướng như nào cho thời gian tiếp theo. Em nghỉ ngơi một vài tháng rồi tính tiếp. ..
Em cũng độ tuổi như cụ , chính thức là hết tháng 5 nghỉ về chữa bệnh , xong cũng hơi tâm tư , chưa biết làm j , h độ tuổi này khó xin việc

kienvinh

Xe lăn
Nhiều lúc 40-50 lại khác 35-40 một cú điện thoại thôi cụ. Thầy e lúc 70 cơ quan cấp chính phủ vẫn nhờ việc. Thày già, con hát trẻ thôi cụ.
Hội 35-40 vẫn tiếp khách từ A-Z được.

Đội 50 đổ lên xìu lắm.

Chưa kể đi giao tiếp giao lưu người ta cũng ngại già cả, chả ai muốn dây.

bigman95

Xe điện
Còn ý của em là hội trẻ có kiến thức cũng k thiếu, nhất là như trong lĩnh vực của em là IT. Trình tech lead giờ các bạn 35-40 làm tốt, các cụ 40-50 còn lâu mới cạnh tranh đc dù trình tương đương
Các bạn trẻ về chuyên môn thì chắc hơn đội già nhiều . Chính vì vậy trước khi già thì lúc trẻ phấn đấu để khi già dùng đội trẻ làm chuyên môn cho mình ! Còn đã không làm được việc đấy thì đành chấp nhận sự không công bằng của xã hội để lựa chọn công việc phù hợp cho mình.

BMW R60

Xe tăng

Dancingwiththewind

Xe điện
Oh! Mấy mợ này cũng dân tài chén à. Em K36 AOF đây. Nghề này em thấy phù hợp với các mợ mà. Chứ đàn ông làm kế lọ mọ, càng lớn tuổi càng ngại.
Em cũng đau lưng mỏi mắt lắm rồi. Đang rình xem cụ làm gì để theo đây. Em K40 NEU

my.eb

Xe điện

5599

Xe buýt
Mình lại thuộc dạng không đủ giỏi mới dở chứ :D :D :D . Thuộc dạng sống lâu lên lão thôi. Biết sâu vào nội bộ từ những năm 2007... Làm kiểu dạng ABC xử lý xào xáo vớ vẩn. Khi các cơ quan bên ngoài vào thì ABC các thứ các kiểu là xong. Thanh tra thanh mẹ thanh gì, cứ có phong bì thì lại thanh kiu :)):)):)):))Giờ làm thế không ổn nữa. Chứ như các cụ nói, nếu giỏi hẳn chuyên môn nghệp vụ, phân tích, đánh giá tài chính... quan hệ rộng với các tổ chức tín dụng, sở ban ngành và nếu có cả tiếng anh nữa thì sao phải xoắn . Các công ty, tập đoàn nó bế mình đi ấy chứ :)):)):)). Đúng là khi tuổi còn trẻ không chịu khó nâng cấp bản thân về các mặt là một sai lầm =))=))=)).
Em đang có hướng cùng đứa em làm dich vụ kê khai thuế, kế toán. Nhưng món này phải thành lập công ty chứ cá nhân lại khó kiếm khách hàng. Mà thành lập công ty mảng này lại là có điều kiện. Phải có 2 người có chứng chỉ hành nghề kế toán (CPA). Mình thì lại không có,chứ công việc này thì lai đảm nhận được,lại chủ động thời gian...
Hầu như những người làm công việc kế toán đều có tính thận trọng nhất định. Cá nhân em lúc đầu cũng vậy. Nghĩ mãi mới dám bỏ nghề.
Làm dịch vụ kế toán cũng ok đấy, nhưng để xây dựng được hệ thống tốt thì cái chứng chỉ cũng khg phải điều kiện khó, chính là mình phải xây dựng và có nhiều mối quan hệ. Hãy bắt đầu tư những người bạn giới thiệu cho, chứ đăng ký tay bo để tìm khách hàng là tương đối khó.

5599

Xe buýt
Oh! Mấy mợ này cũng dân tài chén à. Em K36 AOF đây. Nghề này em thấy phù hợp với các mợ mà. Chứ đàn ông làm kế lọ mọ, càng lớn tuổi càng ngại.
Những năm 2000 thì dân kế toán hot lắm, bh thì bớt hơn nhiều vì nghề này cũng được coi là nghề nguy hiểm. Cứ chổ nào bắt TGĐ thì y rằng KTT cũng bị hỏi hạn hoặc đi vào cùng để phục vụ lãnh đạo. Mà thực tế, mặt bằng chung thu nhập đâu có cao, làm thì áp lực.
Hầu hết các bạn cùng học với em đều bỏ nghề chuyển sang làm riêng nếu không có được vị trí cao hơn KTT, nên cụ cũng không phải là cá biệt đâu. Em hơn cụ 6 khóa.

Dream Thai

Xe điện
Cũng chưa chắc cụ ạ, vì 10 năm kinh nghiệm thường ngừoi ta sẽ thu nhận được ko chỉ kinh nghiệm tech lead (em ko làm IT nên em ko rõ từ chuyên môn) nhưng thường sẽ hơn hẳn về kỹ năng xử lý vấn đề, kỹ năng quản lý, tổ chức và nhiều thứ khác. Bản thân mình cũng thế thôi, đương nhiên lúc mình 45 tuổi mình phải điềm đạm, chín chắn và kỹ năng, kiến thức hơn hẳn so với chính mình của tuổi 30 - 35 rồi.
Một số bạn trẻ cũng giỏi, nhưng ko phải tất cả, một số khác good in form, not in function nên cần nhiều để connecting the dots lắm, vì thế nên vẫn có chỗ đứng cho chúng ta, nhóm "già" 40-50. Còn nhiều việc để điền vào chỗ trống lắm.
Cụ chuẩn, IT cũng cần nhiều kỹ năng, có những job cần nhanh nhẹn, OT, họp hành triền miên thì hợp đội trẻ trâu bò, 2 tuần cần release 1 đống features
Có những job chỉ cần ông nào chịu khó ngồi 4 5 năm mới nắm dc domain, loại việc này nhiều khi cả tuần ko viết dòng code nào, chỉ có investigate và bàn về solution =))

BMW R60

Xe tăng
Những năm 2000 thì dân kế toán hot lắm, bh thì bớt hơn nhiều vì nghề này cũng được coi là nghề nguy hiểm. Cứ chổ nào bắt TGĐ thì y rằng KTT cũng bị hỏi hạn hoặc đi vào cùng để phục vụ lãnh đạo. Mà thực tế, mặt bằng chung thu nhập đâu có cao, làm thì áp lực.
Hầu hết các bạn cùng học với em đều bỏ nghề chuyển sang làm riêng nếu không có được vị trí cao hơn KTT, nên cụ cũng không phải là cá biệt đâu. Em hơn cụ 6 khóa.
Giớ mới để ý Avatar và chữ ký của cụ! Cụ làm Salon ô tô à! Dịp nào đổi xe em qua cụ ngó nghiêng nhé :D :D .

cam xanh

Xe máy
Em đồng môn với cụ đây, em K46, dạo này cứ đọc mấy bài tuổi 4x 5x thất nghiệp mà lo ghê. Vài năm nữa em cũng 4x rồi.
Em làm kế toán tổng hợp, kế toán trưởng quy mô nhỏ thôi, tính tình hướng nội. Vài năm nữa vận đổi sao dời chả biết đi đâu về đâu, haizz

SimsSam

Xe điện
7 nghiệp tuổi nghỉ việc.
Đau đầu.