[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

MuathuHN252

Xe cút kít
C
Em thấy có một nghề thu nhập rất tốt, chủ động thời gian mà cũng phụ hợp là nghề điện, nước dân dụng. Trước nhà em có làm việc với một chú trong khoảng 10 năm từ lúc chú ấy 5x đến tận 6x. Cứ trong nhà có vấn đề gì gọi chú ấy làm nhẹ nhàng là 200k tiền công. Làm cần thẩn, chu đáo không ăn bớt việc. Nhiều nhà như nhà em có nhà cho thuê thì cần những người như thế lắm. Nhận độ 30-40 căn hộ chạy vòng quanh là đủ việc quanh năm.
Có em khách hàng tiềm năng đây cụ êi. Nhưng mà có cụ nào có tâm chút cơ, năm ngoái e nhớ có lần 10h nhà e cbi đi ngủ thì điều hòa ko mát, gọi thợ ng thì ko nghe máy, ng thì bảo mai anh qua.mà hôm đó nóng 38, 39 độ lận

Nắng nhạt

Xe điện
C
Có em khách hàng tiềm năng đây cụ êi. Nhưng mà có cụ nào có tâm chút cơ, năm ngoái e nhớ có lần 10h nhà e cbi đi ngủ thì điều hòa ko mát, gọi thợ ng thì ko nghe máy, ng thì bảo mai anh qua.mà hôm đó nóng 38, 39 độ lận
Đêm hôm không gọi được, ra khách sạn ngủ mợ ạ

TieuFu

Xe container
C
Thế rồi người nóng hầm hập phải dội nước cho hạ phải hem ? Kk

ototroll

Xe hơi
Trình độ quyết định công việc , em nghĩ vậy.

. Có kiến thức thì tuổi không thành vấn đề vì bản thân người có kiến thức cũng đẫ tự quyết định mình phải làm gì. ( Người biết mình là ai và đang ở đâu) Đối với đối tượng này không mất việc bao giờ và sẽ tự lựa chọn việc cho mình

. Trường hợp khác :
.. Có sức khỏe thì tìm việc chân tay phù hợp . ( bảo vệ nhà máy , trường học ...)
.. Không có sức khỏe kiến thức không đủ (đông) với yêu cầu thì tim việc thấp hơn 1 đến 2 bậc với mình nghĩ.

Quan điểm cá nhân em: tích trữ một khoản hoặc có nguồn thu hàng tháng để đến 5X sống theo nhu cầu mình có.
Kể cả có trình độ thì người ta vẫn tuyển người trẻ có trình tuong đương ko thiếu, cho dù cụ có giỏi hơn thì họ k cần, vì doanh nghiệp chỉ cần có thế

Leanh65

Xe container
Mình lại thuộc dạng không đủ giỏi mới dở chứ :D :D :D . Thuộc dạng sống lâu lên lão thôi. Biết sâu vào nội bộ từ những năm 2007... Làm kiểu dạng ABC xử lý xào xáo vớ vẩn. Khi các cơ quan bên ngoài vào thì ABC các thứ các kiểu là xong. Thanh tra thanh mẹ thanh gì, cứ có phong bì thì lại thanh kiu :)):)):)):))Giờ làm thế không ổn nữa. Chứ như các cụ nói, nếu giỏi hẳn chuyên môn nghệp vụ, phân tích, đánh giá tài chính... quan hệ rộng với các tổ chức tín dụng, sở ban ngành và nếu có cả tiếng anh nữa thì sao phải xoắn . Các công ty, tập đoàn nó bế mình đi ấy chứ :)):)):)). Đúng là khi tuổi còn trẻ không chịu khó nâng cấp bản thân về các mặt là một sai lầm =))=))=)).
Em đang có hướng cùng đứa em làm dich vụ kê khai thuế, kế toán. Nhưng món này phải thành lập công ty chứ cá nhân lại khó kiếm khách hàng. Mà thành lập công ty mảng này lại là có điều kiện. Phải có 2 người có chứng chỉ hành nghề kế toán (CPA). Mình thì lại không có,chứ công việc này thì lai đảm nhận được,lại chủ động thời gian...
Em can cụ. Cái món đại lý thuế đó nó khoai lắm. Các dn đã thuê dv là dạng tiết kiệm, kẹt xỉ vãi ra. Kiếm được đồng lẻ của hội ấy vất vả lắm. Rồi trả lương bèo bọt cho nv họ cũng nhảy suốt, mà đa phần là phải thuê hội sv mới ra trường, nôm la là học việc, lấy kinh nghiệm. Nếu cụ còn yêu nghề thì gắng nhận 2-3 dn về tự làm ăn lương bán tg thôi. Chi phí tkt thuế họ chi cho nó khỏe người. Hoặc không thì chuyển làm việc khác nếu không làm thuê cho dn nào nữa. Em giờ cũng thôi không làm ktt nữa, chuyên làm hồ sơ vay vốn cho các dự án của tập đoàn, giao lưu chém gió với các NH, với kiêm thêm mảng nhân sự, bhxh của mấy cty nữa. Mà em làm như chơi, chưa hết 1 buổi, còn buổi về nhà trồng rau, hoa hoét thư giãn thôi.😅

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
C
Những ngày mùa hè 37, 38o thì dưới em ban ngày cũng chả gọi được. Cả tuần cũng chả có thợ ấy chứ. Đến em mua mới còn chả có thợ lắp. Năm ngoái gọi không được em vác máy ra tự xử 3, 4 cái trong 1 buổi. Mát sun hết cả lại kk😅Ps. Em trước hồi trẻ còn đi kiếm cơm = nghề điện nước. Giờ có tý tuổi của nhà "nó"cứ lười.

bigman95

Xe điện
Kể cả có trình độ thì người ta vẫn tuyển người trẻ có trình tuong đương ko thiếu, cho dù cụ có giỏi hơn thì họ k cần, vì doanh nghiệp chỉ cần có thế
Ý kiến của em là có kiến thức ( kể cả tuổi cao) họ đã tự quyết định được công việc của mình rồi. Còn vẫn phải bon chen với đội trẻ thì đã không xếp vào đối tượng em nói.
Em cũng phỏng vấn kha khá rồi em cũng hiểu đôi chút!

langthangnoidau

Xe buýt
Mình lại thuộc dạng không đủ giỏi mới dở chứ :D :D :D . Thuộc dạng sống lâu lên lão thôi. Biết sâu vào nội bộ từ những năm 2007... Làm kiểu dạng ABC xử lý xào xáo vớ vẩn. Khi các cơ quan bên ngoài vào thì ABC các thứ các kiểu là xong. Thanh tra thanh mẹ thanh gì, cứ có phong bì thì lại thanh kiu :)):)):)):))Giờ làm thế không ổn nữa. Chứ như các cụ nói, nếu giỏi hẳn chuyên môn nghệp vụ, phân tích, đánh giá tài chính... quan hệ rộng với các tổ chức tín dụng, sở ban ngành và nếu có cả tiếng anh nữa thì sao phải xoắn . Các công ty, tập đoàn nó bế mình đi ấy chứ :)):)):)). Đúng là khi tuổi còn trẻ không chịu khó nâng cấp bản thân về các mặt là một sai lầm =))=))=)).
Em đang có hướng cùng đứa em làm dich vụ kê khai thuế, kế toán. Nhưng món này phải thành lập công ty chứ cá nhân lại khó kiếm khách hàng. Mà thành lập công ty mảng này lại là có điều kiện. Phải có 2 người có chứng chỉ hành nghề kế toán (CPA). Mình thì lại không có,chứ công việc này thì lai đảm nhận được,lại chủ động thời gian...
Cụ nói chuẩn quá, nghề nào tuổi nào cũng cần ng cầu tiến, biết học hỏi, e cũng biết nhiều cụ thợ bậc 7 các xưởng tư nhân tranh nhau thuê, hay thợ điện lạnh được gọi ko hết việc.
Cơ bản mình cần giỏi nghề, chịu khó, thế nh mà đến tuổi tay chậm chân run mắt mờ...mà vẫn chưa đc nghỉ hưu, e thấy tuổi hưu lên 65 với lị 60 là khoai quá

ototroll

Xe hơi
Ý kiến của em là có kiến thức ( kể cả tuổi cao) họ đã tự quyết định được công việc của mình rồi. Còn vẫn phải bon chen với đội trẻ thì đã không xếp vào đối tượng em nói.
Em cũng phỏng vấn kha khá rồi em cũng hiểu đôi chút!
Còn ý của em là hội trẻ có kiến thức cũng k thiếu, nhất là như trong lĩnh vực của em là IT. Trình tech lead giờ các bạn 35-40 làm tốt, các cụ 40-50 còn lâu mới cạnh tranh đc dù trình tương đương

TorienT

Xe container
Còn ý của em là hội trẻ có kiến thức cũng k thiếu, nhất là như trong lĩnh vực của em là IT. Trình tech lead giờ các bạn 35-40 làm tốt, các cụ 40-50 còn lâu mới cạnh tranh đc dù trình tương đương
Nhiều lúc 40-50 lại khác 35-40 một cú điện thoại thôi cụ. Thầy e lúc 70 cơ quan cấp chính phủ vẫn nhờ việc. Thày già, con hát trẻ thôi cụ.

ototroll

Xe hơi
Nhiều lúc 40-50 lại khác 35-40 một cú điện thoại thôi cụ. Thầy e lúc 70 cơ quan cấp chính phủ vẫn nhờ việc. Thày già, con hát trẻ thôi cụ.
Xây dựng đc network tốt thì nói làm gì, lúc đó cụ cũng chẳng cần giỏi, trình vừa vừa cũng đc

TieuFu

Xe container
Quan trọng là tay nào kiếm được việc mang về ! Đấy mới cái xương sống ! Nên không phải 50 là bỏ !

holland

Xe tăng
Cánh cửa này đóng lại thì sẽ có cánh cửa khác mở ra, thậm chí còn tốt hơn cũ, một thời gian nữa khéo chị lại nghĩ sao mình lại ở chỗ cũ lâu thế, biết thế nghỉ rồi chuyển luôn cho rồi. Tái ông thất mã mà, chỉ có chút sốc vì nó xảy ra khi mình bị động thôi.

Nhưng em thấy, nếu làm chuyên môn tốt, dù là thầy hay thợ thì đều dễ kiếm việc. Anh họ em là công nhân máy, sau vừa học vừa làm lên vị trí quản đốc, h về hưu rồi vẫn các nhà máy mời đi làm, ko phải chỉ ở HN đâu mà cả các nước khác mà Tổng công ty đầu tư.

Trong ngành em thì thấy càng các vị trí trung tuổi càng khó tuyển, hay như một doanh nghiệp rất to về đồ chơi đang tuyển đấy, tuyển 5 tháng ko được người, mà cái thằng rõ ràng qualified thì offer hay gạ gẫm thế nào cũng bảo ko chuyển việc, thậm chí còn ko thèm phỏng vấn.
Cảm ơn em. Chỗ cũ của chị trước đây tốt nên mới ở lâu , nhưng giờ thì bớt tốt rồi hihi. Nhưng đúng là ở lâu 1 chỗ yên bình đôi khi lại là cái bẫy ngọt ngào, đùng cái thất nghiệp ở lứa tuổi 4-5x mà không có chuyên môn đặc thù coi như đứt phựt.
Riêng các ngành nghề có chuyên môn thì không lo mấy, gừng càng già càng cay.
Giỏi như Smile06 thì chả lo thiếu việc, sợ không có sức mà làm.
Thật ngưỡng mộ các bạn bên top hưu sớm. Chỉ lo tiêu chứ không lo thất nghiệp tuổi xế chiều.

Smile1102

Xe container
Em mà giỏi như mợ em cũng quát lại đấy. Chắc sếp em nóng tính tí thôi vì cũng không phải tại em. Nhưng đúng là nhiều tuổi làm kế toán mệt thật ý.
Ôi nói vui vậy thôi chứ kiếm chế đc vẫn hơn hẳn, cãi lại sếp chỉ có thiệt thôi hichic.

alceste

Xe điện
Cũng chưa chắc cụ ạ, vì 10 năm kinh nghiệm thường ngừoi ta sẽ thu nhận được ko chỉ kinh nghiệm tech lead (em ko làm IT nên em ko rõ từ chuyên môn) nhưng thường sẽ hơn hẳn về kỹ năng xử lý vấn đề, kỹ năng quản lý, tổ chức và nhiều thứ khác. Bản thân mình cũng thế thôi, đương nhiên lúc mình 45 tuổi mình phải điềm đạm, chín chắn và kỹ năng, kiến thức hơn hẳn so với chính mình của tuổi 30 - 35 rồi.
Một số bạn trẻ cũng giỏi, nhưng ko phải tất cả, một số khác good in form, not in function nên cần nhiều để connecting the dots lắm, vì thế nên vẫn có chỗ đứng cho chúng ta, nhóm "già" 40-50. Còn nhiều việc để điền vào chỗ trống lắm.

toansong

Xe tải
E thấy không có gì đáng ngại cả, mấu chốt là ở bản thân mình, tự mình sẽ quyết định mình ở vị trí nào và tương lai của mình.
Trẻ ko lăn lộn, trau rồi kiến thức và phấn đấu thì khó cho tương lai sau 40 khi sức khỏe giảm sút. Ngược lại, thì 40 50 60... cũng ko phải vấn đề, xã hội luôn cần những người có năng lực, kinh nghiệm và khả năng quản lý có trình độ cao. Sự điềm đạm, bình tĩnh giải quyết vấn đề của người lớn tuổi sẽ có giá trị cũng không khác gì sự liều lĩnh, nhanh nhạy của tuổi trẻ cả.
Dù có thế nào, sự làm lại không bao giờ là muộn, luôn có những công việc phù hợp với khả năng, vấn đề chỉ là mình giấu sĩ diện đi hay không và dám làm hay không. Cần cân bằng giữa khả năng và lòng ham muốn khi thời gian ko còn nhiều cho những sai lầm, và khi cân bằng được thì cảm giác làm gì cũng vui vẻ và dễ thành công hoặc tìm được cơ hội mới thôi.